unasikiliza idaa ya kiswahili ya sbs tungependa kuwashukuru wamiliki wa jadi wa ardhi tunaofanyia matangazo yetu kwanzia leo idhaa ya kiswahili inatoa heshima zake kwa kamareg watu wa taifa la kulinga kwa wazee wao wa sasa na wazamani pia kwanzia leo tunawakubali wakubali wa aborijin natole strde island ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote unaosikiliza matangazo haya jambo popote lipo na karibu katika makala ya kiswahili ya sbs suko, na ya rana, ya makala yaukona migoda tatandaonmo hamo ngua kwa kini, moja kwa moja katika muktasari wa habari ambapo kuna mengi kujua kwa kile ambacho kimejiri katika wiki nzima ya siasa panjini, australia pamoja na na kimataifa hali ikoje nani, kipi ambacho kujua Kwanzia, sasa kuelekea mwisho wa makala haya we <laughs> muktasari wa habari juani hii ya leo waziri wa nishati chrisbo anatetea sera za nishati za serikali yake baada ya utabiri kuonesha kwamba ongezeko la bei linatarajiwa katika miaka ijayo wakati huo huo ujenzi wa kiungo cha barabara kuelekea katika uwanja wa ndege wa melbourne waanza kwa kina ikiwa ni mwezi mmoja ukisalia kabla ya uchaguzi mkuu wa victoria serikali ikisema kwamba hiyo si ahadi ya uchaguzi bali ni utekelezaji wa miradi ya serikali pamoja na hayo usafiri kwa wanafunzi katika kanda ya australia kufanyiwa kazi na mengine mengi zaidi na barani afrika milipuko miwili ya mabomu yaitikisa tena somalia katika tukio la kusikitisha na tukielekea katika sehemu zingine waasi wameteka miji mikubwa miwili katika jamhuri ya kidemokrasia ya kongo taarifa ambazo imejiri masa machecha liopita na tunaweza kuletea mengine mengi zaidi pamoja na taifa la qatar kuondoa maelfu ya afanyakazi wa kigeni katika nyumba katikati ya doha je ni kwanina mechukua hatua hiyo yote hayo tutaweza kujua katika makala mara kujia pamoja na taarifa za michezo mbichi na mbivu zikibainika viwanjani ambapo timu kadhaa zimepata vichapo zingine zikipata sari na zingine hata kuweza kujinusuru kwa kuweza kupata ushindi pamoja na kombe la mbalonaendelea uingereza vilevile kombe la, te, la cricket, hapa nchini australia hali ikoje yote yotehayo tutajua muda usio mrefu kwa sasa moja kwa moja katika taarifa kamili za habari endelea kuiskia idhaa kiswahili ya sbs ukiwana migode migerano na hii hapa ni taarifa kamili habari kutoka studio zetu za sbs radio na mtandaoni anaoni ambao ni, ni sbscau mkwaju swahili tukianzia hapa katika swala so zima la nishati ambapo waziri wa nishati chrib ametetea sera za nishati za serikali bajeti ya shirikisho ya wiki hii ilitabiri kupanda kwa bei ya rejareja reja ya umeme kwa asilimia 56 kwa miaka b ijayo wakati bei ya rejareja reja ya gesi itaongezeka kwa asilimia katika wakati kama huo alipozungumza na shirika la habari la lamapema hii leo asubuhi bowen alikiri alijua utabiri wa nishati utamulikwa baada ya bajeti na alimkosoa mtangulizi wake akisema kwamba wen Uh, right anasema tulijua hili litapewa umakini sana ila tulijua pia kuwa ni jambo sahihi la kufanya tofauti na mtangulizi wangu angastela ambaye alijua kuhusu ongezeko la asilimia ish katika bei ya umeme na akabadilisha sheria ili taarifa hiyo itolewe siku chache baada ya uchaguzi mkuu na si siku chache kabla hiyo ndiyo tofauti kubwa kati yetu wana bawen hapo akijaribu kuweka shinikizo dhidi ya mtangulizi wake katika wizara ya nishati tukilekea moja kwa moja katika maswala ya uchaguzi mkuu wa victoria ambapo pia ahadi na vitendo vikiwa vinaendana sawa chini ya mwezi mmoja kabla ya uchaguzi mkuu wa victoria ujenzi wa mapema umeanza katika barabara ya kuelekea uwanja wa ndege vik- wamlbo kiongozi wa jimbo hilo andrews ametangaza uwekezaji wa