unasikiliza unaskiliza idaya kiswaya karibu tena katika makala ya idhaa ya kiswahili ya sbs hukuna migodi y migirano tukolekea moja kwa moja katika makala amao yanayohusiana yanayohusia na swalazima la afya na ususan wanaume wanapohusika wengi wao wanasubiri hadi wanapokaribia kifo ndipo wanakimbilia daktari kupata huduma lakini ni kwanini, hadi, hadi kwa nini baadhi ya watu wanasubiri hadi hali nakuwa tete ndio waweze kuamba msaada badala ya kwenda wakati tatizo lingali dogo kuja mengi zaidi tuzungumze na mmoja watu ambaye huwa wanakutana na pengine na watu kama hao ni daktari daktari daktari wa binadam sio daktari wa falsafa daktari wa binadam na tuanze kuhusu daktari damase hujambo uh, si jambo sana asante uh, kwa kunialika uh, tena kwenye mazungumzo haya karibu kabisa tukianza pengine kwa upande wa matibabu yanayohusu wanaume ni masuala gani ambayo umekuwa ukiona katika kazi yako ni changamoto aina gani ambazo wanaume wanakuja nazo na huwa inakuwa ni rahisi kwa wao kuja kuomba hiyo huduma ama inakuwa ni lazima walazimishwe na familia madhara yanayo waairi wanaume uh, ni madhara ambayo yanawasili uh, uh, uh, wa uuma ain masaa ambayo wanaume uh, awashiriki na watu wengine ya m um, masalaar za ama teidume amaanc uh, maswala ya cancer ya, ya na masuala mengine ya, ya uh, nahaya ni maswala ambayo yanaweza kuwaathili ambayo hawaathiri watu wengine kwa hiyo uh, umeniuliza ume hivi ni ni rahisi kwa wanaume kuapproach madaktari ama kuwaona madaktari wao kwa haya matatizo sio rahisi kwa sababu wanaweza kuwaona daktari kama you know, wagonjwa lakini kama hau, huu ugonjwa haujaendelea sana na ku, kuwa na symptoms za kwenda kumwona daktari hawa hawawezi kuona daktari kwa hiyo kuna uhamasishaji ambao kwa hiyo nisema mnakuwa na kazi ya ziada hususan wataalam wa maswala matibabu kuweza no. kuakisha kwamba watu wanaenda kupata huduma sana sana wanatokiwa hamasife kwa sababu magonjwa huwa yanapent kwa, ya ya kwa, uh, kwa njia mbili kuna ugonjwa ambayo mtu anakuwa mgonjwa na hawezi awezi kubaka nyumbaniaa huu ugonjwa kwa hiyo kila mmoja anakuja hospitalini lakini ugonjwa hauanzi hapo hapo mtu aliko anapougonwa unaanza bit haiya sana sana kwa, kwa magonjwa ya, ya saratani haya ni magonjwa ambayo yanatakiwa watu wahamasishwe sana ili wafahamu symptoms ambazo zinaweza kuonekana kabla watu hawajao wabonge sana aar kwa hiyo watu kuna asilimia kubwa sana ya watu ya jamii ambayo inaweza kuaccess haya matibabu kabla kabisa ya kuwa nkuonekana nakama kawaidasemaga Uh, kuzuia ni bora kuliko kupata tiba hususan kwa magonjwa kwa upande wa saratani kama hyo tezi ni dalili gani ambazo kama mwanaume unaweza ukatambua kuona kwamba ukiona kitu fulani katika mwili wako hapa hali si nzuri hacha niende nione mtaalamu ya kaba ya, ya kuongea au ya, ku, ya kupelekeza ama ya ku, ya kupeleza dalili daili kwanza kabisa hii saratani ni saratani gani hii saratani ni kama saratani nyingine uh, inaanza hapo ambapo seli za tezi huzadiiana kwa kazi ambayo sio ya kawaida uh, na kusababisha uvimbe kwa hiyo huu uvimbe unaanza mapema sana