ya ya kiswahili unaskilizaidakiswhakaribu ntene katika makala idhaa ya kiswahili ya sbs huko na migodo ya, ya migerano tukuelekea moja kwa moja katika studio zetu za nairobi ambako mwandeshi wetujesenyakuna natusubiri inalojiri wiki hii kutoka bara la afrika na ukanda wa afrika mashariki na kati kwa ujumla mkutano wa viongozi wa afrika na marekani ulioandaliwa kati ya tarehe 1ta na 15 mwezi huu ulikuwa na mambo mengi ya kuridhisha na makubwa malengo ya mabilioni ya dola pamoja na habari kwamba rais atalitembelea bara la afrika rais joe biden alitarajia kusisitiza nia na dhati ya utawala wake barani afrika na kuasia viongozi katika bara hili kuheshimu nia ya watu wao rais waoa alihitimisha mkutano huo wa siku tatu wa kutokeza kwamba huenda akalitembelea bara la afrika mkutano huu unaandaliwa kutokana na utambuzi kwamba afrika ni muhusika mkuu wa siasa za dunia mazungumzo hayo yanayofanyika baada ya mkutano wa kwanza kama huo ulioandaliwa na rais wa zamani wa marekani barack obama miaka minane iliyopita yanaashiria mkutano mkubwa zaidi wa kimataifa huko hukoio dc tangu kabla ya kuanza kwa janga la covid kuminatia profesa kitojo waitengele ni mwathiri chuo cha arusha na mtaalamu wa diplomasia ya uchumi nchini tanzania ni kweli kwamba afrika anaonekana kuwa mdau muhimu wa marekani china urusi na mataifa mengine ya asia india na, na mengine na kwa kwa mtazamo wangu in anachokiona ni kwamba ile for africa au uh, kugombania afrika kunaonekana kurudi tena kwa mataifa hayo makubwa ambayo nimeyataja kwa sababu ya utajiri mkubwa ambao afrika inayo uh, na mataifa hayo yanataka afrika iendelee kuwa mchangiaji wa mali kwenye mataifa hayo hilo jambo jambo la la kwanza ambalo msingi kwa ml marekani anachofanya ni kujaribu kutake advantage sasa na yeye kujenga mahusiano mazuri na afrika kumbuka wakati wa, wa, wa, wa, wa rais aliyopita mahusiano ma, ya afrika yaakuwa mazuri sana kwa hiyo anakuja na, na mkakati ambao anataka kuishikilia sasa afrika ili naye anufaika na afrika hilo ni jambo la kwanza lakini la pili uh, umeuliza afrika afrimimi mtazamo wangu ni tofauti na watu wengine wenginezanu kama afrika inataka kunufaika lazima ijipange vizuri kwa sababu marekani anapowaita hawaiti kwenda kunywa waini wala hawaiti kwenda kunywa bata anawaita ili yeye marekani anufaike na afrika sasa ili afrika inufaike lazima ijipange vizuri katika uchumi wao wa nyumbani unakwenda kufanya biashara gani na marekani una nini cha kumuuzia marekani unamtaka marekani aje awekeze je mikataba ya uwekezaji mmejipangaje ili marekani anapokuja anakuja na alicho nacho na sis tuna chetu tunakaa mezani si tunanufaika si naye ananofaika mahakama ya kimataifa ya uhalifu wa kivita icc imetupilia mbali rufaa iliyowasilishwa na kamanda wa zamani wa kundi la waasi la uganda Lord Army, lra dominic w kupinga hukumu aliyopewa owen aliwasilisha rufaa hiyo kupinga hukumu ya kifungo cha miaka 5 jela kwa kutuhumiwa kutekeleza uhalifu wa kivita baada ya mawakili wa utetezi mapema mwaka huu kudai kuwa hukumu ya w inapaswa kubatilishwa kwani aliathirika na masahibu mengi akiwa kama mwanajeshi mtoto majaji wa mahakama ya rufaa katika uamuzi huo walitupilia mbali hoja za w kuhusu maisha yake ya zamani kama mpiganaji mtoto na kwamba alikuwa na uonjwa wa akili na kusema kwamba ongwen alikuwa na jukumu muhimu katika ukatili wa lra akiwa mtu mzima majaji hao aidha walisema kuwa ongwen hakuathirika na matatizo ya akili licha ya historia yake ya kutekwa akiwa mtoto waendesha mashtaka walimuelezea ong'wen kama mtu aliyeongoza ughaidi wa kundi la lra na kuagiza mauaji ya zaidi ya watu0 katika kambi za wakimbizi za lukodi pajule paule na Abonk, Mwaka wa 2umoja wa mataifa anasema kwamba zaidi ya watu 60 wamekufa kutokana na mafuriko yaliyoikumba mjiwa inshas drc maafis wa umoja wa mataifa wanasema idadi hiyo imetolewa na mamlaka ya nchini jamhuri ya kidemokrasia ya kongo mvua ilionyesha siku ya jumanne ilisababisha mafuriko ambapo barabara nyingi katikati mwa mji wa inshasa wenye watu wapatao ilioni15 zilijaa maji yaliyoathiri vibaya njia kuu inayoelekea kwenye bandari yamataofisa wa umoja wa mataifa ya kuratibu masuala ya kibinadam pia imeelezea kwamba takriban nyumba 2 ziliharibiwa na mafuriko hayo serikali ilitangaza kipindi cha siku tatu cha maombolezo ya kitaifa na bunge la msumbiji limeidhinisha mswada wa sheria inayohalalisha kujihusisha kwa wanamgambo katika vita dhidi ya wapiganaji wa kiislamu katika jimbo la kaskazini la bdelado wanamgambo wa jimbo hilo wamekuwa wakisaidia jeshi na washirika wao kutoka rwanda na jumuiya ya maendeleo ya nchi za kusini mwa afrika katika vita dhidi ya wapiganaji wa kiislamu wa katika jimbo hilo waziri wa ulinzi kristohao chume aliwasilisha mswada huo bungeni na kukiri kwamba jeshi la msumbiji halina uwezo wa kutosha kupambana pekee yao na harakati za wapiganaji wa kiislamu wa anasema kuna haja ya dharura kuboni kikosi cha jimbo ili kuimarisha jeshi kuweza kupambana na kudhibiti kuenewa kwa mashambulizi ya wapiganaji na taarifa hizo kutoka barani afrika baraniafrika kamilisha wiki hii kutoka bara la afrika na sehemu zingine ambako amesikia yote ambayo, ambayo yamegona ch vya habari huko mengi zaihblasha swahili penda shiriki toa maoni fuatilia idhaa ya kiswahili ya sbs kwenye facebook