unasikiliza idhaa ya kiswahili ya sbs pata taarifa zaidi kupitia sbscu mkwaju swahiliunasikiliza SBS, SBS Swahili on idhaa ya kiswahili ya sbs kwenye simu ya mkononi mtandaoni na kwenye redio tungependa kuwashukuru wamiliki wajadi wa ardhi tunaofanyia matangazo yetu kwanzia leo bidhaa ya kiswahili inatoa heshima zake kwa kamareg watu wa taifa la kulinga kwa wazee wao wa sasa na wazamani pia kwanzia leo kuna wakubali wa aborigin natolestede iland ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote unaosikiliza matangazo haya uh, makala ya idhaya kiswahili ya sbs uko na migode migerano tukuletea makala haya kutoka studio zetu za sbs na mtandaoni anani ikiwa ni, ni sbscoau mkwaju swahili yapo mengi amaotumeandalia lakini mwanzo kabisa tupate kionjo cha yale ambayo yamejiri tukianzia kwa upande wa mafunzo ya mafuriko je mafu, mafuriko yameleta mafunzo gani hususan kwa wakazi wa jiji la sheperton victoria huyu hapa mwenyekiti wa jamii wa kumomani bwana jamari na maelezo zaidi wakati unatafuta jenga nyumba sima kuuliza nafasi gani njoo kama muvui inanyesha sana mai yauisika cha pili ni kusema vatu tukuwe vamoya kama unapata shida wanasema kwako mvua itanyesha mvua itaingia mmanyumba ni mzuri utoke mapema uende ishi na wandugu huyo ni bwana jean maria po kuhusu kile ambacho unastali wakati wa mvua ama mafuriko baada ya nyumba nyingi katika jiji la sheperton na maeneo ya kanda ya kujipata mata, mashakani na wenyeji kukimbilia usalama katika sehemu zingine na je katika zile kumbi za mapokezi zikoje hali koje ndani wanaofika pale wanapata hali kiwaje bmr na maelezo zaidi ni, kama tu like moja We, ni, ni chumba, chumba tu kikubwa ambacho kimejazwa tu magodoro ye yeah, kama jisi wale kwenye wanafajaka kwenyepale mm. kawaida kunakga mapati zaso kichumba tu kikubwa wanapia ma- tu palebimirai ya. yapo kutoka jiji la sheton vilevile akitueleza alivyoshuhudia alipofika katika kile chumba cha mapokezi ya watu ambao wanakimbia mafuriko nyumbani kwao baada ya serikali kueleza kwamba kuna sehemu salama ambapo watu wanaweza kujisalimisha na kupata msaada mengi zaidi kwa husu hayo unaweza ukasikia katika makala maalum ambayo tumeandalia kutoka jiji la sheperton na vile vile tunazungumzana pamoja na mkazi mwingine ambaye yee yeah, alisema kwamba habanduki aliko hatoki sababu atatueleza mwenyewe kwa nini aliamua kutaondoka na kujiunga na wengine ambao walienda katika vituo vya mapokezi lakini kwa sasa moja kwa moja katika muktasari wa habari katika muktasari wa habari john hii ya leo waziri wa afya macbatler ahidi kushughulikia maswala ya ulaghai ndani ya mfumo wa ambao anatekelezwa na baadhi ya wataalam wa matibabu pamoja na maafisa wengine kasema kwamba ni hali ambayo haikubaliki kwa sababu ya kiwango cha hela ambacho kinahusika katika ulaghai huo jimboni viktoria serikali yaamua kutoa msaada kwa wanafunzi pamoja na hata familia ambazo zimeathiriwa kwa mafuriko hayo na wanafunzi ambao amanajiandaa kufanya mitihani na kupata msaada baada ya changamoto hizo kuibuka wakati vilevile vile katika jimbo la new south nwsotws kumekuwa na onyo 69 za onyo katika sehemu kadhaa ambapo kamishna naibu kamishna wa