unasikiliza idhaa ya kiswahili ya sbs tungependa kuwashukuru wamiliki wajadi wa ardhi tunaofanyia matangazo yetu kwanzia leo idhaa ya kiswahili inatoa heshima zake kwa kamareg watu wa taifa la kuringa kwa wazee wao wa sasa na wazamani pia kwanzia leo kuna wakubali wa na aborijin natolestwede island ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote unaosikiliza matangazo haya jambo popote ulipo na karibu katika makala ya kiswahili ya sbs ukiwa na migode migerano katika studio za sbs na no mtandaoni andani ambayo ni, ni sbscu mkwaju juu swahli na mengi ambayo tumeandalia jon hii ya leo kwa sasa tupate kionjo cha kile ambacho kikapombele kuanzia makala haya kuusiana na swala zima la kitabu ambacho kimeandikwa na shujaa wa mwaka kutoka jamii yetu ya waafrika hususan waafrika kutoka afrika mashariki likizungumza kuhusu mama rosmery kariuki hapa kifunga kidogo usu sehemu ya hadithi yake ambayo ameandika katika kitabu chake kipya tulikuwa na ma maimatimn tulikuwa wakati mmoja tunaishi watu kama hamsini ama arobain hakuna wakati hata sahizi ukienda kwetu nyumbani kenya huwezi kukosa watu zaidi ya ishirini mm. kwa muda mmoja sehemu tu ya kionjo hicho cha hadithi ya rosemery karukiam ambaye ni mshindi wa tuzi wa shuja, shujaa wa jamii katika hafla ama katika zawadi zinazotolewa za siku ya australia na tukiendelea makala mengine ambayo tumeandalia kwa kionjo kwa sasa ni pamoja na dua zinazoendelea kutolewa na mashabiki wa soka kwa timu ya moroko ambayo imapeperusha bendera ya bara la afrika katika kombe la dunia je wanasemaje kuhusu hilo tupo proud sana. tupo sana mwisho kwa jua anaet nzima kwa sasa hata yeah. e, kama ni moroko lakini anaen nchi zote kwenye afrika tunafurahi tuko naye mpaka last na tena tunamwombea afike mpaka faino baadhi ya dua zinazotolewa kwa moroko je ushindi wa moroko umechukuliwaje na waafrika kutoka sehemu zingine za dunia je watu wa sudan na kusini wanasemaje kuhusu ushindi wa moroko kwenye finale, nataka watu wa moroko wajue kwamba sisi wote wa afrika tuko nyuma yao tunataka washinde unajua moroko morokoakishinda si ya moroko pekee ni ya afrika nzima so wak, ni ya nzima nimaowakiingia so, kule kwenye fainali kwenda uamorokowatea waibuke washindi sehemu za dua hizo na matumaini kwa vijana wa moroko ambao wanabeba matumaini ya jumuiya na bara zima la afrika bara zima la uharabuni pamoja na dini la like kiislamu na hata madhehebu mengine ambao wanaendelea kuwekea dua vijana hao wa maghreb vijana wa atlas lyans waweze kunyekua kombe la dunia ifikapo jumapili hii lakini kwa sasa moja kwa moja katika muktasari wa habari ambao tumeandalia idaa okay, kiswahili ya sps na hhapa hii hapa hu hapa ni mktasari wa habari tulizoandalia juani hii ya leo ambapo swala so zima la uhaba wa ujuzi katika sekta ya madini naendelea kuwa gumza pamoja a kufanyiwa kazi kwa haraka anavyosema vilevile kashfa ya r ambayo ilikuwa ni mradi wa kielektroniki wa kuweza kuidai madeni kutoka kwa umma wawafikisha mawaziri wa zamani mbele ya kikao maalum cha kuweza kutoa majibu na waziri mkuu wa zamani ambaye alikuwa ni waziri wa huduma za binadamu wakati huo kufika mbele ya kikao hicho kesho kutoa majibu moja baa mengine na katika bara la afrika marekani yaongeza vikwazo dhidi ya Zodidia, zimbabwe kwa masuala ya ufisadi vilevile afrika kusini bunge kujadili kashfa inayomkabili rais raisirl ramaposa wakati tukielekea m- katika makala mengine ambayo tunaongezea pamoja na biden kutoa dola bilioni 55 kwa ajili ya maendeleo ya bara la afrika katika michezo