unasikiliza idhaa ya kiswahili ya sbs pata taarifa zaidi kupitia sbsu mkwaju swahili tungependa kuwashukuru wamiliki wajadi wa ardhi tunaofanyia matangazo yetu kwanzia leo idhaa ya kiswahili inatoa heshima zake kwa kamareg watu wa taifa la kulinga kwa wazee wao wa sasa na wazamani pia kwanzia leo kuna wakubali wa aborigin anatorestrad island ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote unaosikiliza matangazo hayo jambo pote lipona karibu katika makala y kiswahili ya sbs uko na migodo migeran ulta makala kutoka studio zetu zabs na mtandaonimmka apata makala haya kwenye uraskaomeng Facebook, mbayo tumandalia kasulkemojkwa moja katika vianja va makalaambayo tukonayo tukianziajeni sagani zinazosababisha kuwepo kwa vikundi vingi venye itikadi kali hususan katika kanda la bara la afrika kila kukicha tunapata kwamba kuna kikundi kipya ambacho kimechipuka katika sehemu mbalimbali barani afrika na hili ni jambo ambalo la tupea wasiwasi maanake kuna sababu hapo wa kulikuwa kuna vikundi vyenye itikadi kali ambavyo vilikuwa vinadai kwamba wao wanapigania haki zao za kidini na katika jiji lawakenya wa wakenya wa walalawana wala viatu ni yani? kwanza nikitembea huko kwenye maduka nimekuwa nikifaa jesi langu la kenya na kwa sababu niko very proud of what they have nikoh na kwa hivyo sasa hata like, hapa sasa ukiambia mtu miina natoka kenya wanajua Aa, kenya wanajuakenya wanakupa heshima kabisa huyu <laughs> <laughs> <laughs> ni mmoja wa wakenya ambaye ni mkazi wa ba ambako mbio za nyika za dunia zilifanyika wkend hii ambapo wakenya wamejezolea medali nyingi kabisa na je maandalizi ya kuweza kuisha kwamba matokeo hayo yanapatikana yanakuaja ama yanaanza vipi mratibu wa wanariadha hapo bwana john kimeto na maelezo zaidi nilikuwa na bahati kuwa na rafiki yangu ambaye alipiga picha hii hio vizuri alitembea mzunguko wote akiwa amepiga picha E, na, na kamera yake na akaweza kutumia so kwa hivyo nikisema nasema kwamba tren ambaye nilikuwa nimepata tulikuwa tumepata ilikuwa tre ile ya kisawasawa ile ya ukweli sio ramani pekee yake wanajani kimataapo wakizunganasi kuhusu maandalizi ya kuakisha kwamba wanapata wanachohitaji katika mbio za nyika za duniani yapo jiji kwa hiyo na mengine mengi zaidi junga nasi kwa makala kamili lakini kwa sasa mktasari wa hbari kwanza katika muktasari wa habari tuliloandalia jioni hiya leo melbourne Kipake, na mahospitali ya kipekee inayotibu magonjwa ya moyo nchini australia kuanza kutoa huduma mjini melbourne wakati upepo mkali iwasababisha uharibifu mkubwa katika vitongoji kadhaa vya jiji la sydney na bora la umoja wa afrika au kuzungumza mstakabali wa mataifa matatu yanayoongozwa kijeshi na kutafuta mbinu za amani barani afrika wakati taarifa za kusikitisha tarifa za usha zingine ambapo uchunguzi wa shirika la aest wabaini ukatili wa jamhuri ya ya kidemokrasia na taarifa nyingine 3 kutokajamogtarfa inimbaomefss mbao, mbao kabla tulikuwa tumezungumzia swala zima la tetemeko la ardhi lioekea uturuki na tulikuwa tumeripoti kwamba mchezaji wa ya ghana waail yailipatikana kwaharfametolewa kwa na kl yake lakini kwa mbaya taarifa hiyo si sahihi taarifa iliotolewa hivi juzi