unasikiliza idhaa ya kiswahili ya sbs tungependa kuwashukuru wamiliki wa jadi wa ardhi tunaofanyia matangazo yetu kwanzia leo idhaa ya kiswahili inatoa heshima zake kwa kamareg watu wa taifa la kulinga kwa wazee wao wa sasa na wazamani pia kwanzia leo tunawakubali wa aborijino na tore strede iland ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote unaosikiliza matangazo haya jambo popote ulipo na karibu katika makala ya idhaa ya kiswahili ya sbsukona migode migerano tukleta makala kutoka stu zetu zas na mtandaoni ambao ni kahwapata makala haya kwenye toutietu amoja nakiwaak mkoajusahil ambapo utapata ratiba makalapamoja na mazungumzo na mjadele bayotuaendesha palemoshirkamoucaeasabo anandini swahilisbscou kwa sasa tutazame kile ambacho kinajiri katika swala zima la maandalizi ambayo tunaoandalia kwa upande wa michezo ya kimataifa hususan kwa upande wa soka ama kombe la dunia tkalokuwa nchini qatar kule th 21 novemba ambapo itakuwa ni katika runinga za sbs pamoja na katika redio za sbs mobashara je ni kipe kujua na ni kwa nini ni kwa nini mataifa ya bara la afrika hususan ukanda wa afrika mashariki ni kwa nini bado tuko nyuma ni nini kinachotuzuia kuweza kufanya yale ambayo kufanya ama kuwa na uwakilishi katika michuano kama hiyo ya kimataifa hapa mchambuzi wa michezo akituarifu kile ambacho kinasalifanyika nyingi io zinafanywa taifa litoe hela kama linaunda timu ya taifa wachezaji wafatiliwe waangaliwe wanavyoyafanya huko rekodi zao zikoje kisha wanapelekwa kwenye kambi na kambi zianze mapema ili kuwaona wale vijana wamefanyaje huko na kuweza kusaidia timu yetu mchambuzi wetu wa michezo bwana frank mtawa hapa akitua refu kile ambacho nahisi kitasaidia ama kitachangia kwa kuboresha fursa za vijana kutoka afrika mashariki na kati kuweza kushiriki katika kombe la dunia hususan kwa kiwango cha watu wazima matimu kubwa si zile za watoto za watoto zimekuwa zikishiriki mara kwa mara lakini za wakubwa basi zinakuwa ni kila wakati kifika zinagonga mwamba yote hayo utaweza kusikia katika makala mwana kuja mda usio mrefu lakini kwa sasa tupate muktasari wa habari kisha tuletia mengine mengi ambayo yako njiani muktasari wa habari walaokumbwa na changamoto za mafuriko kule victoria wapata afweni baada ya serikali ya shirikishwo na serikali ya jimbo la victoria kuja pamoja kutoa uwekezaji takriba takriba wa takriban dola milioni 8 8 ambazo atawezakachangia kuweza kupata takriban dola 50 kutoka kwa zile ambalo e, biashara zitakazostahiki sasa zikajipatia dola 50 kuweza kujisaidia wakati huu ambapo hali naendelea kudorora kiuchumi pitia mafuriko pamoja na majanga mengine wakati mgogoro wa nishati waendelea kuwa changamoto kubwa kwa serikali ya madola ambapo wanasema kwamba huenda wa katika siku za katikas lakini bado mambo ni magumu sana kwa sasa na vilevile vile, shirika la ama chama cha wafanyakazi wa reli na basi chaendelea kushikana shati na koo na serikali ya jimbo la serikalijimbo laambapo mfutanoaonaendelea kutokota serikali ikisema kwamba haiwezi ikafanya huduma aa ikatoa huduma kwa upendeleo wa chama kimoja kwa gharama vyama yeah, vingine vya, vya wafanyakazi wakati inapashwa kutoa huduma sawia aasambaba na mashirika mengine na katika so zima la taarifa za kimataifa hususan na barani y afrika idadi ya watu nchini tanzania imeongezeka kwa zaidi ya asilimia7 milioni lio hiyo ni kwa mujibu wa matokeo ya sensa iliyofanywa hivi karibuni nchini tanzania yote hayo taletea katika taarifa za habari za bara la afrika na serikali za drc na rwanda zawaita mabalozi wao uhusiano kati ya majirani hao wakiendelea kudorora kupitia shughuli za waasi wa m23 ambapo sasa