unasikiliza ida ya kiswahili ya sbs tungependa kuwashukuru wamiliki wa jadi wa ardhi tunaofanyia matangazo yetu kwanzia leo idhaa ya kiswahili inatoa heshima zake kwa kamareg watu wa taifa la kulinga kwa wazee wao wa sasa na wazamani pia kwanzia leo tunawakubali wakubali wa aborijin natore stede island ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote unaosikiliza matangazo haya nakaribu katika makala idhaya kiswahili yassk modimaulte mkala kutoka sto zetu zanmtandaonionwaounmbukianaupanealazim la huduma mbazo mashirika kahaa yanatoa hususa tuilkaktika mwisho wa mwaka mbao sherehe mbalblowenyekit na rgezi mtendaji wltueleza kuhusu kile mbachoanafanya katika shirikalak wala ambao wana shida ambao zinaegemeana na, na sheria pia watufikie wala ambao wana watoto ambao wako vizuizini watufikie kuna wala watoto ambao vijana ambao hatuelewe wala watu mbao hatuelewe wenyew wako vizuizini wunaweza kuwasaidia kwa hata kuwasaidia kuonyesha kuh, serikali kwamba hawa watu wako kwenye mikono mizuri wakitoka ndani hawatafanya madhambi tena kuna hapo na na na na baadhi ya ya ya kazi ambazo anafanya ambayo na kwa na upande upande mwingine kama tumesema ni msimu wa shirehe, msimu wa mbapo, cho, wa sherehe sherehe sherehe watu wanajiachia kuweza kufurahia kidogo kufanya mzima jamii maalum bwana sababu wanafanya hiyo tunaleta pamoya, tunajua o nabaai yaimonafanyah h y ashi baafrikain cultureetwa baafricain tuna promouvoir tuna promote matalen ya bajeune surtou bajeune bayouth uh, epis tuna enjoy ni mwisho ya mwaka tuna elebrat chrismas kwa hona mengine mengi zaidi jiunge nasi katika makala ambao tuwaletea muda usio mrefu lakini kwa sasa tuingie moja kwa moja katika swalazima zima la muktasari whabari pamoja na taarifa zingine ambazo zinakuja hivi punde katika muktasari wa habari jioni hii ya leo a tumeandalia waziri mkuu atupilia mbali madai kuwa hajatoa taarifa kwa washirika wake kwa mpango wa kupunguza kwa mpango kupunguza bei ya nishati wakati ongezeko la viwango vya riba vyaalika ukosoaji wa upinzani wa mseto dhidi ya serikali ya shirikisho na kundi la wanaharakati linajumuika nje ya ofisi ya waziri wa whamiaji kuweka shinikizo kwa mageuzi kwa mfumo wa visa ya australia na katika taarifa z za mataifa marekani iyaamurisha rwanda kuacha kusaidia kundi la waasi wa, wa wakati chama cha anc cha kusini cha jadili hatma ya rais sri ramapoa katika taarifa za michezoichinambivu abainika katika viwanja vya kombela dunia nchini qatar ambapo timu kadhaa zimeingia katika robo fainali na zingine zik, zikisubiri kujua kitakachojiri katika mechi ambayo zitakuwa za alfajiri na mida ya saa nane za usiku ambayo itashirikisha hispania dhidi ya moroko na zingine hapo akiwa na kujikatia tiketi hapo baadaye ikiwapo ni mechi ambazo zitaweza kutazama zote kwenye runinga ya sbs pamoja na kusikiza kwenye redio ya sbs na hata kupata taarifa hizo kwenye tovuti zetu za sbs zote za kila lugha ambayo unasikiza yote hayo juga nasi muda usiomrefulekikwa sasa taarifa kamili za habari endelea kuisikia idhaa kiswahili ya sbs ukiwa na migodi a migerano tukiletia makala haya moja kwa moja kutoka studio zetu za sbs na kama tulivyoeleza hapo kabla ni kuhusianana zima la taarifa za habari ambazo tumeandalia tukianzia katika swala la viwango vya riba pamoja na swala zima la siasa hapa nchini waziri mkuu antony albanis ametupilia mbali madai kuwa hajawapa washirika wake wa majimbo na mikoa maelezo kuhusu pendekezo la vikomo kwa bei za makaa ya mawe kabla ya mkutano wa mawaziri wa taifa ambao umeratibiwa kufanywa ijumaa na utakuwa mtandaoni mwakazina wa walls matkin amesema waziri mkuu hajatoa taarifa yoyote kuhusu kupunguza kwa bei za umeme ili wazingatie pendekezo hilo ila katika mahojiano na shirika la habari la abc kutoka makao ya waziri mkuu ya keribily house ambako bwana albanisi anajitenga baada ya kupata uviko waziri mkuu amesema kwamba madai hayo si kweli ameongeza kuwa timu zimekuwa zikifanya