unasikiliza idhaa ya kiswahili ya sbs tungependa kuwashukuru wamiliki wa jadi wa ardhi tunaofanyia matangazo yetu kwanzia leo idhaa ya kiswahili inatoa heshima zake kwa kamareg watu wa taifa la kulinga kwa wazee wao wa sasa na wazamani pia kwanzia leo tunawakubali wa aborijin na tore strede iland ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote unaosikiliza matangazo haya jambo ppote ulipona karibu katika makala ya idhaya kiswahili ya sbs ikiwa na migodi migerani t makala kutoka to the SBS na ni ni kwa ni ya kutoka studio ztu za s na mtandaoninambao nisbsahli ikiwa ni masa machache yakisalia kwa kombe la dunia y kuanza kule nchini qatar kwa mara ya kwanza kombe la dunia la soka kuchezwa katika taifa la kiarabu ama guba ukipenda ni mechi zote ambazo unakatazama kwenye runinga touti na hata kusikiza kwenye redio za sbs mubashara bila malipo malio otn upande wa bara la afria kinakamisha makubaliano ya amani kati ya wapiganaji wa, Pigenaji, wa Tigre, na, sirikali, na zaidi. Kuepo kwa jeshi la mani ya waaek kuna maanisha kwamba bado serikali ya ethiopia haijakubaliana ya na yale maandiko ambayo waliweka kule afrika kusini na hali kadhalika hapa nairobi yale makubaliano na ni wazi ya kwamba serikali ya disababa bado inashikilia ule msimamo wake mkali mtaalam wa masuala ya usalama kutoka kanda wa afrika mashariki bwana george msamali hapo akiweka wazi kile ambacho kinakwamisha baadhi ya makubaliano ya amani na hapo baadaye eh? hiyo ni baadhi ya nyimbo zitakazoshughuliwa katika kombe la dunia linalokaribia kuanza masaa machache yajayo kutoka nchini qatar ambayo yote atakuja moja kwa moja kutoka runinga na redio na hata tovuti za sbs mubashara bila malipo yoyote kwa kila tu ambayo ingependa kuona lakini kwa sasa tuinge moja kwa moja katika makala ambayo tumaandaleo hususan na muktasari wa habari katika mktasari wa abari jiuni hii ya leo waziri mkuu anton albaniz asema kwamba anaimani kwamba baadhi ya vizuizi vya kibiashara vilivyowekwa na china dhidi ya australia vitainuliwa lakini amesema kwamba haitakuwa ghafla itachukua muda ama hatua moja baada nyingine kwa vizuizi kuondolewa wakati huoo upinzani wa washirikisho waiomba serikali ya leba isitishe mpango yake ya kuidhinisha mswada wa viwanda na katika hilo tukielekea moja kwa moja katika taarifa zingine ambazo tumeandalia hususan katika muktasari wa habari kwa sasa ni pamoja na taarifa hizi kutoka barani afrika ambapo rais kagame na rais wa zamani wa kenya uhuru kenyatta wamekubaliana kwamba kundi la 3 lisitishe mapigano katika ukanda wa jamhuri ya kongo wakati wajumbe wacop27 waidhinisha mfuko wa kuzisaidia nchi maskini na kiongozi wa waetoriauin atafuta kurefusha utawala wa miaka4 Tatu. na katika masuala ya michezo mbichi na mbivu zabainika katika fainali ya kombe la raga kwa upande wa wanaume na wanawake wakati kombe la dunia likiendelea kukaribia muda baada ya mwingine ne mmasa machache akisalia kwa kombe la dunia kuanza sherehe za ufunguzi zikiandaliwa muda fupi ujao na kutakuwa na vijana kutoka afrika mashariki hususan uganda watakiwa kashiriki katika sherehe hizo lakini kwa sasa moja kwa moja kwa taarifa za habari kwasikilizaa kiswahili ya sbs ukiwana migodo a migerano na hii hapa ni taarifa ya habari tulioandalia kutoka studio zetu tukianzia moja kwa moja katika swala la biashara kati ya australia na china ambapo waziri mkuu aony albanizi ameelezea imani yake kuwa vizuizi vya biashara kutoka china dhidi ya australia vyenye thamani ya dola bilioni ishii vitaanza kuondolewa baada ya mkutano wake na rai ipi katika hoteli ya mapumziko kisiwani bali