unasikiliza idhaa ya kiswahili ya sbs pata taarifa zaidi kupitia sbsu mkwaju swahili tungependa kuwashukuru wamiliki wa jadi wa, wa ardhi tunaofanyia matangazo yetu kwanzia leo idhaa ya kiswahili inatoa heshima zake kwa kamarec watu wa taifa la kulinga kwa wazee wao wa sasa na wazamani pia kwanzia leo kuna wakubali wa aboriginal na torestrade island ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote unaosikiliza matangazo haya jambo pote lipona karibu katika makala ya idhaa ya kiswahili ya sbs ukuwna migodo migerano juani hi yaletukatia ya makala kutoka studio zetu za bs na mtandaoni anaanikiwa ni sbscu mkwa juu swahili hivi sasa ni saa 4 dakika moj kwa mashariki australia vile vile ya australia vilevile ni saa n dakika mo kw mashariki afrika hususan kule nairobi uganda na tanzania wakati ni saa sa 6 kwa masaa ya afrika ya kati katika maeneo ya rwanda congo na burundi mengi zaidi kuhusu helemu tumeandalia kwa sasa tu tupate muktasari wa habari kisha utaingia moja kwa moja katika taarifa za habari na zingine nyingi tulizoandalia kutoka studio zetu za sbs h kiswahili yaknmigode migerano yapa ni muktasari wa habari tulioandalea kutoka studio zetu kwa sasa serikali shirikisho ya shirikisho yahakikisha taifa kuwa nyongezo ya bei nishati haitadhuru familia nchini kama ilivyohofiwa kabla wakati shirika la resource center laomba misaada ya hraka likihofia kukabiliwa kwa hatari ya kusitisha huduma na wakazi wa new south kupata afueni kwa ushuru wa matumizi ya barabarani upinzani jimboni new south utakaposhinda ni nka ahadi zao barani afrika malawi yatupilia mbali wasiwasi wa marekani kuhusu kampeni ya unyenyesaji dhidi ya mkuu wa kupambana na rushwa na shirika la waandishi wa habari wasio na mipaka rsf limekosoa mchakato wa kisheria kuhusu kifo cha mwandishi wa habari mashughuri nchini rwanda wakati wanajeshi saba wa kongo wamehukumiwa kifo kwa kuonyesha uoga mbele y adui na kusababisha hofu kuu walipokimbia waasi wa, wa m 23 na hapo baadaye tutajua kilichotokea afrika kusini baada ya msanii wa fani za kufoka ekeye kupigwa risasi katika jiji la durban wasikilizazi ya kiswahili ya sbs nayhapa ni taarifa kamili ya habari kutoka studio zetu za sbs ikisoma na migode migerano serikali la shirikisho imesema kwamba nyongeza ya bei ya umeme haitakuwa mbaya kama ilivyohofiwa kabla mwakazina wa taifa jim charmes amesema kuingilia kati kwa serikali katika soko la nishati kunatoa afweni kwa nyumba nyingi dta mpya imeonyesha kuwa bei ya umeme itaongezeka kwa asilimia htau ambayo ni chini ya asilimia theathi ya kwanza ilivyokuwa katika bajeti ya oktoba tony wood ni mkurugenzi wa miradi ya nishati katika taasisi ya gretn amesema waustralia wanastahili fuata na kuelewa soko la nishati pamoja na deta zake kwa ajili ya kuwa na matarajio yanayofaa na ya kweli kwa chenye watalipa mwaka huu Remember, About here is and markets... anasema hizi sizo bei ambazo tutaona au tunaona sasa tunachozungumza kuhusu hapa ni matarajio ya soko na masoko ya fedha huwa yanajibu ya haraka sana juu na chini vitu vinapobadilika kwa hiyo tunastahili kuwa waangalifu pamoja na kutuliza matarajio yetu ni taarifa nzuri kabisa na inahalalisha uingiliaji wa serikali mwaka jana bado takuwa na maumivu madogo ya kifedha ila maumivu hayo hayatakuwa mabaya kama ambavyo yangekuwa alisema wood tukilike moja kwa moja katika taarifa jimboni new south nwsoutw ambako chama chaleba, cha leba chat kimeahidi kuweka kikomo kwa malipo ya dola s barabarani kitakapounda serikali baada ya uchaguzi wa