dola milioni 4 ku kituo cha sunshin ili ikiwe sehemu muhimu ya kubadilisha treni katika barabara ya reli ya kanda ya victoria amesema uwekezaji huo ulikuwa tangazo la serikali na si ahadi ya uchaguzi je anaendelea pengine kusema uh, really anasema well ni mradi muhimu sana ambao unaendelea na ni sehemu ya ajenda kuu ya usafiri tunaunda maelfu ya ajira kupeleka watu wanakohitaji kuwa haraka na salama zaidi bwana daniel andrews apo akisema na wanafunzi ambao wanafanya masomo ya, ya juu amaziada ama pamoja na wengine ambao wanafanya masomo wakiwa kazini kutoka kanda ya new south hivi karibuni wataweza kupata uwekezaji ao msaada wenye thamani ya dola miabh0 kwa kuwasaidia katika masuala ya usafiri kupitia kadi mpya ambayo inawekezwa nafadhiliwa na serikali serikali ya new south imezindua kadi mpya ambayo tayari imelipiwa ambayo ina lengo la kukata gharama za usafiri kwa vikundi kama hivyo ambavyo itawasaidia wengi kutumia usafiri wa umma pamoja na hata texi na hata bei ya, ya kulipia petroli mafuta ukipenda kadi hiyo itaweza kutolewa kuanzia mapema mwakani na itatolewa kwa, kwa muda wa miaka miwili ambayo itakuwa ni miaka miwili ya majaribio naibu kiongozi wa jimbo la pamoja na waziri wa kanda paul alikuwa kusema kuhusu hatua hiyo ya kuregeza gharama ya maisha hususan na kwa wanafunzi ambao wanaishi katika maeneo ya kanda amesema tunapotazama kadi hii hatunapotazama kanda ya New South Wales. watu hawana chaguzi kama hizi ama zile ambazo ziko katika maeneo ya miji kwa hiyo ni chaguzi ambazo ziko katika usafiri wa umma na katika sehemu za kanda ya yaambapo watu wanasafiri kwa muda mrefu sana kuna fursa chache zaidi ambapo semu, usafiri wa uma unahusika na, na kadi hii itafanya iwe rahisi na itakuwa tofauti kubwa sana kuwasaidia watu ambao wanasoma pamoja na wale ambao wanafanya masomo wakiwa kazini kuweza kuwa sehemu ya chuo pamoja na katika siku za usoni bwana otul hapo alisema katika taarifa hiyo iliyotolewa muda mfupi baada ya kuzindua kadi hiyo tukua taarifa zineambazo tumeandalia tuanzie moja kwa moja katika so zima la milipuko miwili ya mabomu ambayo imetikisa tena mji wa somalia ambapo kundi la kiislamu la al shabab mara nyingine huf, mara nyingi hufanya mashambulizi ya mabomu na bunduki mjini maughadishu na kwingineko lakini haikufahamika iwapo lilihusika na milipuko ya hivi karibuni mlipuko a miwili ya bomu yaliyotengwa kwenye gari katika wizara ya elimu ya somalia ili ilihutekesa mji mkuu wa mogadishu siku ya jumamosi na kulipua madirisha na, ya majengo yaliyo karibu wa mashahidi na huduma za dharura walisema kundi la kiislamu la hapo e, tukisema kwamba katika nukuu ambayo imetolewa ni kwamba mabomu mawili yaliyotegwa kwenye gari yalilenga jengo la wizara ya elimu pamoja na barabara ya k Um, kekipenda mkazi ahmed nur aliambia shirika lahabari, la habari la mlipuko mlipuko wa kwanza ulipiga kuta za wizara hiyo wakati mlipuko wa pili ulitokea wakati magari ya kubebea wagonjwa yalipowasili na watu kukusanyika kuwasaidia waathirika kapteniwa polisi ameliambia shirika lahabari, la habari la vilevile katika nukuu yingine ni kwamba mlipuko wa pili uliteke teza gari letu la wagonjwa tulipofika kuwasafirisha wamajeruhi wa mlipuko wa mlipu kwa kwanza abduqadr abdurahman mwanzilishi wa huduma za magari ya kubeba wagonjwa wa, ya amin aliambia shirika la habari la r ikiongezea kwamba dereva na mfanyakazi wa huduma ya kwanza wamejeruhiwa katika mlipuko huo alisema kwamba bado hawajui iwapo kulikuwa na vifo vyovyote au ni watu wangapi wamejeruhiwa katika milipuko yote miwili taarifa hizo za kusikitisha mno kutoka huko somalia na ambaposikia hali inaendelea kuwatete hususan