mambo si mazuri sana katika mpaka huo na katika michezo pl pogba nje ya kombe la dunia la mwaka huu wakati wengine wanaendelea kutazama ni kipi kitajiri katika siku zijazo yote hayo katika makala ambayo kuanzia hivi sasa waskiza aidha kiswahili ya ukiona migode a migerano naihapani taarifa kamili ya habari kutoka studio zetu za sbs tukianzia katika suala zima la ushirikiano kati ya serikali ya shirikisho na serikali ya jimbo la victoria ambapo zimetangaza takriban uwekezaji wa dola bilioni 80 za msaada kwa biashara wakulima pamoja na mashirika yasio ya CEO faida ambayo yameachwa katika hali ngumu kufuatia mafuriko mabaya ya hivi karibuni victoria makundi hayo ambayo jimbontrundayoymbta yataweza omba hela zenye thamani ya hadi dola elfu hsi0i waziri wa huduma za dharura Jimone victoria amesema kwamba kuna aina ya malipo mengi ambayo yanaweza patikana yanayojumuisha dola laki mbili kwa biashara za kati na kubwa huyapa na maelezo zaidi anasema hiyo ni juu, ni juu ya malipo kwa, ya kwanza ambayo serikali ya jimbo ilitangaza kwa biashara na uzalishaji wa kwanza pamoja na hatua zingine za msaada wa ila kupata kiwango hicho cha msaada cha ushirikiano na serikali ya madola kuhakikisha kuwa msaada wa kifedha pamoja na msaada wa kihisia unatolewa tukielekea moja kwa moja katika taarifa zingine ni pamoja na suala zima la nishati ambapo mwekahazina washirikisho wamesema kwamba sekta inaweza inawezakabiliwa kwa wakati mgumu kukabiliana na ongezeko la bei za gesi na umeme amedokeza aina fulani ya uingiliaji kati ya soko kupunguza bei ambapo zinaweza ongezeka kwa hadi asilimia hamsin katika miaka mbili ijayo amesema kwamba serikali inapanga pia kufanya kanuni za maadili ziwe lazima kwa sekta ya gesi kuhakikisha wazalishaji wanazingatia bei pamoja na dhamana za utoaji wa bidhaa anasema sem kwanzia hali Australian, kama tunavyo uh, tarajia kuanza haiwezi stahmliv na inaweza, shin, inaweza kuwa ni shinikizo kubwa kwa australia na sekta ya australia hususan wazalishaji alisema waziri amakazia wa taifa na katika taarifa zingine hususan hususankatika jimbo laambapo serikali ya jimbo hilo imesema kwamba haitatoa, haitatoa huduma yote kwa, ya upendeleo kwa chama cha kinachowakilisha wafanyakazi wa reli eh, trump pamoja na mabasi waziri wa ajira na nmahusiano wa mahusiano wa, wa ajira p ametoa madae hayo katika um, wakati ambapo kumekuwa na kuvunjika kwa mawasiliano kati ya, ya chama hicho pamoja kuhusu malipo na kuweza kurekebisha kidogo kile ambacho amesema kwamba kutakuwa ukarabati wa Mat, watreni zinazofanya kazi katika miji ya sydney katika hotuba yake na katika maoni yake ambayo litangaza ni kwamba anasema sisi si uajiri tu wa watu wanaosimamia treni zetu bali wauguzi pia sisi ni wajiri wa maafisa wa jeshi la polisi sisi ni wajiri wa walimu na tuna sera thabiti ya mishahara inayotumika kote hatuwezi shiriki katika mchakato ambako tunaotoa huduma ama tunaohudumia chama hiki kwa upendeleo alisistiza waziri wa husiana wa kazi ama ajira di thp wakati huo aex ambaye ndiye anawakilisha chama cha wafanyakazi wa reli alikuwa na kusema kuhusiana na maendeleo hayo mapya na kuhusiana na kile ambacho kitajiri kupitia hatua ambazo zitachukuliwa za wale ambao wanafanya kazi katika sekta ya reli basi na trum katika wiki mbili zijazo nasema tupo tulipo kama kawaida tumesikitika kuwa wasumbufu kwa wasafiri ila kwa mara nyingine kwa bahati mbaya una serikali jeuri inayokataa kuja mezani kushauriana kwa imani nzuri alisisitiza hapo bwana alex alexlasen tukivuka mpaka kwasa tuelekea moja kwa moja hadi nchini somalia ambapo idadi ya watu waliowawa na mabomu somalia ameongezeka na kufikia