unasikiliza idhaa ya kiswahili ya sbs pata taarifa zaidi kupitia sbsu mkwaju swahili tungependa kuwashukuru wamiliki wa jadi wa, wa ardhi tunaofanyia matangazo yetu kwanzia leo idhaa ya kiswahili inatoa heshima zake kwa kamareg watu wa taifa la kulinga kwa wazee wao wa sasa na wazamani pia kwanzia leo kuna wakubali wa aborigina na tores trade island ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote unaosikiliza matangazo haya jambo popote lipona karibu katika makala idha ya kiswahili ya sbs ukiwa na migode katika studio zetu za sbs na mtandaoni ananemaoni sbscomau mkwaju swahili vile vilazapata makala haya katika ukurasa wetu wa facebookfacebookcom mkwaju sb swahili apo mengimotumwandalia kwa sala lakini tupate kionjo cha yale ambayo akwa paumbele katika makala ya leo tukianzia katika suala zima la ukanda wa pembe afrika hususan nchini somalia ambako ni tatizo gani ama ni nini kinachosababisha hali kuwa tete kule somalia nni kipi kinachohatarisha usalama nchini somalia mchambuzi wa masualo ya usalama jeomsamai na mengi zaidi tatizo ni kwamba serikali ilipoingia iliwapa mkono wale makamanda wa zamani wa kikundi cha alshabab wapa wafa za kusimamia vitengo vya usalama katika taifa hilo haswa jiji la mogadishu na ndipo tunaona mashambulizi mengi zaidi eor msamali hapo na taarifa ambayo unaweza kusikia katika makala ambayo yatakuwa muda si mrefu baada ya taarifa za bari na je katika viwanja vya michezo ni kwa nini mataifa ya afrika mashariki na kati yanaendelea kukwama kuingia katika kombe la dunia kwa miaka nenda miaka rudi bwana bwanad dunia na mingi zaidi timu zetu azikomd kwa kitu ambacho wanachokifanya anakuta pl anakuwa ni player anachezea nchi za klabu za nje au ulaya lakini ule, ule player anapokuja kwenye kutetea nchi yake anakuwa hana nguvu kama anavyotetea kilabu chake kule nje na wasichana wahamasishwa kushiriki katika michezo ya soka kwa sababu moja manyingine je b sofia anasema yeye nini kinamfanya usiki katika maswala ya michezo Yeah, mikonataka tuini waenoge wasichana wote wa miesa example like sio fit mno the mos person lakini niko najipul out he juu ya afya yangu kipekee na juu ya kuenkorage wangine wako nyuma yangu bisofiapo nahodha wa timu ya jamur ya ki ya congo ya jamii ya nwsouthwapo kizungumza kuhusu umuhimu wa kushiriki katika maswala michezo hususan kwa afya pamoja na mengine mengi zaidi ambao unaweza kusikia baada ya makala haya lakini kwa sasa moja kwa moja katika muktasari wa habari muktasari wa habari juni hii ya leo serikali ya shirikisho imekubali kukutana na vikundi vya biashara katika kwa baadhi ya sehemu tata za maswala ya mahusiano ya viwanda wakati wakaje katika maeneo yaliyoathiriwa kwa mafuriko jimbo waanza kufanya tathmini ya kile ambacho mafuriko hayo yamearibu na kusababisha na barani afrika mawaziri wa rwanda na drc kukutana na rais juan lorenzo mjini lwanda kujadili kuendelea mapigano ya m23 wakati mkutano wa cop 27 kufungua pazia nchini misri na ndege ya precision air yaanguka katika ziwa nchini tanzania wakati abiria wa kwama katika viwanja vya ndege baada ya marubani wa kenya kufanya mgomo nchini humo na katika taarifa za michezo michi na mbivu zabainika