ambako wanamgambo hao wanahusika tukindelia moja kwa moja katika taarifa zingine ambazo zinajiri hivi sasa ni pamoja na taarifa kutoka jamhuri ya kidemokrasia ya kongo ambapo hali halihali si hali tukianzia katika eneo ambapo mapigano kati ya jeshi la kongo na waasi wa yaliongezeka karibu na ujirani wa rushuru na kiwanja siku ya jumamosi huku milio ya risasi kizuka wakati wa asubuhi waasi wameteka miji miwili mikubwa mashariki mwa kongo baada ya mapigano makali siku ya jumamosi na kuongezea maradufu eneo wanalodhibiti sasa kiongozi wa mashirika ya kiraia na wakazi wamesema mapigano kati ya jeshi la congo hayo yakiwa e ni yanaendelea mara kwa mara na pamoja na shutme zikirushwo kuhusu nane ambaye anafadhili kundi hilo john banene rais wa mashirika ya kiraia nchini humo aliambia shirika la habari la press kwamba wasi sasa wanadhibiti kituo cha rushuru na kiwanja maeneo hayo yako kilomita sabn kutoka mji mkuu wa jimbo la goma wakati tunapozungumza tunathibitisha kwamba waasi wa 3 wa na washirika wao wanadhibiti mji wa kiwanja lakini vikosi vya jeshi la jamhuri ya kidemokrasia ya kongo havijakata tamaa banyene aliwambia waandishi wa habari akiwa mjini goma hakuna uthibitisho wa haraka kutoka kwa mamlaka ya congo au jeshi juu ya kukamatwa kwa miji hiyo miwili hiyo ni kwa mujibu wa taarifa ambazo tumepokea hivi punde na katika taarifa zingine ni pamoja na taarifa ambazo zinahusiana na shirika la umoja wa mataifa la kuhudumia wakimbizi au maarufu unhcr ambalo limesema ijumaa kwamba mamilioni wa ya watu wanaathiriwa kutokana na mafuriko huko afrika magharibi na kati eneo ambalo limegubikwa na mizozo ukosefu wa thabiti pamoja na umaskini imesema kwamba kwa zaidi ya miezi miwili mafuriko makubwa yametokea ambayo kwa baadhi yalikuwa mabaya sana kutokea katika kipindi cha mwongo moja na kusababisha watu zaidi ya milioni tau nt kukoseshwa makazi nchini nigeria chad niger burkina faso mali na cameron shirikalo la umoja wa mataifa lilisema kaskazini mashariki mwa nigeria mafuriko yameathiri takriban watu milioni tatu uua mamia na kuwakosesha wakazi zaidi ya milioni mo3a maji mafuriko pamoja nayo yameosha maeneo makazi ya makazi yaliyokuwa yakihifadhi zaidi ya watu milioni mbili ambao walikimbia mapigano na ya wanamgambo wa boko haram katika majimbo ya borno adamawa pamoja na eneo la obe endele kusikia idhad kiswahili ya sbs ukiwa na migode migerano tukalikia moja kwa moja katika taarifa za habari za michezo tukianzia katika mchezo wa raga ambapo hali inaendelea kuwa shwari kwa upande wa mchezo wa rugby league ambapo jimbo la magharibi australia limezindua kampeni yake maarum pamoja na kampeni yake rasmi ya kuweza kuwa na timu itakayoshiriki katika nrl katika miaka ijayo hii ni baada ya kusema kwamba anataka pawe na timu kuminanane kutoka kuminasaba ambazo zilizopa kwa sasa ma kwamba wakati umefika kwa WA kuwa na timu yao ya ra amka ngiakua jangwani ambapo mbuaaksh ata ma kama unapenda nakuju mng zadiuu pa kile ambacho kina jili katika kombe la dunia la rugby nrl ama rugby league kama unapenda ambapo mechi ambazo zimechezwa zimechezwa mapema wikendi hii ilikuwa ni kati ya new zealand dhidi ya ireland new zealand ikipata ushindi wa lama arobaa nan kwa kumi wa kati england ikicharaza wagiriki tisininanne kwa nne fiji hiko charaza wa scochi scotland ukipenda thalathi kwa kumi na nne na australia ikiwa italy 66 kwa sita mechi ambazo zitakuwa ni hi leo itakuwa ni kati yaa dhidi ya jamaica tona dhidi yac pamoja na samoa kwa kichapa dhidi ya ufaransa na paponigini kuingia dimbani dhidi ya vijana wa wales tukiendelea moja kwa moja katika taarifa zingine za michezo ni pamoja na