unasikiliza idhaa ya kiswahili ya sbs pata taarifa zaidi kupitia sbscu mkwaju swahiliunasikiliza SBS, SBS Swahili on idhaa ya kiswahili ya sbs kwenye simu ya mkononi mtandaoni na kwenye redio tungependa kuwashukuru wamiliki wa jadi wa ardhi tunaofanyia matangazo yetu kwanzia leo bidhaa ya kiswahili inatoa heshima zake kwa kamare watu wa taifa la kuringa kwa wazee wao wa sasa na wazamani pia kwanzia leo tunawakubali wa wakubali na aboriginl natoestd iland ambao ni wamiliki wa jadi utoka zote unaosikiliza matangazo haya jambo ppote na karibu katika makala ya idhaya kiswahili ya sbs hukona migode migeranaulta makala kutoka studio zetu zab na mtandaoni nambao ni mkaumeandalia kutoka studio zetu za bs mbaoletea kuanzia hivi sasa ha ukapofika tamati ya makala ya leo yapo mengi tukianzia moja kwa moja katika sola zima, sola zima la kuweza kujua ni kipi ambacho kimejiri kule ambapo wengi wamepatwa katika hali ya wasiwasi wasi na hali ya mshikemshike pakiwa na changamoto kubwa ya mafuriko je yeah. ni kipi ambacho kimejiri na wape tumeambiwa nini mmoja wa wale ambao ni wahanga wa tukio hilo anafunguka hapa tulianza kule kunyumba ilikuwa kama ulianzkulwnta kul kyumba tu tutoke pale majioni tuanze toka paaitokoka kasa apo akifunguka kuhusu onyo la kuondoka nyumbani kwa sababu ya mafuriko hali ambayo imeweza kudai nyumba yao na wengine wengi majirani pia wakiwa wamefika katika hali ya kuathirika ichi tunaeza kasikia katika makala mana a muda usio mrefu pamoja na kujua mengi zaidi kwa yale ambayo amejiri lakini kwa sasa tuingie moja kwa moja katika muktasari wa habari katika muktasari wa habarijoni hii ya leo kama huvyosikia katika mwanzo wa makala haya ni kwamba baadhi wa wa ya wakazi wa maeneo ya yaht na kwingineko waeza kwamba wamechelewa kuondoka iwapo wajaondoka kwa sababu ya mafuriko ambayo yamekata sehemu nyingi za barabara na kuna ambako wanaezaenda ni kwamba sasa watafute sehemu za juu zaidi ambako wanaeza kapata hifadhi na kujikinga dhidi ya ongezeko la maji ya mafuriko aaendelea kukumba maeneo hayo vilevile vile katika jimbo la kusini australia waziri mkuu wa zamani uh, julia gilad apewa kazi ya kusimamia tume itakayochunguza masuala ya elimu ya mapema katika jimbo hilo na tuelekea barani afrika zimbabwe na zambia zajadiliana na mashirika ya fedha ya kimataifa kupunguza madini yao kati a wanajeshi wanane wa jeshi la drc wahukumiwa adhabu ya kifo au kifungo cha maisha nako nchini uganda wilaya mbili zawekewa zuio la watu kutotoka nje masharte 21 yakitangazwa kujaribu kudhibiti ongezeko la virusi vya ebola na katika michezo mbichi navivyozamanika katika viwanja vya ligi kuu hapa nchini australia pamoja na kimataifa na kombe la dunia la raga la ansa rasmi uingereza vichapo vikitolewa kona moja kuelekea kona nyingine endelea kusikia idhaa kiswahili ya sbs ukiwa na migode migerano na hii hapa ni taarifa kamili ya habari tukianzia moja kwa moja katika jimbo la victoria kule haswa sheperton kama tumesema katika mwanzo wa makala haya ambako maelfu ya nyumba yamekumbwa kwa mafuriko katika maeneo ya kaskazini ya victoria watu wanaoishi katika miji ya charlton na echuka wameambiwa waondoke nyumbani kwao ambako zaidi ya nyumba mia nne zinaweza athirika wakazi wa shepertan ovel machison na maropna wameambiwa hawawezi ondoka tena katika