unasikiliza idaa ya kiswahili ya sbs tungependa kuwashukuru wamiliki wa jadi wa ardhi tunaofanyia matangazo yetu kwanzia leo idhaa ya kiswahili inatoa heshima zake kwa kamareg watu wa taifa la kuringa kwa wazee wao wa sasa na wazamani pia kwanzia leo tuna wakubali wa na aborijin natolestede iland ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote unaosikiliza matangazo haya jamba pote ulipo karibu katika makala ya idhaya kiswahili ya sbs uko na migode migerano tukkuletia makala haya kutoka studio zetu za sbs na mtandaoni mbaoni sbs kwaslipo mengi mbayo tumeandalia lakini kwa sasa tupate kionjwa kwanza cha kile ambacho mbele tukianza kupitia mazunumzo ambayo tumefanya na daktari fidel masengo ambaye ni mwanasheria ni askofu na vilevile vile pia ni mshauri wa maswala ya mahusiano maswala ya ardhi na sheria zata za umiliki wa biashara lakini katika mazungumzo mazunguzahayo tulizungumza so zima la migogoro katika familia asema nini kinachangia ama kinasababisha pia katika migogoro ya familia watu wana karakta tofauti wana changamoto tofauti na hata nchi ambazo wanaishi kuna nchi ni rahisi watu waishi pamoja na kuna ishi jingine takutana uh, na laws kwa nchi zinawasaidia watu kugawanyika hapo mchungaji o akizungumza kuhusu baadhiya vitu vinavyochangia kwa watu kuwa na sitafahamu na hapo baadaye baadae tuazugumz swalazima la tamasha la mziki kuleambalo ltakua linahusiana na swalazima la waafrika afria wanaishi jijini e ni nini ambacho kitahusika katika tamasha hiyo ni siku za kusherekea waafrika utamaduni wa kiafrika mziki mm. chakula nguo so tunataka kila mtu atoke nje ya kuja tusherekee pamoja bikatinda hapo katindandola akizungumza nasi moja wawazilisha pamoja na moja waandalizi wa tamasha hilo la mziki wa afrika ambalo litakuwa katika eneo la federation square jijini melbourne kuanzia ijumaa hii hadi jumapili ambapo kutakuwa na mziki wa kila aina pia kutakuwa na masuala ya mitindo vyakula vya kila aina vya vikiafrika na kutakuwa na hafla kubwa sana naya kufana mno lakini kwa sasa tupate muktasari wa bari kisha tuenlea mengine mengi ambao tumeandalia kutoka studio zetu muktasari wa abari tulioandalia joni hii ya leo idhini yatolewa kwa matumizi ya chanjo mpya ya uv wakati idadi ya ongezeko ya kesi za virusi hivyo zinaendelea kushuhudiwa kote nchini na mafuriko ya walazimisha wakaaji katika mji wa kuhama wakati tathmini kufanyiwa kwa matendo ya kuwadhibiti vijana ndani ya vizuizi vya vijana mjini peth na kimataifa marekani yatangaza zawadi nono kwa taarifa juu ya viongozi wa al-shabab watakaokiuka sheria ya ulinzi wa taarifa binafsi nchini tanzania kukabiliwa kwa faini ya hadi shilingi milioni 1 na who kuanza kupeleka misaada ya kibinadamu katika eneo la tigre na mbichi na mbivu zaanza kubanika katika michezo kadhaa ya kombe la dunia la raga na mataifa kadhaa sasa ama timu kadhaa znaanza kuasili nchini qatar kwa kombe la dunia litakaloanza siku chache zijazo wakati vikosi vingine vikiendelea kupasha na kujiandaa katika nchi zao kabla ya kuondoka na kuelekea moja kwa moja kule qatar yote hayo katika taarifa za habari ha kiswahili like, a ukiwa na migodi migerano na hii ni taarifa kamili ya habari tulioandalia kutoka studio zetu za d chanjo mpya ya uviko tis inayotoa kinga dhidi ya aina mbili ya virusi hivyo imepewa aidhini kwa matumizi nchini ustralia wakati idadi ya kesi za virusi hivyo zinaendelea kuongezeka kote nchiniti ni kundi la kiufundi linalotoa ushauri kuhusu chanjo nchini australia kundi hilo limesema kuwa chanjo ya bivalent ya kampuni ya faizer iliyotumiwa dhidi ya aina ya kwanza virusi pamoja na omicron zitatolewa chan, kama chanjo za jeki waustralia wa