katika kombe la dunia la mchezo wa nrl vilevile vile katika mchezo w t20 kombe la dunia hapo watu wacharazwa vibaya elig wenyeji wala vichapo wakati wageni warejea na, na tonge nononono wakati katika apl aplc waponea chupu chupu kutoka saraa atakupokea kichapo katika ligi kuu ya uingereza yote hayo katika masuala ya michezo lakini kwa sasa moja kwa moja katika taarifa za habari ambazo tumeandalia wasikilizaidhaa kiswahili ya sbs ukiona migode migerano na hii ni taarifa kamili habari ambayo tumeandalia kutoka studio zetu za sbs tukianzia katika zima la makubaliano kati ya serikali na biashara kadha wa kadha serikali la shirikisho imekubali kukutana na vikundi vya biashara katikati kwa baadhi ya sehemu tata za mswada wa mahusiano ya viwanda makundi ya biashara yamezua wasiwasi kuhusu mabadiliko ya mazungumzo ya waajiri wengi ambayo kimsingi itafanya iwe rahisi kwa waajiriwa katika biashara nyingi kujiunga na kuomba wapewe mshahara wa juu pamoja na mazingira bora kazini waziri wa mahusiano ya kazini tony burk amekubali kurekebisha mswada huo ili biashara zenye idadi ndogo ya wafanyakazi zisilazimishwe kuingia katika makubaliano mengi ya waajiri pamoja na makundi makubwa makubwahunzaidi amesema moja ya wasiwasi ambayo ilikuwa ni wasiwasi ya kuridhisha ilikuwa ni dhana ya unaweza kuwa katika makubaliano ya wajiri wengi mwajiri mmoja ambako kuna wafanyakazi wengi na mwingine ambapo ni wachache na sehemu yenye wafanyakazi wengi inalemea biashara ndogo kupitia kura kwa hiyo hivi ndivyo tutafanya itabadilishwa ili sehemu ya makubaliano ambako na wafanyakazi wengi ni kazi ni mwajiri kwa mwajiri ambako inahesabiwa msodo huo ulibadilishwa ili idadi kubwa ya waajiriwa katika kila biashara watahitaji kukubali kushiriki katika mazungumzo au awamu nyingine katika shughuli ya mahusiano ya kiwanda kilekea moja kwa moja katika suala so zima ya malipo sehemu serikali ya shirikisho imesema inaunga mkono kwa ukamilifu wa mzi wa tume huru ya kazi kuinua malipo ya wauguzi wa huduma ya wazee kwa asilimia kuitano waziri mkuu tony uh, antony albanizi na waziri wa huduma ya wazee anika wells wameshiriki katika mazungumzo ya pamoja na waandishi wa habari wakisema kwamba wanaelewa huo ni wamzi wa muda mfupi ila bwanaalbaniz amesema kwamba huo ni wamzi sahihi kutokana na ukubwa wa kihisia na kimwili wa kazi ya ambayo wauguzi wa huduma ya wazee hufanya waziri mkuu ameongezea kuwa nyongeza hiyo itasaidia kushughulikia tofauti ya malipo ya jinsia katika nguvu kazi yenye wanawake wengi 85% of these workers are in the bwana albani zinasema kwamba asilimia 85 ya afanya kazi katika sekta hiyo ni wanawake na tunastahili tambua hilo kama tumekuwa tukisema hao ni wengi katika viwanda vya wanawake kama huduma ya wazee elimu mapema na huduma ya walemavu zinazotawaliwa na wanawake ambako wanawake hawana nguvu ya kushauriana kwa usawa sawia na sekta zingine za nguvu kazi tukilekea moja kwa moja katika sola zima la mafuriko katika jimbo la lawa kazi ambao katika maeneo ambayo yameathiriwa kwa mafuriko jimbo na jamii zao wameanza kurejea polepole kwenda kutazama kilichoharibika na kilichopona katika mafuriko hayo katika eneo la Loughlin river