unasikiliza idhaa ya kiswahili ya sbs pata taarifa zaidi kupitia sbsu mkwaju swahili tungependa kuwashukuru wamiliki wa jadi wa ardhi tunaofanyia matangazo yetu kwanzia leo idhaa ya kiswahili inatoa heshima zake kwa kamareg watu wa taifa la kulinga kwa wazee wao wa sasa na wazamani pia kwanzia leo wa na wakubari wa aborigin natorest iland ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote unaosikiliza matangazo haya jambo poto ulipona karibu katika makala ya idha ya kiswahili ya sbs okuwa so na migoni migerana makala kutoka studio zetu za sbs na mtandaoni ananeambani sbscu mkwa juu swahili ukiwanasi jioni hii ya leo ya jumapili ambako kuna mengi tulioandalia tukianza kwa kionjo cha kile ambacho kikapo mbele ea kwa upande waje polisi wanaweza saidiaje watoto wanapokataa kwenda shuleni ni kitu ambacho polisi wanahusika au la mtoto hata kana kchungua na kataa kwenda shule kuja ujadiliane yao tu ni kufanya kazi ya watoto so na kufikia hao watoto so mnafanya kazi pamoja mpaka mwene vile mtaweza kusaidia hao watoto hiyo ni ofisa katika jeshi la polisi la jimbo la new south ambaye ni kiungo kati ya polisi na raia majamii kwa ujumla ukipenda akifunga kuhusu kile ambacho polisi hufanya kusaidia na kwa upande mwingine kuna taarifa za kusikitisha wiki hii mmoja wa wanachama wa jamii wa kenya wanaoishi jimbonihususan mcini sydney alipoteza uhai kwa kuzama majini je familia yake na je, binti huyo charon alikuwa uh, tayari kuanzisha masomo yake na alikuwa ameanza kutafuta kuanza kupanga ratiba yake ili aweze kuendelesha uh, shughuli zake za kazi na uh, shughuli zake za masomo so hiyo ilikatishwa kwa njia yeah, yenye haihatujapata uh, kuelewa huyo ni mmoja wa wanachama wa familia ya mwenda zake sharon haon kigenapo ambaye kwa bahatimbaya wiki hii ambayo tumemaliza aliaga dunia baada ya kuzama majini na ni mengi zaidi ambayo taweza kusikia kuhusu bh familia yake ambao tulipata fursakuzuanao eh, masa machache yaliopita lakini kwa sasa moja kwa moja katika mktasari wa habari katika muktasari wa habari ambayo tumeandalia jioni hii ya leo yapo mengi na kile ambacho kinahusika ni pamoja na pale ambapo anasema suala zima la mfumuko wa bei ambapo mwekazina Mweka wa taifa chama anasema kwamba serikali ya australia haina uwezo wa kuweza kufanya kile ama mengi kuliko inavyotarajiwa kuweza kudhibiti mfumuko wa bei ambao kwa sasa una kiwango cha asilimia sabnn kwamba kilele cha mfumuko wa bei umefika na ila kasi ya inavyoendelea kushuka dola inavyoendelea kushuka pamoja na hela tas kushuka iko vile ambavyo angependelea alipokuwa katika kongamano la mawaziri wa fedha wa g20 ama g ishirini ukipenda Uh, pamoja mkutanohu um, ulihusisha magavana uh, wa, wa benki kadhaa nchini in india bwanachama zanasema kwamba shinikizo za kote duniani hususan kwa upande wa uchumi maana kwamba australia miongoni mwa mataifa mengine inakabiliwa na m, wakati mgumu uh, katika siku za mbele kuweza kukwepa kukuwepa hali ya ukosefu wa fedha pamoja na hali tata ya kiuchumi alipozungumza na mmoja wa vyombo vya habari cnbc bwanachama zalikuwa naye ya kusema kusi suala so zima la uchumi pamoja na mfumko wa beibwanachama zanasema kwamba kazi yao Australia, ni swala la sera ya banks. hela ni kazi ngumu sana kwa upande wangu ni swala la kuakiisha kwamba sera zetu za kifedha ziko sawa nayo vile vile ni kazi ngumu sana ila tuna mpango na tuna mpango pamoja na mkakati wa kuweza kufanikisha hilo na tunadhani kwamba kilele cha mfumuko wa bei uko nyuma yetu hususan australia na kuhusika na bila shaka tunatumai kwamba hali ni hivyo na hata kama mfumuko wa bei umekuwa juu kidogo kuliko tulivyopenda hitakuwa kwa muda mrefu zaidi kama ilivyo hapa nchini australia bwanachama zapo akizungumza na chombo cha habari cha kule marekani kutoka hapo tuzungumzia swala zima la sauti ya waaustralia wa kwanza bungeni ambayo mwito unaendelea kuongezeka pamoja na sauti ya kuweza kuwepo na we, sauti ya uwakilishi