wenye miaka 18 na zaidi wanaweza pokea chanjo hiyo kuanzia tarehe 12 disemba waziri wa afya mak battler amesema kwamba ni muhimu kwa waaustralia kuendelea kupata chanjo zao za jeki kwa wakati kwa sababu there are 5 .5 million australians still Uh, anasema kuna idadi ya wa waaustralia milioni ta ambao bado wanastahiki kupokea dozi ya tatu ambao bado hawajaichukua na katika kesi nyingi miezi mingi imepita tangu wastahiki kupokea dozi yao ya tatu na etagi imesisitiza umuhimu wa kupata dozi hiyo ya tatu haswa wakati idadi ya kesi za maambukizi zinaanza kuongezeka tena tukinilea katika taarifa zino ambazo tumeandalea hususan katika swala zima la mafuriko jimboni takriban idadi ya watu 1 wanaishi katika mji wa war jimbon wameambiwa waondoke mjini humo kwa sababu ya matarajio ya mafuriko makubwa na eneo lote la katikati magharibi limewekwa katika tahadhari ya juu takriban vikosi m vya jeshi la ulinzi wametumwa mjini humo kusaidia katika operesheni za uokoaji msaada pia umepelekwa mjini humo kutoka new zealand ambako watu 1b wa kujitolea wanawasili mjini humo pamoja na ndege k4n za uokoaji na zingine nne ambazo zitasaidia katika maswala ya vifaa na usafiri kiongozi wa jimbo la new South Wales, Perote, ameonesha huruma yake kwa waathiri wa mafuriko na kuwakumbusha kwamba wakaaji wa maeneo kuhusika kwamba wafanye tahadhari na wasiendeshe magari katika maji ya mafuriko We do expect bwnranasema kwamba tunatarajia wakati mgumu katika siku zijazo nataka sema mawazo yetu yako kwa kila mtu katika eneo la katikati magharibi tutasambaza kila rasilimali inayowezekana kwakikisha uko salama katika wakati huu ila tunakusaidia kurejea katika hali ya kawaida haraka iwezekanavyo tunajua kuna maumivu mengi ila tumepitia changamoto hizi katika siku za nyuma na tutapita changamoto hizi tena alisema bwanar tukilili katika taarifa zili ambazo tumeandalia hususan katika jimbo la magharibiulambapo akiongozi wa jimbo hilo ametetea matendo ya kituo cha kizuizi cha vijana mjini licha ya ushahidi ambao umeibuka kuhusu vizuizi vyenye madhara vinavyotumiwa dhidi ya watoto video ile oneshwa kwenye makala ya a ya roninga abc jana jumatatu ilionyesha kijana akihudumiwa kikatili kwa kutumia mbinu ya kukunja ambayo imengesababisha kuzimia au hata kifo kiongozi wa jimbo hilo mak mgawan amesema kwamba matumizi ya mbinu hatari za kuzuia yatafanyiwa tathmini kwa sababu anasema maafisa wetu wa ulinzi wa vijana ni watu ambao lazima washughulikie watu ambao wako katika nyakati ngumu can... au wakati wanafanya matendo ya vurugu wanasaliwweza to... zuia watu inaohusu mitindo wanayotumia na nimewaomba nimeomba wafanye tathmini ya mitindo hiyo ya na waone kama kuna hatua zingine ambazo zinaweza tumiwa si kazi rahisi kuwa afisa wa kizuizi cha vijana katika mwaka huu wameshambuliwa mara 4 na wafungwa kwa hiyo bila shaka lazima wakabiliane na hali ngumu sana na hatari kamishna wa taifa ya watoto Hollands, amesema matendo hatari ya vituo vya vizuizi ebu ya taifa na ameomba nguvu kazi maalum ianzishwe kukarabati maswala mengi ndani ya mfumo huo tukielekea moja kwa moja katika taarifa za kimataifa hususan na barani afrika ambapo shirika la afya dunia almarufu who janai jumatatu limezungumzia matumaini kwamba msaada wake wa kuokoa maisha utawasili katika mkoa wa ethiopia wenye vita wa tigre msaada huo utafika katika siku zijazo baada ya pande zinazohasimiana kukubaliana kuratibu misaada ya kibinadamu serikali ya ethiopia na waasi wa tigre walikubaliana juma kufanikisha upatikanaji wa misaada ya kibinadamu yote inayohitajika hii ikiwa ni sehemu ya makubaliano yaliyoafikiwa mwanzoni mwa mwezi ya kumaliza vita vibaya vya miaka miwili