unasikiliza idhaa ya kiswahili ya sbs pata taarifa zaidi kupitia sbsu mkwaju swahili tungependa kuwashukuru wamiliki wa jadi wa, wa ardhi tunaofanyia matangazo yetu kwanzia leo idhaa ya kiswahili inatoa heshima zake kwa kamareg watu wa taifa la kulinga kwa wazee wao wa sasa na wazamani pia kwanzia leo kuna wakubali wa aboriginal na torestrade island ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote unaosikiliza matangazo haya popote lipo na karibu katika makala idhaya kiswahili ya ukiwa no na ambacho kipo hapo mbele tukianzia katika shirika la glapede. ambalo limeweka wazi mkurugenzi wake ameweka wazi pamoja na na, ya wa na, na, na na mafanikio hususamurgenzi wakemwekawazi hm moaa mradim afanya zinaegemeana na sheria pia watufikie wala ambao wana watoto ambao wako vizuizini watufikie kuna wala watoto ambao h vijana ambao hatuelewe wala watu ambao hatuelewe wenye wako vizuizini unaweza kuwasaidia kwa hata kuwasaidia kuonyesha serikali kwamba hawa watu wako kwenye mikono mizuri wakitoka ndani hawatafanya madhambi tena bwana musanipo mkurugenzi mtendaji wa shirika la glapeda akifunga kuhusu baadhi ya huduma wanazotoa katika shirika lake nae umuhimu wa kuwa na sherehe ya krismasi ya kiafrika ni gani hapa nchini australia bwana isa kisim ana maelezo zaidi tunaleta baafricain vote pamoya tunajua ya kama tunapasha kucelebre chrismas alafricaine piasi baafricain culture yetwa baafricain tuna promouvoir tunapromote matalen ya bajeunesurtout bajune bayut uh, tunanjoy ni mwisho ya mwaka tuna wana asa kisimba hapo mwanzilishi wa afiaciar ama sherehe ya kiafrika ya krismasi jijini sydny afunguka po kuhusu sherehe alofanya pamoja na kuandaa na umuhimu wake kwa jamii kwa upana mengi zaidi kuhusw hayo katika taarifa ambazo zitakuja muda wasio mrefu lakini kwa sasa tupate muktasari wa habari katika muktasari wa habari tuliloandalia jiani hii ya junihie, leo serikali a albanizi atarajiwa kuwasilisha swala pamoja na mpango kwa mbele ya serikali za majimbo na mikoa kuhusiana zima la kuweka vikomo kwa bei ni za nishati za makaa ya mawe pamoja na gesi vilevile vile. Ha, swala la usalama katika fukwe laongezwa katika mtaala wa elimu hapo nchini australia hususan wanafunzi wa kimataifa wanakohusika na waziri wa ndis sema kwamba anafanya juhudi yeye na wizara yake waisha kwamba wanapunguza idadi ya watu ambao wako hospitalini wakisubiri kuondolewa kwa sababu ya kusubiri mifuko yao ya ndis kumaanisha kwamba waleambao baada wajafanyiwa mipango ya kupewa huduma m- m- sasa itakuwa ni haraka zaidi akilenga kuwa na kupunguza idadi ya watu ambao hospitalini kufikia krismasi katika taarifa za kimataifa kusini kimataifaraiswrika so kwamba atauteua adifa wake kisasa nakisheria wama amlakani hata kama ashinikizwa ai na, na jeshi la somalia la kamata udhibiti wa vijiji kadhaa vya kimkakati kutoka kwa wanamgambo wa al-shabab na katika taarifa za michezo gwiji wa brasil sema kwamba yuo imara na mwenye matumaini mengi licha ya kuondolewa hospitalini kupelekwa katika sehemu ambapo anapewa huduma huduma ya kuakisha kwamba yuko sawa na afya yake inaendelea kufuatiliwa kwa karibu yako mengine mengi ambayo tazungumzia katika michezo ambapo sokaruz waonesha ubabe wao katika mechi dhidi ya argentina na licha kupigwa mbili moja basi wa wengi wamesema kwamba kweli vijana walijionesha umahiri wao wa na ubora wao wa. litu taweza kujadili muda asoma refu lakini kwa sasa taarifa kamili za habari uendelea kusikia idhaa kiswahili ya sbs ukiona migode migerano na hii hapa ni taarifa kamili ya habari kutoka studio zetu za sbs zasukianzia katika swalazima la nishati na jinsi inavyoendelea kuhusika hapa nchini australia serikali ya albanizi inatarajiwa kuwasilisha mpango mbele ya viongozi wa majimbo na mikoa katika mkutano wa baraza la mawaziri wa kitaifa wiki ijayo kwa lengo la kupunguza bili za nishati kwa kuweka kikomo kwa bei ya makamawe yanayouzwa nchini waziri mkuu atahitaji