mia na ishirini hiyo ni kwa mjibu wa waziri wa afya ambaye alisema siku ya jumatatu kundi la al-shabab lenye husiano na alqaida lilidai kuhusika na mlipuko hiyo ya jumamosi ambayo ni baya zaidi kuwahi kutokea nchini somalia tangu kutokea kwa bomu la kwenye lori kuua zaidi ya watu mia tano katika eneo hilo miaka mitano iliyopita mlipuko wa kwanza ulipiga vizara ya elimu mwendo wa saa mbili usiku juma mosi mlipuko wa pili ulipiga dakika chache baadaye wakati gari la wagonjwa lilifika na watu waliokusanyika kusaidia kuathiriwa waziri wa afya al haji adn alisema idadi ya waliofariki ilifika mia ishirini huku watu wengine mia h wakitibiwa hospitalini al alshabab ambao wanataka kuiangusha serikali na kuanzisha utawala wao wenyewe kwa kuzingatia tafsiri kali za sheria za kiislamu mara nyingi hufanya mashambulizi mjini mokadishu na kwingineko tukila na taarifa zingine ambazo tumeandalia kwa sasa kutoka studio zetu za sbs ni pamoja na taarifa kuhusiana na swala zima la sensa ya watu wa tanzania ambapo idadi ya watu nchini tanzania iliongezeka kwa zaidi ya asilimia 37 katika mwongo mmoja hadi milioni917 rais samia suluh hassan alisema jumatatu akionya changamoto zinazoletwa na ongezeko la idadi hiyo ya watu ili alipokuwa akizindua matokeo ya sensa ya kitaifa mji mkuu wa kibiashara wa tanzania dar es salam unakaribia kuwa mojawapo ya majiji yenye watu wengi zaidi duniani katika miaka ijayo na tukielekea moja kwa moja katika taarifa zingine ni kwamba idadi ya watu katika nchi hiyo afrika mashariki iliongezeka kutoka milioni 44912 hadi zaidi ya milioni 60 kulingana na sensa iliyofanyika mapema mwaka huu huku rais hassan akisema idadi hiyo ilionyesha ongezeko la kila mwaka la asilimia tt nuktambl idadi ya watu kama hii inaweza isiwe jambo kubwa kwa nchi kubwa kama yetu lakini ni mzigo linapokuja swala la kutenga rasilimali na kutoa huduma za kijamii rais hasan alinukuliwa akisema wakati wa hafla iliyotangazwa moja kwa moja kutoka mji mkuu wa dododoma na tunahitaji mikakati ya maendeleo kuwahudumia watu hawa aliongezea katika nukuu nyingine dares salam imesalia kuwwa mkoa wenye wakazi wengi zaidi wenye takriban wakazi milioni tao wakati visiwa vya zanzibar nawatu wapataolioni ikiwa ni ongezeko la watu dadiukupakutooha chimbapojamhr kongo imemwita balozi wake wa rwanda kurudi inh kwa mashauriano vilevileymemwitawaziwake urjawa mshauiano kuhusinnasala hilopiaarifa ya wizara ya mambo ya inje, ya drc njamasema kwamba kinhasa inatoa maelekezo kwa balozi wake mpya nchini rwanda kuahirisha majukumu yake nchini rwanda uamzi huo umetolewa saa chache baada ya drc kumfukuza balozi wa rwanda mjini kinchasa rwanda na drc zimeimarisha usalama wake huku ukiwepo shutuma za rwanda kuunga mkono kundi la wasi la 23 mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya kongo rais wa drc felix chisekedi ametuma meja ya jenerali bruno mpezo mbele kamanda mkuu wa kikosi maalum katika kivu kaskazini kuongoza oparesheni dhidi ya waasi wa wakatihuo kigali nayo imepinga shutma hizo kusema kwamba usiki popote na kile wakati rais wa randaaul ame ameandikia ujumbe wa kwamba amefanya mazungumzo na katibu mkuu wa moja wa mataifa kuhusu uhasama unaoendelea kati ya rwanda na drc na yote ambayo anaendelea katika ukanda huo utaendelea kuwaletea katika siku zijazo na kufuatea yale ambayo tunapokea kutoka eneo hilo endelea kusikiliza kiswahili ya sbs ukiwa migodi ya migerano kasa tulekea moja kwa moja katika swala zima la michezo tukianzia katika mchezo wa t20 cricket ambapo nahodha wa timu ya australia ataendelea kufanya amepitia ame vipimo pale vya scan ambapo alipata jeraha katika mechi ambapo