laukipenda pamoja na, Forbes, na katika sehemu ya kati ya, masharik, ya magharibi ya jimbo la new South Wales, kulikuwa na kilele cha mita 17 ya maji ya mafuriko jana jumamosi ambayo ni chini kidogo, chini kidogo ya rekodi ya mafuriko ambayo ilikuwa ni katika mwakalkdhb maji ya mafuriko katika mji huo yameathiri na kukata barabara mausafiri kuwa barabara hali ambayo inaendelea kupungua na asubuhi ya leo ilikuwa inaendelea kupungua lakini kwa kasi ndogo mno ambayo ilikuwa hairidhishi her- na ha- bado ilikuwa ni mapema sana kuweza kujua madhara ya mafuriko hayo akizungumza na shirika la habari la abc kamishona mkuu pamoja na afisa mkuu wa shirika la dharura la New South Wales ashley sullivan ashlsuliaalisema kwamba mji huo na mji ya karibu ambayo imepitia mafuriko makubwa inaendelea kuwa na hali mbaya pamoja na kuwa na madhara mabaya katika jamii zinazohusika aliongeza pia kwamba anasema madhara katika mji huu ni makubwa kuna maji mengi ya mafuriko pengine unaweza ona nyuma yangu bado yako juu sana na kuna uwezekano yataendelea kuwa hivyo kwa siku tatu au nne kabla tuweze kuanza ona yakipungua katika kiwango cha mafuriko hapa kwa hiyo ni mafuriko yanayosafiri kwa kasi ndogo tutajaribu kuingia punde tuwezavyo kufanya tathmini ya uharibifu na tuna wanajeshi has wa adf hapa forbes ambao wako tayari kusaidia kufanya oparesheni za usafi zinazotakiwa baada ya mafuriko makubwa kama hayo kushuhudiwa katika mji huo tukilokea moja kwa moja katika zima la taifa la jamhuri ya kidemokasi congo mzezo wake na rwanda mawaziri wa mambo ya nchi za nje wa rwanda na jamhuri ya kidemokrasi ya congo wamekuwa na mazungumzo na rais jean loreno mjini lwanda juu ya kuongezeka kwa uhasama na mapigano katika eneo la mashariki ya kongo rais lorenzo mpatanishi wa umoja wa afrika amekutana na mawaziri christofe lutundula wa jamu ya ya kongo na vensa viruta wa rwanda baada ya kuongezeka kwa lawama wiki hii kati ya kigali na kinchasa wakati wapiganaji wa kundi la 23 wakiendelea na mapigano na kuteka miji kadhaa ya mashariki ya kongo rwanda tayari imejaribu kupunguza mvutano kati ya majirani hao wawili mwezi wa julai na makubaliano ya kusitisha uhasama yalifikiwa kati ya marais paul kagame wa rwanda na felix chisekedi wa kongo lakini kwenye uwanja wa mapigano hali haijabadilika mvutano kati ya nchi hizo mbili ulianza kuwa mbaya mapema mwishoni mwa mwaka jana 1 pale kundi la m 3 lenye kuongozwa na watuti wa kongo kuamua kuchukua silaha na kuanza kupambana na jeshi la taifa la congo frdc na unaeza mazungumzo maalum kuhusu suala hili zimana makala maalum kuhusu swala hili baada ya taarifa hii za habari na tukielekea moja kwa moja katika eneo ambako suluhu imepatikana pnde moja kupitia jeshi la ulinzi kutoka kanda yaafrka masharikiruhadi nchini kenya ambapo maelfu ya abiria wa shirika la ndege la wamekwama baada ya marubani wa shirika hilo kuanza mgomo siku ya jumamosi asubuhi uliolazimisha kufutwa kwa mamia ya safari serikali ilijaribu kuwahimiza marubaniwa moja wapi ya shirika kuu la ndege kutafanya mgomo huo lakini naonekana juhudi hazikufanikiwa abiria wengi kwenye uwanja wa ndege wa kimataifa wa jumaa kenyatta mjini nairobi wamewaambia