unasikiliza idhaa ya kiswahili ya sbs pata taarifa zaidi kupitia sbscomau mkwaju swahili karibu tena katika makala ya idhaa ya kiswahili ya sbs huko na migode migerano tukalegaa na makala ambayo kutoka studio zetu za sbs kwa sasa tukielekea moja kwa moja katika maswala ya michezo hususan ambako kanda ya afrika mashariki na kati zinaendelea kukwama tangu jamhuri ya ya kongo ama zair kama ilivyojulikana wakati huo kufuzu kwa kombe la dunia hatujawahi kuwa na mwakilishi mwingine katika kombe la dunia hata ndoto inakuwa ni balaa kupata je inakuwaje kanda lenye zaidi ya watu milioni mbili wanaweza kosa kushiriki katika kombe la dunia kwa zaidi ya miaka hamsini ni nini kinachosababisha hali hiyo na ni kipi ambacho kinasali kufanyika kukisha kwamba kosa hilo linarekebishwa huja mingi zaidi tulipata fursa ya kuzungumza na mmoja wa wachambuzi wetu wa michezo bwana frank mtao ambaye pia ni mpenzi wa soka sugu na tunaweza kumuuliza tunakwama wapi kama afrika mashariki na kati kwa upande la wa swala zima la kufuzi kwa kombe la dunia tunakwama wapi na ni vipi tutajikwamua kwa kuweza kuweza kushiriki kama wengine pia tukisema tuelezee kwa kirefu nafikiri tutaandika vitabu na vitabu na vitabu ambapo <laughs> hata watazamaji watakuwa anavisoma kamaepisodi kama <laughs> kwa hiyo um, uh, bado sisi hatujazingatia tunasema kwamba sasa hivi soka limebadilika umri mkubwa kama unavyojua ni mgumu sana kuweza kucheza soka kwa hiyo watu wanawekeza katika soka la vijana tuanze kuangalia kuanzia toto football, kuanzia watoto kwenda kivijana ili kuweza kuwajenga kwa ajili ya mashindano makubwa kama haya na pia uh, nafikiri hilo ndio ni kubwa ambalo nitafafanua baadaye kuhusiana na uwekezaji katika soka la vijana lakini uh, kikubwa pia ni kupata kuwatanua wachezaji wetu wengi kuweza kushiriki michuano mingi ya kimataifa kuweza kujiweka vizuri kwa sababu unapokuwa hauna uh, wachezaji wengi hasa wanaocheza nje ya nchi pia inakufanya kwamba usijiamini sana katika kile unachokifanya kwao hile nafikiri huwa inawajenga kwa, kwa, kwa wanasema e, kujiamini inaongeza sana kujiamini kwa sababu unakuwa wameshashiriki mashindano mengi ya kimataifa wamecheza na, na, na wachezaji wengi mbalimbali wamekutana mbali, mataifa mbalimbali mbali. kwa hiyo ile nayo wakirudi kuchezea timu yao huwa pia inawasaidia kwaho kuwa na wachezaji pia wengi pia wa nje kutoka katika timu ya yako ya taifa pia inasaidia pia inajenga ina, ina timu kwa nzuri zaidi ndio kuna hoja ya kuwa na wachezaji wengi ambao wako nje lakini pia kuna wale ambao wako nje ambao hawatumiwi mchezaji kama calvin john ambaye ni mshambuliaji mzuri mchanga lakini kila panapokuwa na kikosi cha taifa kikiitwa atakua kama yupo ndani ya kikosi hatatumiwa ni wale kina john boko na wengine wazee ambao magoli hawafungi lakini yule mdogo mwenye umri na ana miaka na hata ile hali kusu, ya kusukumana na wenzake kule mbele hapewe nafasi sasa nikusema kwamba tusubiri kwanza baadhi ya wakongwe wafe kwanza ndio vijana wapewe nafasi ama Au, washabiki wengi huwa wanapanga timu washabiki wengi huwa wanakosea hapo atuachii wataalam tukawakabizi timu ili waweze kuifanyia kazi tukipanga timu kimehemko kwa urafiki najikutatunaachatunawaacha wa, ambao wanaweza wakafaa kwa kiwango chao ili kuweza kucheza pale katikahzazfataifa litohel kama linaunda timu ya taifa wa chezaji wafatiliwe waangaliwe wanavoafanya huko rekodi zao zikoje kisha wanapelekwa kwenye kambi na kambi zianze mapema ili kuwaona wale vijana wamefanyaje huko na kuweza kusaidia timu yetukwahiyo tuache urafiki tuache uh, nafasi ya, e, ya kufanya kazi hasa ndio maana tunaajiri makocha wa nje ili kuja kufanya kazi hiyo kuepuka lile lakini sasa wanapokuja wale na tunawaingilia kazi yao tunakuwa hatuijengi timu tunarudi pale pale kuwa