katika mkoa wa kaskazini ilipoulizwa lini misaada inatarajiwa kuasili shirika la lelow limeliambia shirika la habari la afp kwa njia ya barua pepe kwamba inatarajia kupatikana kwa watu wote walio katika mahitaji katika eneo hilo katika siku zijazo bila kuweka wazi ni siku gani hiyo inatarajiwa tukiendele a taarifa ambazo tumeandalea barani afrika hususan na nchini tanzania ambapo bunge la tanzania lilipitisha mswada wa sheria ya ulinzi wa taarifa binafsi mwaka elfubiihibi mapema mwezi novemba na sasa unasubiri saini ya rais ili kuwa sheria mswada huo unaweka mazingira magumu kwa mtu yeyote anayekusanya taarifa binafsi nchini tanzania na pia unatoa mamlaka makubwa kwa tume ya kusimamia utekelezaji wake unaweka mazingira magumu kwa pia kwa wanaokusanya taarifa hizo binafsi nchini tanzania kuzisafirisha nje ya nchi pamoja na kutoa adhabu kali ya hadi shilingi milioni mia moja na kifungo cha miaka mbili gerezani kwa yeyote yatakayekiuka mswale huo utakapoidhinishwa na kuwa sheria lengo la sheria hiyo ni amradhi ulinzi wa taarifa binafsi kwa kuweka kiwango cha chini cha matakwa ya ukusanyaji na kuchakata taarifa binafsi mswada pia unatoa fursa ya kuanzisha tume ambayo kazi yake itakuwa ni kulinda taarifa binafsi na kuimarisha ulinzi wa taarifa hizo kulingana na waziri wa habari na teknolojia nape nawe mswada wa taarifa uh, binafsi unalenga kuwalinda wawekezaji haswa tukivuka mpaka tuelekee moja kwa moja hadi nchini somalia ambapo marekani imesema itatoa zawadi ya hadi dola milioni kumi eyote ambaye atakuwa na taarifa kuhusu viongozi wakuu wa kundi la al-shabab wizara ya mambo ya nje ya marekani imeeleza kuwa kwa mara ya kwanza itatoa donge nono kwa mtu yeyote atakayetoa taarifa itakayowezesha kusaidia kutatiza mifumo ya kifedha ya kundi la al-shabab lenye mafungamano na alqaida hivi karibuni wapiganaji wa al-shabab wameongeza mashambulizi katika mji mkuu wa somalia mogadishu na maeneo mengine ya nchi hiyo kufuatia mashambulizi dhidi ya kundi hilo yanayofanywa na serikali mpya ya rais hassan sheikh mahmud marekani imetangaza zawadi nono ya hadi dola milioni kumi kila mmoja kwa taarifa zozote juu ya maficho ya kiongozi wa al-shabab ahmed dirie naibu wake mahad karate na jehada mustafa raia wa marekani anayesemekana kuwa na majukumu mbalimbali mbali katika kundi hilo wizara ya mambo ya nje ya marekani inamhusisha pia dirie na shambulio la mwaka 2 katika kambi ya jeshi nchini kenya lililomuua mwanajeshi mmoja wa marekani pamoja na wakandarasi wawili awali marekani ilitoa zawadi ya hadi dola milioni st kwa yote mwenye taarifa kuhusu dirie ambaye pia anajulikana kama abu, abu, abu, abu ubaida all right <laughs> endele kusikia idhaa kiswahili ya sbs ukiana migodia migherani tukilekea moja kwa sasa katika zima la michezo tukianzia katika mchezo wa nrl ambapo timu ya australia wanawake almaarufu jila rus imejipa nafasi kuingia katika fainali ya kombe la dunia la mchezo wa raga baada ya kuicharaza paponiguini katika mechi mbali ni ya kichapo cha kihistoria mechi ukiisha kwa alama h2 kwa sufuri ni siku ndefu sana kwa wachezaji wa na uua wandishiwahabari jawachezaji ambao hizo zake mara tatu ambaye ni emma alikuwa akueleza wale ambao so um, to kind of on but... na na sana tulikuwa kazi ya kufanya leo waihauuahatumeifaya yeah, yeah, that kwa malengo could... malengoahaaha kubwa sana tatazamia tota kinachojiri hapo baadaye ndio bashaka ilikuwa ni mchezo mzuri sana na nafura sana nafura sana sana na kuonesha kwamba tulicheza kwa pamoja na kwa pamoja um, ukubwa um, katika mechi hii kuonesh sasa itacheza na mshindi atakayekuwa mshindi wa mechi ya nusu fainali nyingine mba takua ni kati ya