unasikiliza idhaa ya kiswahili ya sbs pata taarifa zaidi kupitia sbsu mkwaju swahili tungependa kuwashukuru wamiliki wajadi wa, wa ardhi wa tunaofanyia matangazo yetu kwanzia leo idhaa ya kiswahili inatoa heshima zake kwa kamareg watu wa taifa la kulinga kwa wazee wao wa sasa na wazamani pia kwanzia leo kuna wakubali wa aborigin anatole strade island ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote unaosikiliza matangazo haya jambo popote ulipo na karibu katika makala idhaa kiswahili ya sbs knamigodi migeraakta makala kutoka studio zetu za sbs na mtandaoni nambas mkoajusahnye uafamaaebokkoajuswahili hivi sasa ni saa 4 dakika mo kamasa masharikiuslia vilevile ni saa 8 dakikamjkamasaa ya afrika mashariki na saa sb kwa masaa ya afrika ya kati ak mengi ambayo tumeandalia lakini kwa sasa tuanze moja kwa moja kwa muktasari wa habari ikishatuletea mengine mengi hivi ponde katika mktasari a habari tulioandolea juani hii ya leo waziri mkuu ajitosa katika ulingo wa kampeni za jimbo la new South Wales, ikiwa inasalia siku chache kwa uchaguzi mkuu akikosoa serikali ya new South Wales, kwa kuzembea kazini pamoja na kuanza kupoteza mwelekeo papa kuwekwa na msururu wa watu kujiuzulu katika serikali hiyo pamoja na masuala mengine mengi ambayo amesema kwamba serikali serikalihio haiko tayari kutekeleza kwa hiyo wapiga kura wa wape, wape, wape watu wake waleba fursa hiyo hata hivyo kiongozi wa serikali na kwamba lengo lake ni kwa siku za usoni za jimbo lake na si mashambulizi binafsi wakati huo katika masuala ya shirikisho wazee na n waziri wa masuala ya huduma jamia, ya jamii ashangazwa na idadi ya wazee ambao wamefaidi kupitia mageuzi kwa bei ya madawa na kumwona daktari vilevile barani afrika upinzani nchini nigeria kupinga matokeo ya uchaguzi katika mahakama kuu wakati afisa mkuu wa jeshi la burundi ameeleza vyombo vya habari kuwa nchi hiyo itawatuma wanajeshi wake kuwa sehemu ya kikosi cha walinda amani katika eneo la kivu kaskazini drc na katika taarifa za michezo alex demno wa australia ashinda michuano ya wazi ya meiko wakati mbichi na mbivu ziabainika katika ligi kuu za michezo hapa nchini australia na kimataifa yote hayo pamoja na mengine mengi zaidi katika ulimwengu wa michezo baada ya taarifa hizi za habari akiza idha kiswahili yasbsukiwa na migode migerano na hapa ni kamili ya habari kutoka studio zetu za sbs na bila shaka unapata pia kwenye aaembaonaeokwaonaee timbambaowaziri mkuu abanz ameikosoa serikali ya ya chama cha New south Wales akisema ina feli mbele ya macho yetu ama mbele ya macho ya piakura kampeni za uchaguzi zinapoingia katika wiki za mwisho kabla ya uchaguzi wa jimbo hilo wa machi 2 akijiunga na, na kiongozi wa chama cha leba wa lbou waci katika kampeni ya chama chake katika kitongoji cha hrvile bwana albans amesema kwamba msururu wa visa vya kujiuzulu ni ishara kuwa serikali ya mseto haika katika hali imara kabla ya uchaguzi wa machi 25 Oh so On amesema uchaguzi ni wazi kabisa kwa upande mmoja serikali inayofeli mbele macho yetu inavunjika kama gari la reli lililoagizwa kutoka ng'ambo inaharibika kama mashua kutoka nje na imekumbwa na kas pamoja na kujiuzulu vilevile alisindiria alipiga msumari katika, katika kampeni ya chama cha libral waziri mkuu hata hivyo kiongozi wa amesema kwamba anaamini chama