unasikiliza idaa ya kiswahili ya sbs tungependa kuwashukuru wamiliki wajadi wa ardhi tunaofanyia matangazo yetu kwanzia leo idhaa ya kiswahili inatoa heshima zake kwa kamareg watu wa taifa la kulinga kwa wazee wao wa sasa na wazamani pia kwanzia leo tuna wakubali wa na aborijin natorestrede island ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote unaosikiliza matangazo haya mkala idhaya kiswahili ya sbs uko na migode migerano tuka tumeandalia makala kutoka studio zetu za sbs na mtandaoni anaoni mbao ni sbsu hapo mengi mbao tumeandalia kwa sasa lakini tuape kionjo tuape kionjo cha kile ambacho kipo hapo mbele pamoja na haya ambapo tumezungumza na mmoja wa wale ambao wamefanya shughuli za kujitolea kuweza kusaidia mayatima je ni kwa nini anachangisha hela hizo nini kinachompa moyo wa kufanya shughuli hiyo na isipokuwa ni wazazi wangu kunisaidia ani ni kuja australia singeweza kukuwa paliniko sahihi so venye nilikuwa napanga kwenda nyumbani nilijiambia nitajaribu nikipata uwezo ile yenye nitaweza nitaweza kusaidia watu wenye maybe unajua hawana ule mtu wa kuwasaidia kama vile mii nilikuwa na mtu wa kunisadia kama wazazi wangu bi bmrian hapo akizungumza nasi muda mfupi uliopita kuhusu kile kilichompa moyo kuweza kutoa rasilimali zake pamoja na kuweza kujitolea kuweza kuwasaidia mayatima ambao wanaishi nchini kenya yote hayo taweza kasikia muda usio mrefu lakini kwa sasa tupate ki, kionjo chale ambayo kopo mbele pakiwemo na kile ambacho kipo katika muktasari wa habari ambayo tumeondalea jioni hii ya leo nhiya leo ambapo mktasa unahusika ni swala zima la waziri a wa maswala ya kigeni australia, Penny wong kuelekea nchini china kufanya majadiliano kati yake na mwenzake kutoka china ikiwa ni katika jitihada za kuimarisha na kuboresha na kukarabati mahusiano ya australia na china ambayo amekuwa yakidodora kwa muda mrefu vilevile katika jimbo la australia serikali ya jimbo hilo yaamua kufunga ama ku kuweka vikwazo kwa shughuli zote muhimu ambazo nasema shughuli zote mzashghlt muhimu ambazo zinahusika katika mto hiyi ni kwa mda ambapo hali aendelea kuwa tete kwa upande wa mafuriko delea kushuhudiwa jimboni humo jimbo, katika jimbo la kusini australia katika taarifa za kimataifa mapoza apona, apona shoka la kuondolewa madarakani baada ya kuchaguliwa tena kukiunguza chama tawala cha anc licha ya shutuma ambazo zinamkabili na tukielekea kule nchini ethiopia raia wa ethiopia wakutana washington kujadili amani nchini kwao na katika jamur ya kilomos ya congo mois katumbi kumenyana na rais chisekedi katika uchaguzi mkuu wa mwaka 223 yote hayo tuaaza kuletea kwa upana na urefu muda usiomreuksasa umzi fupi kisha tuletia mengine mengi ambao tumeandalia kutoka studio zetu za ss wasikiliza idhaa kiswahili ya sbs ukiwa na migode migerano kutoka studio zetu za sbs radio kwa sasa tulekee moja kwa moja katika taarifa za habari ambazo tumeandalia tukianza katika taarifa nzima zinazohusiana marekebisho ama ukarabati wa husiano kati ya china na australia ambao ulikuwa umedorora katika miaka chache iliyopita wa waziri wa masuala ya kigeni peny ang ameondoka mjini kambra akienda kukutana na mshiriki wake wa china wang yi kwa majadiliano baina ya nchi hizo mbili ni mara ya kwanza katika muda wa miaka minne kwa waziri wa masuala ya kigeni wa australia kualikwa mjini beijing kwa majadiliano sent wong yuko wazi kufanya majadiliano hayo na kuwa umekuwa ni mchakato unaoendelea kuimarisha mahusiano kati ya australia na china amesema waziri mkuu antony albanis ameweka wazi kuwa australia inataka uhusiano