ambako mkutano wa 0 uliandaliwa ila ameonya kuwa itachukua muda kuona maboresho katika maneno madhubuti kuendelea mbele waziri mkuu alisema kwamba miaka hamsini ya mahusiano ya kidiplomasia na jamhuri watu wa china kabla ya krismasi mwaka huu itakuwa ni fanikio muhimu akidokeza kuwa inaweza kukutana na kuondolewa kwa baadhi ya vizuizi vya kibiashara madhimisho hayo yatafanyika rasmi disembar 21 alipoulizwa kuhusu muda wa kumalizwa kwa mare, uh, marufuku hayo bwana albanizi alikataa kutoa jibu moja kwa moja akitokeza kuwa mageuzi hayo hayatatokea ghafla anasema hivyi si hivyo mfumo wa china unavyotumika jinsi inavyotumika ni kwamba kuna mfumo wa kidiplomasia diplo, pamoja na kuna mfumo wengine kiutaratibu ki, ki ambacho wanafanya nambani tofauti kabisa na kwingine kwa hiyo tuna umuhimu ni kwamba kumekuwa mawasilia na mawasiliano kati ya australia na china na jumbe hizo ambazo zimeendelea kutolewa juu chini zinasaidia kupita katika mfumo ambao unaendelea mazungumzo ya moja kwa moja kati ya waziri mkuu wa albanizi pamoja na rais nping ilikuwa ni mazungumzo ya kwanza rasmi ya a ungozi ngeza juu za uongozi ambapo kiongozi huyo aliweza kufanya katika muda wa miaka sta na kiongozi wote wa australia katika mazungumzo hayo ambapo alifanyika mwisho mwa, kati ya rais G, alipokutana na waziri mkuu malcl tambl nchini germany ambapo alikuwa ni vilevile vile katika baada ya mkutano wa j2 katika mwaka elfu mbil na k st bwana albanizi alitumia muda wake wa siku tisa katika mazunga apo akijaribu kuwasiliana pamoja na kufanya mazunguura wengine ambapo alikutana na viongozi wa dunia pamoja na kuweza kuboresha na kufanya upya mahusiano katika masuala ya biashara na mikataba mingine ambayo ilihitajika tukilia katika taarifa zingine ambazo tumeandalia ni pamoja na taarifa kuhusiana na ombi la upinzani wa shirikisho ambao umeomba serikali itupilie mbali itupilie mbali miswada yake wa maswala ya uhusiano katika viwanda suanl ambaye alieleza suala hilo alisema kwamba kuna madhara makubwa kwa upande wa biashara ndogo ndogo na ambayo ikiwa ni sababu kwamba serikali inastahili kusitisha mswada huo ambayo itakuwa na masuala mazima ya sheria za sehemu za kazi akielezea kwamba ikuwa ni uti wa mgongo wa uchumi wa stralia biashara ndogo zikiwa ni uti wa mgongo wa biashara ama uchumi wa austrliabl alisema kwamba biashara ndogo hazina uwezo mabadili, mba, ta, kwa, wa kuweza kukabiliana na mabadiliko ambayo anazofanyika kwa waajiri ambao atakuwa nafanya ushahuriano kwa upande wa mkataba ya kikazi pamoja na wafanyakazi nadeba imesema kwamba itatoa fursa kwa sekta hiyo kuweza kukabiliana na kuweza kuungwa kibiashara na maswala mazima ya ongezeko ya mishahara akizungumzia hoja hiyo aliyoongezea kwamba would... anasema biashara ndogo hazina idara kubwa haina idara kubwa ya kufanya mawasiliano pamoja na kuweza kufanya mapendekezo na kukabiliana na ahili kwa hiyo ni hali ngumu na ni suala gumu sana na itaongeza gharama pia na itaweza kuharibu uhusiano kati ya waajiri na waajiriwa na hiyo itaumiza biashara ndogo na kufanya uchumi uwe katika hali mbaya sana katika kona zote za australia bilii ali si serikali ya shirikisho ikufanye mafikirio mapya kwa hoja hiyo tukilika moja kwa moja katika taarifa zingine mwaka, mwaka huu pekee bara la afrika limeshughudia mafuriko mabaya sana huku afrika kusini na miaka kadhaa ya ukame mbaya huko pembe ya afrika mataifa ya afrika katika mkutano wacop7 yamesukuma sana kwa mataifa ya tajiri kulipafidia hali ya hewa na kuchangia katika mfuko wa hasara na uharibifu katika taarifa ya pamoja china brazil india na afrika