unasikiliza idhaa ya kiswahili ya sbs tungependa kuwashukuru wamiliki wajadi wa ardhi tunaofanyia matangazo yetu kwanzia leo idhaa ya kiswahili inatoa heshima zake kwa kamareg watu wa taifa la kuringa kwa wazee wao wa sasa na wazamani pia kwanzia leo tunawakubali wa wakubali na aborijin natolestrede island ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote unaosikiliza matangazo haya jambo popote lipona karibu katika makala ya idha ya kiswahili ya bs hukona migodo a migeranojohnhtukalta makala haya kutoka studi zetu za s na mtandaoniboniu mkajupoiakinikwa sasa tunge moja kwa moja katika vionjo vlembopombele tukanzia katika bara la afrika ambapo profes kitwaja wan ambaye ni mmoja wa walimu kutoka chuo cha arusha anaa kuhusu kile ambacho afrika inaweza ikanufaika kupitia uhusiano wake na marekani je yeah, ni upande mmoja tunanufaika ama ni pande zote mbili umeuliza afrika inanufaika mimi mtazamo wangu ni tofauti na watu wengine mtazamo wangu ni kwamba kama afrika inataka kunufaika lazima ijipange vizuri kwa sababu marekani anapowaita hawaiti kwenda kunywa waini wala hawaiti kwenda kunywa bata anawaita ili yeye marekani anufaike na afrika profesa tn apo akiweka wazi kile ambacho nahisi kitakuwa ni faida kwa, kwa marekani dhidi ya bara la afrika mengi zaidi kusuhari, katika kuussikiakatika makamatumeandelea lakini katika sehemu nyingine bm hapa na taarifa kidogo kuhusu kiwanja cha hadithi uh, ambao iko katika kitabu chake kipya joyful life tulikuwa na mam ma- ma- tulikuwa wakati mmoja tunaishi watu kama hamsin ama arbain hakuna wakati hata saizi ukienda kwetu nyumbani kenya huwezi kukosa watu zaidi ya ishirini hmm. kwa muda mmoja na hapa nchini australia je hali ikoje ni vitu gani ambavyo wahamiaji wanapitia katika maishao ni masaabu gani ambayo yanawakabili nilifanya kazi hapo kulikuwa kulikuwa na wahindi wa wengi na kulikuwa na nta mwingine walikua mhindi tumetoka shule moja piae lakini mimi n- n- nikisema nataka kufunzwa like, kenye nitafanya kazini hakuna mtu nataka kuni- kunionyesha kenye nitafanya kila mtu anaonyesha huyo mhindi na hapo baadae tutaingia katika viwanja vya michezo kujua kilichojiri katika fainali ya kombe la afrika ikitunenaza e, kuongeza kwenye mpira hapa naona kuwa utupa moja tu watu wakuwa pamoja anaeza akafika mbali community community to respect wanaweza kafika mbali kwajua pa wazuri na wanae wana, wakochi wazuri sasa wakifika tu pamoja tu mazowezi wanaweza kafika mbali bwana akram apo ambaye ni nahodha wa timu ya jamhuri ya kongo akifunguka po kuhusu namna ya kuboresha mashindano ya kombe la afrika jijini sydny lakini kwa sasa moja kwa moja katika muktasari wa habari katika mktasari wa abari tulaoandalia jioni hii ya leo maisha na mali za wakaji katika maeneo ya kadhaa ya magharibi a australia yaendelea kutishiwa kwa moto wa vichaka na mamlaka wakiendelea na juhudi za kudhibiti jeshi la polisi la viktoria kwa upande walo nao linasema kwamba linakaribia kuwakamata mashabiki walioshambulia uwanja na kumjeruhi mchezaji katika debi ya melbourne na katika taarifa za kimataifa mkutano wa viongozi wa marekani na afrika wamalizika pande zote zikiridhia malengo yaliyoafikiwa pamoja na bunge la msumbiji likiidhinisha mswada wa kuhalalisha mwanamgambo kushiriki katika vita