na usipogunduliwa na uh, hizi seli husambaa kupitia mishipa ya damu mm, na s- kubamia sehemu za samani kidogo daktari huo uvimbe unaanzia sehemu gani unaanzia kwenye dume kwa sehemu za siri za mwanamli kusemahii h gani ya ndani sana huwezi kuelewa kama ipo kama hakuvimba kwa hiyo hii ina hili hi, hi tezi linapatikana stbl uh, kio like, cha, cha, cha, cha mkoja kwa hiyo o nyingi zina- zinatokana na, na ukoje wake hapa ndipo wanaweza k kusema litambuliwe kama loteizi ilipo eh, ni vipimo vya aina gani mtu anastali kufanya kuna kipimo kimoja ambacho uh, uh, um, uh, uh, sio sio la mwanaume nws arata kwa hiyo watu ambao wanaume ambao miaka hamsini na juu kwa hiyo hii saratani huwa hukua polepole ni mmojawapo ya saratani ambazo zinakua pole pole sana kwa hiyo ukigundua mapema matibabu yake kuna viwando vya juu sana vya kuishi ambavyo ua hadiasilimia miamoja changa huwezi huweza k kwa hiyo lakini usipogundua mapema hizi hadi adi kwa hiyo ni changamoto sana kuwaelekeza watu a kuwaona wao na kufanya ufuatiliaji na saratani hiyote hzi dume inaweza ikapona ama ukishapata basi ndio kwanza kuweka mambo yako sawa na familia again ikibunduriwa mapema inaweza kutibiwa na kupona kuponaunatibiwa na kupona kabisa kabisaudiwa mapema watu wanaweza kuiia haiasilimia uh, tisini tisini na nane watu wanapona kabisa kwa sababu uh, matibabu yenyewe yanaweza yakaunganisha uh, Waji, inaweza, uh, ama wayanaweza samawahio uh, inatibiwa kabisa aii inatakiwamapema kaba ya kusambah kwenye i nanajua kwamba wamesema kwamba watu ambao ama wanaume ambao na kati ya miaka hamsini na, na zaidi ndio ambao kuna uwezekano mkubwa zaidi kupata saratani ya tezidume je kuna uwezekano wanaume ambao wana chini ya miaka hamsini nao kukumbwa na hiyo changamoto ya kupata hiyo saratani inawezekana kama saratani zote saratani nyingi wa, huathiri watu walio uh, walio walio um, hizo walionahiyo ndio kabisa dalili za saratani kuna kitu ambacho anaita a kiingereza uh, i risk inaweza saasabau zinazoweka mtu wenye hatari ya kuna hatari kubwa tatu hizi ni umri kama zilivyoongea zaidi ya miaka hamsini historia ya familia historia ya familia kama baba yako ama babu yako walikuwa na hii saratani inakuweka kwenye hatari ambayo ni about two or three times um, to, to see do hapo ukisema uzito, uzito, uzito, uzito unamaanisha kunenepa ama yeah, sasa umesema pia suala lingine ni kunenepa zaidi kunazosababisha mm. hiyo tatizo ya kupata hiyo saratani kumaanisha kwamba inabidi sasa watu waanze ku, ku, ku, kuchunguza ama kujiangalia ku, ku, upya iwapo vilo vimepita zaidi Sana. <laughs> Uh, uzito na kunenepa ni, ni janga ambalo linakuwa kila siku na sio tu saratani za, za tezidume ni saratani zote uh, inaathiri saratani zote kwa hiyo uzito ni kitu ambacho watu sana sana sio si, wanaume tu uh, watu na wana- wana- uh, wanatakiwa kuhamasishwa ili kuelewa eh, kwamba hili ni janga la afya ambalo lina litakumba uh, dunia uh, kwenye, kwenye miaka na karn zinazofuata zinazo kwa hiyo uh, ni, kitu, ki, ni, ni kitu ambapo watu wanatakiwa waelewe wanatakiwa wao uzito wao