unasikiliza idaa ya kiswahili ya sbs tungependa kuwashukuru wamiliki wa jadi wa ardhi tunaofanyia matangazo yetu kwanzia leo idhaa ya kiswahili inatoa heshima zake kwa kamareg watu wa taifa la kulinga kwa wazee wao wa sasa na wazamani pia kwanzia leo tunawakubali wa wa na natole strde island ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote unaosikiliza matangazo haya lipona karibu katika makala ya idhaya kiswahili ya sbs ukona migoda ya migherana tukalta makala kutoka studio zetu za sbs na mtandaoni nanani ambao ni sbscmu mkwajusaliapo mengi ambao tumeandalia lakini kwa sasa tutazame kile ambacho tumeandalia katika muktasari wa habari namkatika moktasari wa habari tulaoandalia jioni hii ya leo kwa sasa ni kuhusu sazima swalazima la waziri mkuu kutojumuisha swalazima la nishati mbadala hususan kwa gesi kutota gesi ijumuishwe ndani nish, ya mpango nishati mbadala kinyume na masharti ya chama cha na katika taarifa za habari ambazo tumwandalia juani ya leo waziri mkuu antony albanizi amekataa kutenga gesi kutoka miradi ya nishati ya usoni kwa ajili ya kupata msaada wa chama cha Greens kwa kinga ya utaratibu wa ulinzi akielezea kuwa ni sehemu muhimu ya mpito wa nishati mbadala ya australia chama cha kimeomba miradi ya mafuta ifutwe ili kiwezeunga mkono mswada wa ulinzi ambao umewasilishwa bungeni hata hivyo bwana albanizi ameeleza kongamano la biashara mjini sni kuwa kitu uh, kutaunga mkono utaratibu huo wa ulinzi kwa msingi huo itakuwa ni kinyume cha tija ameangizea pia kuwa gesi itakuwa na sehemu muhimu katika mageuzi ya australia kuwa nguvu kubwa ya nishati mbadala They anasema biashara zinataka hamia katika nishati ya hydrogen na wanataka pia hamia kwa matumizi ya nishati mbadala ili wanahitaji kutumia gesi ili itumike vizuri na ndivyo ilivyo kwa makampuni nyingi wanapoelekea katika uzalishaji wa sufur wa hewa chafu ambako wanataka kuwa alisisti za waziri mkuu antony albanisi katika taarifa zingine ambazo tumeandalia mazingira joto yameendelea kushuhudiwa katika sehemu nyingi za New South Wales leo jumanne moto ukiendelea kuwaka na nyuzi joto zikiendelea kupita thelathini bado kuna visa kadhaa vya moto ambavyo havijadhibitiwa licha ya baadhi kama moto wa tambarura unaowaka karibu ya e yab ambao kiwango chake kimepunguzwa kwanatazama na kuchukua hatua vile vile kulikuwa takriban hekta elk zilizokuwa zikichomeka kote jimboni jana jumatatu ila naibu kamishna wa huduma ya moto ya Wales. peter hny amesema kwamba mito inayoendelea kuwaka ambayo haijadhibitiwa pamoja na upepo wa kimagharibi umeendelea kuwa changamoto kwa wazima moto hii leo jumanne naibu kamishnankutoka rural fire service. whilst I'm today is not quite as bad as it was yesterday, we've still got total fire bans in the central ranges, in the greater hunter area. anasema wakati mito hiyo bado na leo haijakuwa siku mbaya sana kama ilivyokuwa jana kwa upande moto bado tungani na moto mingi pamoja na marufuku ambayo yako katika maeneo ya Rang- central ranges na vile vile katika maeneo ya hunter na pia kunakuwa na moto ambao unaendelea kuchomeka katika upande wa a ama barabara ya ala na nyingine katika maeneo ya wellington na dabo vile tunaendelea kutazama na kuona upepo wa kilomita thelathini kwa hadi a arobaini kwa saa ukiendelea kuelekea upande huo pamoja na ongezeko la joto nyuzi joto na sehemuna ambayo pia inakuwa amekauka vilevile hiyo kuna moto mingi ambayo bado ajadhibitiwa na mazingira