kusini zimeshtumu nchi tajiri kwa viwango visivyo vya kawaida vya matumizi ya mafuta yatokanayo na mizoga na mimea wakati wakisukuma nchi zinazoendelea kuwa za kijani rais raiswa museveni kwa upande wake aliandika katika mtandao wa kijamii akakishutumu akishu, eu kwa viwango vya magharibi visivyo na uyano akielezewa kwamba nchi za ulaya zinarejea kwenye uchimbaji wa makaa serikali nyingi za kiafrika zinakabiliana na ukweli kwamba wakati bara hilo linahusika na kiasi cha asilimia tatu ya hewa chafu ulimwenguni pia wanaambiwa kuachana na matumizi ya nishati ama fossil fuels ambayo baadhi yanasema kwamba inahitajika sana kwa maendeleo ya eneo hilo ambako watu wachache chini ya nusu wana fursa ya umeme tukilekea moja kwa moja hadi katika maswala ya afrika ya kati hususan taifa la jamuri ya kidemokrasia ya kongo na usiani wa kena na jirani wake rwanda rais wa zamani wa kenya uhuru kenyatta na rais wa rwanda paul kagame wamekubaliana juu ya haja ya waasi wa 3 kusitisha mapigano na kujiondoa katika maeneo yaliyoteka walioteka mashariki mwa kongo jumuiya ya afrika mashariki eac imesema hi jumaa wasi wa mishire tatu wamefanya mashambulizi kadhaa mashariki mwa kongo mwaka huu ikiwa ni mara yao ya kwanza kurejea kwa kishindo tangu wkb na kusababisha mapigano na jeshi ambayo yamesababisha maelfu ya, ya raia kukimbia makazi yao tangu mwezi machi machafuko hayo yalizua mvutano ikidiplomasia kati ya kongo na nchi jirani ya rwanda ambapo kongo inaishtumu nchi hiyo kwa kuliunga mkono kundi la 3 rwanda ikiwa inakanusha shutuma hizo juhudi za kikanda zinaendelea ili kulegeza uhusiano kati ya nchi hizo mbili na kumaliza mzozo unaoendelea kwenye mpaka wao kenyatta aliwasili nchini kongo wiki hii kama mpatanishi kwa jopo la wanachama saba wa eac na mwakilishi wa amani wa umoja wa afrika tukulekea moja kwa moja katika taarifa lingine ambapo ni taarifa za kushtukiza na kustajabisha ambapo asraia nchini eatrogini wanapiga kura hii leo kwenye uchaguzi mkuu ambapo rais tedoro obiang gwema anawania tena urais gwema aliyedumu madarakani kwa miaka4 sasa anachukuliwa kuwa kiongozi wa muda mrefu duniani zaidi ya wapiga kura lakinne wamejiandikisha kushiriki zoezi hilo katika nchi iliyo ya wakazi karibu milioni pdapamoja na ama laki pamoja na rais wapiga kura pia watachagua wabunge maseneta na mamea mgwema mwenye umri wa miaka themai anawania kiti cha urais kwa mara ya sita dhidi ya wagombea wengine wawili wa, wa upinzani mara zote amekuwa akishinda kwa zaidi ya asilimia ts ya kura katika uchaguzi unaotiliwa mashaka na uangalizi wa kimataifa marekani na umoja wa ulaya zimeelezea wasiwasi juu ya ripoti za unyanyasaji wa vitisho na vitisho dhidi ya upinzani na makundi ya asasi za kiraia waendele kusikiliza like, kiswahili ya sbs ukiwa na migode migerano tukilekea moja kwa moja katika makala ambayo tumeandalia ya michezo kwa sasa tukianzia katika mchezo wa raga ambapo mchezo wa nrl ambapo australia imewacharaza timu ya samoa ambayo ilikuwa inashiriki katika fainali ya kombe la nrl kwa mara ya kwanza katika historia yake imechirikisha alama zikiwa ni theathi kwa upande wa australia kumi kwa upande wa vijana wa samoa ambapo alikuwa ni mechi kabisa waliojionesha umahiri wao lakini basi ubora na vipaji vya wa vijana wa australia ikawa ni mlima mrefu zaidi ya kuweza kukwea katika upande wa wanawake la wa australia waliocharaza wenzao kutoka new zland kwa lama zikiwa ni hamsini na nne kwa nne mechi ambayo bila shaka ilikuwa ni ya kishindo kishindo mno mchezaji wa mechi ilikuwa ni ninh uaae es ambaye aliweza kupewa fursa ya kuweza kuwa mchezaji