Idhaa ya ya Kiswahili SBS, unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala idhaa ya Kiswahili ya SBS, uko na migodo migerano, tukuendelea makala, makala ambayo tumeandalia kwa sasa, ambayo yote unaweza ukapata kwenye tovuti yetu anaandikiwa ni sbs.com.au kwa Kiswahili. Pamoja na hivyo, unaweza ukapata pia kwenye ukurasa wa facebook facebook.com kwa Kiswahili, na kama ungependa kutuandikia kwa barua pepe, anuani ni swahili.program u kwa sasa tuazungumzia suala zima la huduma ya kwanza hapa nchini Australia, umuhimu wake na jinsi ambavyo unaweza ukapata huduma hiyo ya kwanza, ambapo yapo mengi ambayo yanahitajika na kuna masharti mengine ambayo lazima utekeleze ili uweze kufanya kazi fulani ama uweze kushiriki katika uh, shughuli fulani. Na ujuzi wa huduma ya kwanza bila shaka itakuwa ni moja ya vipengee muhimu ambavyo utaweza kuombwa. Je, ni kipi ambacho nastahili kujua? Tega sikio basi, maana makala haya yana mengi ambayo yatakufaidi sana. Watu wengi huwa hawatarajii kuwa katika hali ya dharura hadi wanapojipata katika hali hiyo. Takwimu zinaonyesha kuwa idadi ya watu ambao wamefanya mafunzo ya huduma ya kwanza nchini Australia ni wachache sana, wakilinganishwa na matukio ya majeraha yanayohitaji majibu ya haraka. Kwa hiyo ni njia gani bora ya kupata mafunzo hayo? Mnamo mwaka elfu mbili kumi na saba shirika la Msalaba Mwekundu lilipata kuwa Australia ina moja ya kiwango cha chini cha mafunzo ya huduma ya kwanza duniani, licha ya takriban nusu milioni ya watu wanaojeruhiwa huwa wanaelazwa hospitalini kila mwaka. Miongoni mwa majeruhi kuna watoto elfu sita. Makadirio ya shirika ya Royal Life Saving Society yanadokeza ya kuwa kwa wastani wa Australia ishirini hufariki kupitia mshtuko wa moyo kila siku. Makadiri hayo yalipata pia kuwa asilimia sitini ya majeraha yanayohitaji majibu ya huduma ya kwanza hufanyiwa nyumbani. Chini ya mwajiriwa mmoja kati ya watatu wanaamini kuwa wanaweza fanya huduma ya kwanza pakiwa dharura katika sehemu ya kazi. Backread amekuwa mhudumu wa dharura kwa zaidi ya miaka ishirini. Yeye pia ni mwalimu wa matibabu ya dharura katika chuo cha Magharibi Sydney. Amesema hata kama watu wengi huwa hawafanyi mafunzo ya huduma ya kwanza, isipokuwa kama ujuzi huo unahitajika kazini, kuna umuhimu kuwa na ujuzi huo kama anavyoelezea hapa. Anasema mafunzo ya huduma ya kwanza ufanye vitu viwili, huwa inawapa watu ujuzi kusimamia hali pamoja na kuboresha matokeo ya watu wanapojeruhiwa au kama wanaumwa, ila inawapa pia hali ya kujiamini. Kwa hiyo ni njia bora kwa watu kujifunza kuhusu jinsi ya kujibu hali si tu kwa upande wa huduma ya kwanza ila pia jinsi wanaweza jiandaa kiakili. Na masomo ya huduma ya kwanza huwafunza watu vitu vya msingi kwa jinsi ya kujibu aina tofauti za hali ya dharura pamoja na kutibu magonjwa tofauti. Bwana Reed amesema lengo ni kuwapa waathiriwa fursa kubwa ya kuwa bora au kupona kabla waweze pata huduma za kitaalam za matibabu. Huyo hapa tena. Anayepokea simu hiyo atawapa maelezo kwa simu kuhusu jinsi ya kutoa msaada. Bila shaka, unapopiga simu kwa namba ya huduma ya dharura ni kwa sababu kitu