unasikiliza idhaa ya kiswahili ya sbs pata taarifa zaidi kupitia sbsu mkwaju swahili tungependa kuwashukuru wamiliki wajadi wa ardhi tunaofanyia matangazo yetu kwanzia leo idhaa ya kiswahili inatoa heshima zake kwa kamareg watu wa taifa la kulinga kwa wazee wao wa sasa na wazamani pia kwanzia leo una wakubali wa aborigin anatore strade island ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote unaosikiliza matangazo hayo jambo pote lipona karibu katika makala ya kiswahili ya sbs ukna migode migeranotuta makala kutoka studio zetu za sbs na mtandaoni mbaosu mkwaju swahili hivi sasa ni saa, saa dakikamo kwa masa mashariki ya austrlia vilevile ni saa za asubuhi kwa masa masharikiafrika sawa saa tdakika moj kwa masaa ya afrika ya kati ama ukanda wa maziwa makuu ambapo tunatangazia moja kwa moja kupitia mtandao anaonikiwa ni sbscum kwa juswali hapo mengi atumaandalia lakini tuanze kwa vionjo tukianzia hapa kwa zima la jinsi polisi wanaweza kuwasaidia watoto na mafamilia hususan ambapo watoto wanaanza kugoma kwenda shuleni msara uku wapi mtoto hata kana kchungua na kataa kwenda shule kuja ujadiliane kuna yuzi zonofis fiiyao tu ni kufanya kazi ya watoto so they are, they are they know how kufikia aa watoto so mnafanya kazi pamoja mpaka mwene vile mtaweza kusaidia watoto birma kariuki hapooam ambaye ni shujaa wa mwaka katika jimbo la ns ambaye pia ni kiungu kati ya jeshi la polisi la New south Wales na jamii zinazoishi jimbonihususan katika maeneo ya magharibi kusini magharibi mwa sydney po akizungumza nasi muda mfupi ulopita na katika masuala mazima ya michezo wa kenya wanaoishi katika jimbo maeneo ya jimbo hususan kijiji cha wanajihisije baada ya matokeo ya wa wakenya wenza katika michano ya, ya, ya nyika ya dunia kwanza ikitembea huko kwenye maduka imekuwa nikifaa jesi langu la kenya na kwa sababu niko vehatheyhavedone na kwa hivyo sasa hata like, hapa sasa ukiambia mtu mina toka kenya wanajua ah, kenya wanakupa heshima kabisa <laughs> na kwa upande wa wale ambao wanaandaa uh, timu za kuja huku inakuaje na walifanya maandalizi aina gani ni kipi ambacho kilihusika katika maandalizi ya, ya kushiriki katika michuano hiyo nilikuwa na bahati kuwa na rafiki yangu ambaye alipiga picha hiio hii vizuri alitembea mzunguko wote akiwa amepiga picha eh, na, na kamera yake na akaweza kutumia so kwa hivyo nikisema inasema kwamba ambaye nilikuwa nimepata tulikuwa tumepata ilikuwa tereni ile ya kisawasawa ile ya ukweli siyo ramani peke yake nam huyo ni bwana johni kimeto ambaye ni mratibu wa timu ya kenya ambaye alishiriki katika mbia zanyika hapa nchini australia katika jiji la bathustuyote hayo katika makalamato mwandie lakini kwa sasa moja kwa moja katika muktasari wa habari abalioandalia jioni hii ya leo serikali ya jimbo la q yawasilisha sheria mpya tata inayochukua hatua kali dhidi ya watoto wahalifu wanaokiuka masharti ya dhamana yao wakati huouo upinzani watoa lawama kuwa serikali imebadili msimamo wayo kwa swala hilo na shmashtaka kwa mradhi mwendeshaji wa soko la nishati wa australia anaonya kuwa kuegemea kwa mfumo wa umeme wa nchi haana uhakika kwa mwongo ujao bila kuwa na uwekezaji mpya na katika suala