unasikiliza ida ya kiswahili ya sbs tungependa kuwashukuru wamiliki wa jadi wa ardhi tunaofanyia matangazo yetu kwanzia leo idhaa ya kiswahili inatoa heshima zake kwa kamareg watu wa taifa la kulinga kwa wazee wao wa sasa na wazamani pia kwanzia leo tunawakubali wa wa na natore stede island ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote unaosikiliza matangazo haya jambo ppote ulipona karibu katika makala a idhaa ya kiswahili ya sbs ukona migode migerano tukuletea makala kutoka studio zetu za sbs na mtandaoni ana ambao ni sbscoau mkwa juu swahili hapo mengi ambayo tumeandalia ambao anaweza kuyapata yote kwenye tofuti yetu anani ambao ni mkoalamoja na ukraab mkoaju swahili a vileil andikia kwa bara pepe anwani ni swahili kuna mengi mbayo tukonayo lakini mojayale makua mbayo tukonayo ni mazunuao tulifanya nammoja wanyota vijana wanachea wana katika ligi kuu ya australia mwa afrika ambaye ana ushauri huu kuhusu kila ambacho ameona na kiwango cha vipaji ya vijana wenzake ambao wanashiriki katika kombe la afrika linalopigwa mjini sydn nimeona naona watu wengi so, hii, hi hii ni tu lakini naona enda mbali sana bwana dor jocap akizungumza na kufungika kuhusu kile ambacho ameshuhudia katika viwanja vya w ambako vijana wa kiafrika wenye umri mbalimbali walishiriki katika harakati za kuwakilisha taifa zao ama jamii zao katika kombe la afrika lakini hayo yote ni katika taarifa za michezo kwa sasa tunge moja kwa moja katika muktasari wa habari muktasari wa habari tulaoandolea jioni hii yaleo waziri mkuu ahidi bajeti yake ya kwanza itarahisisha shinikizo la gharama ya maisha kwa umma wakati wakazi wa ichuka waendelea kukabiliana na hatari ya mafuriko nayo kampuni ya bima ya afya bank yaendelea kuwaarifu wateja wake kuhusu dukuzi wa taarifa zao binafsi nchini uingereza taifa hilo la pata waziri mkuu mpya ndani ya chini ya miezi mitatu baada yalikuwa waziri mkuu kujiondoa ama kujiuzulu baada ya jahadi, jahazi kwa zito zaidi nako nchini kenya taasisi huru yaanzisha uchunguzi wa haraka kufuatia kuwawa kwa arshad sharif ambaye ni mwandishi wa habari kutoka pakistan wakati nchini uganda maambukizi ya ebola sasa yameongezeka katika mji mkuu wa kampala na katika taarifa za michezo bichi na mbivu za bainika katika ligi kuu ya uingereza na ligi za michezo pamoja na katika ligi ama kombe la dunia la mchezo raga ambako australia pamoja na mataifa mengine yanashiriki lakini kwa masikitiko baadhi ya mataifa ya afrika hayajahusika kwa sababu pengine ni mchezo geni ama mchezo ambao unahitaji nishati iliyo ya hali ya juu mengi zaidi kuhusu hayo kusikia katika taarifa za habari lakini kwa sasa moja kwa moja katika taarifa kamili za habari wasikiza idhaa kiswahili ya sbs ukiwa na migode migerano na hii hapa ni taarifa kamili ya habari kutoka studio zetu za sbs radio mkazina wa taifa jam chama ameahidi kutoa bajeti itakayolenga kutoa afueni kwa gharama ya maisha kupiga jeki uchumi pamoja na kukabiliana na madeni na anakisi bwana charmers amesema mfumuko wa bei utakuwa na ushawishi mkubwa kwa kile ambacho leba inaweza fanikisha kwa upande wake wa waziri mkuu ameelezea kwanza bajeti serikali yake ya kwanza kuwa ni rafiki kwa familia antoni albanis amesema kwamba bajeti hiyo itarahisisha shinikizo za maisha wakati inakuza uchumi vilevile vile. Priority will be on measures that boost the economy, that boost productivity. Cheaper childcare does just that. So does paid parental leave. So do our measures and investments that are targeted and sensible on