kujenga kati ya nchi hizo mbili na anasema uvumi juu ya matokeo bila shaka una maana ya kuwa na hali ya kujinua bila shaka sina nia ya kuipa nchi yoyote namna ya kujinua kuliko australia kuhusiana na kesi za kibalozi kuokolo, kuokolea muda hapo akizunza na waandishi wa habari anasema kwamba Uh, australia nitazua ni kesi za kibalozi kama ninavyofanya kila mara alisema waziri wa masuala ya kigeni bpeny wong tulekee moja kwa Tuleke moja katika swala zingine za kitaifa tuelekee moja kwa moja hadi kusini australia ambapo kiongozi wa jimbo la kusini australia peter malonascus ametangaza kuwa mto mar unafungwa kwa shughuli zote ambazo si muhimu wameangiza kuwa wakati jimbo hilo linakabiliana na mapito ya maji ni muhimu kutekeleza sheria mara moja dhidi ya kuogelea na kuvua samaki kutoka maeneo ya mpakani hadi wellington kionguzi wa jimbo hilo ameongezea kuwa ruhusa bado ipo kwa shughuli zote muhimu za ukoaji kuingia ndani ya makazi na mali au safari zote za kazi ila hatua bado lazima ziwekwe kwa usalama wa umma huyu hapa na maelezo zaidi As for some time anasema kama vile wakazi wa kusini australia wanafahamu tumeweka vikomo vya kasi baharini ama mtoni kwa muda sasa wa noti nne ila kwa bahati mbaya wakati maji anaendelea kufikia kilele tuko katika wakati ambapo tunahitaji funga mto kwa shughuli zote ambazo si muhimu na akiongezea kwamba uh, hiyo inahusu vifaa vyote vya usafiri majini au pia vifaa ambavyo Sivyo safiri majini ambayo vmejumuishwa katika marufuku hiyo hiyokiongzilekea well, moja kwa moja had ambapo bunge la jimbo hilo limefunguliwa rasmi baada ya chama cha leba kupata ushindi mnono katika u- uchakuzi ambao ulikuwa mwezi uliopita wa novemba hii ni hali ambapo umekaribishwa na katika kumbi la malkia ambapo zaidi ya watu 4 wa bunge 4 wapya waliapishwa katika sherehe maalum ambapo ilikuwa ni sherehe ya kukaribishwa nchini bendigo west ama mbunge wa bendigo west mary edwards alichaguliwa kuwa spika wa bunge la victoria tena ambapo alikuwa mehudumu katika muhula uliopita wakati huo gavana linda deso alifungua rasmi na kusoma rasmi hati ya kuweza kufungua bunge la victoria kupitia hotuba yake mapema hii leo huyu hapa na maelezo zaidi hotuba ya gavarno desso inasema kwamba nimewaita hapa siku iya leo si ambapo ni kikao cha kwanza cha st cha bunge hili kuweka wazi ajenda ya sera pamoja na nia za kisheria na uongozi wa serikali katika mhula wake wa tatu ama awamu yake tatu ukipenda serikali imechukua miaka minne ikijenga hospitali shule barabara na yote hayo kwa victoria ambao wanahitaji pamoja na kuondoa sehemu za, za vivukio ambapo vimekuwa ni sehemu ya ujenzi mkubwa gavana deso alisema katika hotuba yake tukilekea moja kwa moja hadi barani afrika ambapo kuna taarifa kemem tukianzia katika taifa la afrika kusini tukipanda katika maeneo mengine tuanzia afrika kusini ambapo rais wa afrika kusini siriamaposa amechaguliwa tena kuwa kiongozi wa chama cha anc katika mkutano wa chama uliofanyika mjini johannesburg afrika kusini wakati matokeo yanatangazwa na rais wa zamani wa nchi hiyo halema halemalate watu waliokuwepo kwenye chumba cha mkutano walipiga kelele za kushangilia bwana ramaposa amekwepa changamoto ya uongozi wa chama chake siku chache baada ya vuguvugu lililozuka kutoka kumwondoa madarakani kufuatia kashfa ambapo alishutumiwa kwa uficha ama kuficha pesa katika shamba lake kashfa iliyopewa jina la farmgate bwana bwanaramaposa aliyeingia madarakani mwaka b baada ya kuchaguliwa kuongoza chama mwaka mwakab akiahidi kutokomeza rushwa na kurekebisha uchumi tukipanda moja kwa moja