msaada wa viongozi wa majimbo na mikoa hata hivyo serikali za kusini australia queesland na newsoh was zimejitokeza tayari kuonya kuhusu hatari za vikomo kwa bei za gesi na makaaya mawe pia waziri wa nishati wa new south matt matkin alieleza shirika la habari la sky kwamba kupunguza bei za nishati ni wajibu wa serikali ya shirikishon anasema serikali yaitafanya kinachowezekana kufanya kazi na serikali ya madola kuhakikisha wateja hawaadhibiwi na vita visivyo halali nchini ukraine hata hivyo hili ni tatizo la kitaifa linalohitaji suluhi la kitaifa serikali ya madola imesema inaweza fanya kinachohitajika kupunguza ongezeko la bei ya umeme kwa familia na biashara tunatarajia watafanya hivyo haijalishi jinsi watafanya hivyo kama wanataka zungumza kuhusu kuweka kikomo kwa bidhaa fulani hiyo ni sawa kuna mbinu nyingi ambazo wanaweza tumia nataka waona kwamba wakileta suluhu na kutekeleza hadi waliototoa kwa jamii ya waustrlia wa ssapobwana markin waziri wa nishati wa jimbo las na usalama wa fukweni umeongezwa katika mtaala kwa wanafunzi wa kimataifa baada ya serikali ya australia kurekodi mwaka wake mbaya zaidi kwa vifo vya kuzama katika fukwe tangu rekodi zilipoanza kuhifadhiwa ripoti ya mwaka mwakabb ya usalama wa fukwe za kitaifa ilipata idadi ya watu 4 walizama majini katika miezi kumi mbili hadi juni na takriban nusu ya wote waliofariki walizaliwa ng'ambo wanafunzi wa kimataifa kutoka china sasa wanafunzwa ujuzi wa maji katika klabu ya surf life saving ya kuji mjini sydney ambako wanapewa mafunzo ya kuogelea katikati ya bendera jinsi ya kutambua mawimbi mabaya pamoja na usalama wa fukweni kwa ujumla peter k ni mkurugenzi mtendaji wa shirika la national foundation for australia china relations amesema kozi ya ziada ya mtawala inaweza saidia kuokoa mamia ya maisha ya vijana Na? No uh, amesema kuna takriban nusu milioni ya wanafunzi wa kimataifa nchini australia na robo yao wanatoka china ambako hakuna utamaduni imara wa kuogelea na kuelewa sheria za msingi za usalama kwa hiyo nadhani ni muhimu sana kuwafunza ujuzi huo ili waweze furahia australia kwa usalama wakati wako hapa tukini na taarifa ambazo tumeandalia kwa sasa swalazima la ndais ambapo waziri wa ndas billshatten amesema anafanya kazi na serikali za majimbo na mikoa kuwaondoa watu wengi zaidi ambao wana ulemavu nje ya hospitali na kuwarejesha nyumbani kusheherekea krismasi bwana shoten amesema alipoanza kazi katika wizara hiyo kulikuwa takriban watu elfu moja mia nne wastan kila usiku a hospitalini kote nchini australia ameangeza kuwa watu hao walikuwa sa sawa kimatibabu kuachiwa kuondoka hospitalini ila walikuwa wanasubiri mifuko yao ya ndis bwanashton ameeleza shirika la habari la sk kwamba wakati mageuzi katika sekta hiyo yanaendelea kwa kasi ndogo kupunguza idadi ya watu wanaosubiri hospitalini imekuwa ni ushindi wa mapema na anasema kila usiku ambapo kuna, kuna mtu hospitalini ni dola f- elfba za gharama za ziada kwa hiyo kila ambacho tumeweza fanya ni kupunguza idadi ya watu ambao wamekwama hospitalini kwa ama idadi ya watu mia ta tayari hiyo itakuwa mfumo wa hospitali wa australia takriban dola milioni moja kila siku na ni vizuri kwa mtu kama wanaweza ingia katika makazi bora alisema waziri shoten tukilekea moja kwa moja katika taarifa za kimataifa tulizoandalia kwa sasa tuanzie moja kwa moja katika nchi ya afrika mashariki ama afrika kusini kwa mradhi tukianzia pale afrika kusini ambapo rais wa afrika kusini siria mapoza amesema atautetea wadhifa wake kisasa na kisheria akiongeza kwamba Uh, hali ambapo uh, rais wa afrika a kusini amesema kwamba hana nia ya kujiuzulu na kwamba ataendelea ka kupambania m- m- mamlaka yake na ataipinga ripoti ya bunge mahakamani kwa mujibu wa ma, msemaji wa, wake mkuu anayekabiliwa na kashfa ya kitisho cha kuondolewa ma- ma- ma- ma- madarakani hana nia ya kujiuzulu na kwamba ataendelea kupambana kisiasa na kwa njia za kisheria ramaposa