kimetokea, na pengine huo sio wakati mzuri wa kuanza kupewa maelezo mengi sana. Kama watu wamejiandaa vizuri mapema, itakuwa bora uh, zaidi. Bila shaka, kama mtu yuko katika hali mbaya au amejeruhiwa Unahitaji watu waanze kuchukua hatua kuanzia sekunde hali hiyo imetokea, kabla gari ya dharura iwasili. Mafunzo ya huduma ya kwanza huwafunza watu jinsi ya kufanya uamsho kwa moyo na mishipa au CPR na jinsi ya kutumia kifaa cha kufanya uamsho wa, wa moyo. Hizi ni hatua mbili muhimu za uingiliaji ambazo zinaweza kuokoa maisha na kumsaidia mtu ambaye anapata mshtuko wa moyo. Bwana Reed amesema kuwa mafunzo ya CPR yanastahili fuata mwongozo wa baraza la uamsho wa moyo la Australia. Shirika hilo hujulikana pia kwa jina la ARC ama ARC ukipenda. ARC ni shirika la kilele linalosimamia mazoezi bora ya huduma ya kwanza. Kuna mashirika wanachama ishirini ndani ya shirika hilo, na mashirika hayo yanajumuisha mashirika kama College of Emergency Medicine, The Council of Ambulance Authorities naanasema kwamba miongozo ya ARC wakilisha ushahidi bora unaopatikana kwa miingilio tofauti ya huduma ya kwanza, na hiyo ndiyo kazi ya ARC ambayo ni kuunda usawa ili mashirika yanayofunza huduma ya kwanza yaweze kuwa na ushahidi mzuri ambao wanaweza tumia. kwa hiyo watu wanastahili pata kuwa masomo yanaambatana na mapendekezo ya ARC. Dr Finley Mcnilan ni mtaalam wa upasuaji na yeye pia ni mwanzilishi wa kamati ndogo ya huduma ya kwanza ya Australia na New Zealand kwa mabaraza ya uamsho wa moyo. Amesema kuna mashirika mengi yanayotoa mafunzo ya huduma ya kwanza na Anasema tukizingatia idadi, St John ni mwalimu mkubwa wa huduma ya kwanza Australia na New Zealand, ila kuna walimu wengi wa huduma ya kwanza. Shirika la msalaba mwekundu ni mfano mzuri. Soft Life Saving, The Royal Life, uh, Saving, nazo pia hufunza huduma ya kwanza na katika baadhi ya majimbo na wilaya, mamlaka wa magari ya dharura nao pia wametoa mafunzo ya huduma ya kwanza katika siku za nyuma na bado wanafanya hivyo, alisema Dr. McNeil. Na pia kuna mashirika mengi binafsi ambayo yamesajiliwa kutoa mafunzo hayo ya huduma ya kwanza, Dr. McNeil, tena any anasema mtoaji yeyote wa kibinafsi yaani shirika lolote linalofunza huduma ya kwanza ambalo lina hati ya RTO ambayo hupewa mashirika yaliyosajiliwa ni chaguzi zuri la kujifunza huduma ya kwanza. Unasalia enda katika moja ya mashirika yanayotambuliwa, yaani yale yenye RTO. Wakati masomo mengi ya huduma ya kwanza hufunzwa ana kwa ana, baadhi yanajumuisha vipengee vya kusomea mtandaoni. Deblo ni mkiongozi wa kanda kwa masomo ya huduma ya kwanza katika shirika la Msalaba Mwekundu la Brisbane amesema masomo ya mchanganyiko hutoa chaguzi zinazosaidia kushughulikia mahitaji tofauti ya masomo. Amesema nadhani moja ya faida ya kuwa na chaguzi ya kusomea mtandaoni ni kwamba inakuruhusu kufanya hivyo kwa wakati na kasi yako, ambayo ni muhimu kwa wanafunzi tofauti ambao wanaweza hitaji msaada wa ziada kuelewa na kurudia wanavyojifunza. Hiyo inaruhusu masomo ya mtandaoni kutafsiriwa katika lugha tofauti. Bilo ameongezea kuwa wazazi na walezi wana chaguzi ya kufanya mafunzo