unasikiliza idaa ya kiswahili ya sbs tungependa kuwashukuru wamiliki wajadi wa ardhi tunaofanyia matangazo yetu kwanzia leo idhaa ya kiswahili inatoa heshima zake kwa kamareg watu wa taifa la kuringa kwa wazee wao wa sasa na wazamani pia kwanzia leo tunawakubali wa wakubali wa aborijin natolested iland ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote unaosikiliza matangazo hayo jambo poto lipona karibu katika makala y kiswahili ya sbs ukona migodo ya migerano tukalatia makala kutoka studio zetu za sbs na mtandaoni mbaonimkausahili hivisasa ni sa kb ya, ya mashariki ya stia vilevile ni saa dakika ya wa msa ya mashariki ya afrikasaw na sa a wa masa ya afrka yakaiapomgiao tumndaliaakiupate onjo cha kile ambacho ao mbele tukianzia kwaalikua wa kimataifa utoakenya alieaga dunia siku kama ya leo wiki iliopita bshaon je familia yake inamkumbuka alikuwa ni binti wanagani alikuwa uh, tayari kuanzisha masomo yake na alikuwa ameanza kutafuta ameakutafutanza kupanga ratiba yake ili aweze kuendelesha uh, shughuli zake za kazi na uh, shughuli zake za masomo so hiyo ilikatishwa kwa njia yeah, yenye aijatu hatujapata uh, kuelewa kkakwesharon hapo bwana hilary akizungumza nasi uh, wikendi hii tulipopata muda wa kuweza kufika kuwafariji na kuweza kuwajulia hali wanafamilia ya bsharon pamoja na marafiki zake makala utaweza kusika muda usio mrefu lakini kwa sasa tupate mktasari wa habari kisha tuletia mengine mengi zaidi tulioandalia ka muktasari wa abari jioni hii ya leo serikali serikali yaongeza mara mbili kiwango cha ushuru kwa salio la hela za ustafu ama za uzeeni licha ya kusema katika kampeni ya uchaguzi mkuu kuwa haitafanya hivyo vilevile serikali ama chama cha leba chan kimetangaza mageuzi kwa huduma ya afya ya akili ukiongeza uwekezaji mara mbili kwa huduma zinazotolewa kupitia simu ya mkono ama simu ya rununu ukipenda na vilevile vile upinzani wa shirikisho wa kashfu serikali kwa kufanya mageuzi kwa hela za ustafu una katika taarifa za kimataifa matokeo ya awali nigeria mgombea wa chama tawala tunubu aongoza katika kura vilevile vile, katika jamhuriya kidemokrasi ya kongo rais chisekeli yocong asema kwamba mzozo washariki mwa drc wanaweza kuvuruga maandalizi ya uchaguzi unaotarajiwa muda usio mrefu wakati katika mashariki ya kongo wapiganaji wanaiunga mkono serikali wamewafukuza waasi wa emishona katika jiji la rubaya mengi zaidi katika makala ambayo anakuja kutoka studio zetu za sbs radio askiza idhaa kiswahili ya sbs ukiana miigoro ya migirano hapa ni taarifa kamili ya habari kutoka studio zetu tukianzia moja kwa moja katika taarifa zinazohusiana na zima la hela za ustaafumazauzeeni ukipenda serikali ashirikisho imetangaza mageuzi ya ushuru kwenye salio la juu ya malipo ya uzeni kuanzia mwaka wa fedha wa 2 d26 salio la zaidi ya dola milioni tatu itatozwa ushuru wa asilimia thelathini kutoka kiwango cha sasa cha ushuru wa asilimia kmina tanoin inadhaniwa kwamba mageuzi hayo yatawatawaathiri wa, wa takriban watu elu themani na yataipa serikali pato la ziada la dola bilioni mbili katika mwaka wake wa utekelezaji kiwango cha sasa cha asilimia knta kitaendelea kutumiwa asalio la chini ya dola milioni tatu mwakazina wa taifa jim charmer amesema serikali haifanyi kazi kwa sababu ya wivu kwa wale ambao wameokoa hela nyingi ila kwa sababu ya shinikizo ya sasa na za usoni kwa bajeti ya shirikisho hali ya sasa siyo ya haki na haiwezi mudiwa kwa mjibu wa mwakazina wa taifa bwaacham ambaye anaongezea hapa We think at a really