acs amefunguka akitoa ushauri kwa kile ambacho tunasali kufanya wakati huu wa mafuriko na chama wa cha wafanyakazi wa reli inachochaibua changamoto yake dhidi ya serikali na kiongozi wa jimbo la new south Wales, dominic Parate katika mgogoro ambao unaendelea kufikia kikomo mapema hii leo barani afrika katibu mkuu wa umoja wa mataifa aonya kuwa hali kaskazini mwa ethiopia inazidi kudorora hususan kwa upande wa swalazima la ukame pamoja na swalazima la usalama wakati nchini uganda vyombo vya habari viwasilisha shauri mahakamani kupinga sheria mpya kuhusu matumizi ya intanet nako nchini kenya rais ruto, rais ruto rarras william ruto afanya mageuzi ama avunja kikosi cha polisi cha wauaji ambacho kimekuwa na utata katika siku za hivi karibuni yote hayo katika makala kujia kutoka studio zetu za sbs radio kusikia idha kiswahili ya sbs ukiona migode migirano na hii hapa ni taarifa kamili ya habari kutoka studio zetu za b tukianzia katika swala so zima la afya ambapo waziri wa afya mcbatler ameahidi kuwa madai ya ulaghai yaliyoenea kuhusu mfumo wa medikia yanaochukuliwa hatua ipaswayo babutler ameapa kuzindua uchunguzi baada ya ripoti kutoka mashirika ya habari ya abc na magazeti ya shirika la habari la Nine, kuwa dola bilioni nane zilikuwa zinaibiwa kutoka mfumo huo na wataalam wa matibabu ripoti hizo zinadai kuwa baadhi ya wahudumu wanalipisha kwa huduma ambazo hazitolewi au walikuwa wakiushi rekodi za matibabu bwana batler alieleza shirika la habari la abc kwamba wakati atazindua uchunguzi ulahai wa dola bilioni nane ni kiasi kubwa mno na anasema inatofautiana sana na takwimu zingine ambazo zimekuwa kwa serikali ofisi ya taifa ya ukaguzi ikijumuishwa ambayo ilifanya tathmini ya mradi huo miaka michache iliyopita ila ninachukua hatua zinazostahili nimeomba idara ifanye uchunguzi rasmi wa kazi na nimeomba ripoti pia kwa miradi ya kufuata kwa sababu tunaelewa kama kila mtu umuhimu wa, wa dola, kila dola inayoingia katika katikamedica na tunataka hakikisha tunafanya kila tuwezalo kama serikali kuhakikisha kila dola inatumiwa vizuri alisistiza waziri wa zero, shirikisho wa afya bwana mac batle tukielekea moja kwa moja katika jimbo la victoria ambapo serikali ya jimbo hilo inatoa msaada kwa shule na shule za zachekechea vilevile katika sehemu ambako zimeathiriwa na mafuriko ya hivi karibuni familia pia zitaweza kuwatuma watoto wao wkati ya umri wa miaka mitatu na miaka minne katika shule kwa, bila malipo yote katika mhula wa nne wanafunzi ambao wanajiandaa kufanya mitihani ya vce nao pia watapewa msaada wa kuweza kufanya mitihani pamoja na kuweza kufanya kufaykana matokeo mengine vilevile kiongozi wa jimbo hilo la victoria danal andrews amisema kwamba matokeo ya mtihani huo yataweza kujumuisha pamoja na kumulika matarajio ya wanafunzi na yale ambao walikuwa wamepata kulingana na kazi zao kwa mwaka mzima kwa hiyo yale masahebu ambayo anakabiliana nao kwa sasa yatazingatiwa wakati alama zinatolewa kwa mitihani hiyo uyapa akifunguka zaidi kuhusu hatua hiyo anasema bado tuna mda mrefu wa kuweza kuzingatia haya yote lakini bila shaka itakuwa wakati mgumu sana the kwa wanafunzi ambao hawezi kuwa