jimbo mwezi ujao wa machi chama hicho kimesema kwamba hatua hiyo inaweza wafaidi madereva l50 wa na kuakolea mamilioni ya dola kupitia malipo ya matumizi ya barabarani jimboni humo ndio kiongozi wa upinzani wa jimbo hilo amesema kwamba makubaliano yaliyoafikiwa na serikali ya sasa ya chama cha liberal yanaongeza takwimu za ushuru wa barabarani na kwamba to imekuwa sera ya makusudi ya serikali katika miaka kumi na mbili iliyopita kujenga barabara zinazotoza ushuru kisha inazibinafsisha na mzigo huo wa kubinafsisha umesikika sana na pigo kubwa zaidi imekuwa kwa familia hususan katika eneo la magharibi ya sydney kwa hiyo tunaamini okay, tuna kwamba huu utakuwa ni msaada muhimu kwa wanaohitaji hususan watu ambao wako pabaya kwa sababu ya maamuzi kadhaa ya serikali inayotoza ushuru kwa bei ya bajeti ya familia bwana minzapo akikashifu serikali ambayo iko sasa madarakani bado tujapata taarifa kutoka serikali ya lakini ni punde tutakapoipata bila shaka tazakuwaletea majibu yao kwa hoja hiyo tukke moja katika taarifa zingine tuvuke mpaka tuleke moja kwa moja hadi jimbo ni vitoria ambapo moja y mashirika maarufu yanayotoa msaada wa wakimbizi kwa jina la ictoria asm limesema liko katika hatari ya kufungwa shirika hilo limetoa taarifa kuwa misaada inayopokea eh, imepungua asilimia tangu julai mwaka jana shirika hilo hutoa ushauri wa kisheria pamoja na kutoa msaada kwa watu wanaoomba hifadhi shirika hilo limezindua ombi kwa umma kwa msaada wa haraka likisistiza kuwa shirika hilo lina hela za kutosha tu kutoa huduma kwa muda wa wiki sita ifuatayo ni kauli iliyotolewa na mkurugenzi mtendaji wa shirika hilo for 1 years we have been standing with people seeking asylum and exposing the kruelty of our nations refugee inhumnepiinasema kwa miaka 2hmo tumekuwa tukisaidia watu wanaoomba hifadhi pamoja na kuumulika ukatili wa sera za wakimbizi za nchi yetu hela zetu zinakaribia isha na tuna wiki sita tu kuokoa asrc dhidi ya kusitisha huduma zake muhimu tunaomba jamii isaidie kuokoa vuguvugu la matumaini ukaribisho pamoja na huruma tafadhali tusaidie kuendelea kutoa huduma mwisho wa taarifa hiyo kutoka shirika la asrc tukilekea moja kwa moja hadi barani afrika tulekee katika taifa la, la rwanda ambapo shirika la waandishi wa habari wasio na mipaka rcef limekosoa mchakato wa kisheria kuhusu kifo cha mwandishi wa habari mashuhuri nchini rwanda na ambaye alikuwa akiukosoa utawala wa rais paul kagame john williams ntwari aliyekuwa mhariri ma- wa gazeti la the chronicles alifariki jui kwa mradhijanuari 18 gari lilipogonga pikipiki piki, aliyokuwa akiendeshwa kama abiria karibu na mji mkuu wa kigaly dereva aliyehusika katika ajali hiyo alikiri kosa na alipatikana na hatia ya kuua bila kukusudia februari 7 na alitakiwa kulipa faini ya milioni moja sarafu za rwanda ambayo ni sawia na uro 8 tukivuka mpaka kutoka rwanda tuelekee moja kwa moja hadi jamhuri ya kidemokrasia ya kongo ambapo wanajeshi saba wa kongo wamehukumiwa kifo cha ku, kwa kuonyesha uoga mbele ya adui na kusababisha hofu kuu walipokimbia waasi wa 3 siku ya lhamis wanajeshi hao walipitia katikati ya sake kilomita 25 magharibi mwa mji mkuu wa mashariki wa kongo wa goma wakipiga katika nukuu kwamba wakipiga risasi ikiholela walipokuwa wakiwakimbia adui kutoka mstari wa mbele mwendesha mashtaka wa kijeshi alisema katika mahakama ikiendelea siku ya nyumamosi huko katika mji wa sake wanajeshi hao walikanusha mashtaka na wawakili wao walisema kwamba watakata rufaa dhidi ya uamzi wa, wa mahakama mamlaka ya