maalum ya huduma ya kwanza kwa watoto kwa sababu inafunika tofauti ya jinsi huduma ya kwanza hutolewa kwa watu, watoto na watu wazima. Tunatazama usalama ndani ya nyumba na jinsi ya kupunguza hatari ndani ya nyumba, hali za kimatibabu kama kunyongwa, pumu, mizio na kuvuja damu wazo zima la masomo hayo ni kutupa ujuzi wa kuhisi salama na kujiamini katika maamuzi tunayofanya na kujua kuwa kuna rasilimali zingine kwa msaada, kama wanahitaji kama wauguzi wanaoweza itwa wakati wowote. Wa nchini Australia, mafunzo ya huduma ya kwanza lazima yafanywe kila miaka mitatu na somo la makumbusho la CPR linapendekezwa kufanywa kila mwaka mmoja. Dr Mcneil na maelezo zaidi tena inasema really really in mafunzo ni muhimu sana kwa CPR, inasaidia kuwa na mafunzo hayo. Na kwa bahati mbaya, kwa sasa pengine ni takriban asilimia tano tu ya waustralia ambao wana cheti cha huduma ya kwanza na uwezo wa kuweza kufanya CPR hufia baada ya muda kutoka wakati wa mwisho uliotumia ujuzi huo. Muda wa kufanya masomo ya huduma ya kwanza hautofautiani kwa mradhi huu tofautiana baadhi ya huduma kwa masaa kadhaa au hata siku kadhaa. Baadhi ya masomo hayo yanatambuliwa kitaifa, wakati mwingine hayatambuliwi. Baadhi ya masomo hayo yanafaa mazingira ya zingira kiofisi na mengine hushughulikia sehemu za kazi za nje. Bwana Reed amesema wanafunzi na sehemu za kazi zinastahili, hakikisha masomo yaliyochagua yanafaa mahitaji yao. Anauliza hiyo na maana wanafunza kwa kiwango fulani kilichowekwa wazi kuhusu mafunzo hayo na kuna aina tofauti na vipengee vya huduma ya kwanza vinavyoshughulikia masuala tofauti, mara nyingi yanayohusu mafunzo ya sehemu za kazi. Kwa hiyo kama unafanya mafunzo kutimiza, kutimiza masharti ya kazi, ni muhimu kuchagua somo la huduma ya kwanza ambalo ni sahihi kwa sehemu ya kazi au kwa hitaji hilo. Kando na masomo yaliyoidhinishwa, mashirika mengi yasiyo ya faida, mashirika ya jamii, pamoja na huduma za gari za wagonjwa pia hutoa mafunzo ya huduma ya kwanza bure bila malipo. Bwana Rid anapendekeza kuchunguza ch chaguzi mbalimbali zinazopatikana kwa sababu anasema kuna watoaji wa kila aina ambao watu wanaweza tazama na watu wanastahili tazama tathmini za watoaji, au jinsi masomo hayo yameundwa na vitu kama hivyo, na wa watoaji wengi wakubwa kwa ujumla wana ubora, ila kuna aina tofauti ya watoaji wa masomo hayo ndani ya jamii pia ambao ni wazuri pia ni kama kuchunguza huduma nyingine yote. Ni muhimu pia kwa watu kuchagua masomo ambayo ni sahihi kwa mahitaji yao. Kwa hiyo kama wana watoto wachanga, basi kufanya masomo yanayowalenga watoto kutawapa taarifa fulani ambayo watapata kuwa ni muhimu. Tunatumai kwamba kupitia taarifa hiyo umepata uelewa zaidi kuhusu muhimu wa kufanya mafunzo ya huduma ya kwanza na jinsi yanaweza kufaidi wewe na watu wako wa karibu. Kwa mengine mengi zaidi kuhusu yale ambao umesikia, bila shaka unaweza kuyapata kwenye tovuti yetu ambao ni SBS.com.au mkwaju swahili. Makala aliandaliwa na waandishi wetu Zoe Tomaidu na Gode Migerano. Hii ni idhaa Kiswahili ya SBS. Penda, shiriki, toa maoni, fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.