lingine utafiti mpya umepata kuwa matangazo ya uuzaji wa, wa bidhaa hatari na uziizofaa kwa vijana katika mtandao wa kijamii wameongezeka sana barani afrika umoja w mataifa wataka misaada zaidi kukabiliana na kipindupindu kule maalawi na upinzani katika taifa la drc wazungumzia kupendelewa muungano tawala wakati taifa la mauritius yasitisha safari za ndege na kuonya kuhusu kimbunga fredi na katika taarifa za michezo mbichina mbivu zabainiki katika mechi ya super challenge world challenge kati ya st helens ya uingereza dhidi ya penwith panthers ya timu ya raga ya australia iza idhaya kiswahili ya sbs ukiwa so, na migore migerano hapa ni taarifa kamili ya habari tulioandalia kutoka studio zetu za sbs radio serikali ya jimbo la queensland imewasilisha sheria mpya tata ya kuchukua hatua kali dhidi ya watoto wahalifu wanaokiuka masharti ya dhamana yao mageuzi hayo yataongeza vifungu gerezani kwa wezi wa magari watu wanaofanya uhalifu na kujivuna katika mtandao wa kijamii wataadhibiwa pia na kuhakikisha mahakimu wanazingatia historia za uhalifu wa halifu, watoto wahalifu na wanapofanya maamuzi kuhusu maombi ya dhamana sheree hizo zimejiri kama sehemu ya jibu kwa visa kadhaa vya mauaji yaliyotekelezwa na vijana wa uhalifu katika miezi ya hivi karibuni ila upinzani wa jimbo hilo umeishtumu serikali ya jimbo hilo kwa kubadili msimamo wayo hata hivyo kiongozi wa jimbo hilo anastasia paloshe ameeleza bunge la jimbo hilo kuwa mageuzi hayo yanaungwa mkono na jamii pana anasema mageuzi hayo ni ya kina yanasikiza jamii na yanaelekea pia kuwalenga wahalifu wakubwa wa kurudia bwana spika alisistiza pia kuwa yanasikiza jamii bipalshe hapo akizungumza bungeni na kutetea mswada huo tukilekea moja kwa moja katika taarifa zingine ambazo tumeandalia ni kuhusiana na mwendeshaji wa soko la nishati wa australia ambaye ameonya kuwa kuegemea kwa, kwa mfumo wa umeme wa nchi hauna uhakika kwa mwongo ujao bila kuwa na uwekezaji mpya katika taarifa mpya soko la umeme wa taifa aemo imesema kuwa uwekezaji wa wakati katika mfumo huo unahitajika wakati australia inamaliza utegemeaji wayo kitamaduni wa uzalishaji wa nishati ya makaa ya mawe shirika hilo limesema kuwa angalau vituo, vituo. Tano, vya nishati ya makao ya mawe ambavyo ni asilimi13 ya uwezo wa soko vinatarajiwa kuustaafu katika miaka ijayo shirika hilo limeonya kuwa hali hiyo inamaanisha kuwa majimbo ya nchi kavu ambayo yanatumia soko la umeme wa taifa imetabiriwa kukiuka utegemeaji wa vigezo kutoka mwaka7 kuendelea bila uwekezaji wa ziada katika uzalishaji mpya wa nishati usambazaji na uhifadhi onyo hilo limejiri wakati ripoti ya taasisi ya australia imebaini kuwa uwekezaji kwa uzalishaji wa nishati badala umepungua mara mbili tangu mwaka na e2 18n na katika taarifa zingine utafiti mpya umepata kuwa matangazo ya uzaji wa bidhaa hatari na naizofaa kwa vijana katika mtandao wa kijamii yameongezeka sana utafiti huo uliofanywa na vya queensland na monash ulipata kuwa facebook na instagram za vijana wenye umri kati ya miaka 1 hadi zimejaa matangazo ya kamari pombe na vyakula ambavyo si vya afya nzuri utafiti umesema kuwa kuna viungo vya moja kwa moja kati ya matangazo na tabia