unaskilizawaendelea idha ya ya kusikia idhaa ya kiswahili ya sbs ukiwa na migode migirano katika studio zetu za sbs tukilekea moja kwa moja katika makala ambayo tumeandalia ambayo kwa sasa yanazungumzia swala zima la haki za watu ambao wao katika huduma ya malizi ya wazee wana haki zao vilevile vile apokwamba wakpale niksaa kwamba hawana haki zote haki wanazo na ni takriban haki kumi na nne zote ambazo lazima ziheshimiwa na lazima zifuatiliwe kila moja baada nyingine nchini australia kuna haki kumi na nne zinazolinda kila mtu anayepokea huduma ya wazee inayowwekezwa na serikali iwapo ni nyumbani au katika kifaa cha makazi ila nini hufanyika iwapo wewe au mpendwa wako haridhiki na huduma anayopokea makala ambayo tumeandalia hapa ya yote yale ambao anasali kujua na kufanya iwapo utaweza kushuhudia baadhi ya vitu katika huduma hizo haki zilizowekwa kisheria ambazo zinalindwa uh, na watumiaji wanapokea huduma za ruzuku za utunzaji wa wazee zimewekwa wazi katika mkataba wa haki za matunzo ya wazee chini ya sheria ya utunzaji wa wazee ya wak197 haki mbili za kwanza kati ya hizo haki kumi nanne za huduma ya wazee katika mkataba huo zinajumuisha haki za kutunzwa kwa utu na heshma na kufurahia huduma ambazo ni salama na ubora wa juu ulinzi mwingine ni haki ya kutoa malalamishi bila kuadhibiwa na malalamishi yako kushughulikiwa kwa haki na haraka kamishna janet anderson ni kiongozi wa tume ya usalama na huduma bora ya wazee ambayo ni mdhibiti wa taifa kwa huduma za wazee zinazowekezwa na serikali amesema tume hiyo hutembelea vifaa vya makazi kuchunguza kazi za wanaotoa huduma na kuwawajibisha kwa njia moja ao nyingine huyapa na maelezo zaidi anasema sort of aina ya vitu ambavyo tunaweza tazama kwa fupi ni uh, je wanaohudumia wazee kwa utu na heshma je wanawajumuisha katika maamuzi kuhusu huduma yao huduma zao ni salama na ubora wa juu wanaandaa huduma zao kutosheleza mahitaji na matakwa ya watu binafsi wanawadhibiti hatari kwa afya na ustawi wa watumiaji na je wanawafanyakazi wa kutosha je mazingira ya maisha ni salama na yanafaa kwa huduma na shirika lenyewe linaongozwa vizuri banderson amesema kwamba kama wasiwasi haijatatuliwa tume hiyo ina wajibu ya kushughulikia malalamishi rasmi yanayotolewa na watumiaji wa huduma za malezi ya wazee au kwa niaba yao b anderson na maelezo zaidi tena Talk... anasema kama wana wasiwasi kuhusu aina ya huduma yao uamzi bora zaidi ni kuzungumza na wanaotoa huduma hiyo ila kunaweza kuwa sababu kadhaa kwa nini mtu binafsi anaweza kutokuwa na starehe au kusita kuzua hoja moja kwa moja na anayemhudumia na katika mazingira hayo tuko tayari kabisa kusaidia kwa hiyo hapastahili kuwa hali ya kusita kuwasiliana na tume kama mtu anasita kidogo kuwasiliana moja kwa moja shirika la mtandao wa watetezi wa wazee almaarufu open hutoa taarifa bora borak uh, raditoa taarifa bure pamoja na huduma za utetezi kwa wazee kote nchini australia crigga ndiyo mkurugenzi mtendaji wa pen huyu hapa na maelezo zaidi amesema hata kama tunaokiweza kutoka mfuko wa idara ya afya ya huduma ya wazee ya serikali ya australia shirika letu ni huru tuko huru kutoka kwa serikali na tuko huru kutoka wanaotoa huduma hiyo ina maana tunaweza zua masuala na serikali ambako tunaona kuna tatizo katika mfumo wa huduma ya wazee au tunaweza tenda kupitia mwelekezo wa mzee kuzungumza na shirika linalomhudumia kutatua suala hilo kuna takriban watetezi 20 wa pn kote nchini bwana gia tena Time... wanafanya kazi kwa mwongozo wa mzee ila tunajua pia kuwa wakati mwingine mzee anahitaji kuja pamoja na familia au rafiki zake au familia na marafiki wake wanaweza ona kuna kitu ambacho hakiko sawa kwa hiyo tunafanya kazi nao ila tutazungumza na mzee mwenyewe na kwa watu kutoka jamii zenye lugha na tamaduni tofauti daima tutahakikisha tuna mkalimani huru pia kwa hiyo tunaweza sikia kutoka kwa mtu binafsi wanayetaka na wanaweza tupa mwongozo kwa jinsi wanataka hoja hiyo izuliwe na jinsi wanataka itatuliwe vile vile profesa joseh ibrahim ni daktari wa wazee na yeye pia ni mkuu wa kitengo cha sheria ya afya na utafiti wa kuziweka katika chuo cha monash amesema wanaopokea huduma za malezi ya wa wazee kawaida husita kutoa malalamishi kwa sababu ya hofu ya kuchukuliwa kuwa ni wasumbufu mara nyingi jamaa wao pia huogopa kisasi kutoka kwa wafanyakazi kuna vizuizi vya ziada kwa wale ambao kiingereza ni lugha yao ya pili profes ibrahim na maelezo zaidi halasema mara nyingi ni vigumu kutoa malalamishi katika njia inayoonyesha imani yako kwa malalamishi hayo na mara