unasikiliza idhaa ya kiswahili ya sbs pata taarifa zaidi kupitia sbsu mkwaju swahili tungependa kuwashukuru wamiliki wajadi wa ardhi tunaofanyia matangazo yetu kwanzia leo idhaa ya kiswahili inatoa heshima zake kwa kamareg watu wa taifa la kulinga kwa wazee wao wa sasa na wazamani pia kwanzia leo kuna wakubali wa aboriginal natore strade island ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote unaosikiliza matangazo haya jambo talipona karibu katika makala idha SBS, sukiwana, migodia, migirana, ya idha ya kiswahili ya sbs ukiwa na migodo ya migeranatukalete makala kutoka studio zetu za sbs na mtandaoni anaembao ni sbscoau mkoaju saliapome mengi ambayo tumeandalia ambayo unaweza kapata pia kwenye ukuras wetu wa facebookfacebook com mkoajuh pamoja na kufunikia wa barua pepi iwapo ungependa kutujuza lolote lile ambalo una hisi ma ungependa kuchangia nasihkwa sasa tuelekee moja kwa moja katika kionjo cha kile ambacho tumandalia tukianzikwa upande wa swala zima la movemba mwezi ambao ni wa1 mwezi ambao hutumiwa kuhamasisha afya ya wanaume e umuhimuwke ni nini na nini mbacho tuanzafadelz wanasemanga unamkunja samaki ya mbichi kama shida bado ni kidogo mchanga unaweza ifanya ukarabati kidogo before ikue kubwa na ikikuwa kubwa itakuwa ngumu sana kuikunjua tena kuirudisha venye nyafaa kukua mmoja wa viongozi katika jamii ya kenya mjini cambra na sydney bwana georg kosg apo kizimarasi akitueleza umuhimu wa kufanya hima wala kutatua swala kabla aliwe kubwa zaidi a maliwebaya zaidi na hapo baadaye tutazanzani pia kuhusianana swalazima la kombe la dunia ambapo hayawi hayawi mwisho amekuwa na australia kuingia dimbani mida ya saa kb alfajiri kwa masaya mashariki ya australia hapo kesho je ni kipe mbacho anatazamia na ni ndani anatazamia kutazama katika mechi kati ya australia dhidi ya ufaransa anajua uh, al uh, nimeona a venye anacheza mzuri huu uh, kni mdogo sana na anajituma huyo tunaona akona fyue pale mbele pia na ukianga mpaka uh, tumemwona akicheay huu ni mchezaji pia amesimama ameimarika zaidi anaweza uh, weka bet yangu kwa yeah, ako sau kule yote uzakuasikia muda useo mrefu tukianza makala ya michezo lakini kwa sasa moja kwa moja katika muktasari wa habari tasiriwa habari jion hii yaleo tukilkea moja kwamoja ka kwa tumeandalia tutazame kile ambacho kinajiri kwa sasa pamoja na mengine mengi ambayo yanakuja ni pamoja na waziri mkuu pamoja na kiongozi wa jimbo la kuzungumzia makuelezea jinsi watakavotoa wa msada kwa maeneo ambayo yameathiriwa kwa mafuriko ya hivi karibuni jimbokatika sehemu zingine za majimbo pamoja na hilo tutazungumzia sualazima so la ukarabati wa mfumo wa jeshi la polisi la jimbo la queensland ambapo kutoka mageuzi ambayo yamekubaliwa kufanyika kule na kikao cha bunge la victoria kufanyika licha ya takayeshinda vyoma vywili pamoja na viongozi wake wamesema kwamba bila kujali atakayeshinda vikao vitafanyika kabla ya crabarani afrika maliyapiga marufuku mashirika yasiyo ya serikali yanayofadhiliwa na ufaransa wakati mabasi mawili yamechomwamoto jua katika mji waptarika kusini kufuatia mgomo wa siku mbili na nat wa asema ma wanajeshi afrika mashariki waatekeleza amani katika ukanda mashariki ya ya katika mchezo, katika michezo viwanja na kombe la dunia baadhi ya timu znapata chamte makuni katika mechi za ufunguzi uh, wa makundi lakini kwa sasa laki, tulekewe moja kwa moja katika suala so zima la mafuriko na malipo ambayo serikali imeandaa waziri mkuu na kiongozi wa jimbo