chake cha new kinastahili kuwa na mhula ama awamu ya nne madarakani sababu ikiwa gani ametupilia mbali ukosoaji wa bwana albanizi akisema kuwa malengo yake ni kwa siku za usoni za jimbo hilo si mashambulizi binafsi huyu hapa na maelezo zaidi anasema kwamba anaweza sema waziri mkuu anaweza fanya mashambulizi binafsi hiyo ni hali ya zamani ya kufanya siasa hilo linamhusu lengo langu ni kwa siku za usoni na mpango uchumi wa kupeleka jimbo letu mbele nalipojibu maswali kuhusu nane atakayekuwa ndani ya baraza la mawaziri wake kama serikali yake itachaguliwa tena alisema kila kitu kitawekwa wazi baada chaguzi, ya uchaguzi aapa na mengi zaidiasima well, well, um, um, kamba anaweza sema jimbo ni victoria um, serikali ya laba iliwania awamu ya tatu walikuwa na watu wengi waliojiuzulu kuliko tunao wagombea wa awamu ya nne kufanya mageuzi ni kitu chanya inawapa mawaziri fursa ya kutoa mchango halisi hilo ni chanya si hasi na tuna timu imara yenye uzoefu alisistiza kiongozi huyo wa jimbo la new south bwana wa dominic labwanaero tukielekea moja kwa moja katika ma- masuala mengine hususan masuala yes, ya kitaifa serikali ya shirikisho imetoa deta mpya inayoonyesha maelfu ya wazee nchini australia wamefaidi kupitia madawa ya bei nafuu pamoja na kuwaona majipi wakati mageuzi mapya yameanza kutumika mageuzi kwa vizingiti vya mapato kwa kadi ya afya ya shirikisho ya wazee mwezi novemba ilipanua upatikanaji kwa wazee 189 vizingiti vya watu wasio na wachumba viliunuliwa kutoka58 dola ha90 kwa wachumba vizingiti viliongezeka kutoka946 had144 waziri wa huduma za jamii ameanda rishorth amesema kwamba inashangaza kuona uchukuzi mzuri kama huu kwa muda mfupi nam tuendelee kusikia idhaa kiswahilishivisasa tulekee moja kwa moja katika dimba la michezo tukianzia katika mchezo wa tennis ambako Mwa australia alex aexm ameshinda mchano yake ya saba muhimu ya atp ambapo mekua sasa ibingwa mpya sasa wa michwano ya wazi ya mexico mchezaji huyo mwenye umri wa miaka kutoka australia alimcharaza marekanitomy paul katika seti zikiwa ni tatu alipoteza seti ya kwanza tau sit lakini seti ya pili akajakamua na kushinda na seti ya tatu na ya mwisho marekani mchezaji huyo nambari tatuna kwa akimcharaamarekanimhmawakunambari bora duniani wa wa wa na na kuanza kuingia katika katika katika nafasi 18. Kufikia itakua sasa, itakua katika nafasi kufikia hapo kesho itakuwa sasa ya ya ambapo kwa mchezaji nambari nchini australia mchezo huo alipozungumza habari baada alikuwa waamjk kuf anasema taka kuendelea kujisukuma nataka kuendelea kujituma huenda sitacheza tenis nzuri uh, sana kila siku you know, uh, lakini nafanya niwezavyo napigana na napambana so na, na hadi mwisho na kuna mengi sana ambayo yapo na katika aka kamwili kadogo ninako kuna moyo mkubwa sana na ninafurahia kila ninachofanya na nafurah na mashindano na niko na furaha tele kwa hali hii tukilekea moja kwa moja katika taarifa zingine ambazo tumeandalia hususan katika ulimwengu wa soka wa wmashabiki watatu wamepigwa faini pamoja na kuwekwa mbeleni ya sheria kwa kuweza kutoa ishara kupeperusha ishara za kinati katika ligi ya new south polisiwana kwamba walikuwa wakifanya uchunguzi kwa madai ya u- ya uhalifu wa chuki dhidi ya wachezaji kadhaa na mashabiki ambao walifanywa katika mechi kati ya makatha fc na Sydney