unasikiliza idhaa ya kiswahili ya sbs pata taarifa zaidi kupitia sbsu mkwaju swahili tungependa kuwashukuru wamiliki wajadi wa ardhi tunaofanyia matangazo yetu kwanzia leo idhaa ya kiswahili inatoa heshima zake kwa kamareg watu wa taifa la kulinga kwa wazee wao wa sasa na wazamani pia kwanzia leo kuna wakubali wa aborigin ana torestrade island ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote unaosikiliza matangazo hayajambo popote ulipona karibu tena katika makala ya idha ya kiswahili ya sbs ukiwa na migode migerano leo ikiwa ni9 novemba siku chache zikisalia kuingia disemba na tukielekea katika krismasi yapo mengi mbatumwandalia john hii ya leo ambapo tutaletea masuala muhimu kuhusianna swala zima la afya hususan wanaume wanako husika vilevle tunazungumza zima la kombe la dunia kipi kinachoendelea kule nani yupo usalama nani yuko katika mtego kuweza kutupwa nje na nani ambaye anamwonyesha dalili kwamba huenda akawa tayari kubeba kombe hilo la dunia ama kushinda taji la dunia kuja mingi zaidi tupate kionjo kuhusiana na swala zima la sababu za mtu kuweza kupata tezi dume ni gani dr damasen na maelezo zaidi kuna hatari kubwa tatu hizi ni umri kama tulivyoongea zaidi ya miaka 5 historia ya familia historia ya familia kama baba yako ama babu yako walikuwa na hii saratani uh, inakuweka kwenye hatari um, ambayo um, nii daktr damasen hapo akizungumza nasi kuhusiana suala so zima la tezidume ama saratani ya tezidume na kipi ambacho kinaweza kafanya kwakisha kwamba watu wanaepuka janga hilo na kuna mbinu mbalimbali mbali ambazo nawezakatumia kuweza kujiweka salama dhidi ya saratani hyo pamoja na magonjwa mengine mengi zaidi hiyo ni katika sehemu ya mazungumzo ya afya ya wanaume tunafanya katika mwezi huu wa novemba bao aajulikana pia kama movemba hapa nchini ns lakini kutia hilo basi tunge moja kwa moja katika swalazima so la muktasari wa habari muktasari wa habari jioni hii ya leo serikali ya yashirikisho aendelea kukabiliwa kwa shinikizo kuweza kufanya swala zima la umeme pamoja na nishati bei ya nishati uweze kusimamiwa ili kuweza kusaidia watu katika changamoto ya gharama ya maisha wakati huo katika siasa vilevile vile jimboni South Wales, chama cha greens chashinikizo kwa, kwa sheria ya kusitishwa kwa watu kuweza kufukuzwa bila sababu kwa sababu ya changamoto za kuweza kulipa kodi wakati ambapo watu wanalea kabiliana na shinikizo ya hali ya maisha na wakazi katika maeneo kadhaa ya jimbo la kusini australia wapewa onyo kuhusianana swalazima la uwezekana wa mafuriko kuingia katika maeneo yao kutoka kanda ama majimbo ya mashariki ya australia kimataifa tukiengelea yale ambayo mejiri kimataifa kwa sasa ni kuhusiana swalazima la matumaini mapya kuwepo kwa baada ya mazungumzo ya mani ya jamuhi ya kpmoksi ya kongo ambayo yameanza nchini kenya hivi wakati rais wa zamani wa komoro ahukumiwa kifungo cha maisha na mashambulizi mapya yashuhudiwa kule somalia yote hayo hutaweza kujua muda usio mrefu ne katika taarifa za michezo mbichi na mbivu zabainika katika viwanja vya michezo nchini qatar ambapo kombe la dunia linaendelea kwa kina baadhi ya mataifa yakijueka tayari kuvuka katika nafasi nzuri za kunda kucheza katika mechi za mzungu wa 1 zingine zikiwa zinakaribia karibia kuteereza nje nje ya mechi hizo na michwano hiyo baadhi zikiwa mguu mmoja katika uwanja wa ndege mguu mwingine uwanjani kisubiri kujua hatma yazo katika siku zijazo yote hayo katika taarifa za michezo lakini sahizi moja kwa moja kwa taarifa kamili za habari endelea kuisikia idhaa kiswahili ya sbs ukiwa na migodi migerano tukelekea moja kwa moja katika taarifa kamili za