na kwa utafiti wao unaonyesha kuwa kampuni za mtandao wa jamii zinawalenga kitamaduni na kimakusudi vijana santa huru wa wilayaact anaongoza msukumo kwa serikali ya shirikisho ifanye mageuzi ya haraka kwa sheria zinazohusu matangazo ya mitandao ya kijamii anasema bila shaka matangazo kwa watoto ni kitu ambacho watu wanataka kishughulikiwe nadhani ya swa inapowahusu watoto kwa masuala ya kamari na matangazo ya pombe tunajua inafanyika na ripoti iliyotolewa leo inaonyesha kiwango chayo ni asilimia 9 ya vijana ambao wako facebook na instagram hukabiliwa na matangazo ya pombe na vyakula ambavyo si vya afya nzuri senatpck hapo akisistiza katika kampeni yake tukilekea moja kwa moja barani afrika umoja wa mataifa nchini malawi umezindua ombi la haraka la msaada wa kukabiliana na mlipuko ulioweka rekodi ya kipindupindu ambao mpaka sasa umesababisha vifo vya watu 1450 na kuambukiza wengine 45 wataalamu wa afya nchini humo wanasema kama hatua za haraka hazitachukuliwa kuongeza juhudi za kukabiliana na hali hiyo idadi ya maambukizi inaweza kuongezeka mara mbili katika miezi michache ijayo umoja wa mataifa amesema kwamba mwito huo wa haraka unahitaji kukusanya dola milioni 45 ili kutoa msaada wa kuokoa maelfu ya watu wa malawi waliotaabika na kipindupindu katika taarifa iliotolewa jumatatu umoja wa uu, mataifa umetoa mwito huo na kuongezea kwamba mwito huo una no, malengo ya kuwasaidia watu milioni nne nchini malawi ikijumuisha wakimbizi 6 na unaotafuta hifadhi ambao wapo katika hatari ya mlipuko huo vilevile mlipuko wa sasa wa kipindupindu ulianza machi mwaka jana na umesambaa katika wilaya zote ishiri tisa za malawi rebeca ado danto ni wakilishi mkazi wa umoja wa mataifa nchini malawi aliyetoa taarifa hiyo tukivuka mpaka tuelekee moja kwa moja hadi katika jamhuri ya kidemokrasia ya kongo ambapo baadhi ya wagombea wa upinzani nchini drc wameelezea wasiwasi wao kuhusu ucheleshaji wa, wa ukiukaji wa taratibu katika shughuli ya uandikishaji wa, wa piga kura wakisema kwamba inafanywa kwa kupendelea muungano unaotawala zaidi ya wapiga kura milioni 50 wa kongo wanatakiwa kuandikishwa ifikapo machi 17 lakini tume ya uchaguzi almaarufu seni siku ya jumaa ilisema kwamba idadi isiyojulikana na vituo vya kuandikisha katika majimbo kumi havikufikia muda wa mwisho uliowekwa ambao tayari umeongezwa kwa siku ishirina tano mgombea wa upinzani martin fayulu amesema kwamba kuna vituo vilivyopo katika orodha ya tume ambavyo havijafunguliwa na vingine ambavyo vimefunguliwa ingawa havikupaswa kuwa wazi faul amesema kwamba kuna matatizo mengi ikiwemo vyanzo vya umeme kwenye mashine na no ucheleshaji wa vifaa mgombea mwingine mois katumbi amesema anaamini kuwa seni ilikuwa inatoa kipaumbele katika kuandikisha wapiga kura kwenye wenye maeneo yanayomuunga mkono rais felix chisekedi likiwemo jimbo la kasai na katika taarifa zingine uh, kisiwa cha mriiu kimesitisha safari za ndege na kufunga soko lake la hisa huku kimbunga fredi kikaribia kisiwa hicho kilichopo katika bahari ya hindi siku ya jumatatu wakati timu za dharura zikijiandaa na mvua kubwa mafuriko na mporomoko wa ardhi katika mikoa minne nchini madagaskar kimbunga hicho