unasikiliza ida ya kiswahili ya sbs tungependa kuwashukuru wamiliki wa jadi wa ardhi tunaofanyia matangazo yetu kwanzia leo idhaa ya kiswahili inatoa heshima zake kwa kamarek watu wa taifa la kulinga kwa wazee wao wa sasa na wazamani pia kwanzia leo tunawakubali wa wa na natore stede iland ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote unaosikiliza matangazo hayo jambo popote ulipona karibu katika makala ya aidha ya kiswahili ya sbs huko na migode migerano kuletea makala kutoka studio zetu za sbs na mtandaoni anaoni ambayo nisbscoau mkwajuu swahili yako mengi tulioandalia kutoka studio zetu na pia kuna kwana yale ambayo yatakuja katika makala ambayo tumeandalia ikiwemo swala so zima la michezo ya jamii jinsi ya kushiriki katika michezo ya jamii pamoja na jinsi ya kuweza kujipa fursa ya kuboresha afya yako kupitia michezo na katika mazingira mengine tofauti lakini kwa sasa tupate tupate kwanza muktasari wa habari kutoka studio zetu za sbs ambazo zinakuja hivi punde tasriwa habari tulioandalia jioni hii ya leo serikali ya shirikisho yasisitiza ina nia ya kutekeleza ahadi ili, ilizotoa ili katika kampeni za uchaguzi mkuu kupitia mswada wao wa mahusiano ya viwanda wakati kiongozi wa New south aanza ziara katika maeneo ya kanda yaliyoathiriwa kwa mafuriko wakati wakaji wa liso wakijiandaa pia kukabiliana tena na maji ya mafuriko barani afrika na katika nyanga za kimataifa mataifa yaliyokumbwa kwa ukame yakiongozwa no na usenegal na uhispania imetangaza muungano wa kusaidiana kudhibiti uhaba wa maji kwa kubadilishana teknolojia na utaalam zaidi ya wanajeshi elfu tatu wapya waanza mafunzo nchini drc na ajali ya ndege nchini tanzania yaibua mapungufu katika utayari wa maandalizi ya uokoaji na katika taarifa za michezo ni kuhusiana na suala zima la nani amealikwa nani ameachwa nje hiyo ni kuhusianana swala zima la wachezaji ambao wamechaguliwa kushiriki katika kombe la dunia litakaloanza taehe1 hii novemba nchini qatar australia akiwemo miongoni mwa nchi ambazo imetangaza orodha ya wachezaji wake na mataifa mengine makubwa makubwa yote hayo katika taarifa za michezo lakini kwa sasa moja kwa moja katika taarifa kamili za habari wasiki ya idhaa kiswahili ya sbs ukiona migode migerano na hii hapa ni taarifa kamili ya habari kutoka studio zetu za sbs radio serikali ashirikisha amesema kwamba marekebisho muhimu ya mswada wao wa mahusiano ya viwanda yitawasilishwa bunge itakapofanya vikao tena waziri wa mahusiano ya kazini tony burk amesema kutakuwa mageuzi zaidi punde ripoti ya seneti itakapotolewa novemba kuina7ba waziri mkuu antony albanizi amesema marekebisho ya sasa si ishara ya serikali imeharakisha mswada huo bali ni ishara ya ahadi ya chama cha leba kutekeleza ahadi zake za uchaguzi anasema kweli ni kwamba serikali inayoongoza ilichaguliwa na dhamana ya kuongeza mishahara ya watu tulienda katika uchaguzi na haingeweza kuwa wazi zaidi na pia hatungeweza kuwa wazi zaidi katika hotuba niliyotoa katika chama cha biashara na viwanda cha australia mjini sydney wakati wa kampeni ya uchaguzi mkuu nilizungumza kuhusu mahitaji ya kufanya mashauriano kwa ufanisi alisistiza waziri mkuu anthony albans katika taarifa zingine mji wa kanda wa lizmo ambao uko kaskazini nwsoutha unajenda kwa tukio kubwa la tatu la mafuriko mwaka huu jana jumatatu eneo hilo lilipokea mililita 7 ya mvua katika muda wa masaa 19 naomi moran ni meneja mkuu wa gazeti huru la jamii ya kwanza ya australia kwa jina la urii amesema jamii bado inakabiliana na matukio mbili yaliyopita ya mafuriko na You know, anasema bila uh, shaka uh, February, hilo ni neno