mbichi na bivyokubainika katika kombe la dunia ya nusu fana liya kombe dunia kati ya croatia dhidi ya argentina kesho alfajiri mira ya sa 12 za asubuhi kwa masaa mashariki ya australia na siku itakayofuata ya alhamis itakuwa nizamu ya moroko kuingia kichinjioni dhidi ya ufaransa bingwa tetezi yote haya tunaweza kuapata kwenye runinga ya sbs pamoja na kwenye redio ya sbs na hata tovuti zetu za sbs kutakuwa na makala hayo pamoja na taarifa kuhusu jesi unazokatazama hizo bure bila malipo lakini kwa sasa moja kwa moja katika taarifa za habari wasikia ya idhaa kiswahili ya sbs ukiwana migode migerano na hii hapa ni taarifa kamili habari ambayo tumeandalia kutoka studio zetu za sbs radio tukianza moja kwa moja katika zima la uhaba wa ujuzi ambapo muungano waujuzi wa madini na nishati wa australia amaarufu osmessa utaongoza njia ya kushughulikia uhaba wa ujuzi katika sekta muhimu za rasilimali na magari dr gavin lind ni mkurugenzi mtendaji wa muungano huo na amekaribisha tangazo hilo na kusema kazi itaanza mara moja kuimarisha sekta hizo zinazochangia sana katika ajira mauzo ya nje mapato na kupunguza malengo ya uzalishaji wa hewa chafu huyu hapa na maelezo zaidi It's a very day for in And... anasema ni siku muhimu sana kwa mageuzi ya ujuzi nchini australia na osmesa ina furaha kupewa fursa ya kukabiliana na uhaba huo wa ujuzi na sekta za magari ya madini moja ya vitu muhimu ni kuhakikisha kuna ufanisi katika mfumo wa elimu na mafunzo ya ufundi ili wanafunzi wawezepata kazi na ujuzi watakaopata kama sehemu ya mafunzo na anawasaidia katika maisha yao ya na kazi zenye mishahara mizuri tukilekea moja kwa moja katika taarifa zingine waziri wa masuala ya kigeni wa zamani spain amekuwa shahidi katika kikao cha tume ya kifalme kwa mfumo wa robodet waro uliofelid alikuwa waziri wa huduma za binadam katika wakati mradi huo uliowasilishwa pamoja na waziri wa huduma za jamii na wakati huo scott morrison waziri mkuu wa zamani naye pia atafika mbele ya tume hiyo jumatano kama shahidi kwa nafasi yake katika sakata hiyo Wakati, wakili mwandamizi anayesaidia justin gregory alizungumzia sehemu ya pendekezo ambayo ilikuwa itoe chini ya miingilio lakitisa kwa wateja ambao wako katika hatari ya mapato ambayo hayajatajwa au hayakuwekwa wazi vizuri ambayo ingesababisha takriban uukozi wa, wa deni la bilioni mnt2l zadola bpn amesema hawisema kuwa kukoa kwa hela mbako kulipendekezwa ni hatua nzuri ya kuvutia ya bajeti kwa serikali ila alisisitiza ilikuwa hatua ya kuepuka ulaghai anasema njie niliyoelewa ya kuwa kipaumbele ilikuwa kuhakikisha kuwa tulikuwa tunalipa watu sahihi msaada sahihi na kuepuka kulipa watu ambao si wale ambao ikupewa pamoja na kuepuka ulaghai na kuhakikisha kwamba malipo yametolewa ambayo litolewa katika hali ambayo haikuwa sahihi ambayo ilikuwa ni kwa njia ya, ya ulaghai yanaweza ikarudishwa na kuregeshwa ili iwe kuokoa hela pamoja na hayo ilikuwa ni muhimu sana kuakisha kwamba bajeti nzima ni muhimu kuwezesha kwamba kwa kazi ambayo tuikuwa tunafanya ili kila kitu kiwe sawa katika taarifa zingine maustralia wa mwaka pamoja na mtetezi wa ulemavu dylan alcot ametoa wito kwa elimu na zaidi na elimu ya ziada kwa maswala ya upatikanaji pamoja na ujumuishi katika sehemu za kazi katika hotuba yake mbele ya tume a kifalme kwa maswala ya u, ya vurugu pamoja na masuala ya unyenyesaji na kutekelezwa na vilevile naunyenyesaji na, na, na, na kunyonywa kwa watu ambao wana ulemavu bwana bwaot alielezea umuhimu wa kuelekea mbele zaidi ya malengo ya kuweza