unasikiliza idhaa ya, ya, idha ya kiswahili ya sbs pata taarifa zaidi kupitia mkwaju swahili jambo tena popote lipona karibu katika makala idhaa ya kiswahili ya sbs hukona migode migerano tuuletea makala haya ya kutukua studio zetu za sbs na mtandaoni an ni niu mkwaju swahili kwa sasa tulekee moja kwa moja katika kanda la afrika mashariki hususan katika taifa la kongo mashariki mwa congo ambako hali inaendelea kwa tete kupitia vikosi vya walinda amani vya umoja wa mataifa almaarufu monusco ambavyo wakaji wamesema kwamba hhawavitaki tena kwa hiyo viondoke ili pawe na suluhu tofauti sema kwamba wameikua pale tokea mwakmokend 99 hadi wa sasa pajawa suluhu kwa hiyo basi kama meshindwa ondokeni nasi tujitafutie suluhu suluhu hiyo inakuja kupitia vikosi vya walindamani vinavyoongozwa na taifa la kenya kishirikiana na mataifa mengine makalaya yana maelezo zaidi kuhusu il hatu mechukuliwash kwamba amani utulivu na utulivu narejeshwa katika kanda hilo pamoja na wakazi wa maeneo husika wanapata afueni baada ya miongo kadhaa ya kutokuwa na amani na ku tawanyika mcheni mwao kenya inaongoza kikosi cha jeshi la afrika mashariki kinachochukua nafasi ya vikosi vya umoja mataifa ambavyo kwa sasa vinashika doria katika jamhuri ya kidemokrasia ya kongo miungo ya vurugu katika kanda hilo ambayo haina ishara ya maboresho imeharibu uaminifu wa vikosi vya umoja mataifa kwa mtazamo wa watu wa kongo kikosi hicho cha kanda ya afrika mashariki kitaajumuisha wanajeshi kutoka nchi nne na kitakabiliana na vikundi vingi vyenye silaha haswa kundi tata la m ambalo ni maarufu katika kanda hilo kwa vurugu yake dhidi ya raia si vizuri kuvaa kofia ya bluu ya kijeshi jimboni kivu kwa leo kivu ni jimbo la sehemu ya mashariki zaidi ya jamhuri ya kidemokrasia ya kongo na jimbo hilo limekumbwa kwa vurugu tangu aka199 wanamgambo vikundi vya waasi na jeshi la kongo lenyewe vimekuwa wakipigana katika kanda hilo bila mwisho na wanajeshi wanaovaa sare za bluu wa kulinda amani wa umoja wa mataifa nchini kongo wanaojulikana kama monusco ambao kwa sasa wametwikwa lawama wanamanaji hata wameshambulia na kuchoma malori ya umoja wa mataifa fredi wakilongo ni mmoja wa waandamanaji mchini humo ameelezea sababu ya maandamano hayo akisema kwamba kwambatunamwomba rais chisekedi atusaidie kuondoa monusko hapa na kama serikali yetu haiwezi kabiliana na wasi hawa tupe sisi silaha tupambane nao hasira imeelekezwa pia kwa monusko kwa sababu imekuwa kivu tangu 199 bila hali jimboni humo kuboreka The kivu security Tracker ni shirika ambalo hufuatilia matukio ya vurugu katika eneo hilo miaka bili iliyopita shirika hilo liliripoti kuwa takriban vikundi mia 2 vyenye silaha vimo katika kanda hilo ambako vinaendelesha oparesheni zao philipo grandi ndiye mkamishna mkuu wa wakimbizi katika umoja wa mataifa amesema hali ya kibinadam ni janga na imekuwa hivyo kwa miaka mingi huyu hapa na maelezo zaidi We are tuko katika jamhuri ya kidemokrasia ya kongo ambako mashambulizi mabaya yanayojumuisha hadithi za kukera za unyenyesaji dhidi ya wanawake imeongezea zaidi ya watu laki mbili katika takwimu ya watu milioni tano nusu ambao wametawanywa wa nchini moja ya kundi kubwa lenye silaha linajulikana kwa jina la m2 kundi hilo ni maarufu kwa vurugu yake mwungo uliopita ila kundi hilo lilijisalimisha katika mwaka elfubiikt lilichukua tena silaha mwaka jana na kurejea katika vichwa vya habari nchini drc kundi la muda mrefu limehusishwa na jamhuri ya rwanda ambayo ni nchi ndogo inayopatikana katika eneo la mpaka wa kaskazini ya kongo nchi hiyo inaongozwa na paul kagame kiongozi wa mabavu kutoka ukoo wa watutsi kwa ukongomomani kutoka kwa mwanaume wa mtaani hadi mtu aliye katika ngazi ya juu zaidi ya mamlaka serikali ya rwanda ya bwana kagame ndiyo mchochezi anayetoa silaha kwa kundi la kitutsi la 3 ili lipore ardhi yao martin fayulu ni mwanasiasa wa upinzani nchini drc alipozungumzia kundi la m23 alisema kwamba The, uh, m23 are not m23 si waasi ni wenye rwanda kutoka rwanda na walitumwa na rais kagame kuyumbisha kongo na lazima tuache kusema kuwa tuna matatizo ya kiukoo nchini kongo kwa hiyo kama vikosi vya umoja mataifa vinaondoka nani atalinda kongo dhidi ya vikundi kama m23 kenya imejitokeza kama kiongozi wa jamii ya afrika mashariki kutoa kikosi cha wakenya wa kulinda amani kandani rais wa kenya daktari william ruto ana maelezo zaidi zaidini wajibu wetu wa pamoja kuhakikisha usalama wa kanda na bara letu na ni wajibu wetu kuwa kabili wahalifu magaidi na vipengele vyote terroris. hasi vinavyojumuisha makundi yenye silaha yanayotisha our kanda letu alisema dktari ruto jeshi hilo la walinda amani litajumuisha vikosi viwili kutoka uganda viwili kutoka burundi na kimoja kutoka sudan kusini nchi tatu ambazo ni wanachama wa jamii ya mashariki ya afrika pamoja na kenya na drc wanajeshi wa kenya watakuwa na wajibu wa kulinda goma mji mkubwa zaidi wa kivu kaskazini ambao uliwahi kuwa chini ya udhibiti wa m23 jenerali robert kivochi ni kiongozi wa jeshi wa ulinzi wa kenya almaarufu kdf amesema hiyo ni hali ambayo hakuna anayetaka ona ikifanyika tena huyu hapa na maelezo zaiditutaenda goma kwanza na kama unavyojua makao makuu ya kikosi hiki chini ya meja jenerali jeff nyaga yatakuwa huko ni makao makuu ya vikosi vingi vinavyowakilisha nchi wa shiriki rwanda inaendelea kudai kuwa inalaumiwa bila kosa kwa matatizo ya nchi ya drc ila jimbo la kivu ni nyumbani pia kwa rasilimali nyingi za madini zinazotumiwa vibaya na mht pamoja na makundi mengine kupitia vurugu mbaya mauaji ubakaji na ukeketaji ni kawaida nchini kongo hivyo vyote hutumiwa kukandamiza umma na kupora eneo hilo kulingana na kinchasa kwa faida ya rwanda hii ndiyo hali ambayo kenya na washiriki wake wanajihusisha nayo kwa sasa kwa taarifa hii na mengine mengi zaidi kama taarifa hii tembelea tovuti yetu wandani ambayo ni sbscoau mkwawa swahili makala yalaendalewa na waandishi wetu julien na nagode migerano hii ni idhaa kiswahili ya sbs je unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi sikiliza zilizorekodiwa kwenye apple google spotify au popote pale unapozipata