waandishi wa habari kwamba hawakuwa na habari kuhusu mgomo huo hadi walipofika kuchukua ndege ama kuabiri ndege ukipenda shirika la marubani wa kenya limesema kwamba wakurugenzi wa kenya walikataa kusikiliza madai yao na mapendekezo ya namna ya kutanzua malalamiko yao kuinua na mishahara na malipo ya kustahafu waziri wa usafiri kichumba mrkomen amewalaumu marubani hao kwa kutupa mazuri na mabaya kwa kutotanzua mabaya tukisalia katika suala zima la usafiri wa ndege vyombo vya habari nchini tanzania vimeripoti kwamba ndege ya kampuni ya precision air imepata ajali ya kuanguka katika ziwa victoria ilipokuwa ikielekea katika uwanja wa ndege wa bukoba bado hajabainishwa idadi ya abiria waliokuwa katika ndege hiyo ama iwapo kuna watu waliopoteza maisha ripoti hizo zinaonekana picha za ndege hiyo ikiwa zaidi imezama ndani ya ziwa hilo na kusema kwamba juhudi za uokoaji zimeanza mashuhuda wanasema kwamba ajali hii imetokana na ndege hiyo kupata hitirafu ilipokuwa ikijaribu kutua tukilike moja kwa moja hadi katika taifa la misri ambapo mkutano kongamano la cop 27 la tabia nchi umeanza hi leo katika mji wa mwambao wa bahari ya ham washamelsheh nchini misri zaidi ya wawakilishi wa, wa nchi m20 duniani wanakusanyika kwenye mji huo kujaribu kwa mara nyingine kutafuta majibu ya jinsi ya kushughulikia t tahadhari za mabadiliko ya tabia nchi katika wakati ulimwengu unakabiliwa na vita na mzozo mkubwa wa kiuchumi kabla ya kuanza kwa mkutano huo shirika la hali ya hewa la umoja wa mataifa limetarajia kutoa ripoti yake ya kila mwaka itakayoangaziwa viwango vya hali ya hewa na matukio makubwa yaliyotokana na athari za mabadiliko ya hali ya hewa duniani katika kipindi cha mwaka 222 kuelekea mkutano huo katibu mkuu wa umoja wa mataifa antonio guteres ametahadharisha kuwa sayari ya dunia inaelekea katika hali isiyorekebishika na athari ya mabadiliko ya tabia nchi ndelea kusikia idhaa kiswahili ya sbs ukiwa na migodi migerano kwasa tulekea moja kwa moja katika dimba la michezo tukianzia katika mchezo wa raga ambapo timu ya ufaransa imenyima timu ya walabis ya australia ushindi katika mechi ambayo ilikuana ya kusimua ya kuandaa komb la dunia la mwaka 2 ambapo sasa vijana hao wa ufaransa wamejiwekea kifua mbele kuelekea kwamba huenda wakawani mmoja wwale ambao watapewa upatu kwamba huenda wakapata ushindi katika kombe hilo mechi kati ya ufaransa na australia iliamuliwa kwa alama moja tu ufaransa wukipata 3 wakati wasrlia wakisalia na alama 9 tu katika mechi ambayo ilikuwa bila shaka ya kukata na shoka kama unavyosema tukilikia moja kwa moja katika taarifa zingine za mchezo wa soka ama kabla ya soka tutazame so zima la mchezo wa raga kombe la dunia hususan nrl ambapo timu ya timu ya uingereza iliyocharaza papoeniguini kwa alama zikiwa ni 4b6 kwa sita kumaoyesha kwamba ukitoa sita za papoeni guini alama zilikuwa ni 4 kwa mtungi kucha kwamba england inaingia katika robo fainali wakati new zealand nao ilitoka nyuma na kuwapikwa fiji 24 kwa lama ishirinanne kwa kumi na nane katika dakika za salama ambapo fiji walikuwa anaelekea kupata ushindi wa kihistoria katika mchezo huo vilevile vile australia ilipata ushindi wa alama zikiwa ni