wa australia wa kwanza naendeekuongezeka kwakasi ambapo wanasema kwamba hali lazima ifanyike na mmoja anapiga kampeni hiyo ameweza kuvuka sakafu akisema kwamba anahitaji b mfanyabiashara ni mmoja wa wale ambao ni wanapiga kampeni ya kambi yala kumaanisha kwamba pasiwe na sauti ama wakilishi wa ustralia wa kwanza katika bunge la taifa na bwana huyu alikuwa ni mmoja wa wanachama wa chama cha chab na vilevile vile, eh, rais wa chama cha chaaani mgombea wa chama cha amesema kwamba anataka hatua ichukuliwe na hatua ambazo ni thabiti zaidi kwa matokeo mema ya kiuchumi pamoja na maendeleo kwa jamii za wa kwanza ameongeza pia kwamba ye mwenyewe anahisi kwamba sauti kwa bunge haitatoa kile ambacho natarajia ila itakuwa tu ni kuweza kubadilisha pande na kusikia kipi ambacho tasema kwamba uh, upande wa kambi ya ndio inafanya kwa swala hilo Kwayo, ombe, kwa hiyo ombi lakini kwamba pawe na mipango thabiti ya kuweza kuwa na uwakilishi halisi kwa waustralia wa, wa kwanza tukilea mengine ambayo tunaendelea kutafuta pamoja na kile ambacho kinahusiana so zima la hela za kustafu, hela za kustaafu ambako serikali ya shirikisho inahusika na hii inamhusisha mwekazina wa taifa uh, cham amesema kwamba huenda pakawa uwezekano wa mabadiliko kwa hela za ustaafu wa mkipenda hususan ambapo kunakuwa na misamaha ya kodi hususan kwa wale ambao wana mamilioni ya dola ndani ya kiba zao kwamba pakiwepo na badilisho yote kwa kutozoa kodi itakuwa si baya vile na bwanachama zameangiza kwamba bado hajaamua hajaamua ni itakuwa mageuzi atakuwa kiasi gani na kwa kasi gani ila amependekeza wazo hilo la kuweza kuweka pawe na kikomo cha mchango wa supa ifikapo milioni dola milioni tatu ndani ya akaunti m naniy akiba ya mtu hata hivyo upa, upinzani wa shirikisho umezua lalamishi kuhusu suala hilo kusema kwamba inashtumu ina, serikali kwa kuweza kuvunja moja ya ahadi zake za uchaguzi kuhusu kufanya ma, mageuzi kwa hela za ustaafu bwanachama alikuwa na kusema alipozungumza na shirika la habari la sk anasema hili ni shinikizo kubwa sana kwa serikali ya madola wakati ambapo lazima tuwekeze kwa mageuzi pamoja na sera zinazopunguza deni pamoja na gharama zingine na huduma hususan kwa upande wa ndas na, na huduma ya wauzeni na hata kwa hospitali na kwa jeshi la taifa la ulinzi kwa hiyo tunasli kufanya kitu ambacho kitaturuhusu na kitatuaktuwezesha kuweza kufanya mazungumzo ya wazi pamoja na kutoa mapendekezo makubwa ya kufanya mageuzi kwa, kwa hela hizo za ustafu ila bado hatujapata uamzi wote wala htujafikia wamzi wote kusianahili lakini ni kitu ambacho kinatupa wasiwasi wasi kwa upande wetu alisema bwana bwanachama zakizungumza na shirika la habari la sky na tukitazama taarifa zingine ni kuhusiana na mchango wa damu kwa upande wa shirika la majamii ya waislamu wa Islamu australia ambao wamezindua mradi wa kitaifa wa kuweza kuchangisha damu kwa len, lengo la kuweza kusajili zaidi ya watu elfu moja zaidi ya watu elf mo ambao wataweza kuchangisha damu katika jamii zote za jamii za waislamu wa hapa nchini australia zaidi ya misikiti 4 kote nchini australia zimeweza kutenga vituo ambavyo katika wikendi hii watu waliweza kushiriki kuchangia damu kupitia il- ile shirika la matibabu la, la kiislamu pamoja na shirika la msara laba mwekundu kitengo ambacho huwa kinakusanya damu ambazo zimetolewa naibu rais wa shirika la matibabu la waislam daktari habib burawala alikuwa na kusema alipozungumza na vyombo vya habari kuhusu hatua hiyo ya kuweza kuchengisha damu We also have to that... anasema chini australia kuna mahitaji ya zaidi ya watu laki moja ambao wanajitolea kuchangisha ama kutoa damu za kusaidia watu kwa hiyo tunakiri hililo na bila shaka ni kutokua na ongezeko la utofauti katika umma wa australia na ni kitu ambacho tunaona kwamba utofauti huo pamoja unakuja pamoja na mahitaji ya damu ambayo lazima itolewe na vile vile ni kuwepo na aina fulani za damu ambazo ni nadra katika vile zile