ni kwamba kwa bahati mbaya alipatikana ndani ya nyumba aliyokuwa mochini ya vifusi akiwa amekosa uhai mungu ampokee na jina lake lihimiliwe mingi zaidi kuhusu yale ambayo tumeandalia kwa taarifa za habari junga hivi sasa asikia idhaa like, kiswahili ya sbs ukiwa okay, na migode migerano na hii hapa ni taarifa kamili a habari kutoka studio zetu za sbs tukianzia hapa hivi mji wa melbourne unatarajiwa kufungua hospitali ya kwanza nchini australia inayotoa matibabu ya moyo kiongozi wa jimbo la victoria daniel and andrews akiwa pamoja na waziri wa afya wa jimbo hilo mary ann thomas walifanya ziara hii leo jumapili katika hospitali ya moyo ya victoria ambayo iko katika kitongoji cha clayton kabla ya hospitali hiyo kuwakaribisha wagonjwa wa kwanza wiki ijayo hospitali hiyo itafanya upasuaji e20 wa moyo kutoa huduma za dharura kwa watu el8t pamoja na kutoa huduma lakimoja na 8 kila mwaka hospitali hiyo pia itatoa huduma za matibabu kwa simu kupunguza mahitaji ya wakaji wa maeneo ya vijijini kusafiri kumwona mtaalam pamoja na kutumiwa kuwafunza mamia ya wanafunzi kila mwaka tony kn ni mgonjwa wa moyo anayeendelea kupata nafuu baada ya kupatwa na mtukwa moyo mwaka jana na alifanyiwa upasuaji oktoba mwaka jana vilevile amesema hospitali hiyo ambayo ni ya kwanza nchini australia italeta matokeo bora kwa wagonjwa wote kutoka aina zote za maisha anasema bila shaka itakuwa faida kuchukulia hatua za kupona hapa sehemu ya ujumuishaji katika hospitali zote bila shaka ndipo faida zote zitatokea kama mgonjwa unaweza ona jinsi hilo litatumika kutoa uuguzi hadi kwa huduma zingine uspitalini na kupitia huduma kwa madaktari wa moyo na upasuaji naweza ona huu ujumuishi hapa na utakuwa na faida kubwa sana kina, kenman hapo akizungumzia hospitali hiyo mpya ya moyo itakayofunguliwa hivi punde jijini melbourne tukivuka upaka kutokaikwa uh, mradhi kutoka victoria tulike moja kwa moja hadi ambapo zaidi ya nyumba els pamoja na biashara ziliachwa bila umeme kwa muda mrefu baada ya kuwepo katika tatizo na pamoja na na mmoja wa shindano kubwa la kimataifa la mbio za boti kufutwa baada ya dhuruba kali kupitia jiji la sydny jana juma mosi kulikuwepo na hatua moja kali sana ya kufanya usafi kote mjini humo ambapo hii leo jumapili baada ya kuwepo kwa pepo kali pamoja na uharibifu mkubwa wa mitambo kuweza kushuhudiwa kwa zaidi ya mamia kilomita ambapo iliweza kufanyika kwa muda mrefu elizabeth oson kutoka idara ya dharura ya nsou ya jimbo almaarufus alisema kwamba walipokea zaidi ya simu elfu moja za msaada baada ya dharura hiyo pamoja na baada ya dharura ya kugonga maeneo ya sydney ilawara na hata katika maeneo mengine ya kati ya sydney huapa na maelezo zaidi Jobs are still in as in or that anasema ni hali inaendelea naendelea kubadilika sababu sbuundea kupokea simu za msaada kote bado kuna miti ambayo imeanguka na kuna jamii nyingi ambazo ziko katika hali mbaya sana kwa hiyo ni kitu ambacho kimeathiri umeme ambao unatolewa vilevile na matawi mengi pamoja na ile miamba ya umeme vilevile imepata tatizo kwahio kuna tatizo nyingi sana hususan upatikanaji wa nishate upatikanaji wa umeme na, na, na tuaendelea kufanya kazi tuwezavyo