unasikiliza idhaa ya kiswahili ya sbs pata taarifa zaidi kupitia sbsu mkwaju swahili tungependa kuwashukuru wamiliki wajadi wa ardhi tunaofanyia matangazo yetu kwanzia leo idhaa ya kiswahili inatoa heshima zake kwa kamareg watu wa taifa la kulinga kwa wazee wao wa sasa na wazamani pia kwanzia leo kuna wakubali wa aboriginana tore strade island ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote unaosikiliza matangazo haya jambo popote ulipo na karibu katika makala ya idha ya kiswahili ya sbs ukiwa na migore migerano tukuletea makala kutoka studio zetu za sbs na mtandaoni anani ambayo ni sscau mkwajusoli kiwana mengi ambayo tumeandalia lakini kwa sasa tupate kionjo cha kile ambacho opo mbele hususan katika mwezi huu wa movemba ambapo masuala yanayohusiana na afya ya wanaume yakijadiliwa pamoja na kuwekewa mkazo na kumulikwa vilevile tulipata fursa y kulungaa na daktari damasen ambayo tulimuuliza kuhusu zima la saratani ya tezi dume je ni saabu gani zinazafanya mtu apate saratani ya tezi dume hizi hapa baadhi ya, ya sababu dakari damasani ametoa kuna hatari kubwa tatu hizi ni umri kama tulivyoongea zaidi ya miaka 5 historia ya familia historia ya familia kama baba yako ama babu yako walikuwa na hii saratani uh, inakuweka kwenye hatari ambayo ni 5 dari damasani hapo akifunga kuhusu uwezekano wa kuweza kupata saratani tezi dume hususan kwa wanaume na yote hayo bila shaka unaokasikia baada ya taarifa za habari tuutkazakuletea kutoka studio zetu za sbs na mtandaoni anmanswahli na kama ungependakuwasabawapepensahlkmkau uh, Facebook swahili kwa sasa tuelekee moja kwa moja katika muktasari ya habari pamoja na mengine mengi ambayo tumeandalia kutoka studio zetu mtasbaomdali juani hii ya leo pinzani wa victoria wajipata pabaya baada ya kula kichapo kingine tena katika uchaguzi mkuu wa jimbo hilo ikiwa sasa ni mara tatu ambapo kiongozi daniel andrews wa victoria amepata ushindi dhidi ya mseto wa leba kwa mradhi wa ibra na nationals hali ambayo inamfanya au kiongoziwa pekee jimo ni victoria kuweza kushinda chaguzi tatu bila kufeli hali ambayo imefanya kiongozi wa upinzani mathew guy kusema kwamba amefikia kikomo cha uongozi wa wake baada ya kushindwa mara mbili mfululizo na ai andrewslich ametarajiwa kwamba atashinda vilevile katika masuala mengine ya kisiasa hususan ya kitaifa mswada mswada wa viwanda wa mausian ya viwanda wa serikali ya shirikisho watarajiwa kupitishwa bungeni baada ya serikali kupata msaada makukwa mkono na mmoja wa mmoja wa maseneta huru kutoka kule cambra katika taarifa za kimataifa uganda yarefusha muda wa karantini kukabiliana na zaidi na ebola wakati katika sehemu zingine za dunia kundi la wasi la 3 kule drc lataka mazungumzo na serikali kabla ya kusitisha mapigano katika michezo mbichi na mbivu za bainika australia, australia ikiingia kifua mbele baada ya kupata ushindi wake dhidi ya tunisia katika kombe la dunia hali ambayo inaifanya sasa iwe na mechi moja yombayo itakuwa ni ya kufa na kupona dhidi ya vijana wa denmark ambao nao wanahitaji hiyo mechi ushindi kuamua kwamba wataendelea mbele ama nyuma vilevile vile, messi akikabiliwa na kuweza kutopwa wanje ya michuano hiyo ameamua kufanya yake katika uwanja dhidi ya mehico yote hayo utaweza kujia baada ya makala haya wakati kwa sasa mecha maanadlia kati ya ostarika dhidi japan magoli ni sufur bin sufur kati ya japan ikiwa katika kipindi cha pili yote hayo tueletea muda usio mrefu lakini kwa sasa taarifa kamili za habari waendelee kusikiriza kiswahili ya sbs ukiwana migode migerano na i hapa ni taarifa