united fc oktoba mwaka jana na wanaume watatu wenye umri kati ya miaka 2h44 walifungula mashtaka na kuweza kuonesha ishara katika umma hali ambayo inakuwa bila ni kitu ambacho hakina sababu kisingizio na watafikishwa mbele ya mahakama ya aramata tarehe 19 arl wa mradhi mwezi ujao tukilikea moja kwa moja katika michezo mingine katika NRL, matokeo ya round ya kwanza z walipoachia mwaka jana kwa kucharazwa kumi na mbili kwa mradhi ishiri na mbili kwa kumi dhidi ya titans wakati dolpfins wamefungua mechi yao ya kwanza ya ligi katika kuwapokea na kuwacharaza roster ishiri na nane kwa kumi na nane wakati cowboys wakiwacharaza raders kumi na tisa kumi na nane shaks wakiliwa na rabitos ishirinna saba kumi na nane wakati gles nao wakiwa nyeorosha bulldog 31 kwa sita na penthers wakiwacharazwa na broncos 1 mbil kwa kumi na tatu iyoni katika nrl katika soko ya alegue mechi ambalikwaa hi leo kati ya macatha bulls dhidi ya brisben liisha kwa ushindi kwa upande wa wenyeji 2na katika matokeo menginekapata ushindi wagolimojaiiyapojaawakatikacaraa2kacharaza2tkeo mengineskimataifauka moja kwamoja had nchingereza ambapogna wafasi wengi sana nchini australia matukio kati ya Leicester city dhidi yacidhidi yasto ilishakwa ushindi wa wenyeji wenyejiuu wakiocherazau vilevileb wakiocharaza magoli manne kwa sufur. arsenal ikifunga goli lake la ushindi katika sekunde za mwisho za mechi hiyo na kuvunja mioyo ya mashabiki wa waanchci napep guiola ambako na watarajia arsenal kupoteza mechio baada ya kuwa nyuma katika kipindi kirefu cha mechi hiyo vilevile newkale ikicharazwa na man city mbili sufur aston villa ikionja ushindi dhidi ya cristopl moja sufur wakati chelsea hatimaye baada ya msururu ya kushindwa na kutoka sare ikapata ushindi dhidi ya leeds united moja sufur vilevile mechi zingine ambazo zinakuja mida usio mrefu itakuwa ni kati ya nottingham forest dhidi ya everton ambayo itakuwa ni mida ya saa saba wakati liverpool na man united kukichapa mida ya saa 9i unusu kwa masaa mashariki ya australia na brentford wataingia dimbani dhidi ya fulam mida ya saa moja za asubuhi za jumanne na tukiangazia hali ilivyo katika utabiri wa hali ya hewa tuanzie jijini ad ambapo kwa sasa nyuzi joto pale ni 184 tukielekea brisbe 228 wakati cambra ni 18d287 brt nyui joto pale ni 179 wakati peth na 21 mbu 29 na mjini sydney kwa sasa nyui joto pale ni 23.8 kufikapo na misho taarifa habari ambayo tumeandalia bakia nasi kwa makala mengine maanda kujia kutoka studio zetu za sbs lakini kabla tuingiapo tutazamia kidogo sokoni sokoni hali ilivyo kule sokoni iwapo ungependa kutuma hela nyumbani kesho ama hata hivi leo basi dola moja ya australia ina thamani ya senti 67 za marekani wakati dola moja ya australia ina thamani ya faranga 142 za burundi na dola a australia ina thamani ya faranga 1352 na sent71 za congo wakatidolamoaustralia ina thamani ya faranga 736 za rwanda na dolamoaustralia ina thamani ya shilingi 259 za uganda wakati dolamoja autralia ina thamani ya shilingi 86 na sent 32 za kenya na dula moja australia ina thamani ya shilingi 1581 na senti m za tanzania kufika poni mwisho taarifa habari tembeleni tovuti yetu sbsmu kwa makala haya na mengine mengi zaidi tulayoandalia katika tovuti hiyo penda shiriki toa maoni fuatilia idhaa ya kiswahili ya sbs kwenye facebook