hadi katika nchi ya uganda ambapo rais wa uganda yoorikaku museveni amesema kwamba haoni makosa yoyote kwa mwanawe kuzungumzia siasa za nchi hiyo licha kwa ya kwamba sheria za nchi zinapiga marufuku wanajeshi kuzungumzia au kujihusisha na siasa museveni ambaye amekuwa na msimamo mkali sana kwa makamanda wake wa jeshi kuhusiana na siasa kiasi cha baadhi yao kushtakiwa katika mahakama ya kijeshi kwa kuonyesha ishara za a na siasa amesema kwa kwamba maafisa wa ngazi ya juu ya jeshi akiwemo mwanawe mohozi kanrugaba hawataadhibiwa uh, jenerali mhozi kainerogaba mtoto pekee wa kiume wa rais wa uganda amekuwa akiandika ujumbe wa kisiasa na mara nyingi wenye utata kwenye mtandao wake wa kijamii wa twitter kutoka uganda tuelekea moja kwa moja hadi katika nchi jirani ya jamhuri ya kidemokrasia ya kongo ambapo taarifa zimetufikia ni kwamba mfanyabiashara maarufu mwanasiasa na aliyekuwa gavana wa mkoa wa katanga jamhuri ya kidemokrasia ya kongo mois katumbi ametangaza kwamba atagombea urais katika uchaguzi mkuu wa disemba mwaka ujao wa 223 katumbi ambaye ni kiongezi wa chama cha together for change gehama pamoja kwa mabadiliko alikuwa katika muungano mmoja wa kisiasa na rais wa sasa felix chisekedi katika uchaguzi mkuu uliopita lakini anadai kwamba bwana chisekedi ameshindwa kuiongoza nchi hiyo ya pili kwa ukubwa wa afrika na yenye utajiri mkubwa wa madini katika mahojiano na televisheni ya ufaransa katumbi amesema kwamba sababu yake kubwa ya kutaka kumwondoa fli chisekedi madarakani katika uchaguzi mkuu wa mwaka ujao ni kutaka kusuluhisha shida za jamhuri ya ya kongo na kulijenga jeshi la nchi hiyo bwanaaumbi amesema kwamba ukosefu wa usalama mashariki mwa kongo unatokana na jeshi lisilokuwa na uwezo wa kupambana na adui na kwamba jeshi hilo limedharauliwa ndani na nje ya nchi kwa miaka mingi tukihitimisha makala tulikee moja kwa moja hadi katika taifa la ethiopia ambapo wakati wananchi wa ethiopia kote limwongoni wakitumai kwamba mkataba wa amani uliotiwa saini kati ya serikali na tplf utaendelea kuheshimiwa baadhi yao jumatatu wamekutana kwenye ofisi za shirika la voa mjini washington katika kikao cha mazungumzo kuhusu suala hilo kikao hicho kilichopewa jina la ethiopia lapia Uh, sa, ethiopia njia kwa amani tafsiri yake ikiwa na ambacho kilirushwa kwa njia ya runinga kiliwaleta pamoja wanaharakati wasome pamoja na watu kutoka makabila mbalimbali ya mbali ethiopia wakizungumzia mzozo wa, wa miaka miwili uliokuwa karibu kulisambaratisha taifa hilo wengi waliohudhuria walikubaliana kwamba vikao vya aina hiyo ni muhimu katika kurejesha amani nchini humo meza Gabriel mahim ambaye ni mwanaharakati wa tigre mtafiti pamoja na mwanaharakati wa haki za binadamu alikuwa miongoni mwa waliohudhuria kikao cha jana na tangu vita vya tigrei kkuzuka amekuwa akipanga maandamano ya kulalamikia ukatili uliokuwa ukiendelea nchini mwake waendelea kuskia idhaa kiswahili yas ukiw na migod mgeranulk moja kwa moja viwanjani kutazama ni kipi kinachojiri ambapo ma, michezo inahusika na kwa sasa tukianzia kule nchini, nchini argentina ambapo garidi la heshma pamoja na watu wanaendelea kuminika barabarani kuweza kutazama kombe la dunia ambalo taifa hilo limenyakua baada ya matuta ama mikujna kuhusika katika fainali dhidi ya wafaransa nchini ar ambapo argentina ilipata ushindi wa magoli mane kwa mbili baada ya mechi hiyo kuisha kwa goli zikiwa tatu tatu kila upande kwa muda wa dakika mia na ishirini kwa sasa vijana wa argentina ama abceleste wanaendelea kupewa pongezi na heko kote nchini humo ambapo wanaendelea