kamili ya habari kutoka studio zetu za sbs tukianzia moja kwa moja katika taarifa ambazo zimefika hivi sasa kwamba wapiga kura wamemchagua tena diandrews kuongoza jimbo la victoria naye kwa upande wake amewashukuru wote watu wote wa victoria waliounga mkono chama chake akiahidi kurejea kazini mara moja chama cha leba kinatarajiwa kushinda zaidi ya viti ya 49 katika uchaguzi wa jana wa jimbo hilo idadi hiyo ikiwa ni zaidi ya viti45 inavyohitaji kuunda serikali ya wengi ushindi huo umeenda kinyume na matarajio kuwa chama chake kitapoteza viti vingi kwa sababu ya jinsi kilivyosimamia janga la uviko pamoja na masuala mengine matokeo hayo yamempa bwana andrews ushindi wa tatu katika uchaguzi ushindi ambao umempa sifa ya kuwa kiongozi pekee aliyewahi shinda mara tatu tangu uongozi wa mihula minne kuwasilishwa jimboni humo bwa andrews ambaye imeripotiwa hajalala kwa muda mrefu kwa sababu ya kampeni hizo amesema ataongoza kwa diaba ya waviktoria wote hata wale ambao hawakumpiga kura huyu hapa na maelezo zaidi And this is the No about that. anasema hili ni jimbo bora zaidi nchini hakuna shaka kuhusu hilo johnn howard alikuwa na maoni kuwa sisi ni nim ya nchi yetu la la ni victoria ya marekani tuwe wazi kuhusu hilo sisi ni jimbo endelevu ni jimbo linalofikiria sisi ni kitovu cha fikra makini sisi ni kitovu cha fikra kubwa nchini mwetu tunakuwa bora tunapokuwa mbele tukiongoza nchi yetu alisema bwana andrews katika sehemu ya hotuba yake ya kukubali ushindi tukisalia katika siasa za jimbo la victoria matthew guy atajiuzulu kama kiongozi wa upinzani baada ya kushindwa katika uchaguzi wa jimbo hilo dhidi ya daniel andrews ni mara ya pili mfululizo bwana guy ameongoza chama cha mseto katika uchaguzi wa jimbo na kushindwa muda mfupi baada ya matokeo kutangazwa jana usiku wa jumamosi6 novemba bwana agaa alitoa taarifa akithibitisha kuwa hataendelea katika wadhifa wake kama kiongozi wa chama hicho nataarifa hii inasema kwamba itakapokuwa wazi ni mgombea ama ni wagombea gani wa chama cha libral watakaoingia bungeni nitawaita pamoja kuchagua timu yao mpya ya uongozi sitakuwa mgombea wa wadhifa wa kiongozi taarifa hiyo ili tamatika ya matthew guy aliyekuwa kiongozi wa chama cha liberal ama cha mseto kule jimboni victoria na mswada wa mahusiano ya viwanda a serikali ya shirikisho unatarajiwa kupitishwa bungeni baada ya kuungwa mkono na mbunge huru ma, muhimu david pakk walmashauriano na seneta huru wa act ambaye alipata makubaliano muhimu ili kuunga mkono mageuzi muhimu ilikuwa ni muhimu kupitisha mswada huo waziri burke amesema mswada huo unatoa mwelekeo wa kufanya mishahara kuendelea nchini australia na? the decision that gets taken this week means that waziri b anasema kwamba uamzi ambao unafanywa wiki hii unamaana kwamba tutapata namna ya kuweza kuweka usalama wa ajira namna ya kuweza kuakisha kwamba mishahara inaongezeka na namna ya kuweza kuchukua hatua kwa swala zima la utofauti wa malipo ya jinsia tutakuwa na mswada ambao kila sehemu ya mswada bado yuko pale kwamba kuna marekebisho ambayo yataboresha mswada huo katika njia mbalimbali cha muhimu zaidi ni kwamba tuna namna na mbinu sasa ya kuwezakuakisha kwamba malipo yanaongezeka hapa nchini australia na itakuwa ni kitu cha kuweza kufanya makusudi kuksh kwamba hali hiyo inazingatiwa na inasimamiwa ipaswavyo chini ya mageuzi ya sheria hiyo serikali imekubali kwamba itaunda tume huru ambayo itakuwa inafanya tathmini ya ubora wa msaada wa kijamii pamoja na malipo yake kila baada ya bajeti ya shirikisho itakapokuwa inatangazwa