we need to make a serious assessment of whats affordable andwhats not affordable and we want to make sure that whatever we provide in the tax system is fair uh, anthinrbwana uh, chama zitasema kwamba tunadhani katika wakati tata wa bajeti yetu tunastahili toa taarifa muhimu kwa kile ambacho tunaweza na kile ambacho hatuwezi mudu tunadhani kwamba vile vile ni swala la kuweza kutazama jinsi mfumo wetu wa kodi maushuru ulivyo na usawa na nadhani pia lengo kuu ni kuweza kutazama na kuwa na wazo wafanyakazi wa kawaida wat fanyakaziadmbao wanapata ruzuku mbao aendele kuongezeka kwa misamaha ya, ya kodi na ushuru ambao watu hususan ambao wnmamilioni ya dola wanaweza hela zao za ustafu haziwezi aendelea kuongezeka zaidi ilivo kwa sasa wakati huo upinzani washirikishwo meikoso w wa serikali kufanya mageuzi kwa hela hizo za ustafu ama za uzeni, na kusema kwamba hali inaendelea kuwatata kwa sababu hivo wakati hu msemaji wa maswala ya hazina katika upinzani nges tyl amesema serkali ama uamuzi wa serikali kwa hatua hiyo ya kuongeza ushuru kwa hela za uzeni It, kwa watu wenye zaidi ya dola milioni tatu katika akiba zao kwa asilimia thelathini ni hali mbaya na ni mwelekeo mbaya wa kuweza kuchukua katika hali hiyo huyapa na maelezo zaidi uh, uh, anasema ni wazi hili, hili limeharakishwa na kile ambacho kingine ni wazi pia ni kwamba chama cha leba kinaendelea kupoteza hela na inakuja inafuata hela zako vile vile kwa hiyo tunatazama hali ilivo nainaimani kuwa uh, mambo atakavoendelea kuwa ndivyo chama cha leba kitkavyoendelea kuwa katika hali tata ya kufuata hela zenu na tunazungumza kuhusu kusimamia hela na kuweza kudhibiti matumizi na kuweza kudhibiti pia bajeti vile vile hali ambayo inaendelea kuhusu suala so zima la kuongeza ushuru alisemabwankatika taarifa zingine za kisiasa hususan jimbo niambako uchaguzi mkuu unatayarishwa katika mwezi ujao chama cha upinzani cha lba kimetangaza mageuzi kwa huduma za afya ya akili na pia vilevile kwenyenamba um, yaambapo chama hicho kimetangaza kuongeza mara mbili uwekezaji kwa huduma za aina ya chat yaa maleazugua simoza mkono na kielektroniki vilevile tangazo limekuja baada ya ongezeko wa austrlia kuweza kuendelea kutegemea huduma za afya akili hususan wakati na baada ya janga la uviko 19 msemaji wa maswala ya upinzani katika chama cha upinzani uh, ci ambaye ndiye pia kiongozi wa upinzani amesema ukezaji huo kwa huduma hizo itakuwa ni msaada muhimu tena mkubwa kwa wanaohitaji We want to make sure that we're in a position where we're funding services for Lifeline that are for people in need, and this. Bonamini zasemukamba tota kisha tukoka teka hali yamba poto na wakiza huduma kwa Lifeline kwa tuomba wanazitaaji. Kuna ahadi tunatoa ahadi ya dola milioni nane nuktabili namba ita faanya mageuzi yamamabali koma kubohasana. kwa shirika hilo pamoja na uwezo wao wa kuweza kutekeleza kazi zao na jukumu zao na kuweza kuunga watu na huduma zinazohitajika pamoja na kuweza kuasiia katika wakati ambao ni mgumu mno kawaskilizaji ambao wanahitaji msaada wa dharura amoja na msada wa naezukapata huduma hizo kwenye namba hii mojatauojojojojojonwlembao moja, moja, moja. moja moja, moja, moja. na wanahitaji ushauri pamoja na huduma wakuweza kuwarejesha katika hali ambayo ilivosasa hususanwenye mawazo ya kujua na kwa namba hii mojatau sufurisufuri sittano ti n sisabta moja tatu sufurisufuri sitao tis sisaba sita, sita, sita, naklmbana watoto amba nataji msaada pia nambaa simuni hii moja nane sufuri sufuri