kuonesha kombe hilo na kutembeza kulitembeza kote nchini kwa mabasi pamoja shang na zikiwasindikiza kila wanakopita katika taarifa zingine za hapa wa zamani wazamani anamunga mkono na kupiga upatu ambaye anasema kwamba ana uwezo wakuweza kushinda ma mshindi wa wayamchezo ya Open, y- m- m- ya, wazi ya tenis, mapema kwa sasa ni nambari 32e wezuja wa januari atakuwa ni moja wale ambao watakuwa ni wachambuzi wa mchezo huo tukisalia tena meo huostna tik msal yatma taifa ya kabumbu ya kbumbu yafan merejea, ya merejea nyumbani ambapo wamepokewa na wa watu katika mji na mitaa ya ambapo wamepokewa kwa licha ya kupoteza fainali hiyo wafanyakazi pamoja na wengine waliwapokea katika uwanja wa ndege ambapo ael walasubiri nje katika usiku wa baridi katika sehemu ya kutania ya plade la concord ambapo walipokewa baadhi ya wale, wale ambao walihudhuria ni pamoja na mkazi honen camaraveli ambaye alikuwa na kusema kuhusiana na kila aioshuhudia kupitia juhudi za timu ya kia taifa anasema yes, uh, so na yes, nimetazama michezo mingi na bila shaka nimeona nchini ufaransa soka soka ni maarufu sana na ndio tuko hapa kushangilia na kuwapa moyo wachezaji wetu tuko hapa kuwashabikia walicheza vizuri na bila shaka tuna fahari kwa kiwango walichoonyesha cha mchezo b kamaramotao akisema tukitaalia katika masala mengine ya soka akiungo wakati wa ufaransa ngolokante mwenye miaka 31 anashinikiza kuhamia barcelona mkataba wake wa chels utakapokamilika msimu ujao na amepiga hatua katika makubaleno ya awali ya kandarasi rasini kwa mujibu wa jarida la spor kwake hispania na katika taarifa zingine za soka paris germain itafungua mazungumzo na mshambuliaji wa argentina wa messi mwenye miaka ha kufuatia ushindi wake wa kombe la dunia mkataba wake wa sasa unakamilika msimu ujao wa joto kwa mujibu wa rmc kupitia the mail wakati everton wanakaribia kufikia mkataba mpya wa wing mwenye miaka m ili kuzuia nia ya chasi kumnunua hiyo ni kwa mjibu wa jarida la ea na tukikamilisha maswala ya usajilib wanania ya kumsajili mlinda langu wa argentina na naasvilla emiliano martinez mwenye miaka 30 hiyo ni kwa mjibu wa jarida la mdia kwa kifaransa na, la, na mlinda lango wabarb wa swzyasommwenye wa mia34 yuko kwenye mazungumzo na Munich, kuhusu uhamisho baada ya mjerumani kuvunjika mguu kwa mjibu wa jarida la gol kati ya mshambuliaji wa kimataifa wa ufaransa kili ambape mwenye miaka 2 h 4 siku ya jumanne anaweza kutangaza kwamba ataondoka paris sat german mwishoni mwa msimu huu huku real madrid wakimtaka hiyo pia ni kwa mjibu wa jarida la sport kwa kihispania namkamatumaliza taarifahii z a habari tutazame hali ilivyo katika masoko tukianzia katika masala ya ubaradishaji wa fedha ambapo dola moja ya australia ina thamani kwa ya, dola moja a marekani na thamani ya dola moja na centi, ya, dola moja na thamani ya faranga 1378 na za burundi na dola moja yatralia na thamani ya faranga 137 na 4 za ya oaatralia na thamani ya faranga 79 za rwanda wakati doa thamani ya shilingi 23 ni za uganda nadoa na thamani ya shilini 81 9 za keaa thamani a shilingi 1553 a enti za tanzania tuktazama hali ho katika utabiri wa haliya hewa kwa sasa mjini1 wakati mjinib zikiwa ni 233 ni 94 dawa ni 324 hbrt 161 mjini perth ni 345 wakati mjini melbourne ni 261 na, na mjini sn kwa sasa jizoto pale 20 na nta3atu kufikia pone misho tarifa habari ambatumandalia bakinasi kwa makala mingine mana kuja kutoka studio zetu za sbs radio je unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi sikiliza zilizolekodiwa kwenye apple google spotify au popote pale unapozipata