nyumbani na pia hawezi wakafanyia masomo yao nje ya shule kwa sababu walimu wamelazimishwa kuwa nje ya nyumba zao na shule pamoja nao wenyewe kwa sababu ya madhara ya mafuriko shule pia zimekuwa katika hali hiyo na a zaidi ya shule 80 ambazo kwa sasa zimefungwa kwahioyote ayo atazingatiwa katika hatua yetu serikali ya jimbo hilo imetangaza kwamba itatoa msaada wa chakula wenye thamanadol ilioi kwa familia pamoja na mashirika mengine ambayo yako atia meneoatoa ya huduma atia meneo aliyoathiriwa na mafuriko hayojimbotukivuka mpaka tuelekee jimbombako onyo 69 zimetolewa na swala zima la mafuriko na ongezeko uh, la hatari ya mafuriko ambayo yanaendelea kuendea katika maeneo hayo pamoja na dhoruba kali ambayo anaendelea kugonga katika maeneo husika naibu kamishna wa shirika la SES, Cairns, wa ametoa ushauri kwamba watu waendelee kuwa waangalifu pia waendelee kuchukua hatua punde wanapotazama na wanapoona hali na, na mbaya zaidi Na ya watu na katika kanda na? Our main areas of focus are in the western and southern parts of New South Wales. Um, over the next couple of days, anasema maeneo ambayo tunaendelea kutulia mkazo na kulenga zaidi ni maeneo ya magharibi na kaskazini katika siku chache zijazo tunaendelea kutulia mkazo kanda la mwama ambalo liko katika eneo la ama karibu ya mto mari na tunaendelea kutazama jamii ambazo ziko katika maeneo ya chini ya mto huo na kutoa onyo kwa jamii ambazo ziko karibu ya mwama katika masaa 24 na 48 yajayo na ni takriban watu elfu tatu ambao wamezungukwa na onyo hili pamoja la kuaa uangalifu na kuchukua hatua kwa hiyo kweni tayari kuondoka mnakoishi tunaomba kila mtu kila mtu asikize onyo hizi tafadhali ambazo zinatolewa na shirika la wakati so, huo kiongozi wa jimbo hilo dominic amesema kwamba suluhu ya pekee itakuwa ni kujaribu kuzuia katika siku za usoni mafuriko kwa kujaribu kuongeza kuta za bwawa la waragamba ambalo liko likoamesema kwamba mradi huo unastahili kufanyika haraka iwezekanavyo kwa ajili ya kuweza kuzuia matukio mengine ya janga ambayo anatarajiwa katika siku za usoni tukibadilisha mtazamo kutoka mafuriko tulekee moja kwa moja katika mvutano kati ya vyama vya wafanyakazi wa reli na serikali ya jimbo la sh linalohusu kiongozi jimbo hilo d prtamesema kwamba chama hicho kinajaribu kuchezesha hela za umma akisema kwamba baada ya kura kupigwa kujaribu kuondoa zile kadi ambazo zinatumiwa kulipa, kulipia nauli mapema mchana wa leo kuanzia alhamisi tarehe ishiini oktoba kadi za opo zitakuwa ziwezetumika tena katika treni katika vituo vya metro na katika usafiri wa wiki kati ya saa tisa mchana hadi saa moja za usiku hali hiyo inajiri baada ya wanachama wa chama cha reli tr na basi kupiga kura kwa kishindo wakisema kwamba wanataka hatua hiyo ichukuliwe bwanaperote alikuwa na haya ya kusema kuhusu hatua hiyo hususan chama cha wafanyakazi cha usafiri kinakohusika kinakohusikah e f themp thego epf anasema kuna sababu nzuri ya kuweza kuzizima kwa sababu walipoziacha ziwe wazi watu wazuri wa wawalikuwa wanaguzisha kadi zao pale na kuzigusha tena wanapomaliza safari yao kwa sababu si hela zao ni hela za watu wa kwahiyo kwa kwa heshma na taadhima hizo ni