muhimu kujenga upya uh, watu wanajengaje upya uh, uh, baada uh, ya tukio uh, hili uh, kubwa lilotokea uh, uh, februari uh, kisha uh, machi pia uh, na sasa uh, kujaandaa uh, kwa uwezekano wa maji ya uh, mafuriko yakirejea uh, katika kanda tena watu bado wanapata uh, you know, matatizo uh, ya kupata uh, nyumba uh, kutulia na kupona na familia zao pamoja na jamii kwa ujumla alisema b bma wakati wa wauo kiongozi wasr ameanza ziara ya maeneo ya kanda yaliyoathiriwa kwa mafuriko hii leo juma nne taarifa zingine ambazo tumeandalia kwa ku kutoka studi zetu ni pamoja na taarifa kuhusiana na waziri wa uhamiaji ambaye amehamasisha kila mtu ambaye amepitia visa vya unyenyesaji kama mhamiaji uh, kazini ajitokeze na akiahidi kwamba kutakuwa na hatua ama hapata hapatakuwa na uvumilivu wwote kwa wote ambao wanaweza ku, kutekele, wanatekeleza vitendo hivyi pamoja na wale ambao wamedhulumiwa kwamba watapewa msaada wanahitajika ripoti mpya ambayo imetolewa hivi karibuni inajiandaa kuweza kufanya uchunguzi na kupitia madae kwa vyombo vya habari kwa wafanyakazi ambao wananynyaswa na wengine ambao dhulma pamoja na matendo mengine ambayo ya chama cha kimetangaza kufanya uchunguzi kwa jinsi zimechelewesha mchakato wa kufanyia kazi visa pamoja na kwamba uchunguzi wa ziada utafanywa kuweza kukabiliana na madae kwa kwamjibu wa waziri wa uhamiaji bwana andrew gaza ambaye amesema kwamba anasema anajua kuna wasiwasi muhimu na mkubwa sana kwa, kwa jamii kuhusu jinsi watu wanavyonyenyeswa na jinsi wanavyopelekwa tasafishwa na watu wasafishaji haramu wa watu na ni tendo bovu ndo mbaya sana la kibiashara na linaathiri watu wengi sana mtu yeyote ambaye ana taarifa kuhusu hili anastahili wasilisha lalamishi lake ama taarifa mapema ama kwa haraka waziri alielekeza mtu yeyote ambaye ameathiriwa kwa tukio hilo na ambaye anawasiwasi wote kuhusu hicho awasiliane na idara ya maswala ya nyumbani ya hapa nchini australia katika taarifa zingine za mazingira chama cha australian greens kimesema kwamba serikali ya australia haiko haijaweka umuhimu sana wala hajaweka uzito wake kwa suala lazima la kukabiliana na mabadiliko ya tabia nchi wakati kongamano la cop 27b linaendelea nchini misri australia imeunga mkono mpango wa kimataifa wa kuweza kukabiliana na, na kukuza masuala ya usafirishaji wa kijani hususan katika masuala mazima ya viwanda na usafi vile vile ya wa mazingira na nasema kwamba itakuwa ni sharti kwa wale ambao wanafanya usafirishaji pamoja na wale ambao wwna ingiza magodoro katika mataifa mbalimbali mbali pamoja na gurudumu za gari kuweza kuesha kwamba zinatupwa katika hali ambayo ni rafiki kwa mazingira kiongozi wa chama cha ameeleza wandishi wa habari mjini camra kwamba serikali zote kote dunianikijumuisha zinaepuka kuchukua wajibu kwa sababu zinaendelea kuunga mkono shughuli ambazo zinafanya uharibifu kwa mazingira amba anasema tunapoelekea katika hali mbaya ya mazingira chama cha leba kinaongeza kasi kwa upande wa swala zima la miradi ya gesi hii ni kumekuwa na miradi mpya ya gesi mia 14 ambayo imewekwa pamoja na mingine ambayo ya kusafirisha mafuta kote nchini cha hachaleba kinakataa kuweza kuweka agizo kwa upande wa kuweza kusimamisha miradi mpya ya uchimbaji wa makaa ya mawe pamoja na miradi ya gesi vile, vile. alisema kiongozi wa chama cha greens adam tukitazama hali ilivyo katika masuala ya kimataifa tukielekea moja kwa moja katika taifa la senegal pamoja na uhispani ambapo mataifa yaliyokumbwa kwa ukame yakiongozwa na senegal na uhispania yametangaza muungano wa kusaidiana kudhibiti uhaba wa maji kwa kukabadilishana teknolojia na utaalam uzinduzi