mabaya ambayo niliokabiliwa pamoja na ni siko nyingine ambayo tumeona moto wakikabiliana na changamoto kubwa mno alisema naibu kamishna mhn wakati n zinakabiliwa na moto na pepo mkali vilevile vile na joto kali katika eneo lingine la nchi hali ni mbaya kwa upande wa maji ya mafuriko hususan katika eneo ya wilaya ya kaskazini ambayo inaendelea kukabiliwa kwa mafuriko ambako barabara na hata uh, madaraja yamekatwa na wakaaji wakiwa katika hali ya dharura na kuweza kukimbilia katika vituo vya dharura vya kupata huduma takriban mvua yenye mililita mia 2il imeonyesha na kuweza kuosha sehemu kadhaa katika maeneo ya Early springs na darwin na utoaji wa vyakula ikiwa ni kutasafirishwa kupitia sehemu tofauti ya barabara na hata kwa sehemu zingine kusafirishwa kwa anga kwa sababu ya uh, hali mbaya ya barabara kiongozi na wa eneo la kaskazini ambaye ni natasha files amesema kwamba barabara kuu ya victoria kwa sasa bado inaendelea kuwa katika hali ambayo hairuhusu kutumiwa na ameongezia kwamba hatua zimechukuliwa kuisha kwamba watu na wamarafiki ambao wanaishi katika miji na, na katika majimbo ya karibu wanaweza kuendelea kutumia barabara hiyo na ni kwa matumizi tu ya dharura ndio barabara hnaeza kuendelea kutumiwa kwa sasa ameongeza pia kuwa We've been in touch with Western Australian authorities, in fact, and the Commissioner can add more detail, but they sit in on our Emergency Operations Centre. amesema tumewasiliana na magharibi australia mamlaka mare, magharibi australia na bila shaka kamishna makamishna ambao kwa pale wametoa maelezo kamili pia tumekuwa tukitumia vituo vya dharura katika masuala ya operesheni yetu na tumezungumza na kiongozi wa magharibi australia na ofisi yake kuakisha kwamba tunapata vifaa vinavyohitajika kutoka katika maeneo ya magharibi magharibiaustrlia vilevile kwa sababu tunaona kwamba hali inaendelea kuwa mbaya na tunandelea kutumia barabara kwa maswala ya dharura pamoja na kuzingatia matukio ya, ya hali ya hewa ambayo yataendelea katika wiki chache zilizopita na katika wiki zingine ambazo ziko hapo mbele yetu katika masuala mengine ya riba benki ya hifadhi ya taifa kwa mara nyingine ameongeza kiwango cha riba nchini australia na kuongeza kiwango cha hela taslim ambapo kwa sasa ni asilimia ikiwa ni nyongeza ya mara kumi mfululizo kutoka kwa benki ya hifadhi ya australia mwakaziacham ameeleza bungi kuwa wamzi wa, wa kuongeza viwango hivyo vingine kwa alama 25 ilikuwa inatarajiwa kwa sehemu kubwa sana ameongeza pia kwamba serikali yake itajibu ipaswavyo na The And that is an anasema our... benki ya hifadhi huchukua maamuzi yake kwa uhuru na uhuru huo ni sehemu muhimu sana wa mfumo wetu serikali ina kazi yake na ina wajibu wa kuweza kutekeleza na kuweza kutoa ushawishi na hatuwezi tukafanya hilo waustalia wanaelewa kwamba huu ni wakati wa mfumuko wa bei na ni wakati ambao unatujia na unagonga sehemu zote za dunia vile vile na tutachukua uwajibu kwa kile ambacho tunazofanya kuha kwamba tunakabiliana na suala zima la mfumko wa bei katika hali ambayo niyakuwajibika na hali ambayo ni ya kimtindo wakati mzuri unaofaa benki ya hifadhi imeongeza kiwango hicho riba kwa mara nyingine kukabiliana na mfumuko wa bei ambao umejiri kuanzia wakati ambapo imekuwa ni asilimia saba nane kutoka robo ya desemba na kwa kiwango chake cha juu zaidi tangu 9 gavana wa benki hiyo hiyoialisema kwamba bodi ya benki ya benkihifadhi natarajia kufayakujua kwamba