unasikiliza idhaa ya kiswahili ya sbs tungependa kuwashukuru wamiliki wajadi wa ardhi tunaofanyia matangazo yetu kwanzia leo idhaa ya kiswahili inatoa heshima zake kwa kamareg watu wa taifa la kulinga kwa wazee wao wa sasa na wazamani pia kwanzia leo tuna wakubali wa na aborijin natorestede iland ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote unaosikiliza matangazo haya jambo popote lipona karibu katika makala edha ya aidha ya kiswahili yasbs ukiwa na migode migera mkala utoka sti zetu za SBS, na mtandano aoedutoa o zetu lakini mwanzo kabisa tupate kionjo cha kile ambacho ntukianzia katika salazima la kujua nini kinakwamisha mataifa ya bara la afrika kuweza kuendeleza kiteknolojia na hata kimaendeleo mtaalam wa maswala ya biashara kutoka tanzania Mwana walter nguma na maelezo zaidi mzigo mkubwa hauendi kwa yule kiongozi unakwenda kwa wananchi, wananchi na ndio maana unakuta kwamba wananchi wanapigwa na kodi nyingi tozo nyingi e, kiasi ambacho kinawafanya wao wanashindwa kukua kiuchumi huo ndio mtihani mkubwa ambao tunao na je nini faida ya timu kuchezea nyumbani hususan katika kombe la dunia bwana bene mwalimu wa timu ya vijana ya jamhuri ya kongo na malezo zaidi uh, tunajua katari inaweza ikafunga kwa sababu walisema mtu nzia kwao ni mtu uh, na ndio ka wakasema vile hii uh, itakuwa kule katar ni kwee ni mati watacheza na nguvu zote ili wapate sapoti sana kwa watu wao nam hii ni katika masuala mazima ya michezo na hapo baadaye katika ulimwengu wa michezo vilevile kutakuwa na hili pia samoa, samoa yapindua kabati na kuwatupa nje wenyeji katika kombe la raga ama nrl kule uingereza ambapo sasa samoa kumenyana na timu ya australia cangaros katika kombe hilo la raga yote hayo katika makala mana lakini sasa moja kwa moja katika muktasari wa habari katika muktasari wa habari tulioandelea joni hii ya leo serikali yashirikishwa kuendelea kuwinda na kuvuruga shughuli za wahalifu wa mtandaoni asema waziri wa usalama wa mtandaoni serikali n yageukia washirika wake wa kimataifa kwa msaada wa mafuriko na maelfu ya biashara na nyumba mjini ad kusalia bila umeme baada ya kukabiliwa kwa dhuruba kali barani afrika wanajeshi wa kenya wamewasili drc huku waasi wakikaribia goma na wadau waiomba serikali ya tanzania kuzidi kupambana na ukatili kwa watoto wakati katika zima la amani nchini ethiopia serikali na waasi ama serikali na walikuwa wanataka kujitenga watia saini mkataba wa amani na kusitisha makabiliano katika taarifa za michezo mbichi na mbivu zabainika katika viwanja vya michezo watu wa kila vichapo na wengine wakiendelea kujinusuru wakati timu zimeanza kuwasili nchini atar kwa kombe la dunia litakaloanza kati kama huu, wiki ijayo yote hayo katika makala ya michezo iiasa moja kwa moja katika taarifa za, kamili za habari asikiliza idhaa kiswahili ya sbs ikiwa na migode migerano na hii hapa ni taarifa kamili ya habari kutoka studio zetu za sbs radio waziri wa shirikisho wa usalama wa mtandaoni l amesema kwamba australia inakabiliana zaidi ya uwezo wao na wahalifu wa mtandaoni kauli hiyo imetolewa baada ya uvujaji wa data za zam hivi karibuni serikali ya shirikisho imezindua operesheni ya hali ya juu ya kiteknolojia ya polisi inayolenga mitandao ya wadukuzi wanaoiba taarifa za faraha za waustralia wa operesheni hiyo inaongozwa na polisi washirikishwa pamoja na kurugenzi ya ishara za australia katika mpangilio mpya wa kudumu waziri o'nil amesema kwamba mamlaka wanastahili elekeza mtazamo wao, wao kwa hali hiyo mpya ya uhalifu wakati australia inakabiliana na mashambulizi