kichwa cha mwenda wazimu ah, tukiachana na vichwa wazimu kwa sasa tuone katika kombe la dunia ambalo linakaribia kwanza mda wa si mrefu na ambalo o mechi zote zitakuwa kwenye runinga ya sbs na hata kupitia kwenye redio ya sbs mechi ya kwanza ikiwa ni kati ya wenyeji dhidi ya Ecuador, wakati bingwa wa waafrika wataingia numbani dhidi ya uholanz katika timu ambazo zimefuz kutoka barani afrika ni ipi ambayo unaona itapeperusha bendera ya bara vizuri zaidi ama ni ipi ambayo nahani itaweza ikakosa mioyo ya mashabiki wa kiafrika bado natoa matumaini kwa senegal ingawaja uko kwenye grupu la mwenyeji na kuwa kwenye grupu la mwenyeji huwa ni songo mbingo maanake mwenyeji anacheza kwa mashamshamu yote kuweza kuleta sifa katika taifa lake yeah, hiyo itatia doa lakini tukumbuke ikodo ni, ni mtu ambaye huwa atabiriki anaweza akakupiga popote ni, ni, ni kati ya timu ngumu sana ambazo huwa zinatibua hazifiki mbali sana lakini huwa ni zinatibua katika michuano ya wa awali huwa awaleti lile mama kwa hiyo senegali ingawaja ni timu ngumu nzuri lakini iko katika grupu gumu sana hili grupu sio la lelemama mm-hmm. netherlands kama unavyojua wamejipanga vilivyo na wameshafanya makosa mengi yaliyopita kutouweza kushiriki sasa hivi wana uchungu vilivyo kurudisha ile sifa kabisa ya ya ya, ya, ya watu hawa wa wauolan kwa hiyo kwa kweli naipenda sana senegal kuweza kufika mbali lakini bado iko katika uh, grupu ngumu sana waarabu wa tunisia uh, wao wa, nao katika grupu baya hasa ukizingatia uh, ufaransa ndio uh, king'ang'anizi hasa kwa denmak simwogopi sana kwa mtunisia ingawaje denmark huwa akikutana na vyababe kama faransa au nani huwa haogopi kwa hiyo katika grupu hilo tunisia kwa ustalia nahisi itakuwa ni mchekeeli tu kwa tunisia kwa hiyo nahisi kwa tunisia pia ana nafasi nzuri kama atapita kwenye makundi hayo naona kwamba kwa upande wa ufaransa licha ya kuwa ndio bingwa tetezi kuna baadhi ya wachezaji wao muhimu sana ambao watakosa kama kante na wengine ambao tayari imeripotiwa kwamba hawatoshiriki nasema kwamba hiyo itawapa nafasi kiasi gani australia na tunisia na denmark kuweza kuwapa moyo kwamba hapa tunaweza tukatoka na alama hapana kwa wafaransa wafaransa wana vipaji vingi sana hasa tukiangalia kama wataweza kawarudisha ile tunasema frn 3 ambaye ni hatari zaidi kwahiyo bado wana nafasi yaani ukichukulia kwamba kante hawezi kuwepo ufaransa pale kuna kate kama mia mbili <laughs> kwa hiyo ni varati sana ya kuweza kupata selekshen ya mdadi kucheza ufaransa bado ni tishio ntamwogopa tu ufaransa atakapoenda mbele kama atakuwa umebadilika stali yake ya uchezaji kama atakuwa bado anatumia ile ile basi watu wamemjua na mbinu zimejulikana hivyo mimi nahisi kwa ufaransa kwenda mbele ni rahisi zaidi pia katika mbubu kwa upande a ustralia tuwe na matumaini ama ni kwenda kushiriki kwa kweli mpaka sasa australia nafikiri ni mshiriki <laughs> maana ameingia kwa kuchechemea tunafikiria tulikuwa tunakubala na warabu huu tunashidwa tunatoka jasho umeona sasa australia nayo imeendelea kukalili kwa sababu nafikiri wapewe pia vijana wengi ambao ni wahamiaji wako hapa tunaoangalia tunafanya michuano mingi sana hapa ya kiafrika ambayo tunakutanisha pia bara afrika kuna wachezaji wengi ambao vipaji Paka leo bado bado hawajapata nafasi kwenye kwenye kwenye kucheza ligi ligi zetu zetu za za hapa hapa sasa kama hawajaingia ni ngumu kuwaingiza timu ya taifa hivyo nafikiri na vipaj fwao kwamba kutumia wachezaji ambao bado hawajaendelea kufanya vizuri umaona kwa hiyo wakiamua sasa kuchanganya na kuona kufungua vipaji sehemu kubwa Uh, nafikiri tutafika mbali ingawaje itaonyesha ushindani kwenye kinyanganyiro cha awali hasa mechi na, na tunisia itakuwa ni mechi pia uh, iliyochangamka tunisia watafika mbali kwa kuwapiga australia