bora baada ya kufunga zaidi zaidit zake mbili katika mchezo huo ambapo ilikuwa ni mechi kabisa ya kuonesha ubabe wake katika mchezo huo tukitazama mengine ambayo amejiri katika ulimwengu wa mchezo hususan katika mchezo wa raga ambapo timu ya tonga imeocharaza uruguay alama alam, alam, zikoni abatat kwa kumiatisa wakati italy ikicharazwa na afrika kusini alama ziki srnamoja kwa stinatatu vilevile wel wakionja kichapo kutoka goia alama zioni kumatatu kwa kumi nambili scotland wakionja ushindi dhidi ya argentina alamazikoni hamsimbili kwa iatisa england na new zealand wakitoka sare ya alama ishirnatano kwa isirinatano ambapo mashabiki waliweza kuzomea vijana wan ambao liamua kupiga mpira nje baadala ya kujarivu kutafuta ushindi katika mechi hiyo wakati ikionja iki ushindi dhidi yasli lama zikiwoni kumi kwa kumi tukilekea moja kwa moja katika taarifa zingine ambazo tumeandalia hususan katika sherehe za ufunguzi wa kombe la dunia ambapo maswala yatakuwa ni kama haya ambapo wengi wametazamia mashabiki wameasubiri kwa wame miaka minne na sasa basi kombe la dunia linakaribia kuanza licha ukosoaji dhidi ya wenyeji kwa sababu moja nyingine kwasababumoja inizin mbazo metoeketksehusu lingine kuhusiana na suala so zima la haki za wafanyakazi haki za watu wenye enjiamoja pamoja na hata so zima ambalo imebuka hivi karibuni na kuweza kuadhabisha baadhi ya mashabiki kwamba hapata kuwepo na unywaji wa pombe ndani ya viwanja vya michezo hali ambayo rais wa fifa jann fantino ametetea kusema kwamba hata barani ulaya katika viwanja vya michezo hakuna kununua wala kutumia pombe tofauti ni gani na nchini qatar tusikie basi baadhi ya mashabiki ambao walikuwa anazungumzia swala zima la kombe la words am ni shabiki wa timu ya ecuador juan sebastian werte ambaye anatoka mji wa kito kule euado ambapo wanasema kwamba tunafurahia na tunashauku sana kuweza kucheza na wenyeji nitasema nini sina maneno ya kutumia wala kusema ni kitu ambacho kitakuwa ni kitu cha ajabu naitakua nionyesho la ajabu sana naitakua na kusimua mno pamoja na mechi ambayo itakuwa ni mechi nzuri sana dhidi ya wenyeji wenyejiar na kama navyosemakablaunauaskiza na kutazama mechi zote za komla duniaas kwenye ya ninyakwenyean pamoja na kusikia matangazo ya mechi zote kwenye redio za s vilevileunasa matangazo katika lugha ya timu zinazocheza ileo ikiwa ni kati ya ekuado dhidi ya qatar unaweza kusikia matangazo ya kihispania pamoja na kiarabu kama unazungumza ki lugha hizo na pamoja na matangazo katika timu za lugha zote ambazo zinacheza kifaransa kireno na hata kijerumani iwapo una uwezo ama uelewa wa lugha hizo lakini kwa sasa tutazame hali ulivo katika masoko katika masoko dola moja ya marekani na thamani ya dola moja na set4bt za austali kati dola moja y australia na thamani ya faranga elfu mmit7bb za burundi na dola moja ya australia na thamani ya faranga elfu miat3t5 na set26t za congo akati dola moja ya australia na thamani ya faranga mia7ba tatu za rwanda na dola moja ya australia na thamani ya shilingi 2497 za uganda wakatidola moja ya australia na thamani ya shilingi 812 za kenya nadola dola moja ya na thamani ya shilingi 156 na senti6 za tanzania katika maswala ya utabiri haliya hewa mjini a12 brisba zikiwa ni 239 kambra 122 dawn272 hbrt 114 ph184 melbo 12 n5 na mjini sydney kwa sasa nuzizeto kule ni 19 na nukta 9 kufika taarifa bada a matumandali ya baki nasi kwa makala mwengine manakujia kutoka studio zetu za sbs radio je unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi sikiliza zilizorekodiwa kwenye apple google spotify au popote pale unapozipata