unasikiliza idhaa ya kiswahili ya sbs pata taarifa zaidi kupitia ssu mkwaju swahili tungependa kuwashukuru wamiliki wa jadi wa ardhi tunaofanyia matangazo yetu kwanzia leo idhaa ya kiswahili inatoa heshima zake kwa kamareg watu wa taifa la kuringa kwa wazee wao wa sasa na wazamani pia kwanzia leo kuna wakubali wa aborigin anatorestrade iland ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote unaosikiliza matangazo haya jambo kupote ulipona karibu katika makala idha ya kiswahili ya sbs ukona migode migerano kulete makala kutoka studio zetu za sbs na mtandaoni ani mbao ni ssu mkwaju swali ya pomengi mbaotumandale lakini mwanzo kabisa tuanzie katika swala so zima la itikadi zinazoongoza mvutano mavita kati ya maeneo ya tigray ama wa tigrey na wanajeshi wa ethiopia je ni tigarigani ambazo zinakuza vita hivyo likuwa inataka kujitenga kutoka nchi ya ethiopia ambapo serikali ya ethiopia imekataa katakata mpaka wa leo kwa hivyo itabidi aidha viongozi wa waasi kule tigri wakubali kwamba watazidi kujumuika kwa pamoja na nchi ya ethiopia ama serikali ya ethiopia ikakubali kwamba wajitenge kama lilo halitafanyika basi suluhu itazidi kutafutwa kwa njia ya kivita huyo ni mtaalam wa maswala ya amani kutoka kenya richard tut hapo na utasikia maono yake katika makala ya habari maalum ambao tunaletea muda usio mrefu na je katika swala zima la kuweza kucheza katika ligi kuu ya kulipwa hapa nchini australia na kimataifa nini ambacho mtu anaslikuwa nacho ni kiwango kipi mtu analikuwa vizuri kitu unataka tu ni chnni chan wapatiwe chance na unaweza cheza juu naona watu wengi hapo kwa ali kwenye awezi cheza huku unaona so hii ali gii ni oeo t lakini naona vijana unawezaenda unaz, mbali sana huyo ni nyota wa ior jok hapo akifunguka kuhusu uwezo na vipaji vya vijana ambao nashi katika kombe la afrika jijini sydney katika mechi ambayo kuwa hivi karibuni na je kwa upande wa vijana wa congo brai hali ilikuwaje walipungia dimbani dhidi ya sudan kusini hapo jana mwalimu wao na maelezo um, vizuri leo tumecheza vizuri lakini tumefanya makosa dogo tumeshindwa lakii i zile mstki zote tumefanya tutazitengeneza na tuna wapmswote gemu zinarudia zote tutafanya vizuri huyu ni mwalimu wa timu ya congo kwamhsi mwalimu bali ni meneja wa timu ya kongo brazavill po akifunga kuhusu matarajio ya mechi jayo baada ya vijana wake kula cha mtamakuni uwanjani lakini kufikia hapo tupate mktasari wa habari kwa yale ambayo tumeandalia jioni leo nam katika muktasari wa habari ambao tumeandalia jioni hii ya leo ni kwamba waziri mkuu hasema kwamba bajeti ya shirikisho itakayotolewa jumanne itakuwa na masuala mengi ambayo yatakuwa ya kuweza kusaidia katika hali nzima ya dharura ambayo anaendelea kushuhudiwa kote nchini wakati huo watu mbao wanaishi katika jiji la echuka ambalo liko katika maeneo ya kaskazini mwa viktoria waambiwa kwamba waondoke mafuriko yakiendelea kuwa tisho katika maeneo wanamoishi vilevile katika so zima la umoja wa mataifa pamoja na amani ni kwamba so zima la vita vya ethiopia vimezungumziwa kati ya kenya na marekani ambao wameomba pawe na suluhu ya haraka kuepuka janga kubwa kuendelea wakati umoja wa mataifa umeonya kwamba hali ya ukame ni mbaya sana nchini somalia wakati katika nchi ya uganda ni kwamba watu 65 wameambukizwa wakati 27 wamefariki kutokana na virusi vya ebola na katika soka vichinavozabainika katika ligi kuu ya uingereza pamoja na kombe la afrika laendelea kushuhudia vichapo vizito vikitolewa katika timu ambazo nashiriki na pamoja na hayo ni swala zima la nne atakuwa kidea katika debi ya kariaco nchini tanzania ambayo itakuwa muda si mrefu kati ya yanga na simba yote hayo katika