kup- ya upatikanaji pamoja na kuwajumuisha watu wenye ulemavu katika sehemu za kazi ikisema kwamba umimu wake ni I amesema mean, uh, unaweza kuwa na sehemu ya kazi yenye that na watu inaingika ina na kupitika vizuri sana unakuwa na sehemu za kuingilia sehemu za kuweza kuwa na vizuizi vyumba vinavyosaidia tu kutuliza mawazo na hata sehemu zingine zaidi kama hizo ila kama mtu anaenda katika sehemu yake y kufanyia kazi na kuna mtu anaezungumza naye wala hape, apandishwi ngazi amacheo pamoja na vingine na anatendewa makosa pamoja natendewa unyama na vile vile a, a, a, apewi haki yake inakuwa bilashaka ni tatizo sababu hususan sababu ya ulemavu wake hii inakuwa ni mambo ambayo hayafai na ni mambo ambayo hayasaidii kabisa katika masuala ya ku- kuendeleza uzalishaji uzuri kazini na ni kitu ambacho hakifai vile vile, vile. alisema bwabo ametetea masuala ya kitaifa hususan ya, ya ulemavu pamoja na mfumo wa bima wa ulemavu kama semu, kitu muhimu sana cha kuweza kuwasaidia watu wenye wanaishi na ulemavu kuwa sehemu ya kujumwishwa katika maisha ya kila siku kutazama katika taarifa zingine ambazo tumeandalia jioni hii ya leo marekani imetangaza msaada wa dola bilioni 5 kwa nchi za afrika ndani ya kipindi cha miaka mitatu ijayo tangazo hilo limetolewa wakati rais joe biden akitayarisha kuwa mwenyeji wa viongozi wa nchi za afrika kuanzia hii leo jumanne ka maijapo jana kule mjini washington dc tafanya majadiliano na kundi dogo la viongozi wa afrika kuhusu uchaguzi zitakazofanyika mwaka 2 na demokrasia barani afrika mshauri wa usalama wa taifa katika White House, Jake sullivan amesema kwamba marekani inaleta rasilmali mezani wakati wa kongamano hilo akiongezea kwamba marekani ina nia ya dhati kulisaidia bara hilo kuliko nchi nyingine Tukulikia moja kwa moja katika taarifa zingine ambazo tumwandalia on hii ya leo ni pamoja na taarifa hizi kutoka swala so zima la marekani kuweka vikwazo dhidi ya zimbabwe ambapo wizara ya fedha ya marekani imetangaza vikwazo vipya dhidi ya watu wanne na taasisi mbili nchini zimbabwe kwa tuhuma za ufisadi na uvunjaji wa haki za binadamu wizara hiyo inasema kwamba watu na taasisi hizo wana mafungamano na mfanyabiashara kuda kwashe tagwirei marekani ilimwekea vikwazo mfanyabiashara huyo mwaka kwa kusaidia utawala wa zimbabwe washington inasema tagwirai ameendelea kusaidiana na utawala huo kwa kuchukua kandarasi zenye thamani kubwa na kupata fedha nyingi taslim anatuhumiwa pia kwa kugawa zawadi za kifahari yakiwemo magari ya nasa ili kupata upendeleo nawa maafisa wa zimbabwe mionguni mwa watu waliounganishwa na vikwazo hivyo ni mke wake sandra mpunga na mtoto wake wa kiume wa rais wa zimbabwe emeson mnangagwa j anayesemekana kuwa msimamizi mkuu wa biashara kati ya baba yake na tagwirei tukilekea moja kwa moja katika taarifa zingine ambazo zinaendelea kuna vicha pamoja na marekani kumwwekea vikwazo mtoto wa rais wa zimbabwe ambao tumeeleza tayari kuhusu pamoja na suala zinaendelea kumkabili rais wa afrika kusini si ramaposa ambapo ni kashfa inayomzunguka rais ramaposa na madai ya kuficha wizi wa sarafu za kigeni katika shamba lake la kibinafsi mnamo mwakab2 bungi la afrika kusini linatarajiwa kufanya kikao maalum kushughulikia ripoti ya jopo la wataalam wa kisheria ambao wamegundua kuwa rais ramaposa anaweza kuwa amevunja kiapo chake hii ni kuhusiana na kashfa ya swala la shamba inayomzunguka rais ambapo bwana ramaposa ameshtakiwa kwa kuficha wizi wa sarafu hizo za kigeni katika mwaka elfubshbl na, na inasemekana kwamba huenda