mkoa wa kivu kaskazini ilisema raia wawili waliuawa na wengine wane kujeruhiwa vibaya wakati wa tukio hilo lilosababishwa na kitendo cha askari mwendesha mashtaka alisema huku akiwatuhumu kuwa ni wauaji na kuvuka mpaka kutoka kongo tuelekee moja kwa moja hadi nchini malawi ambapo serikali ya malawi imetupilia mbali wasiwasi wasi wa marekani kwamba inafanya kampeni ya uanyasaji dhidi ya mkuu wa kupambana na rushwa ubalozi wa marekani mjini lilongwe ulishutumu vikali kile ilichokiita kunyanyaswa kwa mkurugenzi wa idara ya kupambana na rushwa wa malawi bmartha chizuma taarifa hiyo imekuja baada ya serikali kusimamisha kazi chizuma kwa malalamiko yake kuhusu kuzuia uchunguzi wake unaofanywa taarifa za ubalozi wa marekani ilisema kwamba ilikuwa na wasiwasi mkubwa sana na jinsi serikali ya malawi inavyofanya kazi katika kumnyanyasa mkurugenzi mkuu wa idara ya kupambana na rushwa nchini humo bimatha chizuma na kutoka malawi tuvuke mpaka tuelekee hadi y afrika kusini ambapo mmoja wa wasani wa miondoko ya kufoka umaarufu rap nchini afrika kusini kinan forbs anayojulikana kama aka aliwowa juzi usiku kwa kupigwa risasi nje ya mgahawa ulioko kusini mashariki wa mojiji la durban msanii huyo mwenye umri wa miaka 35 alishinda tuzo nyingi za afrika kusini na kuteuliwa pia mara kadhaa kwa tuzo ya Black ama amaarufubet nchini marekani naaliwahi kuteuliwa pia kwa tuzo ya muziki ya mtv barani ulaya sababu ya kupigwa risasi haijafahamika na polisi wanaendelea kufanya uchunguzi mashambulizi ya risasi ni jambo la kawaida nchini afrika kusini ambayo ina moja ya viwango vya juu zaidi ya mawaji duniani watu wengi wanamiliki wabunduki zilizoidhinishwa kwa ulinzi wao binafsi lakini kuna mzunguko wa silaha nyingi zaidi zisizo halali tuiingia moja kwa moja katika masuala mazima ya michezo tuanzie katika mchezo wa nfl ambapo historia itatengezwa hapo kesho wakati vijana wawili wa australia jordan milata pamoja na ron sipos utaweza kuwakilisha na kupeperusha bendera ya australia katika supbl amafainali ya supbl kule marekani ya mchezo wa nfl ambao utakichapa dhidi ya kansas, kansas city pamoja na hiladelphial michi hiyo itaanza mida ya saa nne unusu kwa masaa mashariki ya australia hapo kesho eagles waliweza kusema kwamba siposa yuko tayari kukichapa dhidi ya kansas city kwa sababu yuko tayari anaingia katika sehemu ambapo mchezaji mwingine alipata jeraha kwa bahtimbaya sasa na ataweza kukichapa hapo dhidi ya Phoenix. hali ambayo itakuawea kuleta shangwe sana katika familia yake pamoja na taifa zima la Australia. tukivuka kutoka mchezo waa mchezo wa raga pa chinii ambapo mwenyekiti wa amesema kwamba siku zosoni za mchezo wa ragawa wanawake unahskuhizo zinakuwa na sura nzuri sana picha nzuri katika hali ambapo wanawake wamekua hawana mikataba ya muda mrefu sana wanapocheza na takriban ta- ta- wachezaji h kwa sasa wamepewa mikataba ambayo itaweza kuelekeza kuwa wachezaji wa kulipanamuda mrefukanisha kwamba haitakuwa lazima kuweza kutafuta kazi nyingine kwa ajili ya kuweza kucheza mchezo huo hii ni kuelekea katika hali ambapo maandalizi yanaanza yakuweza kutayarisha wachezaji atakoshiriki katika kombe la dunia la wak9 ambapo wasichana hao amo wa wanajulikana kama wala rs wanatarajia kuweza kutetea taji hilo la kombe la dunia na kuweza kulishinda hapa taarifa ya bwaa mclna uh, road... anasema hii ni moja ya siku yenye furaha zaidi tangu liingia katika rby australia na ni kitu ambacho tumekuwa kifanya kazi kwa muda mrefu kuachwa kwamba wanawake wanafanyiwa haki pia wanaweza