tano tano moja nane sufurisufuri nambao tena ni moja nane sufurisufuri sufuri sufuri kutazama hali ilivyo katika taarifa za kimataifa kwa sasa ni pamoja na taarifa kutoka jamhuri ya kidemokrasia ya congo ambapo rais chisekedi anasema kwamba mzozo mashariki mwa drc unaweza vuruga maandalizi ya uchaguzi je ni kwani nasema hilo rais wa jamhuri kongo, uh, Felix mba, wa kongo fl chi ilisema jumatatu kwamba mzozo wa na waasi wa mashariki mwa nchi hiyo unaweza vuruga maandalizi ya uchaguzi mkuu uliopangwa kufanyika disemba 2 mwaka huu tume uchaguzi ya kongo ilianza kuandikisha wapiga kura a februari 17 katika jimbo la kivu kaskazini ambalo baadhi ya sehemu zake zinakaliwa na waasi wa m3 wanamgambo wanaongozwa na watuti ambao wamekuwa wakifanya mashambulizi dhidi ya wanajeshi wa kongo kwa karibu mwaka mmoja mpigano hayo yanasababisha maelfu ya watu kuyahama makazi yao jambo ambalo limezua wasiwasi wasi kuhusu uwezo wa jimbo hilo kuandaa uchaguzi wa wabunge na wa rais baadaye mwaka huu na tukitazama lingine ambalo limejiri hususan katika taarifa za kimataifa tuelekee moja kwa moja hadi kule nchini nigeria ambako mgombea wa urais mgombea wa urais wa chama tawala nchini nigeria bola tinubu anaongoza kwa kura katika majimbo ishirini kati ya majimbo thathia 6 nchini humo nigeria matokeo hayo ya awali ni kwa mujibu wa matokeo ya awali yaliyokusanywa na shirika la habari la uingereza reuters lakini wapinzani wamelisusia wame zoezi la kuhesabu kura kwa kuonesha mashaka ya, vit, vit, ya vitendo vya udanganyifu matokeo ya awali kwa majumuisho kwa ngazi ya majimbo kutoka kwa tume ya uchaguzi yanaonesha tinubu wa chama tawala cha All progressive congress apc yuko mbele kwa kura asilimia 397b sawa na milioni t5 4 dhidi ya atiku abubakar wa chama kikuu cha upinzani cha peoples democratic party pdp akiwa na kiasi cha kura milioni 4ne t sawa na asilimia thelathi a mbili na nuktam2l aeakuletea mengi zaidi kile ambacho kinajiri ambapo pia mgombea ambaye anaonekana kama katokea nje kabisa katika wigo wa siasa wa nijeriaer o wa chama kidogo cha leba anashiika nafasi ya tatu kwa kura milioni bb ikiwa sawa na asilimia16 katika taarifa zingine ambazo tumeandalia ni pamoja na hili katibu mkuuwa moja mataifa ntoni guteres ameonya kuwa dunia imerudi nyuma katika kuheshimu haki za binadamu kutoa wito wa kuhusishwa kwa tangazo la kimataifa ya haki za binadam miaka 7 tangu kusainiwa kwake atoni gutetres ametoa onyo hilo katika ufunguzi wa kikao cha mwaka wa baraza la haki za binadamu la umoja mataifa mjini geneva uswizi akigusia vita vinavyoendelea nchini ukrane njaana majanga ya tabia nchi gutere amesema tangazo hilo lilikuwa linakabiliwa na kile alichokiita mashambulizi kutoka pande zote waendelea kusikia idhaa kiswahili ya ss ukiwa na migodo a migirano kwasa tulekea moja kwa moja katika dimba la michezo ambako yako mengi yaliyojiri katika siku hii ya michezo ambapo ni pamoja ni pamoja na tuzo ambayo amepokea messi baada ya kuweza kunyekua kombe la dunia anaendelea kutunikiwa matuzo baada ya mengine na ni pamoja na hili lakini tukianzia mwanzo kabisa kwa upande wa timu ya taifa ya wanawake ya matildas hiyo ni timu ya mpira miguu inayoteka katika kombe la dunia hapa nchini australia na kule New zealand ambapo wanajiandaa kukichapa dhidi ya ufaransa katika mechi ya maandalizi ya kombe la dunia mechi hiyo ya kwanza itakuwa ni tarehe kuminanne julai katika uwanja wa Docklands, jijini jijinimb siku sita kablakwa mradhi mechi hiyo itachezwa tarehe kuminann