unasikiliza idha ya kiswahili ya SBS. karibu tena katika makala idha ya kiswahili ya sbs ukoa migode migerano tukielekea moja kwa moja katika mazungumzo ambayo tumewandalia kwa sasa tunazunguza swalazima la familia na swala la sheria na kwa upande mwingine watu, watu kujadiliana kujaribu kutatua matatizo yanapoanza kabla hali iwe mbaya zaidi na mgeni wetu ni daktari fidel masengo ambaye ni mwanasheria ni pia ni mchungaji vilevile atatueleza vile, vile. anajumuisha sheria na maswala ya uchungaji na kama kuna wakati inakuwa mtihani kwake kuweza kutofautisha neno la mungu na sheria ya, ya mwanadamu kwanza tukaribishe isuezungumza mengi zaidi ujambo jambo sanatuneanzia kwanza kwa ilo swala mchungaji na mwanasheria ilikuwaje sio rahisi kujibu lakini nawaza inawezekana niseme kwa mambo machache mimi ni mwanasheria kwa sababu nimejifunza lo kwa uesit nikaendelea na lo masters nikaendelea na lo phd so unasikia kwa kikazi ama lawyer so ni, ni kwa kisheria nawaza kama mtu wa sheria nafanya kazi ya sheria na, na hiyo kazi ni haya ambayo inaspoti familia yangu so uh, on one side niko mtu kabisa wa sheria On side, uh, um, nimeokoka nikampokea yesu kama mwokozi wangu uh, nilikuwa nikisoma kwa mwaka watatu wa univsit na tangia hiyo mwaka sikuwa najua kama nitakuwa mchungaji wala askofu lakini nilipoingia sana kwa dini kwa kanisa uh, ilionekana kwamba nitakuwa kwa mmoja wa wongozi wa kanisa na nikakuja kujikuta nimekusha kuwa askofu wa kanisa so uh, ni kusema kwa maneno machache uh, niko mtu wa sheria lakini niko mtu ambaye anafanya kazi ya mungu kama askofu wa uchungaji wa kanisa askofu fie tukielekea kwa swalazima la kazi kama mshauri wa familia maana kazi nyingi za wachungaji kando na kuhubiri inakuwa ni washauri pia kuweza kuleta watu pamoja ama kujaribu kutatua matatizo katika jamii kwa upande wako ile kuwa na na wanasheria ndani yako inarahisisha kazi yako kiasi gani kuwa na profile ya wanasheria inanisaidia sana kwa sababu kuna mbao kadhaa mambo kadhaa kama mambo ya kuangalia sana na familia ya kuangalia sana property, eh, RV na pe na Uh, zingine ambazo familia wanazo wakiwa na mizozano fulani uh, background yangu ya sheria inanisaidia kujua kwanza sheria gani ambayo itatumiwa hapa kujua sheria za nchi zinasema nini na mbeli niwaambia sheria za mungu nazo kufuatana na bibilia zina hemanini so inanisaidia sana kuwa na ya ambayo ni juu kwa sababu uh, watu wakia kuniangalia ambao wana mizozano auanza sheri na, uh, na, semanini, kisha na Hiyo yote sana kwa emaatsaaa aawawasadwatuutatuamzambwamanga uh, nasitunazungumza na mchungaji Dr. fidel masengo ambaye ni mwana sheria na vilevile vile ni askofu kidini kwahiyo ka upande wote ikiwa ni mahakamani na ikiwa ni kanisani yuko sawa pande zote ulikuja nchini australia kitalii ama kuna kazi maalum ilikuleta nilikuja hapa kwa mwaliko wa kanisa ambayo wanaita la revival lac ambayo ikobsba ni hiyo kanisa ambayo imenadika mbele kisha ikaonekana makanisa mengine kanisa ya uh, uh, salvation army ambayo iko en nayo nikaenda kuitembelea na mwisho nikafunga na kanisa ya ambayo iko hapa so uh, nilikuja kwa mwaliko katika baadhi ya kazi ambazo umefanya tumeona kwenye youtbe na katika mitandao mingine kuna baadhi ya mada ulikuwa unazungumzia moja ya mada ilikuwa ni kuhusiana familia uhusiano kati ya mke na mme na kati ya wanafamilia kwa ujumla swala hili ni swala ambalo wengi wanaezasema lilianzia ama matatizo o yalianzia kule katika shamba la eden mpaka wa sasa bado changamoto zinaendelea kutoelewana kati ya mme na mke naendelea pak leo tunakosea pi kama bindamuhiyi yeah, ni swali ambayo naweza sema iko mbele kwa mwito wangu iko mbele kwa sababu ya yangu kama