habari ambazo tumeandalia kutoka studio zetu za sbs tukianzia katika zima la nishati ambapo serikali ya shirikisho inaendelea kukabiliwa kwa shinikizo kuweka kikomo kwa bei ya jumla ya gesi wakati gharama za nishati zinaendelea kuongezeka pamoja na mgogoro kwa gharama ya maisha baraza la huduma za jamii ya australia pamoja na chama cha wafanyakazi cha australia zinaomba pawe udhibiti wa masoko lasivyo biashara zinaweza feli mashirika hayo ya yakilele yanataka ona bei zikiwekwa kwa wastan wa miaka tano ya dola nane hadi dola kumi kwa kila gegajul bei kwa sasa ikiwa ni mara tatu zaidi ya hiyo katika soko nyingi kasandro goldi ni mkurugenzi mtendaji wa shirika la ecs amesema hapa stahili kuwa vikomo vya bei kwa makaa ya mawe pamoja na umeme na mikakati ya kuboresha ufanisi wa nishati katika nyumba na biashara huyu hapa na maelezo zaidi the own analysis We're going to see a 56% increase in over the next inasema so kwamba kwa uchambuzi wa serikali wenyewe tutaona ongezeko la asilimia 56 kwa umeme katika miaka mbili ijayo kufuatia ongezeko za bei za ujumla za nishati pamoja na gesi pia bili hizo zinawagonga watu katika mifuko yao na hawawezi mudu kuzilipa alisisitiza bl katika taarifa hiyo alikuwa akitoa tukilike moja kwa moja katika swala za nyumba chama cha kimeomba kusitishwa mara moja kwa kodi za nyumba pamoja na mwisho wa kufukuzwa ndani ya nyumba bila sababu kukabiliana na janga la uwezo wa kumudu nyumba nchini australia hali hiyo imejiri wakati ripoti mpya imeweka, wezo, imeweka wa, wa, wa, wawezo kodi nyumba kila mwaka imepata kuwa kodi zinaongezeka haraka kuliko mapato ya nyumba kote nchini hali ambayo imewacha watu wengi wakiangaika kupata sehemu ya kuishi au kuendelea kumudu wanakoishi jenny long ni mbunge wa newton yeye pia ni msemaji wa chama cha g kwa masuala ya nyumba na wapangaji amesema inaendelea kuwa vigumu kumudu kupanga nyumba na hali hiyo haitaboreka iwapo itaachiwa soko pekee No longapoanasema kwamba wiki chache zilizopita chama cha greens kiliweka shinikizo kwa mwisho wa kusitishwa kwama kufukuzwa nyumbani bila sababu na kuwapa wapangaji usalama kufikia krismasi ila kwa aibu kubwa serikali ya na chama cha cha leba kilizuia hatua hiyo tunajua kuwa kuwaacha wapangaji wahangaike na kodi za juu pamoja na kinga ndogo ni uamzi wa kisiasa tunasema kuwa wanasiasa wanahitaji tambua janga ambalo jamii yetu inakabili acha kuwapa wawekezaji na wajenzi upendeleo na badala yake anza kuasikiza wapangaji ambao wako chini ya shinikizo kubwa la upangaji alisihi wanasiasa wenza long tukilekea katika taarifa zingine hususan katika ukanda wa kusini mwa australia jamii katika jimbo la kusini australia zimeonywa zijiandae kwa dharura ya mafuriko wakati maji kutoka maeneo ya majimbo ya mashariki ya New South Wales na victoria yanapoendelea ya kuelekea jimboni humo inahofiwa mji wa manam katika kanda ya riverland unaweza beba mzigo wa mafuriko hayo wakati mamlaka wanajenga kizuizi cha kuzuia maji ya mto mar iwezekanavyo ila kiongozi wa jimbo hilo peter malanascus amesema kwamba mafuriko katika baadhi ya nyumba na biashara huenda hayataepukwa kwa sababu on level, we of... anasema wakati katika upande mmoja tulipokea taarifa nzuri wiki jana kwa upande wa lini kilele hicho kinatarajiwa na kinachotarajiwa kuwa tunajua pia kuwa wakati kuna afueni kwa baadhi kutakuwa maumivu huko wengine na hiyo haiwezi pukwa ndio sababu tutafanya kila tuwezavyo aliahidi kiongozi huyo wa jimbo la kusini australia katika taarifa zingine za kitaifa hii leo katika mji mkuu wa taifa kambra na mbele ya bunge la taifa kulikuwa na maandamano katika sehemu ambapo watu