unasikiliza idaa ya kiswahili ya sbs tungependa kuwashukuru wamiliki wa jadi wa ardhi tunaofanyia matangazo yetu kwanzia leo idhaa ya kiswahili inatoa heshima zake kwa kamareg watu wa taifa la kulinga kwa wazee wao wa sasa na wazamani pia kwanzia leo tunawakubali wakubali wa aborijin na torestwede iland ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote unaosikiliza matangazo haya tulipona karibu katika makala idhaa kiswahili ya sbs ka na migode migeranouta makalahaya kutoka so zetu uh, no. tu, tukianzia hapa ambapo suala so zima la kwa nini serikali nyingi za kijeshi inapata, zinapata kuwa vigumu sana kuweza kuwachaa madaraka ya serikali za kiraia georgi msamali ambaye ni mkenya pamoja kuwa ni mtaalam wa masuala ya kisiasa na kidiplomasia kutoka kenya ana maoni kuhusu hilo pindi tu jeshi linapopendua serikali katika mataifa haya inakuwa ni vigumu wao kujiondoa na kurudisha mamlaka kwa serikali ya kiraia na hili si jambo ambalo tunalishuhudia sudani peke yake bali ni jambo ambalo tulilionakul tumeliona kule burkina faso tumeliona nigeria tumeliona kule ghana ilichukua muda mrefu sana bwana bwanamsamali hapo na maoni yake y kus swalazima la kwa nini jeshi la kiserikali huwa alipende kuachia mamlaka kwa jeshi la kiraia na hapo baadaye kuingia viwanjani tutajua ni kipi ambacho mashabiki wa wamezungumzia kananwamezungumzia swalazima la moroko kufuzu katika nusu fainali yakoe la dunia baada ya bara la afrika kujaribu la na kushindwa akram la ambalo kuona ikifanya katika nusu kil tupo nna sana tupo unaena kumspot moroko mpaka mwisho kwa juaana nzima kwa sasa hata e, kama ni lakini ana nchi zote kwenye afrika tunafurahi tuko naye mpakanta tunamwombea afike mpakafn bwana athini nahodha wa timu vijana wa sudani kusini naye alikuwa nayekusema kusn na kile ambacho ingependa kuona moroko ikifanya na pia maoneake kwa mashabiki wa watu wa moroko wakiingia kwenye fainali nataka watu wamoroko wajue kwamba sisi wote wa afrika tuko nyuma yao tunataka washinde uu najua moroko wakishinda si ya moroko pekee ni afrika nzima so, i yanzima o so, wakiingia kule kenye fainali atumai kuwamorokowatweza kwenda lafu waibuke washindi na hapo baadaye katika makala mao tumeandalia msanii mashughuri kutoka kongo shalamwana aga dunia mmoja wimbo wake hapo mengi zaidi kuhusu kile ambacho ameacha na kazi lilofanya ataletea katika makala ambayo si muda mrefu kutoka sasa lakini kwa sasa moja kwa moja katika muktasari wa habari muktasari wa habari jioni hii ya leo mikwaruzano yaanza kuusiana swala so zima la nishati kati ya serikali ya shirikisho na upinzani wa shirikisho mmoja ikisema kwamba mipango yake ni thabiti na italipa na itaweza kusaidia jamii wakati upinzani kusema kwamba mipango hiyo haina lolote wala haitafanikiwa chochote kuweza kupunguza bei pamoja na kwenda ikachochea mfumuko wa bei kuongezeka zaidi katika suala lingine la kitaifa ni suala zima ambapo serikali ya shirikisho ama serikali maadilokipenda inaongeza muda kwa msaada kwa vijana a watoto ambao katika hali mbaya aweza kupata huduma za meno ambapo wataweza wamewekeza hela za, zaidi katika mfumo huo na katika taarifa zingine za kimataifa ni pamoja na zile za msanii chalamana kuaga dunia pamoja na wakazi mashariki mwa drc ambao wanaelezea hali ilivyo huko wanapoendelea kujitafutia usalama na pamoja