huo umefanyika kandoni mwa mkutano wa cop ih7ba tangazo hilo ilitokea kando mwa mkutano wa mazingira ya umoja mataifa almaarufuopb unaofanyika nchini misri baada ya kukosekana mvua kwa msimu wa tano mfululizo katika kanda ya pembe ya afrika akihutubia wawakilishi wa muungano huo gavana wa kaunti ya embu nchini kenya sesili mbarire alisema kwamba nchi yake inashuhudia ukame mbaya zaidi katika kipindi cha miaka arobaini watabiri wa hali ya hewa wameonya juo juu ya uwezekano wa msimu kifani na wasita wa kukosekana kwa mvua wakati ujao katika nukuu ya gavana barire amesema kwamba kumekua ama tumekuwa na misimu minne mfululizo bila mvua na kuna matarajio makubwa ya msimu wa sasa mfupi wa mvua kuwa watano katika nukuu nyingine anasema kwamba kimsingi tunashuhudia ukame mbaya zaidi katika miaka 4 kama taifa waziri mkuu wa hispania kwa upande wake pedro sanchez amesema kwamba ukame umekuwa na madhara yasiyokifani wakati wa uzinduzi wa muungano huo ambapo nchi yake inapanga kuchangia kiasi cha dola milioni tano katika mwaka wa kwanza tukilika katika taarifa zingine hususan katika kanda la afrika ya kati hususan na eneo la maziwa makuu zaidi ya wanajeshi elfu wapya walianza mafunzo jumatatu nchini drc huku jeshi la nchi hiyo likiimarisha mapambano yake dhidi ya waasiw M- wanaodaiwa kuungwa mkono na nchi jirani ya rwanda serikali ya rwanda ambayo imekanusha mara kwa mara kuunga mkono kundi la M- ilisema kuwa ndege ya kivita ya kongo imekiuka anga ya rwanda kwa kutua kwa muda katika uwanja wa ndege wa rubavu baadaye kongo ilisema kwamba ndege hiyo iliyokuwa haina silaha ilitua kwa bahati mbaya katika anga ya rwanda waasimh3a umaarufu zaidi ya muungano ojkwa mradhi muungo mmoja uliopita walipoteka walipo mji wa goma ambao ni mji mkubwa zaidi mashariki mwa kongo ambao uko kwenye mpaka wawa wa kongo na rwanda baada ya makubaliano ya amani wapiganaji wengi wa mhta walijumuishwa katika jeshi la kitaifa lakini mwaka mmoja uliopita kundi hilo lilibuka tena ikisema kwamba serikali imeshindwa kutimiza ahadi zake za mwongo mzima na katika makala yajayo tutaweza kupata taarifa zaidia zugumza na waz, balozi wa kenya ambaye yuko nchini kongo kuusiana na swala zima la kenya kuongoza ujumbe huo pamoja na wanajeshi ambao watapiga doria naksimam maswala ya amani badala ya jeshi la umoja wa mataifa almaarufu mnuso ambalo kwa sasa ni kama linaondoka polepole nchini kongo tukivuka mpaka kutoka taifa hilo la rwanda tulekie moja kwa moja hadi nchini uganda ambapo rais wa uganda amesema kwamba serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya congo imewaruhusu wanajeshi wa uganda updf kuingia sehemu zaidi ambazo waasi wa kundi la democratic lidemocati oc almaarufuadf wanaaminika kujificha na kuwashambulia waasi hao katika ujumbe wa twitter musevedi amesema kwamba jeshi la uganda limeruhusiwa kutekeleza mashambulizi nje ya kivu kaskazini na kuuwa mamia ya wasi wa adf katika nukuu yake amesema kwamba ijumaa novemba 4222 kwa ruhusa ya serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya congo wanajeshi wa uganda walishambulia kambi kubwa ya adf aliandika museveni akiongezea kwamba adui sasa amekimbia na kuondoka nje ya mipaka yetu tunayoruhusiwa kumshambulia magaidi wapombavu hawajui kwamba tunaweza kuwafikia katika muda wa dakika chache sana na wala sio masaa na kuwashambulia kwa moto mkali sana hata nje ya sehemu tunayoruhusiwa kufanya kazi nukuu ya mseveni hapo ikikamilika mseveni amebandika video ya shambulizi la jeshi la uganda kwenye ujumbe wake wa twitter ni nadra sana kwa mseveni kuandika kuhusu operesheni za kijeshi kwenye mitandao