kutakuwa na sera zingine za kukaza mikanda na najua kwamba lio tahtajika kushamba bei haurejei katika viwango ambavyo vilikuwa vimetarajiwa na viango ambavyo vilikuwa vimewekwa hapo kabla tukitoka hapa tuelekee moja kwa moja barani afrika tukianzia kule, kule nchi ya uganda ambapo mswada unatayarishwa nchini uganda kwa lengo la kuharamisha kabisa mapenzi mapenzijinsia moja ukiwa na adhabu ya hadi miaka kmgerezani na faniya hadi shilingi milioni kumi za mswada huo unawalenga watu wanaoshiriki mapenzi jinsi ya moja nyumtewmlki wa nyumba na hoteli wamiliki wa nyumba za burudani mashirika yanayoonyeza ushoga waandishi wa habari watengezaji filamu miongoni mwa wengine kwa mara nyingine tena uganda inajaribu kutunga sheria kali dhidi ya ushoga mara hii mswada unalenga kila mtu anayechangia kwa namna yeyote kueneza mapenzi ya jinsia moja nchini humo tukielekea moja kwa moja katika taarifa zingine tuelekee hadi nchini tanzania ambapo kukosekana kwa elimu ya afya ya uzazi na vifaa tiba katika hospitali za vijijini nchini tanzania kuatajwa kuwa, kuwa ni miongoni mwa changamoto zinazokabili wanawake kutohudhuria kliniki hali inayopelekea kujifungulia nyumbani upatikanaji wa huduma za afya ya uzazi zinakabiliwa na changamoto mbalimbali katika jamii licha umuhimu wake lakini bado wanawake na wasichana wanaendelea kupitia vipindi vigumu na hivyo kuatia hofu hasa wale na pale inapofikia wakati wa kujifungua wakati malalamiko yao yakielekezwa kwa serikali na wanasiasa ambao wamekuwa wakidai kutetea maslahi ya wanawake na wasichana serkalitanzania imeweka mipango kuwa kila mwanamke okwenda kujifungua atapatiwa huduma bure za uzazi hali ambayo kwa kiasi kikubwa imekuwa ikikinzana na kauli zao na kupelekea jamii kutofahamu ni huduma gani ambazo viongozi wanazizungumzia mariamu hasan mkazi wa gombero tanga amesema licha ya kwenda kliniki kila mwezi lakini bado hawapatiwi elimu yeyote inayoweza kuwasaidia kufahamu ni huduma gani zinazotolewa bure nani zipi za kutolewa mchango kutoka katika hatua hiyo tuelekee sasa moja kwa moja katika suala lengine ambalo lakumba jamhuri ya kidemokrasi ya kongo ambapo kundi la raia wa kongo wenye asilia kitusi wamekuwa wakilindwa na polisi wenye silaha wakati wakiji jiandikisha kupiga kura katika mji wa nyangezi ulioko mashariki mwa jamuri ya kidemokrasi ya kongo huku mmoja wao alieleza kuwa kampeni za ghasia zimelenga kuwaangua uh, kuwa katika uchaguzi ujao mpiga kura wa mara ya kwanza aliyejitokeza katika kituo cha uandikishaji akiwa na majeraha usoni na kukikumbatia kiganja chake baada ya kudaiwa kupigwa kwa fimbo na mawe na vijana wakati alipokuwa akielekea kwenye kituo cha kujiandikisha katika nukuu ya alichosema sema kwamba walikuwa wakisema kwamba nenda kwenu alisema philipe ruhara mwenyeji wa eneo hilo na pia ni mwakilishi wa watuti wanaoishi katika jimbo la kivu kusini wanaojulikana kama wenye mlenge alisema watu katika jumuia yake wamekuwa wakipokea vipeperushi vikiwaonya kupiga kura ikiwa ni sehemu ya kampeni za chuki ambayo pia imeshuhudia makundi ya vijana wa kiume waliokusanyika katika vituo vya uandikishaji kuwa zuia wapiga kura wenye wasili ya kitutsi waendele kusikia idhaa kiswahili ya sbs ukiwa nami gode kwa sa tulike moja kwa moja katika swala zima la michezo tukitazama kipi ambacho kimejiri ulimwenguni kwa sasa tukielekea moja kwa moja katika swala hili ambako katika mchezo wa cricket zaidi ya watu laki moja wanatarajiwa kuingia