ambaye rais ramapoa amekuwa akikabiliwa na shutuma tangu mwezi juni baada ya mkuu wa zamani wa idara ya ujasusi alipowasilisha malalamiko kwa polisi akidai kuwa rais huyo hakuripoti polisi wizi uliotokea mwezi februari mwaka wa elfubili ishirini katika shamba lake kaskazini mashariki mwa nchi katika malalamiko hayo rais ramaposa anadaiwa kuwa alipanga juu ya kutekwa nyara wezi hao waki, nakisha kuwahonga ili wanyamaze kimya rais wa afrika kusini apoapoza kwa upande wake amekana kufanya makosa yoyote lakini kashfa dhidi yake na taarifa za kupatikana zaidi ya dola nusu milioni zilizofichwa kwenye mito ya makochi zimetolewa wakati mbaya kwake kutokana na kwamba mnamo desemba 16 ramapoza atagombea kwenye uchaguzi wa rais wa chama tawala cha anc nafasi ambayo ni muhimu katika kumwezesha kuendelea kusalia kama rais wa taifa la afrika kusini n bila shaka utaendelea kuletea taarifa hizo kwa karibu tutakapopata maendeleo mapya kuhusu yale ambayo anajiri katika taarifa hizo ukielekea moja kwa moja ika taarifa zingine hususan kule nchini somalia ambapo wizara ya ulinzi ya somalia imesema kwamba jeshi la taifa la nchi hiyo likisaidiwa na wanamgam, wanamgambo wa ko wamekamata udhibiti wa vijiji kadhaa vya kimkakati kutoka kwa wanamgambo wa kiislamu wa al shabab wizara hiyo imekiri kwamba wanausalama kadhaa walijeruhiwa wakati wa operesheni hiyo ya karibuni ya kijeshi abdullahi ali anod msemaji wa wizara ya ulinzi ya somalia ambaye alizungumza na waandishi wa habari jumamosi katika mji mkuu wa mogadishu alisema kwamba jeshi likisaidiwa na wenyeji unye, katika maeneo hayo walikamata vijiji vinne kwa vya kimkakati kutoka kwa kundi la wanamgambo la al-shabab la nyehusiano na al qaida vijiji vilivyokombolewa pamoja na gulane darusalama dere na maba ambavyo viko katika mikoa ya hiran na shebele maba ni kijiji cha mwisho mashariki mwa hiran ambacho kilikuwa chini ya udhibiti wa al-shabab kwa mujibu wa shirika la habari la somalia linaloendeshwa na serikali la sona katika taarifa zingine ambazo tumeendelea kwa sasa ni pamoja na taarifa kuhusiana na suala zima la uh, taarifa kuhusiana kile ambacho kinaendelea kwa upande wa wale ambao wanapambana katika eneo la kule kusini magharibi mwa kongo hususan katika jimbo la kivu kaskazini ambapo watu wanaendelea kupoteaza maisha pamoja na wengine kuendelea kuhama wanakoishi ambapo hali si nzuri na inamaanisha kwamba uh, wale ambao wanapambana kule wanajaribu kufanya suluhu hususan kwa viongozi wa kanda wa afrika mashariki ambao wameketi mezani kujaribu kupta uh, suluhu kwa tatizo hilo na wakati huo wanamgambo wa emishon nao wamewasilisha ombi kwa serikali ya congo wakitaka mazungumzo ili kuweza kupata suluhu kwa kile ambacho kinaendelea katika ukanda huo na mengi zaidi kusalama kwa hayo tambla touti etu tumechapisha taarifa kuhusu kile ambacho kimetokea katika siku za hivi karibuni ambako wanamgambo kama tulivyosema hapo kabla wamewasilisha ombi kwa serikali ya congo kufanya mazungumzo kwa ajili ya swala zima la amani tukiendelea l ambayo tumeandalia kwa sasa tutazame kile ambacho kimejiri katika ulimwengu wa michezo tukianzia katika mchezo wa kuendesha kwa kimombo kama inayojulikana ambapo mwana baiskeli hapo matthew richardson ameweza kuonyesha waaustralia wakipata ushindi katika michwano ya, ya baiskeli hapo richardson ambaye alimweza kumshinda mholanzi harry leverson katika michuano hiyo ilikuwa ni mara ya kwanza kwa michuano mara tano katika mchezo ya olimpiki kwa um, mradhi katika kumbi la olimpiki la viladm la jiji la london tukilekea moja kwa moja katika cricket ambapo australia imedae ushindi katika mchezo wa t wa, wa test wa siku moja dhidi ya west s kwa mikimbio mia s4 hali ambapo iliweza kugharimu nahodha wa australiapartcoins kushiriki katika mchezo huo katika katikautakaokuwa kule adla oval Ma nathan lyon alimaliza mechi yake ikiwa na mkmbio mia ishirinanane na katika over 4 na tatu na katika