wanatakiwa wajue uh, jinsi ya kufanya um, mazoezi na jinsi mazoezi yanavyowasaidia uh, kupunguza uzito na kuwa na afya ku, ku, njema hii ni idaa ya kiswahili ya sbs sasa so, so, tuseme kwamba ushaenda kwa daktari umefanyiwa vipimo vyote na kwa bahati mbaya unapatwa kwamba una saratani tezidume nini ambacho kawaida wakinafuata ni hatua gani uwa zina, zinafuata zinazomhusu mgonjwa na, na daktari wake ukpatikana kua na hii saratani una una options kama kama tatu hivi ama sana sana mbili unaweza ukatibiwa kutibiwa kwa kwa lengo la matibabu ya juu ambayo yanaweza yanaweza kuponya hili, hili, hili tatizo uh, kwa hiyo uh, matibabu yanaweza yakawa ya upasuaji baada ya upasuaji wanaweza kuongeza matibabu ya, ya systemic systemic imotherapy uh, hii hi, inaweza hi, ikawa vidonge ama uh, therapy wanaweza uh, wakatumia hormones. Um, hormones ambazo zina, zina tibu hii cancer watu ambao hawawezi ku, kuendelea na upasuaji kwa sababu upasuaji unatakiwa uwe na reasonable health huwezi kupatiwa upasuaji kama una magonjwa mengine ambayo yanakuzuia kuwa ku, uh, na general naatc uh, kwa hiyo kama wewe huwezi kuwa na upasuaji kwa sababu Hi, hi, huu upasuaji ni upasuaji wa juu sana unatakiwa mtu ambaye yuko healthy mtu ambaye yuko na ambaye anaweza kutibiwa um, kama mtu ni mzee kama ana magonjwa mengine ambayo yanaweza kuathiri fia yake baada ya upasuaji na uh, watafuatiliwa therapy ni, tu na kupewa ama thra fuatiliwa ni kwamba tu unamwona daktari wako kila, kila baada ya miezi mitatu ama miezi sita na kupima uh, digri za uh, kwenye uh, uh, kwenye damu watu wanaweza wakapata uh, ra haya ni matibabu ambayo yanatumia yana, yana um, x unapopitia hayo matibabu yote mpaka mwisho unafuata kuanzia mwanzo mpaka mwisho unaambiwa kwamba hongera umepona kuna hatari ya hiyo tezidume kurejea tena ama ukishapona ndo hivyo basi hakuna kurudio tena inawezekana kwa sababu saratani siku hizi saratani zina zina familia tofauti uh, saratani, saratani moja ya ya uh, organ plan, uh, kama uh, kama tezidume iko na na familia nyingi sana kuna ile ambayo inasambaa kwa kasi kuna ile ambayo inakuwa pole pole polepolehizo uh, uh, amb- ambazo zinakuwa pole polepole uh, huwa hu uh, uh, ama ina ina-, ina inaweza ika ikarespond kwa kwa matibabu sana na hii inaweza kupona kwa uh, hiyo kuna saratani ambazo zinapona uh, na unapona kabisa na viwango vya vya kurudi ama recurrence vinakuwa vya chini sana kuna nyingine ambazo you know, depending na stage s um, you know, na watu mgonjwa mgonjwamganga anamwambia mgonjwa hakuna hakuna sababu ya ku ya, ya kujaribu ku hii kwa sababu inakuwa ina kwa kasi sana kwa hiyo inapuona na kutorudi ama um, inafuatana na saratani gani ambayo uh, imekuathiria mtu anapoambia kwama imepona na daktari anamwaga kutoka matibabu hali yake ya maisha itakua, itarudi katika kile kiwango ambacho alikuwa nacho kabla apate hiyo saratani ama kutakuwa na matatizo kama wale ambao wamepata korona uh, uh, unapata kwamba kunakua na matatizo mara kwa mara ya kupumua ama ama matatizo mengine mengine ambayo yanajitokeza yana kwa, kwa thiriwa, uh, kama