ya mtandaoni yasiyoisha akizungumza na shirika la habari la abc waziri onl amesema kwamba kuwaweka gerezani wa wa mtandaoni ni operesheni ngumu na inayochukua muda mrefu huyu hapa na maelezo zaidianasema tuna watu ambao kimsingi wanapewa hifadhi na serikali za kigeni na wanaruhusiwa kuendelea kufanya aina hii ya shughuli ila tunachoweza fanya ni vitu viwili muhimu cha kwanza ni kuwinda watu hawa na kuvuruga operesheni zao hilo litahaofisha vikundi hivi kama serikali na ka- kama yetu inashirikiana na fbi pamoja na vikosi vingine vya polisi na mashirika ya ujesusi duniani kote ila cha pili na muhimu tunachohitaji fanya ni kusimama na kusema kwamba australia haitakuwa unyonge kwa swala hili na watu wakikuja raia wetu nasi bila shaka tuta wawinda alisistiza waziri O'Neill katika kauli yake tukiikia maswala mazima ya mafuriko pamoja na jinsi serikali ya inavyoshughulikia swalazima so la mafuriko amesema kwamba itashughulikiana pamoja na kutafuta msaada wa kimataifa kujaribu kupiga jeki majibu ya hali ambayo inaendelea dharura ya mafuriko jimboni baadhi ya maeneo ya jimbo hilo huenda yakapokea zaidi ya mililita mia hamsini ya mvua ikiwa ni hii leo novemba kumi na tatu maeneo ambayo yana wasiwasi zaidi ni maeneo kama woga woga yas yes, yyng pamoja na miji mingine ambayo iko karibu na mfumo wa mto mara waziri wa huduma za dharura Steph cook amesema kwamba uh, msaada kutoka ngambo itakuwa ni muhimu pamoja na kuzingatiwa vile, vile wakati huo huo we'll huoanasema uh, uh, uh, sasa tutageuzia mtazamo wetu kimataifa na kuona aina gani ya msaada tunaweza omba kutoka nchi zingine ambazo hazipitii matukio ya muda mrefu ya mafuriko ambayo tunapitia sisi alisema cook waziri wa masuala ya mahuduma ya dharura ya jimbo la new south wales tukilekea moja kwa moja hadi katika jimbo la kusini australia ambapo maelfu ya nyumba pamoja na biashara mjini mjinial huenda zikasalia bila umeme hadi jumaa ko hadi uh, jumaa nne ambapo kumesababishwa na hali mbaya sana ya dhoruba ambayo imefanya uharibifu mkubwa katika mji huo shirika la SA power ambalo linasimamia masuala ya umeme katika jimbo la kusini australia amesema kwamba dhuruba kali ilisababisha uharibifu mkubwa na kufanya zaidi ya maeneo mia tatu na kumi kupoteza umeme pamoja na miti ya umeme mia tano kuanguka hii ina inamaanisha kwamba wanatafuta msaada kutoka ma, mashirika mengine pamoja na kutoka maeneo mengine ya kanda zingine pamoja na majimbo mengine kujaribu kusaidia kuweza kurekebisha hali ya umeme katika jimbo hilo moja mwana mimoja kilichojiri karibu ya nyumba yake alikuwa nayo kusema alichoweza kushuhudia kabla ya dharuba hiyo kufanya uharibifu huo nasema the tulisikia sauti ya kitu kikipasuka na mtu na mti h ulianguka na mataa yakazimika na ilikuwa ni mlipuko wa umeme ulionishtua mwanamume huyo alielezea waandishi wa habari tukilekee moja kwa moja katika bara la afrika tuanzie hususan katika pembe la afrika ule ethiopia ambapo makamanda wa kijeshi wa ya juu kutoka serikali ya ethiopia na wapiganaji wa mkoa wa tigre wamekubaliana juu ya kuruhusu usambazaji wa misaada ya, ki- ya kiutu na kuunda kamati ya pamoja ya kusalimisha silaha hatua hiyo inafuatia mkataba wa amani uliofikiwa wiki iliyopita baina ya serikali ya ethiopia na wapiganaji wa tigre makamanda hao waliokutana mjini nairobi kenya tangu siku ya jumatatu wiki iliyopita wameseni makubaliano hayo jana juma mosi yanayohimiza kukomeshwa kwa shughuli zozote za kijeshi pande zote mbili zimekubaliana juu ya kuwalinda raia na kuratibu usambazaji wa misaada ya kiutu katika