taarifa za michezo lakini kwa sasa taarifa kamili za habari kusikia a like, kiswahili so ya sbs ukiona migore migerano na i hapa ni taarifa kamili ya habari kutoka studio zetu za sbs uh, radio tukiletea haya vile vile kutoka mtandao wetu ambao ananini sbscom aum kwaju kswahili na kukurasarwa facebook Mkwaju, sbs mkwajusbsahili kwa sasa tulekee moja kwa moja katika taarifa ambazo tumeandalia tukianzia katika suala so zima la bajeti ambayo itatarajiwa kutolewa hivi karibuni ambapo waziri mkuu amesema bajeti ya shirikisho itakayotolewa jumanne itakuwa na hatua za usimamizi wa dharura pamoja na maandalizi ya mawafa wakati dharura ya mafuriko inaendelea katika sehemu kubwa ya pwani ya mashariki ya taifa kwa wiki ya pili alipozungumza na waandishi wa habari mjini peth anthony albanis alizungumzia mfuko wa utayari wa maafa akisema kwamba australia inahitaji kufikiria hatua za muda mrefu za kukabiliana na hatari za janga za usoni ameongezea kuwa kwa sasa serikali ya shirikisho itaendelea kuwasiliana na serikali za jimbo kutoa chochote serikali hizo zinahitaji na zinahitajihupnamelezo zaidi we need to uh, that change is having an Uh, we're more and waziri mku aasema kwamba tunastahili tambua kuwa mabadiliko ya tabia nchi yana madhara tunaona mara nyingi zaidi matukio yanakuwa tata zaidi yanapotokea kwa hiyo kuweka maandalizi tayari kuekeza kwa vizuizi kuekeza katika miundombinu kwa ajili ya kukabiliana na hali hiyo ni nafuu zaidi bila shaka kuliko kusubiri majanga ya tokee alisema waziri mkuu antony albansi na wataalamu wa ukoaji wa kasi majini wametumwa katika maeneo ambayo ya yanatishwa kwa mafuriko katika kanda ya kaskazini New south kaskazinis inayokabiliwa kwa mara nyingine na hatari ya mafuriko wakaji katika maeneo ya kaskazini na kusini lismo wameelezwa waondoke nyumbani kwa kufikia saa tatu asubuhi ya juma ikiwa ni kesho maji mtoni yanapoendelea kuongezeka ste cook ni waziri wa huduma za dharura amesema wafanyakazi wa janga tayari wanasambaza onyo hilo na We've some door uh, the with local, local has waziri cook aasema kwamba tumeanza tayari kubisha milangoni kampeni ya mawasiliano na jamii imeongezeka sana na pia tuna nguvu kazi kutoka surf life saving polisi na ukoaji wa majini wote wanafanya kazi pamoja kuakikisha jamii inaendelea kuwa salama wakati huu wakati kanda la New northern rivers linajiandaa kwa mafuriko zaidi Steph cook amesema kwamba jimbo zima linawezakabiliwa kwa masaa 48 ya hatari zaidi ya onyo ma 2 ya hali ya hewa yametolewa kote jimboni south jimboani wakati mifumo miwili mipya ya hewa inakaribia jimbo hilo moja ambao wanatarajiwa kuachia takriban mililita 2l ya mvua katika masaa yajayo tukiee taarifa ini ambazo tumeandalia kwa sasa ni pamoja na mafuriko hayo tukivuka mpaka kutoka New Wales, tu, tuende kule victoria ambako milango ya nyumba ishirini katika maeneo ya mji wa echuka ambao huko kaskazini victoria imebishwa baada ya maji kuvuka moja ya vizuizi viwili vilivyowekwa tim tmwebsh kutoka shirika la huduma la dharura y jimbo kwa kimombo State Emergency Service, amesema vizuizi vya kudumu na vya muda vimetazamwa na waandisi na vinaonekana ni kama viko sawa kwa sasa ila amesema kuwa ushauri bado ni kwa wakaji wa mji huo waondoke kwa sababu anasema always... vizuizi daima ni mstari wa kwanza wa kuzuia hatuwezitoa dhamana kuwa vita vitatumika katika mazingira ya kila aina na kwa hiyo ndio sababu tuna ujumbe wa kuhama kwa sasa tuna washauri watu waondoke katika sehemu hiyo hadi tutakapoamua ni salama katika eneo la kaskazini magharibi mtolodon kwa sasa ambao huko katika eneo la kerang umefika kilele ambacho ni chini ya mita 7b8 iliyotabiriwa