alikuwa cheza wakatiusi ilipata ushindi wa mikimbio 42 dhidi ireland katika uwanja wa watheb ambapo alikuwa nashiriki katika kombe la dunia la mchezo wa ic alipewa mchezaji bora wa mechi baada ya kupata mikimbeo tatu, hata hivyo ilibidi aondoke uwanjani akiwa na tatizo la paja ambapo aliweza kupata jeraha hilo mchezaji huo wenye miaka 35 amesema kwamba mchezo wa t20 una hatari kubwa sana na naanasema kwa bahtimbayo nimekuwa na historia nine, ya jera hizo na tutaona hali itakavyokuwa tutaendelea hahisihisi maumivu sana wala vibaya sana kwa kwasila kwa ujumla wa vile mambo na na na ilikuwa na hali ya sana lakini vipimo pamoja na kupata matokeo kamili katika machache yajayo alisema bwana katika taarifa zingine za michezo hususan mchezo wa Cup, gold imekua mshindi baada ya kushindana na farasi wengine uwanjani farasi huyo alikuwa akiendeshwa na mak zera ambaye pia alipata uashindi wake wa kwanza wa kombe la melbourne vile vile chini ya uongozi wa mfum, mwalimu wa farasi hiyo kiran meha na david eustace, eustace, eustace alieleza shirika la habari la chann kwamba kushinda kushinda uh, shindano hilo ilikuwa ni fahari kubwa pamoja na hadhi kubwa sana kwake na, wanasema yeah, you know, um, bila shaka ni ndoto nzuri sana imekuwa ndoto na ni hali kwamba na ni hali ambayo imekuwa ni kilele cha mchezo huu unapoweza kushinda na ukiwa nakimaa pamoja na bila shaka ninashukuru wote ambao wameweza kutoa mafunzo kwa farasi pamoja na wale ambao wamekuwa nanda na kuweza hadhi ya kuwa washindi kupitia farasi a wazuri na timu hii nzuri ambayo tumekuwa nayo m ama farasi kwa jina la m alikuwa pili wakati kremia naai pia waliweza kumfunza farasi mwingine ambaye alikuwa watatu kwa jina la h ambaye alikuwa watatu katika shindano hilo kwa hio wote ambao waliweza kupata ushindi ongereni na wale ambao wakupata ushindi basi itabidi kusubiri hadi mwakani tena kwa mashindano mengine kama hayo katika soka bingwa wtetezi ufaransa wametikiswa kwa kuondolewa katika kinyanganyiro cha kushiriki katika kombe la dunia laaul pogba baada ya jeraha ambapo pia ni kwa australia ambao watakutana nao ufaransa katika kundi lao nchini qatar ajenti amameneja wake wakala wa, wa pogba ameweza kutangaza kwamba pogba hajaweza kupona ilivyotarajiwa jeraha lake la goti kumaanisha kwamba hatakuwa tayari kuweza kushiriki katika kombe la dunia pogba alishiriki katika fainali ya kombe la dunia mwaka elfu mbili kumi nanne dhidi ya curosha ambapo aliweza kuongoza timu yake kupata ushindi ana junga na mwenzake mchezaji kiungo ngolo kante ambaye pia naye hataweza kucheza katika mechi ambapo australia imeratibiwa kucheza katika kundi pamoja na denmark tunisia na ufaransa kombe la dunia likianza tarehe ihi mbili ama mechi yao ikiwa tareh ismb katika kundi da ambapo hali itakuwa ni amshike mshike mno itazama hali livo katika maswala a bararishaji wa fedha dola moja ya marekani na thamani ya dola moja na sente hamsia tano za austali dola moja y australia ina thamani ya faranga elfu mojamiat ishirsaba za burundi dola moja ya ustrali ikiwa na thamani ya faranga elfu moja mia tatu na sent4bt za kongo na dola moja usal ina thamani ya faranga mia 88 za rwanda $1 ina shilingi rwanaaia na za ta- za kenya, $1 ina shilingi kenya thamani ya shilingi mjini 28 a uandaama sha amani ya shilini 5z wa upand wa utabiri haihewam2 melbourne ni 12 na mjini sydney nijera pale ni 18 na .uk3a kufikaponamusha taarifa habari amatumandalia baki nasi kwa makala mengine manakuja kutoka studio zetu za sbs radio je unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi sikiliza zilizorekodiwa kwenye apple google spotify au popote pale unapozipata