ghala za kuhifadhi damu zinapohitajika kwa hiyo tunafanya hili kuokesha kwamba jamii ambazo ni tofauti zinahusika ili nazo pia ziwezi kushiriki iwapo tunajaribu kusuluhisha hilo na iwapo ungependa kushiriki katika hatua hiyo ya kuweza kuchangisha damu unaweza ukatembelea tovuti hii hiictu au piga simu kwa namba hii mojtmo4945 tukielekea moja kwa moja hadi barani afrika tuanzie sehemu ambako mambo yanaendelea kuchacha nchini nigeria ambapo ghasia zimeripotiwa katika sehemu nyingi za kupiga kura wakati wa uchaguzi wa rais na bunge mashambulizi na ghasia zimeripotiwa kote nchini nigeria wakati wa raia walipokwenda kupiga kura kumchagua rais na viongozi wengine licha ya mamlaka kupeleka vikosi vizito vya usalama majira yenye idadi kubwa ya watu barani afrika imekuwa ikijitahidi kutokomeza hasia na kuboresha uchumi wake wapiga kura waliwasili katika vituo vya kura katika wilaya ya apo mjini abuja mapema jumamosi lakini walisema kwamba ilichukua muda kabla ya maafisa wa tume huru ya taifa ya uchaguzi asili na kufungua vituo mchakato huo unafuatiliwa na timu za maafisa wa usalama likiwemo jeshi polisi na vikosi vya kiraia nijeria inachagua rais mpya na makamu rais maseneta na wawakilishi wa bunge katika uchaguzi ambao unajumuisha wapiga kura milioni tisini na tatu nieria pia inakabiliwa na matatizo ya kiuchumi matumizi ya serikali na madeni yamekuwa yakiongezeka kuongeza wasiwasi kuhusu uwezo wa nigeria kulipa madeni yake tukivuka mpaka tulikee moja kwa moja hadi nchini kenya ambapo maafisa wawili wa polisi kwa batimbaa ameuwawa kwenye shambulizi la wanamgambo karibu na kambi wa ya wakimbizi ya dda nchini kenya na uh, maafisa ao wa usalama nchini kenya aaeakmba maafisa wawili wa polisi wamefariki na wengine watatu kujeruhiwa wakati gari waliokuwa wakisafiria li, likanyaga kilipuzi kwenye barabara ya garisa naa katika kaunti ya arisamaafisaao wamekataa kujibu ombi la vyombo vya habari kutoa maoni zaidi mbunge wa dadab farah maalem katika kaunti ya gharis amesema kwamba njia ya kukabiliana na al-shabab sio kutumia mbinu za kijeshi bali ni kukabiliana nao kwa kuwafuatilia na kuwakamata moja mmoja katika nukuu hiyo ya bwana uh, farah maalm tukio hilo limetokea ijumaa asubuhi na limekuja kiasi cha wiki moja tu baada ya maafisa watatu wa polisi kutoka kitengo cha doria cha mpakani kuwaa katika eneo hilo hilo wakati gari lao lilipolipuliwa kundi la kiislamu katika siku zilizopita kutokana na, na mashambulizi katika miji kadhaa ya kenya ikiwa ni jaribio la kenya kuondoa wanajeshi wake kutoka kikosi cha ulinzi wa amani kinachoongozwa na umoja wa afrika nchini afrika akiswhiliasa so, like, tuangalie mambo yalivyo katika swalazima la uh, michezo ambapo hapa nchini australia mambo yamekuwa ya kivyake katika hali yake ambapo tunalivyoona uh, pakiwemo na michezo mbalimbali ambapo timu za aague zimepata ushindi na zingine kupata vichapo vilevile wakipata magoli manne kwa sufur dhidi ya makatha wakati brisban rw mapema ileo ikiwacharaza pethgloy 2m meboctoynaryimmoja wakati newcastle jet moj western united tatu na sfc 2 wmelbour city uh, tatu cntcomari m wellingtonnix tukitazama kule uingereza ambapo wafuasi wengi wamo hapa nchini australia na hususan katika jamii zetu ambapo everton amepata kichapo kingine 2 kutoka kwa eston villa wakati crispl na iv metoka sare kutofungana mancity kuwacharaza bomot 41 totnam na chelsea wataingi dimbani mida saa 6 unusu alfajiri ya leo wakati Western, west ham westhamika charaza notingham forest sufur nakucharaasuu vlevle tukitazama halilivo katika uh, utabiri w hali hewa al1 wakati wakati19 da wakati6na28 kufikia hapo hatu nalla ziada katika yale ambayo tumeandalia john hii ya leo bila ipokuwa wutekea usiku vumwema kwa makala mengine ambayo anakuja kutoka studio zetu za sbs radio je unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi sikiliza zilizorekodiwa kwenye apple google spotify au popote pale unapozipata