takwimu ni794 ila tishwa bado halijaisha kwa eneo hilo viwango vya maji vinaendelea kupungua kidogo lakini vinatarajiwa kupungua zaidi katika siku tano au saba zijazo si na hali ambayo itafanya jamii hiyo kuendelea kutengwa na jamii zingine vizuizi katika maeneo ama kona ya kaskazini uh, mashariki kusini magharibi ya mji huu pia nao pia imevukwa kwa maji na kutuma maji katika eneo la viwanda na maeneo ya karavan ambako watu wanaishi ndani ya le gari ama manyumba ya kusafiri kwa gari na nyumba takriban ishirini zikiwa zimeathirika kufikia wakati huu tukitazama taarifa zingine ambazo zinajiri kwa sasa tuanzie kule uganda ambapo watu watatu wamegunduliwa kuambukizwa virusi vya ebola katika hospitali kuu ya uganda ya mulago wizara ya afya ya uganda imesema kwamba watatu hao walikuwa wametengwa baada ya kuaminika kuwa walikaribiana na wagonjwa wa ebola katika nukuu ya taarifa ya twitter ambapo imeandikwa na waziri wa afya watu watatu kati ya st ambao wamewekwa katika sehemu maalum katika hospitali ya murago wamegunduliwa kuambukizwa ebola amesema waziri wa afya juhn ruth acheng kwenye mtandao akiwa twitte tukaendelea na nukuu yake sma kwamba atapelekwa katika sehemu maalum ya kuwatibu wagonjwa wa ebola mjini nteb aliongezea waziri acheng mji wa ntebe huko kilomita41 kutoka katikati mwa mji mkuu wa kampala hii ni mara ya kwanza maambukizi ya virusi vya ebola yanagunduliwa jijini kampala taarifa hiyo imetolewa saa chache baada ya wizara ya habari kusema kwamba mlipuko wa ebola ulikuwa umedhibitiwa nchini uganda naotarajia kwamba hakuna maambukizi mapya yataripotiwa ifikapo mwishoni mwa mwaka huu uktarifa ii ambazo tumeandilia kwa sasa ni pamoja na taarifa zinazosema kwamba mshauri wa usalama wa taifa wa rais wa marekani jak sulv amefanya mazungumzo na, na mwenzake wa kenya dktri monica juma kuhusu vita vya ethiopia na mgogoro wa kibinadam unaoendelea kuongezeka nchini humo b amempongeza dtri juma kwa kuwa na wa kwanza kuteuliwa amshauri wa usalama katika historia ya kenya wawili hao wameelezea wasiwasi kutokana na kuongezeka kwa vita kaskazini mwa ethiopia na kuitaka serikali ya ethiopia kukubaliana na wapiganaji wa tigre namna ya kumaliza mapigano hayo haraka iwezekanavyo wawakilishi wa serikali ya ethiopia watakutana na wawakilishi wa viongozi wa tigre mjini pretoria afrika kusini baadaye wiki ijayo kwa mazungumzo ya amani tukitoka katika eneo hilo tulekee moja kwa moja hadi kule somalia ambapo shirika la chakula duniani maarufu wfp limeonya kwamba somalia iko katika hatari kubwa ya kukumbwa na baha la njaa kwa kiwango kikubwa sana na idadi kubwa ya vifo vya watu kwanza kuripotiwa shirika hilo la chakula la umoja wa mataifa limesema kwamba limekuwa likikabiliana na athari za ukame nchini somalia kwa kuhakikisha kwamba chakula cha msaada kimenawafikia mamilioni wa ya watu mkurugenzi wa wfp nchini somalia laura turner amesema kwamba kuna haja ya msaada wa chakula kuongezwa maradufu na kuwafikia watu milioni nne 2alikuwa akizungumza mjini mogadishu ambapo alisisitiza kwamba shirika la wfp linaendelea kutoa msaada wa chakula kwa idadi kubwa ya watu na kwamba kiasi cha watoto na akina mama milioni moja wanatibiwa maradhi yanayotokana na utapia mlo amesema kwamba pia kuongezeka kwa msaada wa chakula kwa sasa ni hatua nzuri inayosaidia kuzuia somalia kuingia katika hali mbaya ya ukosefu wa chakula waendele kusikia idhaa kiswahili ya sbs ukiwana migodo a migerano kwasa tulekea moja kwa moja katika dimba la michezo tukianzia katika mchezo wa pete amal ukipenda ambapo hali inaendelea kuwa mbaya kwa upande wa timu ya mo mbao ni timu ya taifa ya wanawake kwa upande wa mchezo