kazi ama zikifanya kazi mpango kwa janga la nishati ya taifa kwa wiki kadhaa na kila mtu amepewa taarifa kamili na youave got to draw adistinction between what premiers and, and some states say in public in order to, uh, to promote their, their own position and what is actually happening waziri is... mkuu anasema kwamba unastahili weka tofauti kati ya kile ambacho viongozi wa majimbo na baadhi ya mikoa wanasema hadharani kwa ajili ya kukuza msimamo wao binafsi na kile ambacho kimekuwa kikifanyika ni mazungumzo yenye tija sana tukisalia katika suala zima la siasa nhususan ya na kitaifa upinzani wa mseto wa taifa umeshtumu sera ya kiuchumi ya serikali ya albanizi baada ya ongezeko ya kiwango cha riba kutoka kwa benki ya hifadhi benki ya hifadhi imeongeza kiwango cha riba cha hela taslim nchini australia kwa alama 25, na sasa ni kiwango hicho ni asilimia 31 ambacho ni kiwango cha juu zaidi tangu mwaka ebn k b msemaji wa hazina katika upinzani wa taifa taifan amewaambia waandishi wa habari kuwa jibu la chama cha leba kwa mfumuko wa bei na ongezeko ya gharama ya maisha hayajaridhisha kwa sababu the election, uh, we heard this cheaper cheaper anasema kabla ya uchaguzi mkuu tulisikia serikali hii ikitoa ahadi za deni nafuu za kununua nyumba bei nafuu ya umeme na gharama ndogo ya maisha tunachoshuhudia ni kinyume ya ahadi hizo serikali imekosa fursa ya kupitia bajeti kuweka mpango ulio wazi na kuregeza shinikizo hizo kwa viwango vya riba na mfumuko wa bei tuliona kinyume ya hali hiyo kabisa na tuliona utabiri wa mbele tuliona mijadela na tuliona visingizio ila hapakuwa mpango wwote alishtumu hapo bwa engus tyl msemaji wa masuala ya hazina katika upinzani wa shirikisho tukitazama iataarifa zingine kundi la wanaharakati limejumuika nje ya ofisi ya waziri wa uhamiaji giles mchana walio wakati wanaendelea kuweka shinikizo kwa mageuzi kwa mfumo wa visa ya australia kundi la wanaharakati kwa jina la young the young refugees collective limesema serikali haijatimiza ahadi yake kuto, kutoa ulinzi wa kudumu kwa wakimbizi nchini australia kundi hilo limeungana na baraza la wakimbizi la ambao wamesema kuwa zaidi ya wa wakimbizi elfu kumi wamenyimwa viza za ulinzi licha ya kuishi ndani ya jamii kwa zaidi ya miaka kumi aranmalvaganam uh, ni msemaji wa baraza la, la wakimbizi wa kitamil amesema kuwa chama cha leba kinahitaji chukua hatua kwa sababu we are trying to apply on the, uh, the labor to do the right thing amesa tunajaribu weka shinikizo kwa serikali ya leba itende haki waliahidi walipo wchaguliwa kuwa hakuna hatakayeachwo nyuma hapa tuna zaidi ya wa wakimbizi elfu mo ambao wameachwa nyuma hatutaki ingia katika mwaka mpya bila suluhu bwana aran malvaganam hapo msemaji wa shirika la wakimbizi wa kitamilapo akizungumzia hoja ambayo aliwasilisha katika ofisi za waziri wa uhamiaji tukiilekea moja kwa moja katika taarifa zii ambazo waziri wa mambo ya nje wa marekani antony blnn amemwambia rais wa rwanda paul kagame kuacha kutoa msaada kwa kundi la wasi la 3 lililopigana na serikali ya kinchasa mashariki mwa jamhuriya kidemokrasiya congo taarifa ya wizara ya mambo ya nje ya marekani inasema kwamba waziri waziribl amefanya ame, mazungumzo ya simu na rais wa rwandaaul aame na kuzungumzia umuhimu wa kuwepo amani na utulivu mashariki mwa drc amesema kwamba marekani inaunga mkono juhudi za amani zinazofanywa na jumuia ya afrika mashariki na mpatanishi wa umoja wa afrika ambaye ni rais wa angola jea lorenzo rwanda ikikana kila mara shutuma kwamba inaunga mkono wasi wa m3 lakini taarifa iliyotolewa na msemaji wa waziri wa mambo ya nje wa marekani ned price nasema kwamba blicln amesistiza kwamba msaada wowote kwa makundi wasi, ya waasi yanayopigana kule congo lazima ukome mara moja ikiwemo msaada ambao rwanda inatoa kwa kundi la wasi la m23 mengi zaidi kuhusu hilo tunaweza kuoletea katika makala yajayo utakapoyapata lakini kwa sasa tulekea moja kwa moja hadi afrika kusini ambapo