mwanasheria ambayo najua mambo mengi ambayo yanapitikana kwa familia na kukutana watu wanaenda mahakamani inakuwa ni mambo kabisa ya chafuko kwa sababu utakutanaa wanafungwa wana, you w know, uh, inakuwa ni changamoto sana kwa familia pili nimeandika kitabu juu ya the nasikia nifi ambayo niko ni kwayo so, wakati walinialika nikuje hapa walinialika wakijua kwamba i have the substance ambayo inaweza pana ambayo itasaidia uh, kwa kujenga familia so kama umevisema amevisema siyo rahisi kwa sababu uh, imegawanya familia nyingi imeacha vidonda imeacha watu wengi ni kwa sababu uh, wameumia sana kwa ndoa so uh, kama umesema tangia edeni kwa familia ya kwanza ya damu na hawa na nyuma watu waliendelea kuwa na mizozano kwa familia na itaendelea tunajaribu kuwaambia watu wa waombe wamtafute um, mungu wazungumze wasikilizane waongee eh, lakini tunajua ni changamoto kwa sababu watu wana karakta tafua tofauti wana changamoto tofauti hata nchi ambazo wanaishi kuna nchi ni rahisi watu waishi pamoja na kuna ishi jingine utakutana uh, nalw kwa nchi zinawasaidia watu kugawanyika uh, kuliko kuwa so, turudi afrika ambako hizo sera haziko hizo sera ziko afrika sasa sana sana kwa miaka unaona afrika nayo ime uh, afrika ya zamani sio afrika ya kisasa afrika ya zamani watu walikuwa wakiishi kwa familia walikuwa wakiishi kwa ilae walikuwa wakipata chakula rahisi walikuwa kwai mtu ambaye alikuwa na shida alikuwa akitembelewa na watu wa jamii wanamwongelesha wanambadilisha sasa hivi afrika fasi nyingi imekuwa ni uh, uh, watu ambao wanaishi kwa, kwa miji uh, series in towns. Yeah, na maisha ya huko kwa na kanisa ni maisha ambayo haitofauti sana na maisha ya western societies so inasikilizana ina kwamba uh, watu wamebadilika kidogo na hizo changamoto zimeingia sana kitu ya pili ni hii teknolojia nihii uh, teknolojiateknolojia watu ambao wanaishi afrika wiko sawa kama wale wanaishi australia marekani na hata na ulaya kwa sababu wanaona mambo yote ambayo yanafitika duniani hizo movies, uh, hizo social medias zina Uh, tupatia tabia ambayo sizo tabia za zamani za kiafrika so nikusema kwamba uh, hizo shida nazo zimeingia afrika sana kulipo, kuliko gesi ilikuwa kwa miaka ambayo kama 2 imepita hii ni idaa ya kiswahili ya sbs najuunganasi tunazungumza na daktri fidel masengo mwanasheria sheria pamoja nakuani ya vile vile ambaye tunazungumzia kwa sasa swala so zima la familia changamoto ambazo zinakumba familia na huenda akatoa suluhu moja ama mbinu ymtu kuweza kusuluhisha hakuna naakupea suluhu kwa tatizo lako lakini mbinu unaweza ukapewa ili utafute namna ya kuweza kusuluhisha kwa zile kesi ambazo umepokea kama mwanasheria kama askofu kunakuwa na vitu ambavyo viko sawa kwa wale ambao kafrika nawale mba huku n njeya bara la afrika kuna baadhi ya kesi ambazonwatu ndio nchi ama bara tofauti lakini tatizo ni lilelile lile. na kwa hizo kesi ambazo umepata ni mbinu gani ambazo umeweza ukatambua pengine watu wakitumia mbinu hizi wanaweza ukapata namna kutatua zile tatizo ambazo zinakumba ya, kuna matatizo ambayo yanakumba mafamilia zote nikisema kama m, ine ya kwanza a, upendo wa leo wa kisasa ni upendo ambayo naita wa watu wapendani sana watu wanaangalia mtu ana nini ili nimpende ukiangalia ndoa nyingi sana niseme ya katikati ya watu ambao wangali afrika na hawa wako marekani aa wa, wako wa, wa, hapa australia na ulaya utakutana mtu anaishi afrika anatafuta mchumba wala mke kwa hizo nchi ili amfikishe uh, huko so unasikia kama upendo lianza mbaya aa kumpenda mtu ulipenda nchi ulipenda udatu ambao tsdyaanz wa hiyo ni, kitu ya kwa hiyo, ni kusema uh, watu wapende bila kuangalia interest kwa sababu upendo wa mtu ambaye mtaishi naye