na who ikisema kwamba kuwasili kwa, kwa chanjo ya majaribio ya ebola nchini uganda ni ishara njema hiyo ni kwa mjibu wa taarifa kutoka who yote hayo katika makala manaokujia hivi sasa asa kiswahili ya ukiana migode migerno na, Migo na hii hapa ni taarifa kamili habari ambayo tumeandalia kutoka studio zetu za sbs tukilik moja kwa moja katika taarifa za kitaifa ambazo tumeandalia hususan ambapo swala la nishati linakohusika ambalo linaguza mfuko wa kila mtu kote nchini haijalishi maskini tajiri mhamiaji mwenyeji ama hata mkimbizi iwapo bili za kulipa basi nishati itahusika na mfuko wako bila shaka utakuwa ni shahidi wa hilo waziri wa nishati wa shirikisho crib ametupilia mbali ni dokezo zozote kuwa mpango wa nishati wa serikali unazochochea mfumuko wa bei mpango huo wa alama nne ulioafikiwa na serikali za majimbo na shirikishwo wiki jana utaweka kikomo kwa miezi kumina mbili kwa bei ya makaa ya mawe meusi kwa dola mia ishiri tano kwa tani na bei ya gesi kwa dola kumina mbili kwa gigajul ndani ya wiki moja serikali ya madola pia itatoa dola bilioni mo uan kwa serikali za majimbo na wilaya kwa ajili ya kupunguza bili kwa nyumba zinazostahiki pamoja na biashara ndogo ambazo uh, um, mahesabu za wizara ya hazina zinadokeza zitaokolea nyumba wastan dola miabthelathin alipozungumza na shirika la habari la bowen amesema kwamba mpango huo uliundwa haswa kuto inua mfumuko wa bei na rasima uh, idara ya hazina imekuwa wazi sana kupitia ushauri wao kwetu uh, the, kwa hoja hiyo kwamba hili si la upanuzi uh, kuwa hili linatupunguzia mfumuko, so mfumuko wa bei katibu wa hazina ameweka hilo wazi kabisa uh, kwa angalau nusu asilimia ya mfumuko wa bei kwa hiyo hoja hiyo haina mshiko ingewezekana kwenda njia nyingine njia ambayo haijaundwa vizuri ila hicho sicho tunachofanya akizungumza na shirika la habari la sky pia waziri wa nishati katika upinzani ted obrien amedai kuwa mpango huo hautatumika wala hautafanikiwa kwa sababu anasema waziri mkuu amesema kwamba atatumika tofauti katika kila jimbo na mkoa hawajui ni ngapi watu watapata hawajui haswa jinsi itakavyotekelezwa ukizingatia wanafanya kazi kupitia hifadhi deta ya madola kwa hiyo tena wanaomba bunge idhinishe kitu ambacho hawajui jinsi kitatumika alikashifu kabisa kashifapo serikali ya madola bwana obrien katika taarifa zingine ni pamoja na taarifa hizi kuhusiana na swala so zima la serikali ya shirikisho ambayo imeongezea msaada kwa watoto ambao katika hali mbaya ambao wanahitaji huduma za meno kwa kuweza kuwekeza kwa kile kinachoirika kwa, kwa kimombo kwambachln amda wa miaka mingine minne ina maana kwamba uh, kitaifa ma, mafao hayo ya huduma ya meno kwa watoto itaweza kuna kwamba watoto ambao wanastahiki wenye kati ya umri wa miaka uh, sufuri hadi kumi na saba wanaweza ukapata takriban dol lmo na ishirisit za mafao kwa muda wa miaka mbili kuweza kupata huduma za kimsingi zimeno, za meno ambazo itatolewa katika hospitali ama katika vifaa vya umma na hata katika vifaa vya kibinafsi waziri wa afya wa shirikisho macbatler alikuwa na kusema kwamba mradi huo ni muhimu sana hususan kwa maeneo ya kule vijijini maeneo ya kanda na hata katika maeneo ya jamii za waaustralia wa kwanza huyu hapa na maelezo zaidi tunajua right kwamba nyumba nyingi ziko chini ya shinikizo kubwa wakati huu na haswa huduma hizi