katika jimbo la Kawo delgado wakati rais wa uganda museveni aondoa vizuizi vya ebola katika michezo mbichi na mbivu kubainika katika fainali ya kombe la dunia kesha alfajiri kati ya france na argentina mechi ambazo linaezakatazama kwenye roninga ya sbs pamoja na mitandao yote ya kijamii ya sbs pamoja na croatia kuvaana na moroco katika mechi ya kuamua mshindi wa tatu je kipikilijiri yote hayo katika makala ya michezo wa endelea kusikia aidhaa kiswahili ya sbs ukiwana migode migerano na hii hapa ni taarifa kamili y habari tukianzia katika maswala ya mazingira ambapo waziri wa mazingira wa australia amehamasisha dunia ichukue hatua thabiti na za haraka kwa mazingira katika hotuba yake kwa kongamano la cop 15 nchini canada tenya plebesek ameeleza kongamano hilo kuwa jamii ya kimataifa lazima ikubali kwa lengo la uzalishaji sufuri wa hewa chafu pamoja na kuwa na dunia y chanya kwa ajili ya kukabili matatizo yanayokabili mazingira ameongeze kuwa mfumo mkubwa wa vyumbe hai wa kimataifa anastahili afikiwa na kongamano hilo pia kwa sababu we are encoraged by the progress that has been reported on this morning unasema tunahamasishwa na maendeleo ambayo yameripotiwa leo asubuhi hiyo ni muhimu kwa sababu mazingira haya na muda mazingira yanahitaji ulinzi wa haraka na ukarabati waziri plebaec hapo akisema katika hotuba yake lebec ameomba pawe malengo ya asilimia thelathini ya, ya ardhi na bahari kufikia mwaka elfu mbili na thelathini kutoweka upya sufuri ushirikiano imara na jamii za watu wa kwanza pamoja na viashiria vya utendaji kupima mafanikio na sehemu ambako maboresho yanahitajika tukielekea ya moja kwa moja katika taarifa zinii ambazo tumeandalia tukisalia katika masuala ya mazingira mamlaka wamesema maisha na nyumba zinaendelea kuwa hatarini kutoka moto wa vichaka katika maeneo ya nje yepeth licha ya kiwangu cha moto huo kushushwa kuwa kutazama na kuchukua hatua upepo wa mashariki unaoendelea kuimarika ulikuwa umetishia kusukuma moto huo mbali ya mistari ya udhibiti karibu ya mji wa kwinana asubuhi ya leo ila mamlaka wamesema kwamba hatari hiyo imepita kwa sasa hata kama moto huo haujadhibitiwa kwa takriban masaa shinene wazima moto wakiendelea kukabiliana nao mdhibiti wa tukio dev hill amesema mazingira yanaweza badilika na wakazi wanastahili kuwa tayari kwa chochote kitakachotokea huyu hapo na maelezo zaidi Keep at WA that bwana hilo amesema kwa kwamba tunaomba jamii iweke mipango yao ya moto tayari iendelee kufuatilia shirika la emergency wa kwa sababu taarifa hiyo hubadilika kila mara pia kuna idadi ya barabara zinazofungwa katika eneo hilo tunawaomba wabaki nje ya sehemu hiyo wakati wazimamoto wanafanya kazi tutafanya kazi usiku kutwa na tutarejea tena kufanya kazi kesho pia moto huo wa vichaka unafuata mvua zaidi ya wastani iliyoonyesha katika sehemu nyingi za magharibi a usrlia mwaka huu ila ni chini ya wastan ya nyakati za mvua kwa maeneo ya kusini mashariki ya jimbo hilo peth ikijumuishwa na jeshi la polisi la jimbo la victoria linatarajia kuwakamata mashabiki wa soka punde tathmini ya kanda za video zilizorekodiwa katika debi ya melbourne itakapokamilika mbapo mashabiki walivamia uwanja na kusababisha uharibifu mkubwa jason gordad ni kawemo msimamizi wa kitengo cha operesheni maalum