taarifa za soka tukianzia katika mchezo wa soka nchini timu ya adelaide united imepema hile micheza dhidi ya path kula inapata ushindi wa magoli mbili kwa moja wakati adelaide wakati melbor city ilitoka sare ya kufungana na wellington enix magoli mbili kwa mbili makatha wakicharazwa tatu mbili dhidi ya brisbane bisba ikitoka sare tasa dhidi ya victory wakati yamelboctowakatist marias upata ushindi wa magoli mane kwa mbili dhidi ya western united na western city wonders kupata ushindi wa magoli mbili kwa sufuri dhidi ya newcassl jet katika epl leds united imewacharaza liverpool moja ya nyumbani kwao anfield pamoja na kutoka bonmoth kutokama kukubali kichapo cha magoli matatu kwa mbili kutoka kwa totnam bton ikiwakaribisha mwalimu wao wa zamani alikuwa liuaanafundisha chelsea na kumpa kichapo cha magoli manne kwa moja wakati leicester city ikikubali kichapo cha goli moja kwa sufuri kutoka mancity fulam ktoka saretasa dhidi ya everton wakati nwcasl ikiwa charaza aston villa Ne, katika mechi ambao likankusisimua mno mechimbao itakuwa baadae hi leo itakuwa ni kati yawakati watakua ba dhidi yaatazama katika taarifa zingine ambazotumeandalia zi hususan katika sualazima so la kombe la dunia duniamandalizia kombe la dunia ambapo asilimia takriban hoteli hadi s zitakua wazi kuwapokea wa watali pamoja na mashabiki wa soka nchini qatar ambapo watakuwa katk wakishuhudia kombe la dunia katika wiki chache zijazo kombe la dunia litaanza imeratibiwa kwanza tareh ishiri novemba ambapo fifa inaandaa kombe la dunia kule aar na ikiwa ni nchi ya kwanza ya kiarabu kuweza kuandaa kombe hilo takriban hilopotiwakwamba takribabi8 zime izoni bilioni zimetumiwa kwa maandalizi ya kombe hilo ambalo itakuwa katika viwanja saba vipya vilivyojengwa kwa ajili ya matumizi ya kombe hilo betold beltrenl uh, ambaye ni afisa mkuu wa operesheni katika wizara pamoja na utalii wa qatar amesema kwamba nchi hiyo iko tayari iko tayari kuwa mwenyeji wa vikundi vikubwa na vikundi vingi ambavyo vinatarajiwa kwamba ni takriban milioni tatu watalii ambao watafika kuweza kutazama kombe hilo makushiriki katika maswala ya kitalii wakati wa kombe la dunia huyapa na maelezo zaidi anasema na fikiria kuhusu viwanja vyote ambavyo vimejengwa vyote vimetumiwa tayari katika mechi za soka fikiria kuhusu miundo zote za uma kama mfumo wa metro wa waatar ambao tayari uko wazi na umekuwa ukifanya kazi tangu miaka elfu na kuminatisa bila shaka hii yote inaguzia hoteli pia ambazo nyingiyazo zitakuwa tayari ziko wazi na kutakuwa na tuna hoteli tayari mia na themanini kwa hiyo kutakuwa na ta- zingine pia hmsi 0 hadi st ambazo zimejengwa ambazo zitakuwa wazi na kufunguliwa kila siku kwa ajili ya matumizi ya watalii pamoja na matumizi ya wageni ambao utakawapokea alisema betold hapo makala tuangalia hali ilivo katika masuala ya ubarishaji wa fedha ya dola moja ya marekani ina thamani ya dola moja na senti5ta za australia wakati dola moja australia ina thamani ya faranga el1t na 14 za burundi wakati dola moja utralia ina thamani ya faranga 1284 a s97 za congo dola moja atrali ikiwa na thamani ya faranga 672 za rwandadoaaliaaamaa shilingi dola 22 adoa ama sh8 za kenana dooaama9a 9, 9 zatanzania katika masala utabiria hali hewa mjini ad nyuziweu kwa sasa ni ishini2 wakatiba9 m 1 darwin zikiwa ni 302 hobrt 118 peth 145 melbo 186 na mjini sydney kwa sasa nyuwzi oto pale ni 18n kufika poni mwisho taarifa habari ambao tumeandalia baki ya nasi kwa makala mwengine manda kuja kutoka studio zetu za sbs radio je unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi sikiliza zilizorekodiwa kwenye apple google spotify au popote pale unapozipata