hela za watu hususan wakati huu mgumu na wakati huu mgumu wa kiuchumi ambao watu wanakabiliana nao kwahio ningependa kusema kwamba vyama vyfanya kazi vinasali kuweka watu mbele ama kipaumbele kwa watu zaidi nawache kufanya michezo ya kisiasa na chama cha leba cha new south nsouth wrls bwana bwanaperot akifunguka kuhusu mgogoro wake na chama cha wafanyakazi wa jimbo la noh katika taarifa za kimataifa tuelekea moja kwa moja barani afrika hususan katika suala zima linalohusu shirika la umoja wa mataifa ambao wakatibu mmoja wa mataifa kama hivyosema kabla ameonya kuwa hali kaskazini mwa ethiopia inazidi kudorora hapo akisema kwamba katibu mkuu wa mataifa alionya jumatatu kwamba hali ya kaskazini mwa ethiopia inazidi kudorora na haoni suluhu ya kijeshi ikifanikiwa kwenye mzozo huo umoja wa mataifa uko tayari kuunga mkono umoja wa afrika kwa kila njia ili kumaliza jinamizi hili kwa watu wa ethiopia alisema katika nukuu nyingine kasema kwamba tunahimiza kuanzishwa tena kwa haraka kwa mazungumzo kuelekea suluhu ya kisiasa yenye ufanisi na ya kudumu aliyongezea katika nuku nyingine ni kwamba vurugu na uharibifu umefika viwango vya kutisha mfumo kijamii wa kijamii unasambaratika antonio guteres aliwaambia waandishi wa habari katika makao kwa, makuu ya umoja mataifa akiongezea kwamba uhasama kati ya eneo la tigre nchini ethiopia lazima ukomeshwe sasa ikiwa ni pamoja na kuondoka mara moja na kuondoa kwa wanajeshi wa eritrea kutoka ethiopia mkuu huyo wa umoja mataifa alisema ni lazima jumuiya ya kimataifa iungane pamoja ili kumaliza mzozo huo uliodumu kwa takriban miaka miwili a mbao umeenea umewaua na kujeruhi maelfu ya watu na kuacha mamilioni kwenye ukingo wa njaa katika eneo lingine la afrika mashariki hususan uganda ambapo kama tumavyoeleza ni kwamba vyombo vya habari vya uganda pamoja na wanaharakati wa kutetea haki za binadam jumatatu wamewasilisha shauri mahakamani kupinga sheria mpya yenye utata kuhusu matumizi ya ntnet ambayo wanasema inalenga kuzuia uhuru wa kujieleza na kuwanyamazisha wapinzani jumla ya walalamikaji 1 kikiwemo kituo cha televisheni cha mtandaoni waliwasilisha shauri hilo katika mahakama ya katiba juu ya sheria hiyo ambayo ilitoa saini na kuwa sheria na rais orikaguta mseveni wiki ililopita sheria hiyo ya kutumia vibaya intanet inatishia uhuru wa kujieleza na inalenga wale ambao wana maoni tofauti na serikali mmoja walalamikaji norman norma ali, ameliambia shirika la habari la afp kulingana na ombi hilo serikali imepewa siku saba kuwasilisha utetezi wake lakini haijulikani lini kesi hiyo itaanza kusikilizwa tukivuka mpaka kutoka uganda tulekee moja kwa moja hadi nchini kenya ambapo rais wa kenya dktri william samuyara puruto amevunja kikosi cha polisi wa uaji Sama katika nukuu ya kili alichosema ni kwamba tuna mpango wa kuimarisha usalama nchini kenya ili kuzuia aibu ya wakenya kuuawa na maafisa wa polisi na mili yao kutupwa katika mto yala na kwingine hayo ni matamshi ya rais wa jamhuri wa kenya william ruto wakati alipolivunjilia alipo mbali kitengo maalum cha jssu kilichokuwa kikihudumu chini ya afisi ya mkurugenzi mkuu wa ujasusi dci nchini kenya rais ruto alisema