miaka yote you don't have to kwasabaui apeda t utaambatana naye kwa mabaya na mazuri iyo i kitu ya kwanza kitu ya pili ambayo ina yapili ambayo wala changamoto ya pili ambayo inaonekana kwa familia ni maongezi nakuta watu hawaongei a watu ko wawili nyumbani wawili na watoto fulani lakini kila mtu iko kwa simu yake kila mtu anaongea na watu wambali watu wawaongee tena hizi simu zimekuja zimekua kabisa maisha ya kifamilia ndani wana, wanatumiana sms kuliko kuangaliana na kuongea nakutia kwanza simu pembeni iliwaongea kwa sababu maisha ya jamii yanaomba maongezi kama maongezi yanakosekana inaonekana kwamba upendo uh, hauko tena kwa sababu upendo unaomba mtu na mtu aongee na nini ujua nini, ujua nini hiyo uh, kwa hiyo changamoto awza nikasema watu warudiane tena upendo wa zamani watafute wakati wa kuongea najua kuna kazi nyingi ambao watu wa huku wanafanya lakini hiyo kazi isikuwe um, uh, ni njia ya kuharibu familia kwa sababu unaweza tumikia pesa lakini ukipoteza familia utaona raha ya duniani hautaipata so hiyo ni kitu ya pili ma, ma, ma, kitu ya tatu uh, ambayo ni changamoto kubwa ni jinsi wanachunga pesa na mali hiyo ni kitu kubwa sana unakutana watu wanaishi pamoja lakini uh, hawatafute mali pamoja na kuchunga pamoja na na kupanga pamoja kila kila kila mtu mtu mtu ana kazi yake kila mtu ana vitu yake vitu unakutana sasa iko kwake kwake mwingine na kokwake nawngineowaketashi pamoja ni lazima mujue tuna mali gani tuna pesa gani tuna mpango gani tuna vitu gani ambavyo ni vya Uh, tunaweza sema ni mali ya familia unakutana so, mtu mmoja anakamata kwa mali mwingine anatapanya mwingine na, you know, uh, hiyo mwngine fayaambazmwenzake ajuuomb lakini sana right, uh, right planning na i kwa sababu familia zinapashwa kuwa na kama nchi zinakuwa nai man zinakuwa na tin familia inapasha kuwa na na jinsi ya uh, uh, kutatua uh, uh, you know, mambo ya kifedha na ine uh, ni fidelity uh, kuna watu wengi unakutana uh, they are each other unakutana uh, mtu ana uh, mtu pembeni ambaye wana, anakuwa mapenzi naye ukishaolewa ukishaoa uh, uh, umechagua ukishachagua uh, you should be staying with y- ule ya mechaguaunarihika yeah, naye kama urihiki naye sasa unaenda tafuta pembeni inaonekana huyo mtu wa pembeni atakuja kuharibu ndoa watu wengi hiyo ni changamoto kubwa na kwa hiyo changamoto nakuambia ni uh, biblia nijibu kabisa nzuri kwa sababu fidelity ni kitu ambayo biblia ina uh, isema sana na watu ambao ni wakristo wanapashwa kuonyesha tofauti kwa hiyo kitu kwa sababu wana upendo wanapendana wanamcha mungu na wanaheshimiana peke yao haaweziingiza mtu wa nje kwa ndoa yao so ni kitu ambayo sema kwa yote naweza sema kwamba changamoto ni nyingi lakini maombi yanasaidia familia watu wakiomba pamoja wakisoma neno la mungu biblia pamoja kuna mambo mengi ambayo yamegeuka Uh, nikisema kwa mambo machache familia za wakristo kamili zina singularity na familia za wale ambao haokoke kwa sababu wale ambao wanamcha mungu na jinsi familia zao zinaongozwa na neno la mungu na wana upendo kamili na wana maongezi kamili na watu ukiwaangalia utasema hawa watu kweli wana kitu ambao wanashindia wengine ya, ni hiyo kitu nayosema maombi sana na kufata amri za mungu kwa sababu zina majibu mengi ambayo uh, yana uh, ya ni suluhisho kwa changamoto ambazo tunaziona kwa familia alama nzuri ambazo umetoa pale na nadhani zinatoa pia mwelekeo kwa namna watu kutafuta suluhisho umesema kwamba umeandika kitabu na kinalenga familia na maswala mengine kitabu hicho watu wanaweza kipata wapi na pia pengine kwa ufupi kabisa neno kuu la kitabu hicho ni gani kitabu hicho kinapatikana kwa amazon uh, fidel masengo themara oyo ndiyo tito ya of themaya