nyingi watu hawatakuamini kwa sababu ya jinsi unavyoongea au kutojua maneno sahihi ya kusema inafanya iwe vigumu pia kupata watu wanaoelewa kwa nini ni kitu ni nini muhimu haswa kwa mazingira yako siku au sherehe au hata jinsi vitu vinafanywa bwana gia ameongezea kuwa mkataba huo unalinda pia haki za wazee kupewa taarifa kuhusu huduma zao katika hali ambayo wanaweza elewa haki hiyo inajumuisha huduma zote za malezi ya wazee zinazowekezwa na serikali huyhapa na maelezo zaidi anasema kutoka by... kinachoitwa mradi wa msaada Wanyumbani wa nyumbani wa mwadela vifurushi vya huduma ya nyumbani utunzaji wa wazee unaobadilika matibabu ya muda mfupi ya ukarabati au utunzaji wa wazee na makazi ya mapumziko umaeaitambua pia kuwa unataka ya kuwa na uhuru wako haki ya kupewa taarifa katika hali inayoeleweka hiyo ina maana inatafsiriwa au wakalimani wanatumiwa au unapewa vifaa vya mawasiliano kama hicho ni kizuizi kwa uelewa wako huo ni wajibu wa anayetoa huduma kama ni mhudumu wa nyumbani au katika kifaa cha makazi ya huduma ya wazee kamishna anderson ameongezea kuwa hauhitaji kuwa unayepokea huduma kuwasiliana ama kuwasilisha malalamishi rasmi kuhusiana na huduma yoyote inayopokewa ruzuku kutoa huduma kwa wazee kwa sababu Can about care. Equally, uh, a member... anasema mtu anayepokea huduma anaweza toa malalamishi kuhusu aina fulani ya huduma yao vilevile mtu wa familia yake rafiki au hata mfanyakazi katika shirika linalotoa huduma hiyo anaweza wasilisha lalamishi kwetu kama wanawasiwasi kuhusu aina fulani ya huduma tunapopokea lalamishi tume ya usalama na huduma nzuri ya wazee itawasiliana na shirika linalotoa huduma pamoja na aliyetoa lalamishi isipokuwa kama lalamishi hilo lilitolewa kisiri anderson amesema pia kwamba wakati masuala ya nabaki bila kutatuliwa tume hiyo inaweza tumia mamlaka yake kama inafaa hata hivyo baadhi ya hatua zinaweza kuwa nje ya uwezo wao wow. an as... anasema hatutoe ushauri wa kisheria na hatutoe ushauri wa huduma ya afya kama mtu binafsi anataka mwongozo kuhusu aina fulani ya huduma ya afya ambayo kampuni ya huduma ya wazee inasalitoa itabidi wazungumze na daktari kuhusu hilo huwa hatufanye uchunguzi kwa sababu ya kifo kwa sababu hayo mamlaka ya wachunguzi wa vifo na huwa hatuhusiki katika masuala ya wafanyakazi kama mishahara na masharti na vigezo vya ajira profesa ibrahim ameshauri kuzua wasiwasi wowote wasi wa mapema ameongezea kuwa ni rahisi kutatua malalamishi wakati pande zote zinaweza jadili mahitaji yao na mapenzi yao kabla lalamishi rasmi halijatolewa huyu hapa na maelezo zaidianasema badale ya kusema yule mwuguzi ni mbaya maji yalikuwa baridi sana nilipoingia ndani sema napenda kuoga kabla ya mchana napenda kuwa na joto sana mtu anaweza nieleza kama hawawezi fanya kitu kwa sababu naweza chagua kutooga badala ya kuoga katika hali ambayo sitaki unauliza kuhusu chenye wanaweza fanya unawajulisha pia unachopenda wafanye na kwa hiyo unaigeuza kuwa mazungumzo profesa ibrahim amesema pia kwamba kama mahitaji yako bado hayajatekelezwa kitu muhimu cha kutoa lalamishi fanisi ni kuhakikisha unaendelea kuwa na mazungumzo yaliyo wazi na kuhifadhi rekodi hizo huyapatena you know anasema nadhani ni muhimu uchague mtu unayeamini katika familia yako au marafiki ambaye unajua ni mtulivu na daima ni mpole na vilevile anaongezea kwamba. Ana kwamba kwa sababu unataka maoni yako yasikizwe na unataka hifadhi rekodi na kinachofanyika kama tatizo hali tatuliwi itakuwa na taarifa pamoja na ushahidi kwa siku za usoni ni bora zaidi kuweka rekodi za kila hatua na daima kupanua mawazo kusikiza upande mwingine wa hoja na kuzungumza na mwanaharakati wa utetezi wa huduma ya wazee pia simu namba ya kitaifa ya watetezi wa huduma ya wazee nambao ikiwa ni mojn sufurisufuri sab sufuri, sufuri, sufuri, sufuri. tena moj sfi sui namba hi unaweza ukapiga bure bila malipo na vilevile vile, unawezaukazungumza pia na kuwasiliana na tume ya usalama na huduma ya ubora wa utunzaji wa wazee kupitia namba hii ya simu namba yao ni moj nn sufuisufit tutume kwamba taarifa imekupa uelewa kuhusu kile ambacho unazofanya kuweza kujilinda iwapo unafanya kazi katika sekta inayotoa huduma kwa wazee na vilevile kama na mwanachama familia yako ambaye yuko katika vifaa kama hivyo mengi zaidi kuusila muesike bilashaka za kupata kwenye tofuti yetu udane ambao ni sbscoau mkwaju swahili makala alaendelewa na waandishi wetu zowito maidu na gode migerano hii ni idhaa kiswahili ya sbs penda shiriki toa maoni fuatilia idhaa ya kiswahili ya sbs kwenye facebook