hayo ni sehemu ya mabadiliko ya uongozi huku utawala mpya ukipania kurekebisha usimamizi wa idara ya usalama nchini alisema kwamba kitengo hicho ndicho kilichohusika pakubwa na mawaji yakiholela na kupotea kwa watu ambao mili yao baadaye ilipatikana maeneo tofauti nchini kama vile mto yala hatua hiyo inajiri baada ya kiongozi huyo kupokea ripoti ya uchunguzi kuhusu kutoweka kwa raia wawili wa india na mwenyeji wao aliyekuwa dereva wa gari walimokuwa ndani <muchos> <muchos> waendelea kuisikia idhaa kiswahili ya sbs ukiwa na migode migerano tukilekea moja kwa moja katika masuala ya michezo kwa sasa tuelekee hadi katika taarifa za tuzo tuzo za soka ambazo zimehusisha wengi pamoja na kuweza kushuhudia hatua nyingi sana hususan kwa upande wa, wa tuzo ambazo zimetolewa na zile ambazo zinatarajiwa kutolewa katika siku za hivi karibuni tukianzia katika upande wa mchezaji bora duniani mchezaji wa kimataifa wa soka ufa, wa ufaransa na real madrid karim benzema ameshinda tuzo ya balndor kwa upande wa wanaume kwa mara ya kwanza baada ya msimu mzuri akiwa na timu ya real madrid na kwenye la ligi ya mabingwa la ulaya na hispania benzema mwenye umri wa miaka h alikuwa na msimu wake bora zaidi kuwahi madrid akiwa mfungaji bora wa ligi ya hispania na ligi ya mabingwa kupitia ushindi huo sasa ni kwamba bwana benzema amekuwa ndio mmoja wa wachezaji wa kongwe zaidi ama wenye umri wa juu zaidi ambao wamewahi shinda taji hilo la balndor ambapo enye miaka 34 ikiwa ni baada ya mchezaji mwingine wa, wa soka ambaye aliwahi kushinda tuzo hilo na kwa mara nyingine sasa anakuwa ndiye mchezaji bora kwa upande wa wanawake alexia e mchezaji wa upande wa timu ya fc barelona no wa wa wa ya wanawake nahspanin alishinda na kutengezahistori mwanamkewakwanzakushindaajhlomabfululiz wakati awa bareona akawa mchezaji bora boracpuki wa upande wanaume sa akapata tuzo ya pamoja na kuaapli mchezaji bora wa pili duniani vilevile vile tibo kutwa kuwa kipa bora zaidi na robert levandowski kuwa mfungaji bora kat na timu ya mwaka ikiwa ni manchester ciy fc ya uingereza katika mechi ambazo inajiri kesh alfajiri mida ya na robo itakuwa ni zamu ya crisol kukaribisha katika dimba pale la salas park wakati brio itachapana dhidi ya noingham oet na livepool ikiwapokea wetam katika mechi yao wakati brentford na chelsea zitaingia kazini siku ya alhamis mida ya saa 11an wakati ma united itakuwa kazini pale altraford dhidi ya totnam mida ya saa 12a robo siku hiyoyo hiyo ya alhamis kabla tumaliza makala tuangalia hali ilivyo katika masuala mazima ya ubarishaji wa fedha dola moja wa marekani ikiwa na thamani na dola moja na szakdooalia na thamani ya faranga 296 za burundiwaa thamaniya farana 294 na faranga za congoa amaiya faana zaandaa amani ya shilingi 2 za uganda na doia amanya shilini 8 za kenya wktidoouraia nathamani ya shilingi 1471na et3 za tanzania katika swalazima so la utabiri wa haliya hewa mjini d neotoni 21 b zikiwa ni 23 amr 188 322 wakati rni73 99 na mjiid wa sas oto3 ufi tarifa habari bakia nasi kwa makala mengine anakuja kutoka studio zetu za sbs radio penda shiriki toa maoni fuatilia idhaa ya kiswahili ya sbs kwenye facebook