infrastructure investment. investment bajeti itafanya malipo ya likizo ya wazazi pamoja na hatua zetu za uwekezaji wenye malengo na busara katika uwekezaji wa miundo mbinu uwekezaji kama kuboresha mfumo wa taifa wa broadband ambao utapiga jeki uchumi wetu wa taifa tunataka uchumi unaokuwa ila unaokuwa katika hali inayoondoa shinikizo kutoka kwa familia kwa kutoongeza kwa mfumuko wa bei jana waziri wa fedha kate galaha alisema kwamba baraza la mawaziri lilipata takriban dola bilioni ishirini na mbili za uokoaji kumaanisha kwamba huenda mpaka wanadonge kwa kila mtu katika jamii tutajua hayo muda usio mrefu na taarifa hizo za bajeti zitatokea muda mfupi tu baada ya makala haya na mida saa mbili hivi utaweza kualetea mengi zaidi kwenye tovuti yetu kujua kile ambacho kinajiri wakati bajeti hiyo inatangazwa kwa sasa tuzungumzie lingine ambalo linajiri hususan katika swala zima la mafuriko kule viktoria ambako mafuriko yanaendelea kukabiliana na katika sehemu za viktoria utata ukisambaa katika mji wa echuka kuhusu jinsi ya kuondoa maji hayo ya mafuriko mji huo wa mpaka wa mto mar umetengwa kwa ukuta wa vizuizi ambavyo vimewekwa katika mitaa kulinda maeneo ya kati ya mji huo ila wakaji katika nyumba zilizo upande wenye vizuizi wamechangazwa kuona maji yakielekezwa katika maeneo yao ambayo yamethiriwa tayari kwa mafuriko andrew crisp ndiye kamishna wa usimamizi wa dharura jibonvito amesema kwamba imebidi mamlaka wachukue maamuzi magumu kwa sababu The, the placement of the, the levy uh, was worked through between a number of key stakeholders, whether that be uh, local government, catchment huduma za dharura walishirikiana kuamua sehemu sahihi ya kuweka vizuizi cha kulinda amani kwa mradhi cha kulinda mali nyingi za echuka mafuriko yanatarajiwa kuendelea kuwa tisho kubwa mjini humo echuka kwa wiki nyingine ambapo mafuriko yanaendelea kutarajiwa pamoja na hatua za kuweza kutoa kinga zikiendelea kuzingatiwa na kampuni ya bima ya afya mebank imefunguka kuwa udukuzi wa data wa wiki jana ulikuwa mkubwa zaidi kuliko ilivyodhaniwa kwa mara ya kwanza idadi ya athiriwa ikitarajiwa kuongezeka kampuni hiyo imesema inawasiliana na wateja wake wa sasa na wazamani ambao huenda taarifa zao za faragha ziliibwa baada ya kupokea hati zaidi kutoka kwa wadukuzi hati hizo zinajumuisha data zinazohusu wateja wa mb pamoja na rekodi za sera 1 kutoka kampuni yao nyingine ya ahm kudhibiti taarifa binafsi pamoja na madai ya afya waziri wa usalama wa mtandaoni cla o amesema kwamba ameeleza bunge kuwa serikali ina wasiwasi haswa kuhusu aina ya udukuzi wa deta hizo ameangeza kuwa madhara ambayo yamefanywa yanaweza kuwa mapana zaidi katika kesi za wizi wa utambulisho pamoja na uhalifu wa kifedha huyu hapa na maelezo zaidi Of the waziri anila wanasema kwamba tunaweza badilisha hati za vitambulisho na tunaweza badilisha kari za benki inapokuja kwa taarifa binafsi ya afya za australia uharibifu hapa hauwezi rekebishwa waaustralia ambao wanakabiliwa kwa matatizo ya afya ya akili urahibu wa mihadarati na pombe magonjwa yenye unyanyapaa au aibu na wana haki ya kuhifadhi taarifa hizo kwa usiri na faraha kwa mhalifu ma- wa mtandaoni kuning'iniza hili juu ya vichwa vya australia ni tendo baya baya mno aliyesisitiza waziri l wiki jana mba ilifichua kuwa wadukuzi hao walidai walikuwa wameiba 20 za deta zilizojumuisha historia ya matibabu ya watu kodi zinazohusiana na matibabu yao pamoja na hatua za matibabu imesema kwamba wa wale ambao ni wadukuzi wa, wa taarifa hizo wanasema kamba