ambazo zinatolewa bure bila malipo zitaweza kusaidiwa na zitaweza kusaidia kikubwa sana kupitia ule mradi wa kwa madaktari na zitaweza katumika katika of- ofisi za madaktari wameno ambao ni wanafanya kazi katika hali ya ofisa binafsi na pia wataza kustahiki pia kwa wale ambao wanatumia mfumo wa afya ya umma kwa wale ambao wanapata huduma hiyo alisema bwana batle tukilekea moja kwa moja katika taarifa zingine za kimataifa tukianzia katika suala zima la chanjo ya ebola ambayo amepata chanjo ya virusi vya ebola ya aina ya sudan ni moja kati ya chanjo tatu zilizopendekezwa kufanyiwa majaribio na jopo huru la wataalam wah chanjo nyingine mbili zitaongezwa kwenye majaribio wakati dozi zitakapowasili shirika la afya duniani dunianih limesema kuwasili kwa moja chanjo tatu za majaribio ya ebola nchini uganda hapo alhamis kunaashiria kwamba hatua muhimu ya kihistoria katika uwezo wa kimataifa wa kukabiliana na mlipuko unafanyika dozi 2 za chanjo ya virusi vya ebola aina sudan siku 79 ya sudan ziliwasili siku79 tu baada ya mlipuko kutangazwa septemba 2o limesema uganda katika nukuu yao ni kwamba uganda inaonyesha kuwa utafiti wa kuokoa maisha unaweza kupangwa mara moja katikati kati ya milipuko alisema daktari jen ruth acheng achero waziri wa afya wa uganda tukimaliza nukuu yake kwa upande wa mwingine h ilisema kuwa kwanza majaribio ya awamu tatu nchini uguini wakati wa mlipuko wa ebola huko afrika magharibi mwaka b ilikuwa ni miezi saba tangu kutangazwa kuwasili kwa chanjo haya yalikuwa mafanikio makubwa na kuweka rekodi ya kihistoria wakati huo chanjo virusi vya ebola aina ya sudan ni moja kati ya chanjo tatu zilizopendekezwa kufanyiwa majaribio na jopo huru la wataalamu wa ho chanjo nyingine mbili zitaongezwa kwenye majaribio wakati dozi zitakapowasili nchini humo tukiendelea moja kwa la wa moja katika taarifa zino ambazo tumeandalia tukizungumzia swalazima la hali ambayo inaendelea kule jamhuri ya ya kidemokrasia jamuriidemoracongo ambapo waasi wa waliwaua raia wasiopungua 1 akiwemo watoto 12 na walifanya ubakaji zaidi ya dazeni mbili hapo novemba 9 hadi 3 katika vijiji viili kwenye eneo la ruchuru ikiwa ni pamoja na kishishe umoja wa mataifa umesema katika kambi ya wakimbizi mashariki mwa jamhuri ya ya kidemoaongo maarufu drc eric samuel twisenge na florense walielezea waliow wasi, yalio wasibu walipotembea maeli kadhaa wakikimbia uh, shambulizi baya la wasi katika kijiji chao wasi wa mishi natatu waliwaua raia hau kwa mjibu ambao wametolewa na kwamba kundi hilo limekanusha kuhusika likilaumu risasi zilizopigwa kiolela kwa vifo vya raia wanane lakini katika kambi ya mwongote eric Neheso, nesehose alisema kuwa hawezi kusahau alipowaona wapwa zake jacques na musai wakipigwa risasi mbele ya macho yake wanasema kwamba katika nukuu ya bwana iasema kwamba walitoka nje ya nyumba wakipiga kelele kuna milio risasi alisema risasi ziliwapiga wakiwa mlangoni na walifariki papo hapo wakimbia kuokoa maisha yao eric na wanavijiji wengine walitembea umbali wa kilomita4 hadi kuvuka milima hadi kambya mwongote wilaya ni kichanga mashariki mwa drc imekuwa ni eneo tete kwa miaka mingi na ni makazi ya makundi yenye silaha na hali katika eneo hilo bila shaka inaendelea kutafutiwa suluhu kupitia umoja wa afrika pamoja na kupitia suala zingine ama kupitia juhudi zingine