la umetembelea mji wa iora ambao uliathiriwa kwa mafuriko kutangaza utoaji wa ruzuku ya ziada tharuthi ya wakaaji wa mji huo walihamishwa wiki jana baada ya mafuriko ya ghafla kupitia katika mji huo na kuharibu nyumba na ardhi ruzuku za hadi dola elfu zimetangazwa kwa biashara na mashirika yasiyo ya faida yaliyoathiriwa na mafuriko ya hivi karibuni kuekezwa kwa ushirikiano kati ya serikali ya jimbo na madola hata hivyo wawili hao hawakwenda hatua moja ya ziada kuunga mkono mfumo wa kununua mali zilizoharibika kama ilivyofanywa katika matukio ya mafuriko mapemo mwaka huu badala yake wametoa wa malipo ya msada yenye d kwa watu wazima nadol4 kwa watoto kiongozi wa jimbo la amesema serikali zote mbili zinataka saidia jamii husika kujenga upya na atasema yugora itarejea maendeleo yamekuwa imara katika siku tano tutajenga upya katika njia thabiti zaidi na itahakikisha mji wa ugora ina siku za usoni imara na kila mtu hapa na hiyo ni ahadi yetu kwa watu leo waliosema kiongozi jimbo dominic arat uwekezaji huo ni sehemu ya ruzuku ya marejesho ya serikali za mitaa yenye hmn a dola milioni mo ambayo itatolewa kwa maeneo mengine 46 yaliyotangazwa na yaliyoathiriwa kwa janga na serikali za mitaa tukileke moja kwa moja katika taarifa zingie ambazotumlltulekie hadi katika jimbo la victoria ambapo viongozi wa vyama vya leba jimbo jimbon victoria wameahidi kurejea bungeni kabla ya krismasi bila kujali atakayeibuka mshindi katika uchaguzi wa jumamosi hio kiongozi wa victoria daniel andrews alitoa ahadi hiyo alipokuwa akiahidi umiliki wa serikali wa tume ambayo inasimamia maswala ya nishati yani na hususan umeme katika jimbo hilo ambapo anasema kwamba tume hiyo bila shaka itaweza kuingizwa katika katiba ya jimbo hilo kumaanisha kwamba haitakuwa ya kudumu milele kupitia katiba huyu hapa ana maelezo zaidi bwana andrew uh, and... anasema bunge lilifanya kikao chrismas tarehe 1 a4n kabla a chini ya serikali ya laba baada ya tarehe 1 vilevile itafanya kikao kama tunashinda uchaguzi mkuu jumamosi bila shaka nina ye yetu, yetu kurejea kufanya kikao tena mwaka huu utangazo hilo limejiri baada ya kiongozi wa chama cha wenyewe kutoa hadi yake vilevile kwamba bunge litafanya vikao vyake tena kabla ya krismasi iwapo chama cha b kitapata ushindi katika uchaguzi huo tukilekea moja kwa moja hadi jimbaambako wamesema kwamba jeshi la queensland limesema kwamba qps limekubali kuweza kufanya marekebisho pamoja na ukarabati kwa jinsi wafanyakazi wake wanahudumu pamoja na kupitia ripoti ambayo ilikosoa vikali na kuweza kutoa lawama tele kwa uongozi wa huduma hiyo ya jeshi la polisi na kusema kwamba kulikuwa na usambaji mkubwa sana wa kitaalam pamoja na kitamaduni wa ubaguzi a rangi ubaguzi wa jinsia pamoja na matendo mengine ambayo hayana kera mno kamishna wa jeshi la polisi la, la quzla katrina arol la alisema kwamba anaunga mkono pendekezo la anaungwa mkono kwa mradi anaungwa mkono na kiongozi wa jimbo hilo anah kwamba atasalia katika uadhifa wake na katika kazi yake kumaanisha kwamba hataondoka wala hatafuta kazi na anatazamia kuweza kufanya, kufanya, kufanya kazi matukio yote ambayo yaliweza kuripotiwa ya utovu wa nidhamu katika wiki zijazo ripoti hiyo imeelezea kwamba maafisa kadhaa walitoa majibu ambayo hayakuwa yanatosha hususan kwa masuala ya visa vya unyenyesaji wa nyumbani pamoja na unyenyesaji wa kijinsia hali ambayo iliacha baadhi wa, yawaathiriwa kuwa katika hali ya hatari zaidi kutoka kwa wale ambao walikuwa