mkoa huo ulio na wakazi zaidi ya milioni tano msemaji wa serikali ya ethiopia redwan hussein ameandika kupitia ukurasa wa twitter kuwa makubaliano hayo yanatoa matumaini ya kuendeleza juhudi za amani huku mkutano ujao ukitarajiwa kufanyika kule tigre katikati ya mwezi wa disemba tukilekee moja kwa moja hadi katika taifa la jamhuri a kidemokasia ya kongo ambapo wanajeshi wa kenya wamewasili mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia a congo ajili a kupambana na makundi ya wasi ambayo yamesababisha ukosefu wa usalama katika eneo hilo kwa miongo kadhaa wanajeshi mia 9a tatu wa kenya wameingia drc chini ya makubaliano ya jumuia ya afrika mashariki wanajeshi hao watashika doria katika mji wa goma mashariki mwa jamhuri akidemokrasi a kongo ambako mapigano makali yameripotiwa ijumaa kati ya wanajeshi wa serikali ya drc na kundi la wasi la m23 kamanda wa kikosi cha kenya luteni kanali denis oviero ameambia waandishi wa habari mjini goma kwamba lengo kuu lao ni ni kubwa ni kumshambulia adui kwa ushirikiano na jeshi la drc na kuusaidia katika kuyapokonya silaha makundi ya waasi katika nukuu nyingine bwana wa amesema kwamba nukuu ikianzia hapa ukosefu wa usalama ni jamo ambalo linaharibu maisha ya kila mtu katika jamii mwisho wa nukuu kuna zaidi ya makundi ya waasi a2 mashariki mwa ya kongo ambayo yamekuwa yakishambulia raia kusababisha vifo nuharibifu mkubwa wa mali pia ukishuhudiwa tukivuka mpaka tuelekee moja kwa moja hadi nchini tanzania ambapo kutokana na kuongezeka kwa matukio ya vitendo vya ukatili dhidi ya watoto nchini tanzania viongozi wa dini na wadau wa maendeleo wameitaka serikali kutoa mafunzo endelevu kwa waandishi wa habari raia rai hiyo ya mafunzo ikitolewa ili kuwajengea uelewa wa kutosha kuhusu athari ya matukio hayo huku wanabari wakitakiwa kuwa umakini sana na suala hili la na kutumia fursa walionayo kuelimisha jamii kesi ya matukio ya ukatili nchini tanzania inazidi kuleta mashaka na wasiwasi mkubwa kwa wazazi nawalezi huku monyoko wa maadili katika jamii ikishuhudiwa kwa kiwango kikubwa na kuelezea hali hii pia imechangiwa na utandawazi hivyo kusikutishia usalama wa watoto libe chonya mhadhiri kutoka chuo kikuu uria uh, uh, uh, tanzania anaiomba serikali kutilia uzito jambo hili katika kupambana nalo kwa kuhakikisha elimu inapewa nafasi kubwa zaidi kile daraja la elimu ili kutokomeza kabisa ukatili huo waendelea kusikia idhaa kiswahili ya ass ukiwa na migodi migirani Tuleke moja kwa moja katika ulimwengu wa michezo uh, mara moja kwa sasa tukianzia katika mchezo mchezo wa uh, wa nrl pamoja na katika kombe la dunia la mchezo wa t2 ambapo pakistan dhidi ya uingereza inaendelea katika uwanja uwanja wa mcg ambapo mechi inaendelea kwa kina ka madhi c mchezo hu unachezwa kule bb na katika mechi upande wao wachezaji wa pakistan wakpata mikimbio ma37 kwa wachezaji nane kuongolewa wakati kwa sasa england ina mikimbio 9 wakiwa wametolewa wachezaji wanne kuanesha kwamba wanaendelea katika hali ambapo huenda ikiendelea hivyo huenda wakapata ushindi waket wanasalia na mikimbio 49 kupata ushindi wa kombe la dunia la mchezo wa tukilekea moja kwa moja katika maswala ya soka hapa nchini kitaifa mechi ambayo licheza mapema hii leo ilikuwa kati ya yai dhidi ya makatha ambapo makadha walioondoka na ushindi wala matatu pamoja na magoli matatu kwa mbili ugenini wakati wellington welinto wakacharazwa magoli tatu kwa mbili dhidi yawuiednjkila kichapo cha goli mbili kwa moja kutokael city wakatifc ikilamba kichapo cha goli moja kwa sufuri kutoka kwa wakatiikiwacharazaotau