ambazo zinafanyiwa kazi na wilaya za kimataifa katika taarifa zeni ambazo tumeletea ni k pamoja na kifo cha msanii cha la mwana usaa mwanamziki mashuhuri wa congo ambayo amefariki alikuwa mwimbaji bora katika miaka ya themanini na tisini na nyimbo kama dezodezo Dezo na karibu yangu ambazo zilitawala ta, zili kwenye matangazo mwanamziki huyo mashuhuri wa mashahuri waooeizabeth chalamwana midikai maarufu kama jina la jukwani chalamwana amefariki dunia jumamosi ya jumamosi asubuhi subuhi disemba kumi jijini kinchasa kifo chake kilithibitishwa na mwenzake claud mashala katika ujumbe kwenye mitandao ya kijamii katika nukuu yake ni kwamba mungu mwema ameamua kumchukua mamu, mama, mamu wa taifa cha la mwana mungu mwema atukuzwe kwa nyakati zote nzuri alizotuletea hapa duniani kwa heri mamu kutoka kwangu aliandika mashala bila kuelezea kwa undani sababu ya kifo chake shalamwana alikuwa na umri wa miaka stne wakati wa kifo chake mengi zaidi kuhusu mwanamziki huyu tutaweza kultia katika makala ya jumanne pamoja na makala ya juni hiya leo utakapopata wakati tukiendelea na yale ambao tumeandalia kwa sasa kujua ni kipembacho kinajiri kutoka ulimwengu mwingine wa michezo tulekea moja kwa moja katika taarifa zingine za michezo kwa sasa tuelekee hapo katika kambi kambi ya michezo ya riadha hususan kile kinachojulikana kama masai masaiamampiki ya wamaasai ambapo mamia ya vijana kutoka kenya walijumuika katika hifadhi ya wanyama katika eh, kile kinachojulikana kama olimpiki ya maaai vijana hao walikuwa na shiriki katika michwano mbalimbali mbali katika eneo la kimana kimanaa ambayo iko kati chini ya mlima wa kilimanjaro ambapo ni karibu na mpaka wa kenya na tanzania ambapo walishiriki katika michezo ambayo inajumuisha kurusha mikuki riadha na hata kuruka viunzi vilevile vile. vijana hao ambao wanatumia katika jamii ya kitamaduni sana waliweza ku tumia mda huo kueza kuweza kushirika michezo tofauti na shughule ambazo wanafanya katika kazi zao za kitamaduni kama kawaida craig mll ni mmoja wa kutoka shirika la big life foundation ambao wanasimamia olmpik ama michezo hiyo Nali kwa na alikuwa naha kusema kuhusu kile ambacho wameshuhudia pamoja na kile ambacho watu vijana walioshiriki wamefaidi kupitia Um, anasema mwaka huu tuna ushirikiano na ahlti kenya shirika la riadha la kenya ambao ko hapa leo na polepole pole mwaka baada mwingine tunaendelea kuwa na matumaini na tunaendelea kuwa katika sehemu ya programu za riadha za kenya na tunatumia fursa hii kuweza kutambua wanariadha wenye vipaji kwa ujumla na kuweza kuwapa fursa ya kuweza kufanya mazoezi na kwa matumaini mema huenda wakaweza kawatumia hii kama kipaji ambacho kinaweza kiwaletea pato katika siku za usoni tukilikee moja kwa moja katika taarifa zingine na cricket ambapo ustraustlia imedai ushindi wa test mbili kwa sufuri dhidi ya timu ya wtns hiyo ni kupitia mikimbio mia 4ne na kuminatisa katika mechi ya pili ambayo ilichezwa katika uwanja wa Adlid oval wakifukuzia mikimbio mia 4t7ab kupata ushindis awakuweza kufanikiwa kuweza ku tolewa katika ove za sabin na saba ambapo mchezaji wa australia lyon aliweza kuwa mwingine ambayo aliweza kufikisha zaidi ya tani za test katika mchezo huo na kuweza kufikisha mia wiketikuweza kushika wiketi mia mechi ambayo inaendelea kufuata ambapo itakuwa ni kujaribu