wanatenda matendo hayo ya ubaguzi pamoja na ukiketaji okay, kamishna ameomba ameomba jamii iwape muda na iwe na imani kwao kwa uongozi wake pamoja na kuahidi kwamba atafanya kazi ya kukishwa kwamba punakuwa na mageuzi makubwa kwa mfumo huo huyu hapa ana maelezo zaidi kmishnaanasema imesema daima kwamba shirika ambalo linakuwa na usimamizi pamoja na linahitaji kuwa na uwazi na uwajibikaji na uhuru lazima lipitie hali ambapo inakuwa na nidhamu pamoja na inatofanyiwa katika hali ambayo inakuwa ni muhimu sana na hali ambayo inarejesha imani kwa jamii kwa hiyo tupeni mda na tupeni imani yenu kwamba tutafanya kazi paswavyo kwa jamii na bila shaka tunaomba kwamba mtunge mkono katika hili tukivuka mpaka tulekee moja kwa moja hadi katika nchi ya mali magharibi mwa serikali ya kijeshi ya mali jana jumatatu ilipiga marufuku shughuli za mashirika yasiyo ya serikali yanayofadhiliwa na kuungwa mkono na ufaransa ikiwa ni pamoja na mashirika ya kibinadam huku kukiwa na mzozo unaozidi kuwa mbaya kati ya paris na bamako waziri mkuu wa muda wa taifa hilo la afrika magharibi kanali abdullahi maiga alihalalisha hatua hiyo katika taarifa yake kwenye mitandao ya kijamii na kutaja kuwa nijibu kwa ufaransa kusitisha misaada ya maendeleo kwa mali hivi karibuni wizara ya mambo ya nje ya ufaransa ilisema kwamba wiki iliyopita ilifanya uamzi huo ambao ulikuja miezi mitatu baada ya kukamilisha mchakato wa kuviondoa vikosi vyake vya kupambana na wapiganaji wa kiislam kutoka nchi hiyo juu ya madae ya bamako ya kutumia wanamgambo wa kundi la vagna la urusi wiki iliyopita chanzo cha wizara ya mambo ya nje kilisema kwamba ufaransa itadumisha misaada yake ya kibidana pamoja na kufadhili mashirika ya kiraia nchini mali tukilikea moja kwa moja hadi afrika mashariki ambapo rais wa kenya dr william samuel ruto amesema kuwa wanajeshi wa jumuiya ya afrika mashariki watahakikisha uwepo wa amani mashariki moja ya kongo ambayo inakabiliwa na washambulizi kutoka kundi la wasi wa m23 katika mkutano na waandishi wa habari katika mji mkuu wa kinchas dr ruto alisema wanajeshi hao wa kikanda watatekeleza amani kwa wale wenye nia ya kuleta ukosefu wa utulivu rais huyo wa kenya aliongezea kuwa anafahamu uwepo wa vikosi vingine vya kulinda amani mashariki mwa jamhuri ya iplimomasia ya kongo japo amesema kwamba wanajeshi hao wa jumuia ya afrika mashariki watapiga jeki tu huduma na juhudi za kulinda amani wanajeshi wa kenya waliotumwa kama sehemu ya kikosi cha jumuia ya afrika mashariki waliowasili vikaribuni katika eneo hilo lenye machafuko kutoka kenya tulekee moja kwa moja hadi kusini mwa afrika ambapo mabasi mawili yamechomwa moto jumatatu kwenye mji wa wacapt afrika kusini kufuatia mgomo wa siku mbili uliotishiwa ama ulitishwa na makampuni ya wamiliki wa magari ya kubeba umma wmashirika wanalalamika kusitishwa kwa programu ya ruzuku iliyolenga kuwasaidia madereva wanaoendeesha kwa makini pamoja na wale wanaojiepusha na utovu wa nidhamu programu hiyo imesitishwa na serikali ya jimbo la western cape kutokana na uhaba wa fedha baada ya kuepo kwa zaidi ya mwaka mmoja foleli ndefu zimeshughuliwa kwenye vituo vya mabasi kuanzia saa za asubuhi wakati wa watu kwenda kazini pamoja na wanafunzi kwenda shule mtu mmoja miongoni mwa wandamanaji anasemekana kushambulia uh, moja ya mabasi yaliyochomwa kwa kutoboa matairi yake ili kulizuia kubeba abiria watu waliokuwa ndani walilazimika kuhuruka kupitia kwenye madirisha huku mwanamke mmoja akiachwa