hii imesambama mbali umri wako Uh, magonjwa mengine ambayo huwa unayo kama kisukali kama magonjwa ya kupumua magonjwa ya ya moyo na na tiba ambayo ume- umepata ume uh, watu ambao wametibiwa kwa upasuaji kuna vitu vingi ambavyo vinabadilika kibofu chako uh, na tezi kama vime- vimeondolewa jinsi ya kukojoa inabadilika kwa hiyo wanaweza akakupa kibofu kipya ambacho wanakitengeneza wana kutoka kwa kwab uh, kwa hiyo hii inabadili maisha yako inabadili maisha yako radically. kwa hiyo ina, ina, ina, ina, ina kwa kweli ina dpendi kwa tiba gani uliyopata uh, na i wako na magonjwa mengi ambayo unayo ukiwa feet, ukiwa uh, yako nikuwa ni, ni, ni, ni matibabu ya na hakuna upasuaji uh, na kona vizuri uh, huwa sana kwa ushauri wako mkuu sana kwa wale ambao anatukiza kwa sasa na pengine kupitia yale ambayo wamesikia wasiwasi unaweza wunaezaumeeza kuwagonga ni kipi ambacho unaweza shauri kuweza kuepuka kukutana na hili janga la tedume uh, ushauri wangu kwanza kama kama una symptoms kama unaona unaanza kukojoa mara kwa mara pata uh, nyakati za usiku uh, kushikilia mkojo wa nyuma uh, maumivu wakati wa kukojoa mwone daktari kama kwenye, hisi, kwenye familia yako kuna mtu aliyeathiriwa na huu ugonjwa uh, kama abu yako mcomba um, wako baba yako uh, hiyo ni hiyo ni risk factor ambayo unaweza in, in, inaweza kukukua nyesha kwamba wewe umeathiriwa ama una ambayo inazidi uh, jamii uh, ya kawaida kawaidamaanishainaweza ikahamishwa kutoka kizazi kimoja kwenda kwa kizazi kingine ki ndio kwa hiyo hii ni hii kitu ambacho unatakiwa una, mwone daktari unatakiwa mwanze kupima hii hiia kwenye damu even before miaka miaka hamsini hiyo hii huwa una kama umeathiriwa kwenye familia basi basiwe unaanza kupima hii kwa miaka arbaini ama arbaii na tano na wale ambao amesema kwamba kilo kinaendelea kuongezeka kila mwaka inabidi wa, wa chukue, wachukue kadi ka, ka, ka, za jimu mm-hmm. mm-hmm. mm-hmm. na kuna aina vyakula ambavyo vinaweza vikasababisha hizi hizi changamoto ama watu wale tu kama kawaida hakuna chakula ambacho wataalamu wameshagundua na anapu, kuhamasisha anapu, watu kuacha kwa hiyo um, in general watu wanaweza ku uzito wao tu kwenyekwa vya vyakura ambavyo vina- uh, vinafaa sio kama kuna chakura kimoja ambacho watu wataalam uh, wanahamasisha watu kuacha ili uh, kuachana na hii mm. saratani ushauri mzuri kabisa mzuri na sehemu mzuri ya kumalizia tukuache najua kwamba kuna wagonjwa wanakusubiri hospitalini kwa hiyo tusikubane zaidi ila tukushukuru kwa kutenga mdawaouaasi nakutoa shaurkwta ushauri kuhusu jinsi ya kuepuka magonjwa kama saratani tzdume ametoa baadhi ya dalili na baadhi ya vitu mbayo visababishaotmbayo tuta enyeoutiyetu motembelea um. touti hiyo uweze ukajisomea na kuweza kuchangia na wenzako <laughs> iwapo umepata tatizo hilo ama unajua mwenzako ambayo huenda anakuwa na dalili kama hizo mingi zaidi tena kwa yale ambayo umesikia tee tovuti yetu sbsu mko waju swahili je unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi sikiliza zilizorekodiwa kwenye apple google spotify au popote pale unapozipata