arbanan kwa s- nne dhidi ya timu ya lebanon na mechi yingine ambayo itakuja mdausio mrefu ambayo mechi inaendelea kwa sasa ni kati ya tonga na samoa ambayo itaanza muda usio mrefu na kuonesha kwamba katika ikwa ni mechi za robo fainali nusu fainali itahusisha timu ya australia dhidi ya new zealand kuanyesha kwamba mshindi kati ya tonga na samoa atamenyana na england katika nusu fainali nyingine bataka tarehe 1tatu novemba tukilekea moja kwa moja katika mechi za t2 ama tennis, uh, cricket. t20 ni kati ya mechi ambazo zimechezwa hi leo new zealand ilipata ushindi dhidi ya ireland alama zikiwa ni ma matano kwa mikimbio mia wakati australia ikiwacharaza afghanistan mbio, na kwa mikimbio mia sini kwa mia stini na nne sri lanka ikicharazwa iki na england mia arobainanne kwa mia arobaini wakati netherlands kochara za afrika kusini katika mechi ambayo ilikuwa ya kihistoria na ushindi wa kihistoria alama zikiwa ni ma58 kwa 45 katika EPL, wapenzi wa sokawa mpira wa miguu ilipata ushindi kwa mradhimechi hizo tutatazame tena, tena vizuritma toke iliyosahihiilipata ushindi magoli mne kwa tatu dhidi ykati lichakuwa na upungufu wa mchezaji mmoja ulipata ushindi wa, wa goli mbili kwa moja dhidi ya wakati wakatinortiha forest wakatoka sare kufungana mbilimbili mbili na brentford wolves wakila kichapo cha magoli matatu kwa mbili dhidi yabrio an ho mda sio mrefu itakuwa ni zamu ya chel kuingia dimbani dhidi ya arsenal katika uwanja aod bridge wakati timu ya asovilla na mwalimao mpya wataingia dimbani dhidi ya man united ikimenyana na Newcastle. hapa nyumbani hali ilikuwa ni ya kusimua mno katikamechiawknd hii ambapo ambapomapima hilo wamecharaza makatha kcharaa wakcharazambao likuwa ni wenyeji wa mchezo wakiocharazwa na magoli matatu kwa yai wakati vilevile vile, western united wakicharazwa magoli manne kwa mbili dhidi ya adlad united Na kwa mashabiki wa timu ya cfc ambao anauliza je sisi hali ilikuwaji mlipata kichapo cha magoli matatu kwa moja kutoka kwa kwabb tukilekea moja kwa moja katika swala zima la ubarishaji wa fedha dola dolamoja ya australia ina thamani ya yadol1 sent na, na, na thamani ya faranga 11 za burundi burundia na thamani ya faranga 124 na senti 2shi8n za jamudati dola moa ya utralia ina thamani ya faranga 673 za Rwanda, ina thamani ya shilingi 244 za uganda na doralia ina thamani ya shilingi78 nasb za kenya na moja dolata na thamani ya shilingi, shilingi, shilingi 1496 na senti 39 na tukitazama hali ilivyo katika swala zima la utabiri wa hali ya hewa hali iko hivi alikoivi kwa sasa katika suala so zima la utabiriwa hali ya hewa ambapo jijini adelaide ni joto pale ni ishirina mbili nukta mbili wakati brisban zikiwa ni kumi na nane nukta tatu hobart kumi natano nukta tano camra kumi na nne nukta saba dawin ishirna tano nukta saba wakati mjini perth ni kumi natisa nukta sita melbourne zikiwa ni 19 2 na mjini sni joto ni 177 kufika poamesha tarifa yabari ambayo tumeandalia bakea nasi kwa makala mengine mbayo yanakuja muda usio mrefu waendelea kusikiliza kiswahili ya sbs je unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi sikiliza zilizorekodiwa kwenye apple google spotify au popote pale unapozipata