ya kijamii ambako jeshi la, la uganda linahusika waendelea kusikia idhaa kiswahili sbs ukiwa na migodi migarano tukielekea moja kwa moja katika swala zima la ulimwengu wa michezo na kwa sasa tutazame kile ambacho kinajiri kwa upande wa swalazima la wale ambao wamechaguliwa wamechaguliwaamanavyosema maandishi ni kwamba wengi huitwa lakini wachache ni wachache ambao na hii ni kwa mjbu wa taarifa zaidi kutoka uh, zile ambazo imetolewa na pamoja na kile ambacho kimetangazwa upande wa timu nzima za wachezaji ambao huchaguliwa na vile vile pia kutakuwa na wale ambao wako katika orodha hiyo ambao wakutarajiwa kwamba watachaguliwa hususan kwa wachezaji ambao wamekuwa wakitarajiwa kutangazwa muda kwa muda mwingi sana lakini kwa sasa ni kwamba panakuwa hakuna uwezekano wa kuweza kupata taarifa hiyo kamili lakini pia kwa upande wa australia na vijana wa australia hususan wa kiafrika kunategemeo kunategemea baada ya mmoja wetu kuhusishwa katika kikosi cha taifa ambacho kitakuwa mle ndani nchini qatar ambapo wachezaji watakuwa ni wengi ambao wamepata fursa ya kuweza kujiwasilisha pamoja na kuweza kuwakilisha mata, matarajio yao ya kuweza kucheza timu ya taifa kwa sasa tutazame kingine ambacho kimejiri kwa upande wa zima la wale ambao wamechaguliwa tukianzia kwa upande wa taarifa za michezo tukianzia kwa upande wa mchezo wa raga ambapo australia katika miaka ya nyuma imekuwa ikicheza chini ya shinikizo kubwa dhidi ya itali na mchezaji jake gordon ambaye ucheza katika nafasi ya hab amesema kwamba yuku tayari kuweza kujionyesha tena katika jezi ya namba tisa ambapo itakuwa ni moja wa chezaji muhimu sana kuweza kusaidia timu kuendelea mbele mwalimu dave renni amesema kwamba atamuweka gordon katika nafasi hiyo na nikwit pamoja na tet mcdmod ambao wakucheza katika nafasi hiyo kuweza kuona jinsi wataweza kushiriki katika mchezo hapo watakapoendelea kuwa katika nafasi yao bora na kwa upande mwingine kikosi ambacho kimetangazwa ni kikosi ambacho kinajumuisha vijana kama afrika, Grand Kool, wa kiafrika ambapo granal wasntos marinas ni mmoja wa wale ambao yumo ndani mwingine ni cenobakes ambaye ana asili ya afrika kusini ambaye amejumuisha pamoja na thomas deng ambaye ana asili ya sudan kusini mbayhuyo ni mlinzi ambae atakua pia katika kikosi hicho na wengine wengio ni mshambuliaji mwingine mwenye asili ya, ya sudan kusini atakaekuwa katika kkosishakamba aupande wa afrika tuna vijana wane ambao atapeperusha bendera ya bara la afrika katika kikosi cha afrikaambaye pia yuko ml na ambaye anacheza kule japan ni miongoni mwa wale ambao wamechaguliwa kushiriki katika kikosi cha taifa kitakachocheza kule qatar katika siku chache zijazo na mechi hizo zote unazokutazama kwenye runinga ya sbs pamoja na kwenye redio unaweza unaezokusikiiza matokeo pamoja na matangazo ya mechi hizo kuanzia tehe ihm ya novemba macho kidogo kwa masuala ya soko dola moja ya marekani na dola dolmo na4zia za $1 ina thamani ya faranga 139 za burundidoloikiw na thamani ya faranga 1321 na96 na za Kongo. ina thamani ya faranga 65 za Rwanda. $1 thamani ya shilingi 2435 za uganda na dol1trliana thaman ya shilingi78a52 za kenya wkatido ralia ina thamani ya shilingi 154 na za tanzania katika utabiri wa haliya hewa mjinia kwa sasane 312 b1 amra 21 d338br 226th 2h33 wakati melbourn a 224 mjini sydney kwa saa no pale na 20.9 kufikia po wnamisho ya tarifa habari ambatomwandalia makini nasi kwa makala mengine maanakuja kutoka studio zetu za sbs radio je unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi sikiliza zilizorekodiwa kwenye apple google spotify au popote pale unapozipata