hwenda rais ramaposa akaamua kujiuzuru sababu ya ya shinikizo anayoendelea kabili na nalo waendelea kusikia idhaa kiswahili ya sbs yassukiwa na migodo a migerano kaatulikee moja kwa moja katika ulimwengu wa michezo tukianzia katika sakata ambalo linaendelea kutokota la ambapo jiji la Sydney limenunua finali, mamechi ya fainali zote za A-League. kwa muda wa miaka mitatu ijayo hali ambayo imeweza kuleta pamoja wachezaji wa timu ya wanaume ya wanaume pamoja na wanawake matildas ambao wamelezea gadhabu yao pamoja na asira yao kwa uamzi huo wakisema kwamba licha ya kushirikishwa katika kanda ya video ambayo inafanyia tangazo fanali hizo jijini sydney hawaungi mkono wa amz huo hawakushirikishwa katika maamuzi hayo mmoja mojawal mo walielsishambuiaji wapamoja pamoja na ke, ni Craig Goodwin, wa pamoja na, na mchezaji matilda remy simpson ambao walizungumza katika mitandao mchezajiwambazum ya kijamii wakielezea kwamba wao hawaungi mkono wa mzi huo vilevile vilabu vingine navyo haviungi mkono wa mzi huo watakama tayari uamzi wa umekuisha fanya sa kamba wao hawakushirikishwa wala hawakupewa nafasi ya kuweza kuchangia maoni yao katika taarifa zingine jijini brisbane vijana ambao wana asili wala mazingira ya ukimbizi watapewa fursa ya kuweza kujiunga na vilabu vya michezo bure bila malipo hii ni kupitia mradi kwa jina la pushing barriers ambao utashughulikia maswala ya ada pamoja na maswala ya gharama ya usafiri kwa wat, vijana uh, 4 ambao watakuwa wanashiriki katika michezo kama soka pamoja na, na michezo mingine hiyi ni katika eneo la west Brisbane Brisbane magharibi ambapo utakuwa pia mradihu unaezakapanuliwa kulikia katika maeneo ya, ya kusini mwa mji huo mkurugenzi mtendaji wa pushing barriers ni trei taker alikuwa na kusema kuhusu mradi huo punde baada ya kuzinduliwa um, anasema vijana wengi hawakuwa na uwezo wa kuweza kucheza katika vilabu kwa sababu wazazi wao hawana hela za kulipa hela pamoja hawana hela zaza kulipa ada pamoja na usafiri na vile vile ilikuwa ni swala kubwa sana kwa hiyo ni kitu ambacho ni kwa vilabu vya brsben tunajaribu kuepusha na kuweza kutoa fursa ya wao kucheza kwa hela ambazo ni kidogo na hela ambazo wanaweza wakamudu kwa hiyo tunawapa fursa hiyo ya kuweza kucheza na kushiriki katika michezo na katika sehemu nyingine ya masuala ya michezo ni pamoja na mechi ya nusu fainal ya kombe la dunia ambayo itakuwa ni kesho alfajiri midasa kumi na mbili kmmashariki pambana na vijana wa argentina kujua ni nani atakaingia katika fainali ya jumamosi ambapo itakuwa sasa ni zamu kati ya moroko dhidi ya ufaransa katika mechi siku ya jumaatku na idi ya ufaransa tena kama livokuwa kule urusi ama itakuwa ni moroko dhidi ya craia dhidi ya argentina ama argentina dhidi ya ufaransa yote hayo tunaweza kuajua katika makala ambayo anakujia na pia kwenye tofuti yetu sbscswahili kesho mida ya saa bl hivi takapokuwa na mwelekeo ambako mechi inaelekea namtukatazama hali ilivyo katika masoko kabla tumaliza makala haya ya taarifa ya habari dola moja marekani na dola thamadoa7ana thamani ya faranga na za buruni afnacona tamaia faranga aananathamaia shilini5a ashilini8 aaa na thamani a shiini 9 na senti bili za tanzania katika utabiri wa hali ya hewa jijini a joto pale ni 174 wakati brisba ni 246 cambra ikwa ni 17 271 r 12 wakatini 212 mlb 163 na mjinisn nzijoto pale ni 227 kufikapona mcho taarifa baambao tumeandalia wakinasi kwa makala mengine banakuja kutoka studio zetu za sbs radio dashiriki toa maoni fuatilia idhaa ya kiswahili ya sbs kwenye facebook