tukilekea moja kwa moja katika taarifa za kimataifa kwa sasa tuanzia katika jamhuri ya jamhuriya kongo ambapo kundi la wasi wa m23 jamhuri ya kidemokraia kongo ijumaa limesema kwamba linataka kufanya mazungumzo na serikali baada ya rais wa kongo na viongozi wengine wa afrika kutia saini makubaliano ya kusitisha mapigano na kuweka silaha chini yenye lengo ya kusitisha mashambulizi ya wanamgambo hao viongozi wa kongo rwanda burundi na angola walikutana wiki hii huko rwanda kutafuta suluhu ya mzozo wa mashariki mwa kongo ambao wamesababisha maelfu ya watu kukimbia nyumba zao wametia saini wakisema kwamba wanasisitiza sitisho la mapigano kuanzia y jumaa na kusema kuwa vikosi vya kieneo vitaingia dhidi ya kundi la mshatatu kama hatajiondoa kutoka maeneo waliokalia na hata hivyom haikiwa sehemu ya majadiliano hayo na iligundua kuhusu taarifa kwenye mitandao ya kijamii msemaji wake ameripotiwa akisema kilike moja kwa moja katika taarifa zingine kiongozi kiongozi naibu rais idara ya kupambana na urushwa nchini malawi imemkamata makamu rais wa nchi hiyo salos klaus chilima kwa tuma za rushwa idara hiyo imesema hapo juma chilima atafikishwa mahakamani ambapo anatarajiwa kushtakiwa nakabiliwa ana, na makosa matatu ya vitendo vya ulaghai na ulaji rushwa kati ya mashtaka mengine taasisi hiyo ya kupambana na ufisadi imesema katika taarifa mawakili wa chilima hawakupatikana mara moja ili kutoa maelezo zaidi hiyo ni kwa mjibu wa shirika la habari la rt taarifa hiyo inadai kwamba chilima alizawadiwa kwa kuzisaidia kampuni za zevia limited na mefe kampuni mbili zilizounganishwa na mfanyabiashara raia wa uingereza zet satar kupewa kandarasi na serikali ya malawi yote hayo inaendelea kukita kambi huko malawi katika taarifa zingine hususan nchini uganda hali iko hivi rais wa uganda yuri museveni amerefusha muda wa karantini kwa siku inmoj zaidi katika wilaya mbili ambazo ni kitovu cha mlipuko wa ugonjwa wa ebola rais museveni amesema kwamba hatua za serikali ya uganda za kupambana na ugonjwa huo zimempa mafanikio na vikwazo vya kuingia na kutoka katika wilaya za mowende na kasanda zilizoko katikati mwa uganda vitawekwa hadi kufikia desemba 17 kulingana na rais museveni uamzi wa kurefusha muda wa karantini ni kuakikisha kuwa wanaendelea kudhibiti kuenea kwa ebola pamoja na kuwalinda raia wa maeneo mengine ya nchi kwa muda wa wiki mbili hakuna visa vipya vya maambukizi ya ebola ambavyo vimeripotiwa nchini uganda taifa hilo la afrika mashariki limeorodhesha visa vya maambukizi 4 huku watu5 wa wakipoteza maisha tangu kuzuka kwa mlipuko huo septemba ishirini waendelea kuisikia idhaa kiswahili ya sbs ukiwa na migodi migerano tukilekia moja kwa moja katika maswala ya michezo kwa sasa tukianzia katika ulimwengu ulimwengu wa michezo ambapo hali inaendelea kuwa ya kusisimua mno ambapo katika mechi za raga hususan ambapo australia imehusika australia toka nyuma na kuweza kupata ushindi mwembamba dhidi ya vijana wa wales katika mechi ya kimataifa ambapo alama zilikuwa ni 39 kwa upande wa australia 34 kwa wals england ikipata kichapo cha alama 27 kwa 1 dhidi ya afrika kusini na katika mechi ya ghalagas lsha ukapata ushindi wa 25 kwa ishirini dhidi ya yabisb tukiendelea na makala mengine ambayo tumeandalia hususani ya michezo kwa upande masuala ya soka kwa sasa tuelekee moja kwa moja katika kombe la dunia ambapo vijana wa saudi arabia wamejikakamua mno lakini matarajio ya mashabiki yakaweza kuseauonshndfurahanmaoaj vilevile katika hotuba mkatika mazuzmbaolifanya na waandishi wa habari shabiki wa saudia