julai ijayocl melbourne siku sita kabla ya matildas kufungua kampeni yao ya kombe la dunia dhidi ya timu ya wanawake kutoka jamhuri ya ireland ufaransa ambao ni nambari tano duniani katika timu za ubora ni wakopia nafasi saba mbele ya australia katika uh, orodha hiyo ya timu bora za soka za ya wanawake duniani hata hivyo mchezaji kiungu wa australia elis knight amesema kwamba mchezo dhidi ya ufaransa ni muhimu sana kuweza kuelekeza na kuwapa pa, moyo pamoja na kuwaonyesha hali ilivyo kwa upande wa maandalizi yao huyaapa na maelezo zaidi Every game anasema kila mchezo ma kila mechi inaendelea kujenga hali ya kujamini na vilevile tunaona tuka kuwa na mambo ambapo, ambapo. tunaendelea kuwa na maandalizi mema na tunataka ushindi wa saba mfululizo kama ilivyokuwa kabla na timu inaendelea kuwa vizuri timu iko sawa na tunacheza soka nzuri kuliko tulivyowahi kucheza kabla na tunaendelea kujenga hali ya kujamini na hali ya kuwa na kasi katika mchezo wetu kwa hiyo wetukwahiyo uindaunavoendelea kabla ya kombe la dunia tutakuwa katika hali nzuri zaidi kombe dunia litakapoanza lengo letu sasa ni katika game ama mechi ya kwanza dhidi ya ireland ambapo tunajiandaa kuweza kutoa changamoto nzuri na watatua changamoto nzuri vilevile vile, alisema katika taarifa zingine za tuzo soka mpira wa miguu linayomesi na aex ambaye sasa wamekuwa ni wachezaji bora katika zile eh, ya, zile tuzo za FIFA best awards ambazo zimetolewa mwaka hu ambapo lmesmech wa upande wa wanaumeaexi akica kwa upande wa wanawake timu ya argentina imezoa takriban tuzo zote isipokuwa chach mbazo zimeenda kwa upande wa tim zingine hata hivo vilevile usi ilihusika katika tuzo hizo ambapo sama alikuwa katika jenerali la timu ambayo imekuwa timu bora ya wanawake 1mj duniani ambapo pia aliweza kupata ambapo goli bora la wanawake lilifungwa na kupokewa tuzo kwa marsin ulexi wa timu ya poland vilevile vile, eh, mlinzi wa kike wa manchester united mary pps naye eh, ameweza kupata ushindi kuwa kipa bora kwa upande w wanawake wakati martinez wa aston villa na argentina kawa mlinda mlindelangu bora wa kiume na haya basi ndivyo hali ilivyokuwa baada ya tuzoweze kutolewa achieve... hiyo ni sauti ya mary epsap akitoa hotuba <coughs> yake fupi baada ya kupokea tuzo hiyo akisema kwamba yeyote yule ambaye amewaekwa pahali hali pa katika hali ngumu jua kwamba kuna mwanga baada ya giza na kuna mwanga na kuna maisha baada ya hali nyingi unaweza ukafanikiwa na kupata chochote kile ambacho unafikiria na kile ambacho unaweka bidii kuweza kupata wakati mwingine mafanikio kama haya na kuweza kukusanya tuzo kama hizi wakati mwingine inakuwa ni kama kuamka na kupiga hatua moja baada nyingine kwa hiyo uwe tayari kuweza na hali zote zinazojitokeza nkabllzmakaltuangali lilivyo katika masoko dola moja ya marekani nsa na senti 68 za, za so, na dola austrliadtdolaoaalia ina thamani ya faranga 3 za b65aonga thamani ya faranga faranga na za Kongo. na za dola moja ya thamani ya farana za, za rwanda wakatdua moaina thamani shilingi 25 za uandaaaa amani ahin aeana damoasna thamani ya shilingi za Uganda, moja na tanzania katika 2 azkatika maswalautabirhaliya hewa jijini Adelaide, kwa sasa pale paleni1 wakati jijii m 2 ahuskawkatii29 hobart zikiwa ni 165 peth 367 melbon 169 na mjini sydney ni zizotopale ni 24.1 kufika mwisho wa tarifa abara yambato mandalia abaki nasi kwa makala mengine bana kujia kutoka studio zetu za sbs radio penda shiriki toa maoni fuatilia idhaa ya kiswahili ya sbs kwenye facebook