masuala ya soka mashabiki wa socca teamu ya taifa ya mpira wa miguu ya australia wameweza kutembea vichwa vikiwa hewani na vifua mbele wakiweza kuwapa vijana heku pamoja na kuweza kuwapa moyo kwa kuweza kuonyesha umahiri wao na ubabe wao licha wao ya kushindwa katika mechi yao ya mchwano ama mwandoano dhidi ya argentina ambapo magoli mbili moja yalihusika kwa upande wa australia wakifunga moja kutoka kwa ambayo lipiga fataki kulekea katika lango la argentina na moja wa walinzi wa argentina kuweza kuguza na kuingia ndani vilevile vile kulikuwa na tarajio la goli liapila kusawazisha kutoka lakini kwa bahati mbaya likaweza kuzuiliwa na katika mazungumzo ambayo yalifanyika punde baada ya mechi o na shirika la habari la sbs lab mlinzi wa australia alikuwa kusema kuhusu mchezo huo you know, huonasema you know, you know, tunachezea mashabiki yeah, wetu mwisho wa siku saa vile tunajcezea wenyewe na ni mchezo ambao unaleta taifa zima pamoja na yeah, kupitia video ambazo tumeona kutoka nyumbani tumeona kila mtu akija pamoja katika, katika michi zilizopita na tunatoa shukran tele kwao pamoja na kuweza kusemaama tuna fahari ya kile ambacho tumaweza kufikia pamoja na kuacha kila kitu hapa si tu katika mchezo huu lakini katika kila mchezo ambapo tumeonesha umahiri na ubora wetu katika mchezo alisema hapo bwana creg kwa mradhi bwana aziz beich katika taarifa zingine za soca gwiji wa brasil uh, pele kwa sasa yuko katika hali mbay kiafya ambapo nasema, lakini katika taarifa za muda mfupi zilizotolewa ni kwamba amesema kwamba yuko imara na mwenye matumaini makubwa alipokuwa wakipatiwa matibabu katika hospitali ya sa paulo katika taarifa iliyotolewa jumamosi alisema jumbe uh, za kumuunga mkono pamoja na kutazama brazil kwenye kombe la dunia zimempa nguvu hapo awali hospitali hiyo ilisema kwamba bado anaendelea na matibabu na yuko sawa inayofuatia ripoti nchini brasil kwamba alikuwa anaanza huduma ya mwisho ya maisha baada ya tiba za kemikali za kimotherapi kushindwa kufanya kazi katika matibabu ambayo bwanapele alikuwa akipata katika taarifa zingine za mechi ambazo zilitolewa mchezo kama livyosema hapo kabla australia ilicheza katika mechi ya mondoano ya, ya, ya mchujo dhidi ya argentina argentina wakipata ushindi mwa goli mbili kwa moja wakati katika mechi nyingine ambayo ilichezwa kabla mechi kabla hiyo ilikuwa ni kati ya uholanzi dhidi ya marekani vijana wa uholanzi wakitoka na ushindi wa magoli tatu kwa moja kumaonyisha kwamba robo fainali itakuwa ni kati ya uholanzi na argentina mechi ambayo itachezwa muda sio mrefu itakuwa ni kati ya ufaransa na poland, poland ikifuata mida ya saa kumi na mbili alfajiri kati ya england dhidi ya senegal matokeo yote ambayo utaweza kuletea moja kwa moja pamoja na kwenye tovuti yetu to sbs sahili vilevile za tazama michezo mubashara bila malipo yote kwenye runingya sbs pamoja na kusikiza matangazo yake kwenye redio za so, sbs vilevile vile. ingia masokoni haraka haraka kabla tumalizi makala haya dola moja marekani na thamani ya dola moja na senti 47 za ustrliakada dola moja australia na thamani ya faranga l1381 za burundi dola moja sr na thamani ya faranga 1359 na senti 34 za congo kdola moja ausreliana thamani ya faranga 714 za rwanda na dolamoja ustralia na thamani ya faranga 2 kwa mradhi shilingi 2545 za uganda na dolamojatna thamani ya shilingi 83 na senti 3a za kenykdolamoja srelia na thamani ya shilingi 1586 na senti12 za tanzania katika utabiri wa hali ya hewa tukianzia mjini d ambapo new joto sasa ni 1umia7b6 brisban zikiwa ni, ni, ni, ni, ni 29 ni tano, 25, wakati camrani 11 darwin 295 hobrt 15 wakati ni pe 255 melbo 288 na mjeni srinezito pale ni 19 3 kufika punamsha tafaa za habari ambao tumeandalia abakia nasi kwa makala mwingine manakuja kutoka studio zetu za sbs je unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi sikiliza zilizorekodiwa kwenye apple google spotify au popote pale unapozipata