wanashikilia taarifa hizo wanaitekanyara taarifa hizo wakijaribu kushauriana na medibank kuhusu hatua wenda ya malipo ama kuweza kupata kitu kitakachotoa kutolewa mbadala kwa taarifa hizo tukilekea moja kwa moja hadi uingereza ambako mwanasiasa wa uingereza rishi sunak amechaguliwa kuwa kiongozi wa chama cha na atakuwa waziri mkuu mpya baada ya mshindani wake wa karibu karibupe kujitoa katika dakika za mwisho sunak ambaye ni mmoja wa wanasiasa tajiri zaidi nchini uingereza na ambaye atakuwa kiongozi wa kwanza wa taifa hilo asiye mzungu na muumini wa dini la kihindu ataombwa na mfalme mfalmechrle watatu kuunda serikali na kuchukua nafasi ya yaaliyekuwa waziri mkuu mkuutr aliyehudumu katika nafasi hiyo kwa siku44 tu kabla ya kujiuzulu katika taarifa ya kujiondoa kwenye kinyanganyiro hicho muda mfupi kabla ya kutangazwa mshindi ameutaja ushindi wa suak kuwa uamzi wa kihistoria ambao kwa mara nyingine umeonyesha uanuwai na kipaji ndani ya chama cha, chao na kuongeza kuwa anamuunga mkono rishi kikamilifu sunak alizaliwa katika familia yenye mizizi ya uhamiaji baba zake kwa mradhi babu zake walihamia kutoka punjab kaskazini magharibi mwa india hadi afrika mashariki ambapo mama na baba yake walizaliwa nchini tanzania na kenya mamaake alizaliwa tanganyika na baba yake alizaliwa kenya wakati wa utawala wa uingereza naye sunak mwenyewe kuelekea hadi kuzaliwa kule uingereza ambako sasa ndiye waziri mkuu mamlaka huru ya kutathmini utendekaji wa polisi nchini kenya ipoa imeanzisha uchunguzi wa haraka kufuatia kitendo cha maafisa polisi katika kaunti ya kajado kumpiga risasi na kumua mwanahabari maarufu wa pakistan arshad sharif jumapili usiku waziri mkuu wa pakistan Shabaza sharif amezungumza na rais wa taifa hilo william ruto kuhusu kifo cha mwanahabari huyo ambaye polisi nchini kenya wanasema ni kisa kilichotokea kimakosa halmashauri hiyo kupitia taarifa kwa vyombo vya habari jijini nairobi jumatatu imeeleza kuwa imewatuma wachunguzi wake katika jimbo la kajado kuchunguza mauaji ya mwanahabari huyo wa pakistan maafisa wa polisi nchini kenya wanaeleza kuwa alimiminiwa risasi kimakosa jumapili usiku katika barabara ya magari kajado baada ya kuvuka kizuizi kilichowekwa na maafisa wa polisi kudhibiti kisa cha uizi wa magari jijini nairobi tukivuka mpaka kutoka kenya tulekea moja kwa moja hadi kule uh, uganda ambako uganda imeripoti kesi tisa zaidi za maambukizi ya virusi vya ebola katika jiji la kampala na kuongeza idadi ya maambukizi kufikia kumi katika muda wa siku mbili mlipuko wa ebola uligunduliwa uganda kuanzia mwezi septemba na ulianzia katika wilaya tatu zilizo eneo la kati kabla ya kusambaa na kuripotiwa kampala mji mwenye zaidi ya watu milioni moja nuktast mtu wa kwanza kuripotiwa kuambukizwa ebola jijini kampara alikuwa mwanaume aliyesafiri kutoka wilaya ya kasanda kutafuta matibabu katika hospitali kuu ya murago mtu huyo alifariki dunia wagonjwa saba kati ya tisa waliogunduliwa kuugua ebola wanatoka familia moja aliyempeta mmoja wao kutoka mtaa wa msa, masanafu karibu na kampala waziri wa afya wa uganda jen ruth acheng amesema mgomjwa ama mauguzi alikuwa anamtibu mwanaume huyo na mkewe naye pia alifariki dunia kwa masikitiko endeleya kuisikia idhaa ya kiswahili ya sbs ukiwana migode migerano tukilekia moja kwa moja katika maswala ya michezo ambapo kuna mengi ambayo tumewaandalia na yale ambayo yanajiri kwa sasa katika maswala mazima ya michezo tukianzia hususan katika mchezo wa tnis ambapo kuna mengi kuna mengi yanayojiri pale