abdurahman al matre alikuwa na haya kusema kuhusu jisi vijana wao walivyocheza walivyochezanasema well. kusema kweli mechi ya saudia tulicheza vizuri sana tulifanya mashambulizi mengi lakini lakinilkipen bila shaka aliziba kila pengo ambalo tukua tunajaribu kupitia alikuwa ni kama ukuta mbele ya goli na bila shaka ilikuwa ni vigumu sana kuweza kumfunga na golikipombayo amejonyesha ubora wake sana hatuna washambuliaji ambao wangeweza kumaliza kazi tumejaribu tuawezavyo lakini hapakuwa na uwezo wa kuweza kupata ushindi shinikizo sasa ilikuwa chini ya wachezaji na hali ambao imefanya wawe katika hali ambayo si nzuri matoke mewapa ushindi Poland, magoli mawili kwa suewaa uongo unla amoaa alaa dhidi yant mbyovillepata ushindi hii ya mexico, magoli mawili kwa sudotakua ni mexico dhidi ya saudi arabia vilevile vile poland wakichapa dhidi ya argentina mshindi akiendelea mbele na kuna wezekano atakayeshindwa kuweza kutopwa nje ya michuano hiyo tukingeza kwa haraka kwa upande wa tennis mchezo wa mchezowensmchezos a upande wa waustrlia wa australia itakabiliana na canada katika fainali ya mchezo wa kombe la davis canada ilipata ushindi wake baada ya felix chezaji na feli nasl kuweza kuwashinda wataliano mateo baretini pamoja na favio fonini katika mechi ambayo imechukua muda wa mkaribu masaa sabasita ta, saba tano mechi ambayo bila shaka ilikuwa na ushindano mkubwa sana mechi hiyo ambayo taraji, ilikuwa inatarajiwa kuchezekwa itaonekana kwamba australia wataweza kuingia katika fainali kwa mara ya kwanza katika miaka kumina tisa katika mechi nyingine ambayo ilikuwa, mm. ilikuwa, ilikuwa ni kuima mno ambao nsubiri ilikuwa usikulikuwai hi ya vijana wa wakihitaji ushindi na nalasiyo ilikuwa ni kuondolewa katika michuano hiyo kuwafuata wenyejia akini wimuouonesha umahiwao katika mechi ambapo mshambuliaji aliweza goli la pekee ambalo lilitosha kutupatia alama zote tatu na kuingia katika mechi ya mwisho dhidi ya denma tukijua kwamba ushindi ama hata sare huenda ikatupa nafasi ya kukata tiketi kuendelea mbele wakati ufaransa watare wamejikatia tiketi ya kuingia katika hatua ya kumi na sita shabiki huyo ka nay kusema kuhusu alichoshuhudiaasemailikuwa ni mechi bora zaidi ya kanada iliyowahi hudhuria tulikuwa ambao hatujiwezi hatu watu ambao tujapewa matarajio makubwa sana tuliweza kushikilia bahati yetu kwa makini na kuweza kuonyesha tulizofanya un walicheza vizuri lakini akuweza kufunga goli lnmechi nzuri nafuraha sanakuona kwamba sisi tumepata ushindi katika mechi hiyo na katika matokeo hayo kusema hali naendele kuwa mzuri kwa upandewale mbao wa shwalioshindwa wakiwa katika hali mbaya katika mechi nyingine ya kundi hilo anilipata ushindi hidi yamagoli mawili kwa mojaba akihusika katika magoli hayo na mengi zaidi tutazza kaltea baada ya taarifa hiza habari lakini kwa sasa pumzi kwa fupi tukitazama hali ilivyo katika masoko sokoni kwaa dola moja marekani na thamani ya dola moja na sent4 z moja australia na thamani ya faranga 13 za burundi dola moja burundidoa thamani ya faranga 139 na s98 za congo vilevile dolaa amani yafaana 72 za rwanda moja na thamani ya shilini25 za uganda dola australia na thamani ya shilingi 82 na senti 5 za kenyalia na thamani ya shilingi 1575 a senti 5 za tanzania katika masala a utabiri haliya hewa mjini ald niijoto paleni 142 wakati mjini b33 cambr 99 r 1 wakati mjini 91 3 ldyoale9 4kufika pone misho tarifa habari ambao baki nasi kwa makala mengine manakuja kutoka studio zetu za sbs radio penda shiriki toa maoni fuatilia idhaa ya kiswahili ya sbs kwenye facebook