chenye upepo mkali wa kasia mpaka kilomita 20 kwa saa ni tishio kwa Mauritius, kituo cha huduma za hali ya hewa cha kisiwa hicho kimesema katika nukuu ya taarifa iliyotolewa wakati kimbunga fredi kinakaribia hali ya dharuba inaweza ikasababisha mafuriko katika maeneo hatarishi ya pwani kwa hiyo inashauriwa kuzingatia kutokwenda baharini kituo hicho kilisema endele kusikia idhaa kiswahili ya sbs ukiwa na migodi migerano tukalikia moja kwa moja katika michezo tuanzie katika mchezo wa nrl ambapo timu ya penrith panthers ilivana na st helens ya uingereza ambapo ilikuwa ni mechi ya kukata na shoka ikiisha kwa ushindi wa alama moja tu kwa upande wa waingereza hao ambao ni bingwa wa ligi kuu ya uingereza na ufaransa vilevile vile penrith panthers wakiwa ni bingwa wa australia na new zealand katika mechi hiyo dakika chache ama sekundi chache zilisalia kwa penrith enaer kushindwa katika mechi yao lakini sekunde sekundi takriban ishirini uh, kwa ku, mechi kuisha wakafunga t na kuongezea pale kiki ambayo ilisaidia kupata alama mbili za ziada za kuopa kumi nambilikumi na mbili na kutuma mechi kuingia katika lemda walalasalama ambapo ln walaweza kupata f na kuweza kujishindia alama moja hapo lakini ilikuwa muhimu zaidi na kuonesha furaha isiyo na kifani kwa wachezaji wao ambao uko muda mrefu wamekuwa timu za australia zikiweza kuwacharaza timu za uingereza katika mechi hiyo ambaoinaamua mshindi kimataifa kati ya mshindi wa ustralia na mshindi wa ligi kuu ya uingereza tutazama katika ligi kuu ya mpira wa miguu nchini uingereza ambapo t imepata ushini magoli mawili kwa sufuri hapo jana wakatikawacharaza uh, magoli matatu kwa sufuri vilevile vile ambapo kijana Rashford anaendelea kuonyesha umahiri wake katika mechi za ligi kuu ambapo ni mechi ya saba mfululizo akifunga goli nkionyesha kwamba kasi yake haiwezi kuzuilika katika ligi kuu ya austrlia ktika db yablipata ya eh. magoli matatu kwa mbili dhidi ya mbil ikatoka yaciwakatikatokaara kufungana magoli man kwa mn idi yam mbayozitafuata ni kati ya ntaimbaotauani jumaa ii yanix kifatwa jumamosi na mlbo city dhidi ya nfc na newcastle jets wakiingia dimbani dhidi ya western united wakati western City wonders watakuwa dimbani dhidi ya makatha juma, jumaa mosi mida ya saa moja dakika 4 na tano na tukitazama hali levu katika masoko kabla tumalize makala haya taarifa ya habari dola moja ya australia ina thamani ya s68 za marekani wakatidolamoja ya utralia ina thamani ya faranga 1431 za burundi na dootralia ikiwa na thamani ya faranga 1426na s5 za congo wakati dooina thamani ya faranga 748 za rwanda na dolamojayali ina thamani ya shilingi 2535 za uganda dola dol1a amaniya shilingi 86 na senti australia na taman ya shilingi 1612 na a na se25 za tanzania katika utabiri wa haliya hewa jijini adled iztopale ni32 wakati brisban zikiwa ni 264 cambra 18 r 272 hr 143 wakati peth na 293 vilevile vile jijini melbourne na 199 na sydney 25.8 kufikapo na mosho tarifa bada ambatumeandalia bakin kwa makali mingine manakuja kutoka studio zetu za sbs radio nataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi sikiliza zilizorekodiwa kwenye apple google spotify au popote pale unapozipata