wenyeji uingereza ambao watakichapa dhidi ya new zealand katika uwanja wa waa jumaapili alfajiri ya mkomasaa ya mashariki ya australia tukilikia katika taarifa zingine za mchezo hususan katika soka mchezaji wa zamani wa mpira wa miguu na nyota wa taifa ya australia pamoja na eerton tim kahil amejiungana katika kambi ya timu ya taifa ya socca rse kuweza kuzungumza kwe pamoja na kuweza kushuhudia maandalizi yao katika kombe la dunia ambalo litaanza a1 mwezi huu wachezaji ambao wanaendelea kuasili polepole nchini qatar wanajumisha washambuliaji kama micho duk pamoja na wengine ambao wamefika alisema kwamba bwana l ni kiongozi ambaye hahitaji kazi nyingi sana kuonyesha uongozi wake na ni mtu ambaye anapenda kupokea ushauri wake na alikuwa nayo kuongezea kusema kuhusu bwaa anasema awesome you know, um, ni mtu mzuri wa kuweza kufanya kazi naye na ni mtu mzuri kabisa ambaye pia ni mchezaji mshambuliaji bora zaidi katika historia ya timu ya taifa ya australia kwa mimi kama mchezaji ambaye ni mshambuliaji kuweza kupata ushauri kutoka kwake na ni, ni, ni vizuri sana na inasaidia katika maandalizi yangu na ni moja ya yale Masha, ushauri ambao pokea moja kwa moja toka kwa mtu kama huyu yasiokuwa na thamani ambayo inaweza ikaelezeka bila shaka nimepokea yoyo ushauri wote na naendelea kujaribu kujifunza ninavyoweza kutoka kwake katika muda mfupi ambao ninao na kuweza kuisha kwamba ina nifaidi na inafaidi pia timu ya taifa ustralia itaingia dimbani dhidi ya ufaransa jumatano y novemba katika mechi ambayo blashaa ntazamiwa na wengi hapa nchini australia na hata kimataifa tukisalia katika soka nyota wa ureno na ahian ronaldo amesema klabu yake ya mache ili msaliti kwa kujaribu kumfukuza makumfurusha kutoka katika kandarasi yake akizungumza na mwandishi wa habari s mogan kupitia rnino tv alikuwa na kuhusu heshima ambayo amepoteza kwa mwalimu wake eric erienh aponamuuliza e wanajaribu kugondoa katikanasema ndio si uh, mwalimu uh, peke yake right. bali wengine ndani ya la pi wanjaribu kunifurusha nablashaa aakasema kwamba watu hawataki kusk akiipndwjarbusut mbcho sm kwa mwak mzima lakini hata msimu ht msimulopith cristiano ronaldo hapo katika ya yaalifanya na ps mogan mwandishi wa habari kutoka uingereza ronaldo alijiunga na united kutoka juventus kwa mara ya pili baada ya kuhudumu katika klabu hiyo kuanzia mwaka elfubiatatu ambapo alipata shi alishinda mataji manane katika klabu hiyo mwaka tatu, hadi 29 kabla ya kuamia real madrid ambapo alihudumu kwa miaka kadhaa karibu miaka tisa pale tenha kwamba ronaldo alikataa kuwa kuingia uwanjani walipocheza dhidi ya totnam na baadaye akaondoka katika uwanja kabisa bila takuangalia nyuma katika mechi hiyo ambayo iliwacha wengi mdomo wazi na katika makala ya jaa tunaweza kuzungumza mengi zaidi kuhusu michezo lakini kwa sasa tupate pumziko kidogo na kujua mengi zaidi katika masuala ya fedha katika masoko dola dolamoja dola ya marekani dola na thamani ya dolamoja dola na sent zadoaoa autrlia na, za na thamania faranga saba, za burnimfaannann za, na za kenya wakati dola moja a australia ina thamani ya shilingi 1563 na senti 33 za tanzania katika masola utabiri wa hali ya hewa mjini adelad ni jizoto pale 147 wakati brisban 301 cambra 145 darwin 293 hobert 99 wakati peth 28 mjini melborn zikiwa ni 109 na mjini snijiropali ni 21.4 kufika po na misho a tarifa habari ambao tumaandalia lakini asika makala mgirimanakuja kutoka studio zetu kutoka muda usio mrefu layote ambao unazopata kwenye tovuti yetu sbscou mkwaju swahili je unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi sikiliza zilizorekodiwa kwenye apple google spotify au popote pale unapozipata