kuesha kwamba kila kitu kinapofanyika pamoja na hatua zote ziachukuliwa kurejesha kila kitu kipo sawa kuna kazi zaidi ya sabini ambazo zinaendelea kushughulikiwa na bado hazijafanyiwa watatuzi wwote kwa sababu ya kiwango cha ombi ambalo tumepata dharuba hiyo imegonga zaidi na kusababisha zaidi ya hatari mia za, za umeme pamoja na radi na ngurumo na zingine na miti ambayo imeanguka kote nchini jijini sydney katika maeneo ya kaskazini magharibi wasin maeneo ya ya na hata katika kanda yaunahata katka kandallnakemoja kwamoja hadiz ambako wikimoja tangu new zealand, ambako, kimoja, tangu, kimoja, Gabriel, kuchapa new zealand februari kumi na mbili mamlaka wamethibitisha kwamba watu wengine wawili kwa maskitiko wamefariki hali ambayo imefikisha idadi ya watu waliofariki katika kimbunga hicho kuwa kumi na moja bado kuna maelfu ya watu ambao hawajulikani waliko na wanaendelea kutafutwa ikiwemo idadi kwa sasa ni els ambao bado wanaendelea kutafutwa nawajapatikana waziri mkuu wa nezlni amesema kwamba gharama kwa uchumi Kuna kupitia na kupitia dharuba hiyo inaweza ikalinganishwa na ule mtetemeko la ardhi a jijini la mwaka elfumbili kuminmj ambapo bei kamili itakuwa ni mabilioni ya dola kwa gharama ya kuweza kurejesha uchumi pamoja na vilivyoharibika katika hali ilivyokuwa zaidi Emergency services and first have done us all proud. Have to the anasema huduma za dharura pamoja na wale ambao wanatoa huduma za kwanza wametupa fahari sana wengi wamefanya kazi kwa kiasi ambacho wamechoka lakini wanaendelea kufanya kazi shinikizo pamoja na mengine mengi katika wiki hii inaanza kuongezeka sote sote tunaona kwamba na tunaendelea kujua kwamba kuna garama kubwa kkolojia na vilevile tunaendelea kuwapa moyo pamoja na kuwa karibu ya wakiwi wenzetu na kuweza kuwaomba waendelee kujmaa endelee kujipa moyo pamoja na kufanya juhudi zao zote kuezakwamba tunakabiliana na janga hili na kuweza kupata kitu bora kwetu wakiwi mamlaka amesema kwamba zaidi ya nyumba elfuihirnane bado zazina umeme maji safi ikiwa ni tatizo kwa sasa na pia mimea ikiwa imearibika na vile, vile sehemu za usambaji wa bidhaa na vitu vikiwa vimevurugwa hata hivyo maisha bado yanaendelea kwa kasi hata kama ni ndogo bado maisha yanaendelea vile vile kutoka hapo tulekee moja kwa moja hadi barani afrika tuanzie katika kongamano la au ambapo mataifa ya faso mablaazungumza mstakabali wa mataifa matatu yanayoongozwa a kijeshi akiwa nibai ni ambayo amesimamishwa kwa muda wanachama wao katika umoja wa afrika waafrika pamoja na jumuia ya kiuchumi ya mataifa ya afrika magharibi Ekoas, baada ya mapinduzi ya kijeshi tangu mwakamwenyekiti wa tume ya umoja wa afrika musfmha alisema kwamba chombo hicho kitakutana kuzungumzia kama kiondoe sitisho la muda kwa mali bokinafaso na ambazo zina utawala wa kijeshi mataifa haya yote matatu amesimamishwa kwa muda na wanachama okay, wakeao ikiwa ni tatizo ambalo naendelea pamoja uh, na, na jumua ya, ya, ya, ya kiuchumi ya mataifa ya afrika magharibi y baada ya penduzi kijeshi na, na hivyo basi hayawezi kushiriki katika mkutano wa kilele wa mwisho wa wiki hii uliofanyika katika mji mkuu wa ethiopia adis ababa tukilekea moja