na, aki na majeraha mabaya andele kusikia kiswahili ya ukiwa na migodi a migaran ulekea moja kwa moja katika dimba la michezo tukianzia katika mchezo wa cricket ambapo australia ina kichapa dhidi ya uingereza kwa sasa hivi katika mchezo waa i mechi ya tatu katika mchezo wa kimataifa yamhamwisho likuwani novemb katika matokeo ambayo yako kwa sasa ustrlia ausralia ilikuwa na mikimbio mia na tisini mbili wachezaji wawili akiwa ametolewa nje england bado haijaingia ulingoni kuweza kupiga kwa upande mwingine mechi kati ya New zealand dhidi ya india imefika tu ni kia mitatu peke yake bado india nayo haijaingia ulingoni kuweza kucheza hapo baadae itakuwa ni zamu ya botswana kwakichapa dhidi ya malipapginidhidi ya marekani lesoto kukichapa dhidi ya heena na mali vilevile itarejeana vile tena na st helena katika mechi ingine ambayo itakuwa ni muda usio mrefu hii leo tukileka moja kwa moja katika swala la soka hususan na kombe la dunia ambapo vijana wa taifa wanajiandaa kukichapa dhidi ya bingwa teteziwa dunia ufaransa kwa sasa tuzungumze na ambaye ni shambuliaji amrai ni mlizi wa zamani wa ambaye amestafu naalikuanakusema kuhusu kile ambacho kinawasubiri vijana wa australia katika mechi yao dhidi ya, ya ufaransa anasema nasali waeshimu wa wapinzani wako wao ndio bingu tetezi na ni kwamba historia inaonyesha kwamba bingwa wa tetezi kawaida huwa ni watu ambao sio kuchezewa kinyonge ni mechi ambayo nasali kuchukua kwa vile unavyoweza na kucheza vile unavyoweza kukisha kwamba unapona kundi lako na unakuwa na imani ya kutosha kwamba una uwezo wa kuweza kucheza na kushinda mechi hizo lasi hivyo itakuwa ni alamu moja tu na pengine huenda ikawa ni swala la kufanya mahesabu kuakisha kwamba watu wanatoka katika kundi hilo australia kama inavyosema kabla itaingia katika mechi hiyo ikiwa imepigwa jeki kuwa ukosefu ama kukosekana kwa mshambuliaji mahiri wa real madrid na ufaransa karim mezema ambaye ilipata jeraha la paja ambalo lime kosesha mechi hiyo katika matokeo ya mechi zingine ambazo zimechezwa mapema hi leo ilikuwa ni kati ya senegal dhidi ya uholanzi senegal wakila kichapo cha magoli mawili bila wakati uingereza wakiwapa furushi ya mabando la g pale iran wakisalia na magoli mbili tu wakipigwa sita mbili wakati qatar wenyeji walipata kichapo cha magoli mawili kwa sifuri kutoka kwa, kwa ecuador na marekani na wales wakachangia alama moja na magoli moja moja lu tumaliza makala ya hali halilivu katika masoko tukianzia katika soko la hisa dola moj ya marekani ikiwa na thaman ya dola 1 na senti 51 za australia ka dolmoa australia ina thamani ya faranga 1366 za burundi dola moja ya atrl ikiwa na thamani ya faranga 135 nas6 na na za congo wakati dola moja y ustralia ina thamani ya faranga 698 za rwanda na dola moja ya ustralia ina thamani ya shilingi 2471 za uganda dola mojatikiwa na thamani ya shilingi 863 za kenya dolamojaa australia ikiwa na thamani ya shilingi 1543 senti ihna4 za tanzania katika maswala utabiri wa haliya hewa mjini adlad nyuwzi joto pale ni 168 brisban zikiwa ni 31 cambra 14 darwin 278 hobart 158 peth 312 melbo 165 wakati mjini sydney 34 kufika pona mwisho wa tarifa bada bakia bakianasi kwa makala mengine namana kujia kutoka studio zetu za sbs ambako utaletea mengi zaidi pamoja na kombe la dunia pamoja na makala maalum kuhusiana na afya ya wanaume katika mwezi huu wa movemba waendelea kusikilidza kiswahili ya sbs edashiriki toa maoni fuatilia idhaa ya kiswahili ya sbs kwenye facebook