hmm. hapo kwa ya kombe la dunia tutatazama mengi zaidi katika makala yajayo tukirusha macho kidogo kabla hapa la la bingwa barani afrika katika tuseme la la pili la tuzungumzi bingwa ambapo young africans watakutana na club lbafrica ya tunisia vilevile vile, ambao wameitua mjini dares salam tayari na wkuanza kujizoesha ma- mazingira pale je yeah. yanga watafaulu walikokosea katika ile kombe kubwa zaidi ama itakuwa ni kile kitandaoli ambacho kitatukuliwina matumaini profesa al profes nabi ataweza kuwaweka vijana wake vizuri Uh, kwa sababu kuumwa na nyoka sio mwisho wa maisha bali ni kupambana pale baada ya kuumwa na nyoka kwa sababu alitolewa sudan nafkiri amepata kufundishwa sana jinsi ya kuutumia uwanja wa nyumbani yani kupata matokeo mazuri zaidi umaona hivyo basi kama atafanya vizuri katika mechi ya kwanza uh, ya hapo nyumbani pale dar es salaam tanzania kwa mkapa Uh, basi ataweza kuwa ugenini kwa sababu wenzetu ugenini e, bado wanashangilia vizuri zaidi unaonabaa wana watu wanaweza wakawasukuma zaidi kwahiyo kama watawahimiza wananchi wawe nyuma ya timu na kwa sasa yn aa ana kikosi kizuri sana uh, kutokea kupata katika misimu mingine miwili mitatu tofauti kwa hiyo ni matumaini katika shirikisho kombe la shirikisho watafanya vizuri na watasonga mbele ila ni kikwazo pia kwa warabu <laughs> hivyo basi wakipita pale na uhakika watapita pale kuweza kusogea mbele I kama watahutumia uwanja wa nyumbani vizuri katika mechi ambayo ilikuwa kule harstm ambapo kwa upande moja ilileta maombolezi ya taifa baada ya yanga kubanduliwa katika michuano hiyo je watu watapata shangwe na furaha ama itakuwa sasa ni watu kusema kwamba tumejaribu tuwezavyo lakini hapa si kwetu tusubiri hadi mwakani tena tuone kama tunaweza kwa kupitia njia sahihi ya kuweza kufuzu katika lile kombe mabingwa watafuzu kwa sababu nilichoona katika mechi ile iliyopita na wasudani, wasudani walijiamini vizuri sana waliweza kukaa nyuma wakawasubiri wakapiga kauntiataki walikuja kama wanalinda matokeo vizvile katika kwa mkapa pale kwa sababu hawakutaka kufungwa magoli mengi ndio maana nikasema kwamba kama yanga watatumia uwanja vizuri wa nyumbani inamaana kupatamatofauti ya magoli mengi ya itakuwa imewapa urahisi eh, wa kuweza kujisikia nao wakienda ugenini walinde matokeo yao mfano tu kama mfano yanga akipata goli mbili kwa bila kwa unyumbani ni nzuri zaidi ukiwa unaenda ugenini lakini ukiwa naenda kigoli kimoja au d wale wakiwa wamepata goli la ugenini linakutia hata wewe jambajamba jamba sana katika mechi inaofuata unakuwa umechanganyikiwa ufanye nini urinde goli uende ukashambulie unakuwa na mawazo mengi mawili matatu kwa hiyo nafikiri walichojifunza kwa wale wa sudani kitawafanya wafanye vizuri zaidi kwa hawa wanaokuja watunisi na uhakika kabisa kikosi nacho E, kina njaa ya kufanya vizuri kimataifa ambapo bado mpaka leo yanga hawawajawa vizuri zaidi e, katika ramani ya kimataifa na nafikiri kusajili huo mkubwa uliofanywa wakina kina, kina, uh, eh, kina, eh, kina romalisa nafikiri wote wamekuja kwa ajili ya kuweza kuweka nguvu zaidi kufika mbali kimataifa ni kikosi cha kimataifa hivyo tutarajie a watafanya vizuri kimataifa kama wataweka akili yao vyema e, katika kusukuma e, gozi au wanasema mpira utembee na kama hawatatembeza mpira basi hali itarudi kuwa pale pale mwandishi wetu frank mtao hapo akitushambulia yanajiri katika michezo na matumaini ya mashabiki wa timu ya young africans kutoka tanzania pamoja na yale ambayo wanatarajiwa katika kombe la dunia ambalo litakuwa kwanzia t21 novemba katika runinga za sbs na redio za sbs vile vile mengi zaidi kusalama wasikia bila shaka unaweza kupata kwene tovutietu wanaone ambao ni sbscoau mkwa juu swahili penda shiriki toa maoni fuatilia idhaa ya kiswahili ya sbs kwenye facebook