kufuatilia ama kufukuzia ile rekodi ambayo inashikiiwa na marehemun tukilikia moja kwa moja katika taarifa zingine hususan katika soka ambapo france watakichapa dhidi ya moroco katika mechi ya nusu fainali kuwa mwwana atakayevuka kuingia katika fainali ya kombe la dunia mechi ikiwa ni alhamis alfajiri mida ya saa kumi na mbili za alfajiri ambapo tueakatazama mechio nakuweza kusikiza kupitia runinga ya redio ya na kwenye tovuti yavilevilekapata mechi hiyo baada ya ufaransa kuwacharaza waingereza kwa magoli mawili kwa moja hai nahdha waingereza kukosa tuta mapenati yake Bada, ya pili katika mechi ambayo ilitupa nje nanasema kwamba mpira huo umetua nchini nchiniustrlia baada ya mkajuakupaa na kuendelea kupaa ndani ya uwanja huo katika mechi nyingine moroko moroko alifanya maajabu kuweza kuwa nchi ya kwanza ya bara la afrika kuweza kufuzu kucheza katika nusu fainali baada ya timu nyingi za bara la afrika kukwamia katika robo fainali hali ilikuwa hivi kupitia matangazo hayo ambayo ya mpira na moja wachezaji bora wa mchezo huo ambaye ni Yasin bono mlinda mlindalango wa timu hiyo ya yeah moroko akifungwa kuhusu kile ambacho wameweza kufanikisha kufanikishakizungumza po kupitia mkalimana asema tuko katika ile hali ambayo nyie pia mko tuko katika hali ambayo ni ya kushangaa hali ambayo ya kusajabisha hali ambapo anasema ni, ni chuni kidogo niweze kujua kama asioti Eh, ni hali ambayo sherehe na nderemu zinaendelea na mwalimu alisema kwamba tutakapofanya ni kuweza kubadili mtazamo wetu na kuweza kubadili tunapofanya kwa hiyo hatujihisi kwamba sisi ni wanyonge wala sisi hatuna uwezo mchezaji wa moroko anaweza kkabiliana na mchezaji yeyote duniani na ni kitu ambacho ni muhimu zaidi katika mechihi na kutangia katika nusu fainalua na matumaini ya kwenda zaidi ya hapo na kuweza kuonesha hali ya moroko pamoja na ujasiri wa kiafrika katika mechi nyingine ya nusu fainal itakuwa ni kati ya argentina dhidi ya croatia mechio ikichezwa siku ya jumatano, jumatano mechi ikianza mida saa kumi na mbili za al-fajiri kwa masaa ya mashariki ya australia yote hayo ni pamoja na ndoto ya cristan ronaldo katika kombe la dunia ikikamilika na labda kwa uzuri lakini je kazi yake pia inafikia kikomo ikiwa ni kwamba kumbuka kwamba hana timu kwa sasa kwa hiyo kufuatilia hali yake kuweza kuona kwamba alitokwaao na joto pamoja na kutokwa na chozi ndefu sana baada ya kutopwa nje na vijana wa moroko lakini yote hayo tutaweza kujua katika makala ya michezo ambayo itakujia muda wa usio mrefu kwa sasa tutazime hali livyo katika masoko katika masoko dola moja marekani na thamani ya dola moja na senti arobanna saba za australia ka dola moja ya australia ina thamani ya faranga elfu mojamia tatu tti za burundi dola moja ya australia ina thamani ya faranga elfu mia ta hti na senti kumitatu za kongo wakati dola moja ya tralia na thamani ya faranga mia sab1t za rwanda na dula moja australia ina thamani ya shilingi 257 za uganda na dola moja ausrali ina thamani ya shilingi 83 na sentih1 za kenya ka dula moja australia na thamani ya shilingi el185 na senti bil za tanzania katika utabiri wa hali ya hewa kwa sasa jijini sydney kwa mjini mradhi tukianzia jnial ambapo notoi151 wakati mjini bra 299 waktrm zetu za ztu radio penda shiriki toa maoni fuatilia idhaa ya kiswahili ya sbs kwenye facebook