kwa moja hadi katika sehemu nyingine ya bara la afrika kikosi kazi cha pamoja cha kanda cha tume ya ziwa chad kinasema watoto kadhaa waliokolewa mwaka jana katika operesheni dhidi ya kundi la wanamgambo wa kiislamu mamlaka ya cameron inafanya kazi kuwatafuta wazazi watoto hao kikosi kazi hicho a maarufu mnjtf kinasema watoto watano walikabidhiwa kwa maafisa wa cameron siku ya al- alhamis baada ya kuokolewa na wanajeshi wa chad kikosi kazi kimesema kwaa wanajeshi wa chad waliogundua wavulana watano katika eneo tete la ziwa chad wakionekana na wachafu wenye njaa na wagonjwa kamanda wa kikosi meja jenerali abdul halifa aibrahim kutoka ni- nigeria alisema vijana hao walikaa kwa miezi kadhaa katika utumwa chini ya boko haram alisema pia kwamba alipozungumza na kituo cha taifa cha utangazaji wa cameron ili kwa bahati mbaya walitekwa na bu kharam lakini waliweza kukimbia kutoka huko tulekea moja kwa moja hadi katika ukanda wa afrika mashariki na kati ambapo ripoti ya uchunguzi ya amnesty international imeonesha namna ambavyo msn ta waliwaua wanaume na kwa wanawake na wasichana mashariki mwa drc shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu amnesty international limechapisha ripoti yake ya uchunguzi unaonyesha huenda wasi wa ta amefanya dhidi ya binadamu na mashariki mwa kongo ripoti hiyo imasema waasi hao wanaungwa mkono na rwanda waliwaua wanaume na kuwabaka wanawake chungu nzima mashariki mwa kongo mwishoni mwa mwezi novembaimesema kwamba manusra wa ubakaji na washambuliaji mengine bado hawajapatiwa msaada wa kutosha ma, na mashahidi wengine kwa mujibu wa ripoti hiyo walisema kwamba kati ya tarehe mpaka ya mwezi novemba mwaka jana wapiganaji wa kundi la msh ta mkono na rwanda walioua kiasi wanaume 2 na kuwabaka wanawake na wasichana takriban 66 hasa katika mji wa kishishe uliokwa kiasi kilomita 1 kaskazini mwa goma mji mkuu wa mkoa wa kivu kaskazini <mulia> waendelea kusikia idhaa kiswahili ya sbs wakiwa na migodi a migharani moja kwa moja katika zima la michezo kutoka hapo tuingia viwajani kuona ni kipi ambacho kimejiri tukianzia katika mchezo wa t20 ambapo mambo yamekuwa ni hivi kwa upande wa australia kuweza kuingia katika nusu fainali ya mchezo wa t0 baada ya kupata wiket, ushindi wa sita dhidi ya wenyeji afrika kusini tmagra akiwa na mipira 33 na kimbio 57 wakati georgia wma akiwa ameondoa awili kwa 1 katika mazungumzo aliofanya na waandishi wa habari m ma, alikuwa naya kusema kuhusu mechi hiyo sema wanaorusha mpira walifanya kazi nzuri ukiwa na wiket chache katika mechi inakuwa si nzuri lakini tuna furaha na matokeo ambayo tumepata na amaendelea po kuzungumzia akisema kuhusu kile ambacho ameweza amba kuona pamoja na yale ambayo ameweza kupata katika mechi aliyoshiriki hapo ni mechi ambayo bila shaka imewapa furaha wachezaji wa austrlia pamoja na wengine wengi ambao wamepata matokeo mbalimbali katika mechi hii ambapo hata australia imepata ushindi na kuingia katika nosu fainali hali ambayo inaleta tabasam kwa viongozi na taifa zima la australia tukitazama kingini ambacho kimejiri katika ulimwengu wa soka ni pamoja na arsenal kuweza kupata ushindi katika sekunde za mwisho seund