kupewa usawa wao alivyosema na tukilekea moja kwa moja katika mechi zingine za nrl sasa kutoka le mechi ya, ya rby kwa, kwa nrl ambapo vijana wa indigenous All-stars, wameweza kucheza mchezo unakoonyesha mahiri wao ambapo waliweza kuwashinda wenzao wa maori olstr kwa alama nne mechi hiyo ikiisha kwa alama 2hin kwa ishirna chezaji kama sel nkobo ambayo aliweza kufunga hatric za tr zake pale kule new zealand na kuweza kupata ushindi mnono sana ambayo likuwa ni nadra kwa siku za hivi karibuni walipozungumza na waandishi wa habari na pia baadhi ya wachambuzi walikuwa naha kusema kuhusu mchezo huo hiyo ni sauti ya cern ambaye alikuwa ni mchezaji wa zamani m hapo na kusania mchambuzi wa raga akizungumzia kile ambacho wameona pamoja na masaibu ambayo wachezaji wengi wamepitia katika msimu uliopita na jinsi ambavo wanaweza kujitayarisha katika msimu ujao kwa upande wa wanawake mn waliocharazam waustralia alama zikiwa ni kumi na sita kwa kumi na mbili na hapo basi kuweza kujipa ushindi oh Uo. katika matokeo mengine ya michezo katika tenis gi amekuwa mchina wa kwanza mchezaji wa kwanza kutoka china kuweza kuingia katika fainali ya atp ya tenis ambapo atakichapa dhidi ya john isna wa marekani vile vile katika taarifa zingine za michezo ni pamoja na soka matokeo ya soka ambapo hali ilikuwa i hivi katika matokeo ambayo alikuepo mechi kati ya arn ilikuwa ni sare ya kufungana mojamoja dhidiac vilevile ikichangia alama naci ikiwa pa kichapo magoli mane kwa moja vilevile kiwaadhibu wageniwa magoli mawili kwa moja wolves wakiwacharaza s magoli mawili kwa moja wakati na newcastle wakitoka sare ya kufungana moja moja na vilevile vile katika dimba katika dimba lingine ambao ilikuwa ni kati ya derby pale ya west london kati ya west ham dhidi ya chelsea magoli yalichangiwa moja moja na wakati mechi zingine ambazo natarajiwa muda usio mrefu itakuwa ni kati ya leeds united dhidi ya manchester united itakuwa kichapa mida ya saa saba alfajiri wakati man city wataingia dumbani dhidi ya astn villa kwa m ikiwa nisaa 9 unusu za asubuhi wakati wakatiipol vilevile watakichapa katika drb ya mr sab dhidi everton mida ya saa m asubuhi kwa masaa mashariki ya australia katika ustliakatik itukitazamahrakraka kwa meza pale katika nafasi ya kwanza ni arsn wakiwa na alama1 vilevilec wakiwa na 5 wakiwani wakiwa wapili united wakiwa ni watatu wakiendelea kupanda polepole 43 pole, ar- vile, vile na newcastle wakiwa na 41 wengine basi hatutawazungumzia kwa sababu haileti shangwe mno tumaliza makala tuangalie hali livo katika masoko ambapo dola moja wa marekani kwa mradhi dolamojaatralia ina thamani yan9 za austria wakati dola mojaia ina thamani ya faranga 131 za burunikdaa ina thamani ya faranga 138 za congo vilevile do ina thamani ya faranga 7 za rwandakdooa ina thamani ya shilingi 2538 za uganda wakati dola moja australia ina thamani ya shilingi 86 na senti hamsini za kenya wakati vilevile dola moja australia ina thamani ya shilingi elu16 15 na senti ishir4 za tanzania katika utabiri a hali ya hewa tukianzia mjini ald ambapo nyezi joto pale ni kumi na st nuktamoja brisban zikiwa ni 2hr6 nkta cambra zikiwa ni kumi a 8an nuktatatu dawin 278 nukta hbrt 14t1 peth 24t2 melbou 166 wakati mjini sydney nyezi joto pale 229 kufika hpona mwisho wa taarifa habari ambayo tumaandalia baki nasi kwa makala mengine manakujia kutoka studio zetu za sbs radio je unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi sikiliza zilizorekodiwa kwenye apple google spotify aupopote pale unapozipata