wakati sufuri katika mechi yao vilvileuiia mojamoja katikal hali imekuwa ni hivitimuya wohampton na wandera zimekula kichapo cha magoli mbili kwa tatu dhidi ya brin wakati ntamforest kitoka sare kutofungana pamoja na katika mechi ambayo imetoka brentford ikipata ushindi wa magoli mbili kwa moja dhidi ya bingwa man city na apokuwa kuwafungulia asno alama tano katika le kilele cha ligi ambapo sasa wanakuwa kwa salama kidogo wakiendelea kusaka ushindi wao katika mechi yao ambayo ilikuwa dhidi yao ambao liocharaza mbili sufuri ncal ikiocharaza chel moj bila tonam ikiwocharazaui n tatu wakati livpool ikiwacharaza southmto tatu moja na westham wa kila kichapo cha magoli mawili kwa sufuri kutoka kwa lester city Nottingham forest ikipata ushindi wa goli moja kwa sufuri tazama katika ligi hali ilivyo kileleni wana alama 7 wakifuata kwa karibu naalama 2 wakiwa na watatu na alama ha wa 4 alama zikiwana na, na, na katika mkia wa uh, ligi hiyo wak wa na Southampton, alama kum wakifuata na alama b alama kmi natatu katika mchezo wa katika mchezo huo sasa mwingine ambapoa la, la dunia lahali ilikuwa hivi ambapo timu ya ui ilipata ushindi kuingia katika fainal hidi ya vijana waz katika mech mb ausima mno alama zikiwa ni 16 kwa 14 wakati vijana wa samoa wakichraa wangereza alama ikwa wmo weneji wliatarajikupata ushindi katika mechi hiyo lakini basi ikawa ni kuchezea kichapo katika mechi ambayo ilikuwa bila shaka ilikuwa n kusisimua mno katika dakika za mwisho mwisho kabisa za mchezo huo tukitazama tukitazamama tukisikia taarifa ilivyokuwa ikitangazwa sekunde chache tu kabla ya mechi hiyo kwisha hali ilikuwa hivi uwanjani History maker! Like Samar into the final of the Rugby League World Cup! What a moment for Rugby League! What a moment for that nation! And in amongst it, what a moment for Stephen Croyton! History no historia kwa kweli historia imetengezwa hapo kama vile mtangazaji anavyosema historia imetengezwa katika mchezo wa nrl ambapo saamoa imeingia katika fainali hiyo kwa mara ya kwanza kabisa na kuweza kuvunja mioyo ya wenyeji england ambao walikuwa wanatarajia kuwa ndio watakaoingia katika fainali hiyo dhidi ya austla kmaanisha kwamba sheree zimekuwa ni moja za kukata shoka kote nchini australi ambapo mashabiki wa saamoa wakpeperisha bendera zao katika magari pamoja na hata katika sehemu kadhaa ambapo wamekusanyika kwa wingi kuweza kuonyesha furaha yao lakini kwa sasa tusitishe masuala ya michezo hapo utaendelea nayo muda seo mrefu tuingie moja kwa moja katika maswala ya ubadishaji wa fedha pamoja na utabiri wa hale hewa dola moja ya marekani kwa sasa na thamani ya dola moja na senti49 za dola moja Australia ya utralia ina thamani ya faranga 172 za burundi dola mojayausi kiwa na thamani ya faranga 16 na senti 8 n za congo wakadolamojana thamani ya faranga 72 za, za rwanda dola moja kwa na thamani ya shilingi l225 za uganda na dula moja ya australia na thamani ya shilingi 81 na, na senti h za kenya waka dula moja ustrina thamani ya shilingi 157 na, na senti 53 za tanzania katika masoala ya utabiri hali ya hewa mjini adld ni zjotoni 15 158 wakati briba232 camra159 35br 126 peth 19 7 wakati melb 21 8 na sydny ni pale 21 na nukta 2 kufika punde mwicho a taarifa barda ambayo tumeandalia kutoka studio zetu za sbs ukiendelea kuwa nasi kuendelea kutoka hapa kuelekea mbele takavoletia makala mengine ambayo nakujia kutoka studio zetu je unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi sikiliza zilizorekodiwa kwenye apple google spotify au popote pale unapozipata