katika jeshi la polisi la victoria amewaeleza waandishi wa habari kuwa kitengo hicho kimeanzishwa kuwatambua watu wengi iliwezekanavyo ambao walivamia uwanja wakati wa mechi ya jumamosi pamoja na wanaowajibika kwa tuhuma za kumshambulia mchezaji afisa wa mechi pamoja na mnasa video ameongezea kuwa uchunguzi huo utajumuisha kufanya tathmini kwa matendo ya lango aliyerusha baruti ambako mashabiki walikuwa wameketi baada ya baruti hiyo kurushwa alikokuwa akichezea huy apa na maelezo zaidi anasimama wapelelezi wa kikosikazi wanachunguza kila kitu na watatazama mazingira yote ya kilichotokea usiku huo bila shaka tutazungumza naye pia akimaanisha mchezaji husika hata hivyo wakati huu ni mwathirika wa jeraha alilopata kwa sababu ya tukio hilo ambalo lilitokea katika uwanja alikokuwa akicheza alisema afisa huyo wa polisi jason godad tukitazama taarifa zingine za kimataifa mkutano wa viongozi wa marekani na afrika ulikuwa na mambo mengi ya kuridhisha na makubwa malengo ya bilioni ya dola pamoja na habari kwamba rais biden atatembelea bara hilo rais joe biden alirejea kusisitiza nia ya dhati ya utawala wake barani afrika na kuwasihi viongozi katika bara hilo kuheshimu nia ya watu wao rais wa marekani joe biden alihitimisha mkutano huo wa siku tatu wa viongozi wa afrika kwa kudokeza kwamba enda alitembelea bara hilo katika nukuu ya rais raisb anasema kwamba kama anilivyowaambia baadhi yenu mmenikaribisha katika nchi zenu nilisema mwe makini kwa kile ambacho mnakitaka kwa sababu nitafika huko jamaa maskini siku zote utaona wakijitokeza matajiri ni wale ambao hawafiki huko maskini wanakuja na kula chakula chenu na kukaa muda mrefu zaidi kuliko ilivyo kawaida sawa inatazamia kuwaona wengi wenu katika nchi zenu nukuu hiyo ikimalizika ikiwa ni sehemu ya utani wa biden na viongozi wenza kutoka bara la afrika na bunge la msumbiji limeidhinisha mswada wa sheria inayohalalisha kujihusisha kwa wanamgambo katika vita dhidi ya wapiganaji wa kiislam katika jimbo la kaskazini la Kawo delgado wanamgambo wa jimbo hilo wamekuwa wakisaidia jeshi na washirika wa wao kutoka rwanda na jumuia maendeleo ya nchi za kusini mwa afrika katika vita dhidi wapiganaji wa kiislamu katika jimbo hilo waziri wa ulinzi kristovao chume aliyewasilisha msoada huo bungeni amekiri kwamba jeshi la msumbiji lina uwezo kutosha kupambana pekee yao na harakati za wapiganaji hao wa kiislamu anasema kuna haja ya dharura kubuni kikosi cha jimbo ili kuimarisha jeshi kuweza kupambana na kudhibiti kuenea kwa mashambulizi ya wanamgambo hao na rais wa uganda yori kaguta museveni ameondoa vizuizi vyote vinavyohusiana na ebola akisema kuwa nchi hiyo ya afrika mashariki imepiga hatua katika kukabiliana na ugonjwa huo hatari museveni amefuta vizuizi vyote vilivyowekwa katika wilaya ya mubende ambayo ndio ilikuwa kitovu cha ugonjwa huo kilichoshuhudiwa visaa 6 vya maambukizi na vifo 9 na katika eneo la kasanda lililokuwa na visa49 na, na vifo21 katika taarifa iliyotolewa wana mseveni amesema kwa sasa hakuna maambukizi hakuna visa vinavyofanyiwa uchunguzi na hakuna wagonjwa waliowekwa katika vituo vya karantini mwezi oktoba serikali ya kampala iliweka vizuizi vya usafiri na amri ya kutotembea nje usiku na pia ikiyafunga maeneo ya ibada na burudani waendelea kusikia