huo wa netball ambapo viongozi wamezi, wamesema kwamba wamesikitishwa umesikitishwa na uamzi wa makampuni ya migodi ya uchimbaji migodi ambayo ameamua kuondoa ufadhili wake kwa timu ya taifa ya wanawake ya OZ diamonds ambapo katika hotuba iliotolewa hivi karibuni ni kwamba walikuwa wamesema kwamba walikua wamesm kwamba wapendi wangependa kucheza wakiwa na zile nembo za kampuni hizo za uchimbaji migodi kwenye eh, nguo zao lakini sasa hatuwai ni kwamba baadhi ya mabilionea hao wenye migodi wameamua kwamba basi kama taki nembo zetu kwenye nguo zenu bhltukojao kampuni yake ya mlkna fadhili wa miaka nn kwa milioni kwa basi, kama utaki, yangu kwenye moja aeuomojakwamoja katika taarifa za T20, ambapo ni mchezo wa mchezoaaakwamba inaimani kwamba inaweza kashiriki katika kombe la dunia la t0 na hata kupata ushindi hiyo ni licha ya kucharazwa kwa mikimbio 9 dhidi ya new zealand katika mechi ambayo ilichezwa hapo jana ambapo walipata umaarufu mkubwa sana na kuonyesha kwamba wako sawa katika michuano hiyo naodha wa timu finch alikuwa na baada ya timu yakekuula kichapo katika mechi hiyo ya kwanza nasema walitupiaku mapema na walitukabiliwa mapema na kupata za kwanza kwanzaama za kwanza na kutucharaza lakini bila shaka tutaweza kupata upanaji mzuri na ntuaweza kufanya vizuri zaidi katika mechi zijazo hata kama tulikuwa tunajonyesha ubora wetu katika mechi hii tutafanya vizuri katika mechi zijazo na australia anatarajua kwamba itaweza kujiendeleza mbele katika siku chache zijazo katika matokeo mengine ambayo yaka pale ambayo yalifanyika kwa sasa mechi ambayo inaendelea kati ya pakistan dhidi ya india uh, mambo ni kama hivi pakistan ina mikimbio mia ht kwa wachezaji ambao wametolewa india kwa sasa ina mikimbio 9bil wakiw na wachezaji nne ambao wametolewa nje mechi ingine ilikuwa ni kati ya ireland dhidi ya sri srilanka ilan ikipata mikimbio wakatikia wakishindwa kwa mimbiomoj tumaoalimaliza mechi ao na ma wakati katika mechi ambao itachezwo hapo kesho itakuwa ni kati ya afrika kusini dhidi ya zimbabwe ambapo pia itakuwa ni bangladesh dhidi ya uholanzi watakaoingia dimbani vilevile vile kesho akamosikia australia ilipata kichapo cha mia mbili kwa mia kumi na moja dhidi ya new zealand katika michezo ya raga kombe la dunia raga fiji imeocharaza ime uh, italia alama zikiwani stini kwa nne wakati australia ikiwacharaza scoland themanianne kwa sufur england ikiwacharaza ufaransa aoba mbili kwa kumi new zealand ikiwacharaza jamaica sti kwa sita kitazama katika maswala mazima ya mechi za ligi ya uingereza chelsea ilitoka asare ya kufungana moja moja dhidi ya manchet united wakati wakatinorthingham forest ikiwachangaza liverpool moja sufort everton ushindi wa magoli matatu ka sufuri dhidi yac ikiwachara zachraab wakati kiwacharaas apoiish kwamba kwa mwalimuwao anatuwanafuta kamechizigembazo nakuja dausio mrefu itakuwa ni kati ya dhidi yato wakatiakiwakaribisha Uh, katika masa sa ya saas usiku aa afajrkndakingama hidi asaauafbyoabmmaaamaoaada takua ni zamu kati ya yanga dhidi ya simba na itakua ni mechi ya kuimua mno katia mechi aaoaj ya vijana hao kuweza kutolewa nje katika dimba lililokuwa hapo la klabu bingwa barani ulaya liivo katika masuala mazima ya utabiri wa hali ya hewa mjini sini nyuzi joto kwa sasa ni 17 wakati melbourne ni 151 bba zikiwa ni 199 h 15 14 8 br 1sb wakati kuna mvua vilevile kambra nyizi joto ni kumi na nne wakati mvua inaendelea kuongezeka huko wakati darwin 30a mbili kufika pone misho ya taarifa habari ambao tumeandalia bakinasi kwa makala mengine abana kujia kutoka studio zetu za sbs radio penda shiriki toa maoni fuatilia idhaa ya kiswahili ya sbs kwenye facebook