viongozi wa kuu wa chama tawala nchini afrika kusini cha anc wanafanya mazungumzo tangu leo asubuhi kujadili hatma ya rais siramafoa anayekabiliwa na shinikizo la kisiasa linaloweza kumwondoa madarakani rais raisramaposa mwenyewe ni miongoni mwa wale wanaoshiriki majadiliano hayo yanayofanyika siku moja kabla ya bunge kupiga kura inayoweza kuanzisha mchakato wa kumtoa mamlakani kiongozi huyo ameandamwa na kiwango cha madai ya kukiuka katiba baada ya jopo maalum la uchunguzi kuchapisha ripoti inayomtuhumu kuficha taarifa za wizi wa maelfu ya dola uliotokea kwenye shamba lake binafsi hapo jana bwana ramafosa alisema hatojiuzulu kutokana na kashfa hiyo iliyo kigawa chama cha nc kuelekea mkutano mkuu wa chama katikati mwa mwezi wa disemba aendelea kusikia idha kiswahili ya sbs ukiona migode migerano tukuletia makala haya moja kwa moja kutoka studio zetu za sbs na mtandaoni kasa tuleke moja kwa moja katika masuala ya michezo ambapo tukianzia katika kombe la dunia ambapo brazil bigwa mara tano duniani hapo katika kombe la dunia hususan mchezo wa mpira wa miguu wamefuzu kwa michwano ya robo fainali ambapo baada ya kuwacharaza vijana kutoka korea kusini kwa magoli mane kwa moja katika mechi yao ya mzungu wa kumi nasita magoli etemane ya, ya brasil yalifungwa katika dakika za kwanza thelathiasita na la mwisho kuweza kuongezewa hapo kumaanyisha kwamba waliingia katika mapumziko ya kipindi cha kwanza wakiwa tayari wako sawa bila wasiwasi wowote kupitia ushindi huo sasa brasil watakichapa dhidi ya croatia katika mechi ya robo fainali ambayo itachezwa alfajiri ya jumamosi kwa masaya mashariki ya australia ambayo itakuwa ni mida ya saa nane za usiku wa jumamosi croatia wawo, kwa upande wao waliweza kuondoa wakilishi wa wengine wa asia wa bara la asia japan kupitia matuta ma mikwaju ya penalti baada ya mechi hiyo kuisha kwa magoli moja moja katika dakika tis na dakika zingine hlai zilizoongezwa kuweza kupatikana mshindi kumnisha kwambaingiani kwa matuta vijana wa wakafanya uzembe vijana jaa kwa upandewao wakasema kwamba sisi tuko tayariuendleablfgmamlnzmlndelango wa lakch alikuwa mmoja chezaji bora zaidi na alikuwa shujaa wa waratia baada ya kuokoa penati tau za wale ambazo zilipigwa na vijana wa japan hali ambayo imewapa ushindi wa magoli matatu kwa moja kwa upitaya mikwa ya, ya nat na katika mechi ambazo zitachezwa usiku wa leo ama usiku wa kuamkia sasa usiku wa manane waleotakuamida kat... asanne usiku itakuwa ni mechi kati ya moroko watakaoingia dimbani dhidi ya hispania kuamua nane itakaingia katika mechi ya yeah, robo finali vilevile katika mechi itakayofuata saa kumi nambili za alfajiri kwa masaa mashariki ya yaaustlitaka kati ya vijana wa wakiongoza narianald ambowatangmba ii iana wsha timu anatakekuanahtia mechi ya robo finali Yeah, Mitchell Hill. kaatumaliza makala yalio tuangalia tena hali ilivyo katika maswala ya masoko hususan ambapo bei inaendelea kuongezeka kama tunosema viwango vibendelea kuongezeka pamoja na hela dodo la kupanda na kushuka mara kwa mara kwa sasa dola moja ya marekani na thamani na dola moja na seni48 za moja utralia ina thamani ya faranga 1383 za buruni na doa thamani ya faranga 39 na snsb za congo na hamani ya faranga 70 za rwanda na dola moja dolaoatalia na thamani ya shilingi 2496 za uganda na dola moja nadikiwa na thamani ya shilingi 82 na senti 53 za kenya wakati dola moja australia na thamani ya shilingi 1569 na senti 77 za tanzania katika masola utabiri wa hali ya hewa tukianzia mjini adld ambapo nywzi kwa sasa ni 8 wakati mjini brisban zikiwa ni 36 camra 218 dawn 324 wakati mjini hbert ni 129 tukilekea peth ambapo ni 241mbu nywziyoto pale ni 19 2 wakati mjini sydney nyz pale ni shirini na nukta 9 kufikia pone misho tarifa bada matumaandalia bakia nasi kwa makala mengine banakuja kutoka studio zetu za sbs radio mengi zaidi tunaweza kuwasikiliza hapo baadaye penda shiriki toa maoni fuatilia idhaa ya kiswaili ya sbs kwenye facebook