na kuna yale ambayo yanakuja hususan na tukitazama kile ambacho kiko hapo mbele kwa sasa ni pamoja na hili tukianzia katika tennis ambapo nahodha wa timu ya tennis ya australia laton heitt ameweza kutangaza, kutangaza kikosi kitakachowakilisha taifa ambacho kijabadilika na ni kikosi cha wachezaji wanne ambao watashiriki katika mechi ya mwezi ujao ya fainali za kombe la davis ambacho kitaongozwa na mchezaji nambari nne duniani alex demeno ambaye atakuwa pamoja na tanasi coanakes aliyeshiriki katika uh, mchezo wa wimbledon mat ebden pamoja na max parcell ambao atajiunga na bwana demeno katika mchezaji mwingine ambaye atashiriki ni nik kirios ambaye atakuwa ni sehemu ya kikosi hicho cha wachezaji wanne wote wa kiume watakaocheza mechi ambayo itakuwa ni katika robo fainali itakuwa tarehe ishiri mbili ya novemba tukinilea moja kwa moja katika taarifa za michezo hususan katika zima la mechi michezo ambazo zina mechi ambayo zinachezwa za kombe la afrika ni pamoja na taarifa ambao tuletea kionkikiwa ni pamoja na hiki kuhusu kiwango cha wachezaji ambao wanacheza ktimhhz pbaaizni mmoja wchezaji na nyota wa mwenye iaanusii aliyetueleza haya kuhusu viwango vya wale ambao wakicheza nimeona hii hii naonavijananacheawatu wenga bwana joap akisema kwamba kile ambacho vijana ambao wanashiriki katika kombe la afrika wanahitaji ni kuweza kuunganishwa tu bana wana na vigezo naonawanatinga vigezo vinavyohitajika kuweza kushiriki katika taarifa zingine ni pamoja na masuala mazima ya kombe la dunia la mchezo wa raga ambapo mechi zitakazoshuhudiwa ni kati ya kukalanza na paponigini ambayo itakuwa ni hapo kesho mida ya saa kumi na moja unusu za asubuhi ambapo kutakuwa na mechi moto moto katika matokeo ya mechi ambazo zilichezwa hapo alfajiri ya leo kwa saa ya uingereza ilikuwa ni kati ya timu ambazo zilicheza australia ikiwa dimbani ikiwa cha ra za scotland kwa alama themanini na nne kwa sufuri fiji ikiwa cha ra za italia sn kwa nne wakati england ikiwa charaza ufaransa arobanmbili kwa kumi na nane new zealand ikiwa charaza jamaica stin na nane kwa sita lebanon ikiwa charaza irland thelathin na mbili kwa kumi na nne samoa sabini na mbili grice nne tonga ikipata ushindi wa alama zikiwa ni thelathina mbili kwa sita, ambapo ilikuwa ni mechi ya kusisimua mno pamoja na matokeo kama hayo tukitazama katika ulimwengu wa soka mpira wa miguu kule tanzania ambapo mechi ilichazwa mechi mechibiwa ni ya lijumuishadhidi ya Kariakou. ambayo ilijumuisha young africans dhidi ya simba mbnmbmsimbazi ambapo mechi hiyo ilichangiwa magoli ilikuwa ni moja, moja. ni mechi ambayo ilichezwa Masa machache baada ya ssiumai tangazo ya jumapili mfungaji wa timu ya, ya, ya simba ikiwa ni bwana okra aliyefunga katika dakika za kipindi cha kwanza katika kipindi cha pili kasawazishwa na azizek nyota wa borkina faso aliyetikisa wavu wa simba tama hali katika maswalaaubadiishaji ma- wa fedha kwa sasa dola moja ya marekani ina thamani ya, moja. ya na za dola dola na senti doia ina thamani ya faranga 112, za 29 a buamfaana2fana 9 za uganda na wanda oa ama shilingi 76 na senti65 za kenya wakatidolamoautralia ina thamani ya shilingi 1474a senti9 za tanzania katika ya tabiri masala hali ya hewa mjini d nyuzi joto pale ni 181 zikiwa 3 mbr 1532r 149196 wakatiu wakati namjiniyd ni joto pale kwa sasa ni2 1kufika pone mosho tarea bada mbato maandalia lakini nasi kwa makala mingine maanda kujia kutoka studio zetu za sbs radio penda shiriki toa maoni fuatilia idhaa ya kiswahili ya sbs kwenye facebook