walikuwa wanazungumzia masuala mazima ya mazingira ya visa hususan kwa wakimbizi na wambaahifadhi waandamanaji hao waliomba serikali ya albanizi itoe ulinzi wa kudumu kwa wakimbizi pamoja na kuishtumu serikali ya leba kwa kuvunja ahadi zake za uchaguzi nasema kwamba serikali iiliahidi kutoa viza za kudumu kwa wakimbizi pamoja na wale ambao wako katika viza za muda na kuweza kuwapa usalama wale ambao wako katika viza hizo na kuweza kuwapa fursa kua kufanya kazi hali ambayo bado haijatimizwa kwa mjibu wa waandamanaji hao tukilike moja kwa moja katika taarifa za kimataifa tuanzie katika taarifa za ukanda wa maziwa makuu ambapo rais wa rwanda paul kagame ameeleza matumaini yake kwa mzozo wa mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya kongo unaweza kutatuliwa ikiwa michakato inayohusika itafikia sababu kuu ya mzozo huo akizungumza kwa njia ya video wakati wa mazungumzo ya amani ya nairobi yaliyoongozwa na jumuia ya afrika mashariki rais kagame alihusisha mzozo huo wa miongo kadhaa na makubaliano ya awali ambayo hayakutekelezwa yaliyoanzishwa ili kuwezesha amani katika eneo hilo lenye utajiri wa madini wa rais wa kenya william ruto kwa upande wake alitaja mazungumzo hayo kama kazi kuu ya jumuia ya afrika mashariki hadi mgogoro wa drc utatuliwe bwana ambaye ni rais wa zamani wa kenya rais mstaafu alithibitisha kwamba makundi mengi yenye silaha yamepunguza yame uhasama tangu mazungumzo hayo yaanze hivyo kuwezesha jamii zilizoathiriwa na vita kupata misaada ya kibinadamu lakini akaonya kuwa wengine bado hawajafanya hivyo hata hivyo kundi la wasi la m siku ya ijumaa lilikaidi wito wa kusitishwa kwa mapigano likitaja mashambulizi ya mara kwa mara kutoka kwa jeshi la congo frdc lakini wakaomba kukutana na mpatanishi wa jumuia ya afrika mashariki uhuru kenyatta na rais wa ngola juan lorenzo kutetea kesi yao tukilekea moja kwa moja hadi nchini somalia ambapo magari yenye silaha Yeah, na, yu, magaidi kwa mradi magaidi wenye silaha wamekwama ndani ya chumba katika jengo hilo la vikosi vya usalama vinapokaribia vina kumaliza tukio hilo vi, hivi karibuni kufikia sasa kumethibitishwa vifo vya watu wane mhamd dahir afisa wa usalama ameliambia shirika la habari la afp mlipuko na milio ya risasi ilisikika jumatatu kutoka hoteli moja katika mji mkuu wa somalia ambayo ilishambuliwa na kundi la wasi siku ya jumapili watu wane waliwawa siku ya, usiku wa kuamkia jumatatu katika hoteli hiyo kulingana na ripoti ya shirika la habari la agence france pres almaarufu afp na katika nukuu ya bwana dahira anasema kwamba mwanzo wa nukuu magaidi wenye silaha wamekwama ndani ya chumba katika jengo hilo na vikosi vya usalama vinakaribia kumaliza tukio hilo hivi karibuni kufikia sasa tumethibitisha vifo vya watu wanne muhamed ahir afisa usalama wa usalama aliambia shirika hilo la habari la afp ikiwa ni mwisho wniku na katika taarifa zingini kutoka kwa r imeripotiwa kwamba bunge la somalia lilifuta vikao vyake mabaraza yote ya bunge kutokana na shambulizi la wanamgambo kwenye hoteli moja tukilikia moja kwa moja hadi katika kisiwa cha komoro ambapo mahakama ya usalama wa kitaifa ya komoro imempatia kifungu cha maisha rais wa zamani wa visiwa hivyo ahmed abdallah sambi kwa uhalifu wa haini dhidi ya taifa kwa kuuza hati za kusafiria kwa watu wasio na oraia katika nchi za huba kiongozi huyo wa zamani mwenye umri wa miaka 64 alikuwa katika kizuizi cha nyumbani kwa karibu miaka mitano bila kufikishwa mahakamani hadi jumatatu wiki iliyopita alipofikishwa mahakamani kufunguliwa mashtaka ya uhaini kesi hiyo ilifanyika kwa siku tatu tu kukiwa na hali ya mivutano ndani ya ukumbi