o ndoa zya ndoto zako uh, kinaandikwa kwa kiingereza hiyo vai inaonekana tu ni kiingereza na na kinasema mambo matano makubwa neno la kwanza kinasema uh, jinsi watu wanakutana wakipanga ndoa na hapo nasema uh, musikue wa kupanga tu siku ya harusi mupange kuishi pamoja kuna watu wengine wakianza ongea wanaweza panga harusi harusi ni kusema wedding tutakuwa hapa watatuvalia hawa tutakula hivi tutawaalika watu hivi unakutana wakati mrefu watu wanapanga tu gisi harusi uh, itapitikana hiyo ni, ni just a feast. Uh, kuliko kupanga maisha yao ya nyuma ya hiyo harusi hiyo uh, ni kitu ya kwanza ambayo nimeisema sana kitu ya pili ambayo nimesema sana uh, nimesema sana uh, juu ya mpango wa mungu uh, kwa watu kuishi pamoja kama bibi na bwana uh, mpango wa mungu kwa familia principles ambazo ziko kwa biblia Uh, na baraka ambazo zinafata hizo principles kwa kitu ya tatu niaongea juu ya roles and responsibilities kama kuna uh, responsibilities za mchumba na mke kuna za kuwa uh, baba uh, na kuwa bwana wa mtu kuna za kuwa bibi ya mtu na kuwa mama wa watoto hizo nimezisema kabisa na kitu ya nn nilisema juu ya majiliano kitu ambayo nimeita communication Uh, sana kusikiliza mtu na kusikilizwa na mtu hiyo uh, nimeisema sana na kitu ya tano ambayo nilikirudilia sana ni juu ya kutatua uh, mizozano kwa hiyo niliwashauri watu wasikimbilie kwenda mahakamani wasikimbilie kwenda polisi wasikimbilie kwenda kwa sheria uh, waifate njia ambazo uh, we call it amicable settlement Uh, kuna jinsi watu wanaweza ongea maongezi ya wawili maongezi ya kuleta mtu ambao ni watatu ambayo maongezi ya kuleta watu wa familia wasaidie maongezi sana ya kuleta wachungaji wasaidie uh, na, na maombi Hi, hivyo ni, ni moja ya suluhisho ya uh, kutatua mizozano ikichakua kwa sababu mizozano kwa familia nasema ni kawaida lakini namna gani watu wanatatua hiyo mizozano ndio itabadilisha uh, familia inaweza kuwa vizuri kwa wakati walifata njia ambazo uh, ni za amani inaweza kuwa vibaya sana wakifata hizo njia za sheria za, za polisi kipolisi na mahakama shuhuri mzuri kabisa watu wanaweza kupata wapi wale waependa kuzungumza nawe najua siku hizi katika dunia a kisasa kama unavyosema wachungaji na wanasheria mnakuwa na mnapatikana kwenye mitandao ya kijamii nawe pia uko pale ama ni kwa simu tu za, za kawaida kama zamani yeah, niko kwa kabsa niko kwaa masengo okay. a na watu karibu 3 ambao wananifata huko tunaongea kwa siku kwa siku niko kwa Facebook. Uh, Facebook na pages, uh, main okna ya watu kama elfu tan fidel masengo bishop dr fidel masengo nayo na watu kama hao na kuna peji ya kanisa yetu ambayo wanaita hiyo nayo watu wote wanafata uh, yeah. nina itt lakini nayo fidel masengo lakini twitter natia kabisa mambo ya kisheria twitter yeah. na linkedin yeah. ni mtu wa sheria sasa hizo zingine eh, nafanya mambo ya mungu natuzitumikishana na kule tiktok bado hujaingia sijaingia ik <laughs> sija tiktki <laughs> hatua moja baada nyingine yeah so nafurahi kuongea na wewe najua na jua siku ingine australia pwakatiaykujadiliana kuongeahuyo yes. so, ni askofu fidel masengo daktari ambaye tua naye kuhusu maswala ya kifamilia na mengi zaidi kuhusu yale ambaye amesikia bila shaka unaweza kapata kwenye tovuti yetu ambapo utapata mamwelekezo kwa namna ya kupata kile kitabu ambacho aliandika weddings of your dreams ama ndoa ya ndoto zako utapata namna kuweza kuona kitabu hicho kama unania kuweza kukisoma basi kuna sehemu ambako unaweza ukipata kwenye amazon utapata kwenye tovuti yetu naon ambao ni sbscou mkoa juu swahili je unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi sikiliza zilizorekodiwa kwenye apple google spotify au popote pale unapozipata