za misho ambapo hali ilikuwa inaonekana kwamba si hali wakiwa uh, wa nyuma lakini ukaweza kusawazisha kupitia goli la kujifunga kwa golkipe wa, wa aston villa na katika sekunde ya mwisho tafuta goli ya kusawazisha basi arsenal wakachomoka na kuweza kupata goli lao la ushindi na kuakikisha kwamba wanapata ushindi mnono mno magoli mane kwa mbili katika mechi iliyofuata mach ambao wanaofuata kwa karibu arsenal na wakiongozwa na pep uadiola waliweza kuonyesha kwamba hali yao bado si nzuri na wakaonekanakwamba waka, mambo ynaendelea kuwa magumu kwa upande wa kuweza kutafuta namna kutetea taji lao je kipi kilijeri wakatiola alipozungumza na wandishi wa habari baada ya mechi yao dhidi yailiotoka sarea kufunana mojamojailikuwamechi nzuri sana had... tulifanya kila tuliwezavyo na tulifanya tengeza nafasi nzuri <laughs> lakini bahatimbaya <laughs> hatukuweza kupata ushindi nikwa sababu hiyo tumepoteza alama mbili na nahatujapata ushindi wwote kwa hio tuaendelea kujikakamuana kuona kile ambacho kinajiri kwingineko southampton wote walipata ushindi katika mechi ambazo zinaendelea kuwapa shinikizo, shinikizo wale ambao bila shaka wameweza kujipa nafasi katika mechi hizo na mwalimu wa chelsea akijipata pahali pabaya ambapo onekana kwamba kwa wengi wanaanza kutia Uh, waanza kusema kwamba huenda wakati wake unafikia mwisho kwa sababu ya matokeo mfululizo wa matokeo mabaya ikiwa ni mechi nane hivi sasa bila kupata ushindi je atapona upanga ama hatapona yote hayo tuaweza kuletea katika matokeo ya mechi zijazo katika riadha ya mbio za nyika za dunia kipimo amepata ushindi na katika mechi yake wakati chebet wa kenya naye vile vilevile amepata ushindi ambao ulikuwa ni ushindi likuonekana ni kwamba hautakuwepo kwa sababu ylikuwa ya mbele yake alikuwa ya anaongoza ana, ana kwa mita kadhaa lakini katika dakika masekundi za mwisho bchb aliweza kuongeza kasi na kuonesha umahiri wake na kuvuka mstari wa mwisho mbele ya gi katika hatua ya mwisho mwishoh hapo akpata ushindi katika mita elfu za mbio hizo na tunampa pongezi na mengi zaidi kuhusu mbio hizo bila shaka utaweza kuwasikia mazungumzo ambao tumefanya na mwalimu pamoja na mratibu wa timu ya riadha ya kenya na vilevile pamoja na wakenya ambao walikuwa katika mbio hizo wakitueleza walichoshuhudia na kile ambacho wametoka nacho katika mbio hizo nam kabla ta milise taarifa izabari to hali ilivyo katika masoko dola moja mar ya australia ina thamani ya dola commahi centstni nanani za marekani wakati dola moja australia ina thamani ya faranga 11 za buruni na dolaouahamani ya farana 1 a aonoaaaamai a farana 76 za rwandaa doaaaia a thamani ya shilingi 259 za ugandashiini86a a64 na senti tisa za tanzania tukitazama hali o katika tabiri ya hali ya hewa tukianzia mjini Adlaid ambapo ne joto pale ni 2sh4 wakati mjini ba n42 ambra 2791 kwa mradhibrt ikiwa ni ishirini na zikiwa 7 na mjini19 wakati mjini ndizo zinazohusika hapo kwa sasa ponmshtarifa bari mbayo tumaandalia bakianasi kwa makala mengine kuja kutoka studio zetu za sbs radio je unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi sikiliza zilizorekodiwa kwenye apple google spotify au popote pale unapozipata