katika uwanja wa narendra modi nchini india alhamis ambako utakushuhudiwa mechi kati ya india na australia mechi hiyo ikiwa ni mechi ya cricket umachi wa watu hao unatarajiwa kupita kile kiwango ambacho kile, ama rekodi iliyowekwa katika uwanja wa Ground, ama mcg kama navyojulikana ambayo ilikuwa ni moja ya watu wengi zaidi waliowahi shuhudia mechi hiyo katika uwanja huo wa kifahari wa mcg na katika matukio mengine ya michezo tutazame kile ambacho kimejiri katika ulimwengu wa michezo ambapo kwa sasa ni pamoja na haya katika ligi kuu ya uingereza mechi moja iliyochezwa mapema ileo ilikuwa ni kati ya brentford dhidi ya fulm wahasimu hawa wa karibu ambao ni wote ni wenyeji wa london walicheza mechi ambayo ilikuwa ni kuburudisha mno na mechi ambayo bila shaka ilikuwa ikikutanisha iki, iki, vijana ambao wanauma up, vipaji vikubwa sana hata hivyo wenyeji walipata ushindi wa magoli ya akiwani matatu kwa mbili licha ya kukabiliwa na upinzani mkubwa sana kutoka kwa wageni wao Fulham, ambao licha ya kuweza kuonesha umahiri wao ikuwezekana kuweza kupata ushindi na kwa sasa ni kuhusiana na swala lile ambalo limejiri kupitia hayo ambayo yameshuhudiwa na itatazamiwa kipi kitakachojiri katika mechi hizo zinazofuata hapo baadaye katika matokeo mengine ya mechi za soka ama mpira wa miguu kipenda ni pamoja na mechi ambazo zimekuwa zikishuhudiwa kwa sasa ni katika kombe la vijana wenye umri wa chini ya miaka ishiri wa kombe la afrika umri afrikaijiiini ambapo senegal katika nusu fainali likichapa dhidi ya tunisia na kuwafunga magoli matatu kwa sufuri. wakati nigeria wakatiie ingiadma dhidi gambia na kucharazwa mojasufukuonyesha kwamba mechi ya mshindo tatu itakuwa ni kati ya tunizia dhidi ya nigeria ambayo itakua ni jumamosi mida ya saa za mashariki ya australia wakati senegal na gambia zitaingia dimbani mida ya saa nne uh, kumradi, mida ya saa kwa kwa ya mashariki ya australia na kuweza kuamwonatakua mshindi ambaye nika bingwa wa chini y miakaiumbuk kwamba senegal tayari ndio bingwa wa kombe la afrika kwa watu wazima vilevile vile, ndio ubingwa wa kombe la afrika kwa timu zinazochezea wachezaji wanaocheza barani afrika na sasa hili sasa itakuwa ni kuenza kwamba wamechukua mataji yote ambayo ahtaj kwaupande wa mpira wa miguu wakilishi wa afrika mashariki walikuwa ni uganda ambao safari yao ilishia katika robo dhidi ya nigeria walipochapwa goli moja 0, na kongo, ya kongo katika final wa yanie dhidi suunahong kacharazwa katimkahia wakati sudan kusini wakiondolewa vilevile katika robo fainali na gambia ambalochara za magoli matano kwa sufuri kabla tumalize juu makala haya taarifa za habari tuangali hali livo katika fedha na soko la hisa kama navyosikia kwamba hali imebadilika kidogo kiwango cha h kikiongezeka kwa hiyo hali ime, imeathiri vipi dola ya usrlia dooikiwa na thamani ya senti 67 za marekani vilevile dola moja Australia na thamani yafaranga 1391 za burundi na dola moja Australia na thamani ya faranga 1374 na sent 94 za congo wakati dola na thamani ya faranga mia731 za rwanda na moja doamoaalia na thamani ya shilingi 22 za uganda na moja ugandanadooinathamani ya shilingi 12, 5 na 92 za kenya moja kenyakoralia na thamani ya shilingi 15 a 22 za tanzaniakfiaomshotaamaandaia baki a nasi kwa makala a kutoka studio zetu za sbs radio je yeah, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi sikiliza zilizorekodiwa kwenye apple google spotify au popote pale unapozipata