idhaa a kiswahili ya sbs ukiona migode migerano katika studio zetu za sbs kwa saa tulekee moja kwa moja katika viwanja vya michezo tukianza katika mchezo wa cricket ambapo kwa sasa katika mechi za kimataifa za siku moj t20 uganda inapambana na tanzania katika debi ya afrika mashariki ambapo kwa sasa uganda ina mikimbio mia na saba ikiwa imepoteza wachezaji karibu tisa wakati tanzania ikiwa alikamilisha mechi yake na mikimbio mia na tatu kumayesha kwamba uganda inahitaji tu mkimbio mmoja tu ili kwa mradhi tanzania tanzania inahitaji mikimbio mitano ili iweze kupata ushindi katika mechi hiyo katika mechi nyingine ambayo itafuata itakuwa ni kati ya tanzania dhidi ya rwanda ambayo inaratibiwa kuanza mida ya saa 4 abata usiku huu wa leo tukilikea moja kwa moja katika taarifa zingine za michezo tukianzia kwa upande wa tennis ambapo mechi kadhaa za kuweza kupima nguvu zinaendelea kalina pamoja na mwenzake tauson mechi ambayo mchezaji huyo kalina kutoka ukraine na tauon kutoka kule eh, norway kwa mradhi danmark mechi iliisha kwa ushindi kwa upande wa mchezaji huyo kutoka um, ukraine ambayo alishinda katika seti ya kwanza liposhinda sita tatu akapoteza seti ya pili tao sb na seti ya mwisho na tatu akishinda s 4 katika mechi hiyo tukielekea moja kwa moja katika mechi za soka ama mechi ya kombe la dunia ambayo ilikuwa ni mechi ya kwama mshindi wa nafasi ya tatu katika kombe la dunia mwaka huu ilikuwa ni kati ya croatia dhidi ya bingwa kwa mradhi wa wakilishi wa afrika moroco ambapo katika dakika ya sabausco Gabriel alifunga goli lake la kwanza katika komi la dunia na likifuatwa na ambaye alifunga lake katika dakika4bihatahivo uh, aliweza kufunga goli katika dakika tis na kuendelea ufukuzia mechi hiyo lakini kwa bahatimbaya muda ukawa mchache kuweza kupata namna yakuweza kusawazisha kuoyesha kwamba moroko sasa inamaliza komi la dunia ikiwa imeshindwa mara mbili na npamoja na kuweza kukichapa dhidi ya ufaransa katika finali kwamba ni fainali ama huenda akiwa anamkabidhi husukani uh, kilimbape kuwa ambaye ndi atakuwa mchezaji bora sa wa dunia kufuatia hapo ambaye atakuwa ni wa pili baada ya pele kuwa mchezaji ambaye ana umri mdogo kuweza kushinda kombe la dunia mara mbili pele alishinda mara tatu kombe la dunia akiwa bado ni kijana chipukizi nam tukiingia sokoni kwa sa tutazami kili ilichojiri kwa upande wa masuala ya fedha dola moja marekani na thamani ya dola moja na, na se49 za a dola moja ya australia ina thamani ya faranga el1382 za burundi kai dola moja ya austalia na thamani ya faranga 1342 na sent 23 za congo na dola moja ya australia ina thamani ya faranga mi7bkt za rwanda wakati okay. dola moja ya australia ina thamani ya shilingi elfu 2l mia 47bbl za uganda na dola moja ya ustralia ina thamani ya shilingi 8b a sent6 za kenya dola moja ya ustralia ikiwa na thamani ya shilingi el1t6t na senti 91 za tanzania katika anznkatika masalatabiri halihewa mjini nuoto pale ni hb ntamja wakati mjini ni 14, nukta ti, 14, nukta moja zikiwa h wakati mjinir ni m m waktij ni kwa sasa kwas nomsha tarifa bara matomwaali bakianasi kwa makala na kujia kutoka studio zetu za sbs radio je unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi sikiliza zilizorekodiwa kwenye apple google sotfy au popote pale unapozipata