wa mahakama kati ya jaji omar ben ali aliyeongoza kesi hiyo na mawakili wa sambi akitangaza wamzi jaji ben ali asema kwamba sambi anahukumiwa kifungu cha maisha kwa kushindwa kutekeleza wajibu wake kama inavyotakiwa na sheria katika nukuu nyingine ni kwamba mahakama inaamuru kuta, kutaifishwa mali zake zote na kusitishwa mafao anayoyapata kutoka hazina ya taifa mwisho wa nukuusambi aliyetawala visiwa hivyo kati ya ad1i kupitishwa sheria inayoruhusu kuuzwa kwa paspoti ya nchi kwa bei ya juu kwa maelfu ya wakazi wa kiarabu wasio na uraia wa taifa lolote wanaoishi kulewat na umoja wa wafalme za kiarabu waendelea kuskia idhaa kiswahili yas ukiwa na migode migerano tuk moja Masuala, kwa moja katika maswala ya michezo utazamal mayomejiia sasa kwa haraka kisha akakst kwa urefu na upana hapo baadae tukianzia katika swala zima la mechi ambazo imeshuhudiwa alfajiri yaleo ilikuwa ni kati ya yaoa maureno dhidi ya ua ambapo areno walipata ushindi wa magoli mawili kwa sufu dhidi ya yauguakunisha kwamba katika kundi lao sasa la kundi ni kati ya vijana hao kuweza kukabiliana na kupambana katika kundi hilo na ikiwa ni ureno wakimenyana na korea kusini ureno wakiwataariwa miji kati ya tiketi ya kuendelea mbele katika nje ya makundi wakati uruguay ikiwa na alama moja na korea kusini na lama moja vilevile uruuay atakutana na ghana katika mechi ambao wadau wengi pamoja na mashabiki wa anasema kwamba ni mechi ya kulipiza kisasi kwa maovu waliofanyiwa katika mwaka efubkmi afrika kusini ambapo mshambuliaji wa uruguay luis sre aliondoa mpira kwa mkono lipoku naenda kuvuka mstari nakua goli na kuapa tiketi kuing katika nusu lakini haikuwezekana basi wanasema kwamba sasa kisasi lazima kilipwe gana itakapokutana na uruguai wakati korea kusini vilevile vile, a na furaa kufuzu iwapo watawashinda ureno katika mechi yao kumanisha kwamba iwapo gana itapata sare lazima afuzuwkpataushindbora zadi lakini wakishindwa vilevileaa itakua na alama nn aa alamatau na koreakusiniushindtarajia akutegemea matokeo katika mechi zingine za kundi lao katika mechi nyingine ambayo ilikuwa ni kundi j ilihusu s- goli moja katika dakika ya 3 kutoka kakasimiro ambayo alifungia brazil goli lake la pekee dhidi ya, ya uswizi na kuweza kuapa nafasi brazil kufuzu kutoka nje makundi wakati switzerland nayo ama usuizi ukipenda wanalamatatu wakiwafuatwa kwa karibu na ame ambao vilevile wanalamatatu na pakiwa nari kwa mradhi serbia na came wakiwa na alama moja vilevile mechi ya mwisho itakuwa sasa ni kati ya camen dhidi ya brazil wakati serbia itavana na switzerland kujua nani ambaye ataweza kufuzu kutoka kundi hilo kuendelea mbele katika makala, makala kwa upana na urefu kuhusu yale aliojiri katika mechi za kombe la dunia alfajiri ya leo kaba tumalizi makala aliyotoangalia hali livyo katika masoko dola moja marekani na thamani ya dola moja na sente 49 za australia autdolamo ustralia ina thamani ya faranga 1395 za burundi ya dola moa australia yakila na thamani ya faranga l1tsb4 na sensab za congokdouralia ina thamani ya faranga 78 za rwanda na dola doatalia ina, ina thamani ya shilingi 255 za uganda na dola nadoraa ina thamani ya shilingi82 na senti 12 za kenakalia ina thamani ya shilingi 15 na senti 34 za, za tanzania katika utabiri wa hali ya hewa kwa sasa nyuzi joto mjini adlid ni 19 wakati mjini brisban 25 cambri ikwan 11 dawin 257 wakati hobart ni 158 peth 368 melbourne 179 na mjini sydney joto kwa sasa pale ni19 kfukpone shtaarifabar mbaoumeandalia akiasi kwa makala mengine manakujia kutoka studio zetu za sbs radio enda shiriki toa maoni fuatilia idhaa ya kiswahili ya sbs kwenye facebook