maeneo hayo na wanastahili tafuta makazi katika maeneo ya juu kama inawezekana tim wabosh ni afisa mkuu wa huduma ya dharura wa victoria amesema maelfu ya nyumba ya kuatarini wakati mto golban unatarajiwa kufurika na kufikia urefu wa mita 1bl nuktmbili mjini shepperton kesho jumatatu asubuhi weare expecting 7300 properties to be surrounded or some of those inundated by flood borders wanabshnasema so, ma tatarajia idadi ya nyumba elfu 7b miatatu zitazungukwa au baadhi ya nyumba hizo zitakabiliwa kwa maji ya mafuriko kuna uwezekano idadi ya nyumba efubla na maji yanawezafika juu ya naweza, fika, juya, sakafu ndani ila tunawaarifu uarifu wa kazi wa shapatan marona kalx wawe uangalifu wa kwa mazingira yao na kwa mafuriko yakiendelea kuongezeka ikiongezeka kwa hata mita mojuktm hadi mita 123 kunaweza na tunaweza ona nyumba zingine 16 zikiwa tarini kwa mafuriko makubwa alisema bwana wabash tukielekea moja kwa moja katika jimbo la kusini australia ambapo waziri mkuu wa zamani julia gillard ataongoza tume ya kifalme kwa elimu ya mapema katika jimbo la kusini australia tume hilo litachunguza jinsi jimbo hilo linaweza leta mbele umri wa kuanza masomo kutoka miaka minne hadi miaka mitatu serikali ya chama cha leba imeahidi kuwapa watoto wenye miaka tatu fursa ya kuanza masomo ya chekechea kuanzia mwaka 226 julia gilad amesema anatazamia kuongoza tume hiyo na amesema pia kwamba atatumia mfumo wa ujumuishi katika harakati za tume hiyo we want to hear sure asokama tunataka sikiza ni mbinu gani bora kuendelea mbele kutekeleza ahadi ya serikali kuhusu upatikanaji wa elimu ya mapema kwa watoto wa miaka mitatu na miaka minne na kuhakikisha tunatazama elimu ya mapema na malezi tunasawazisha mfumo huo kwa matokeo bora ya watoto b bgilad tukielekea moja kwa moja katika jimbo la New south Wales, ambapo kiongozi wa upinzani wa jimbo hilo amesema kwamba serikali ya leba iwapata shinda uchaguzi mkuu ujao itamaliza ita harakati za kubinafsisha mali za serikali bwn alieleza kongamano la jimbo la chama cha leba kwamba serikali ya sasa imeuza dola bilioni 9 za mali ya serikali katika miaka kumi na mbili iliyopita amasema so, kwamba ubinafisaji wa mali hizo lazima usimame na utasimamishwa na chama cha leba iwapo kitachaguliwa katika uchaguzi mkuu utakaokuwa machi mwakani we'll put an end to privatization of our utilities It's a uti choice between our parties amesema tutasitisha ubinafsaji wa kampuni za umeme ni kipaumbele na uchaguo lilowazi them, kwa vyama vyetu siku tatu zilizopita chama cha na kilipiga kura dhidi ya mswada ambao uliitwa na chama cha leba wa kumaliza ubinafsaji wa mali ya wanaamini kwamba hivyo ndivyo naastahli kuendelea na wanataka kufanya mengi zaidi kwa hali hiyo na hilo ni chaguzi ambalo lazima tusimamishe bwana mins alisema katika hotuba yake bwana mins alahaliahidi kufanya ujenzi wa reli ama wa tren ambazo zitakuwa zinajengewa hapa nchini australia na hususan jimbo ns kwa matumizi ya wakazi wa jimbo hilo ili kuweza kuweka fursa kwa zile teiza zamani zilizozweka mbao natumia kwa sasa ambazo takriban elf k zitaweza kuondolewa pamoja na kutoa nafasi za, za kazi kwa walimu takriban elk tukiendele katika taarifa zii abazo tumeandalia chama cha australian kimetoa wito kwa msaada wa malipo ili kuweza kuongeza iwe angalau dola 8 kwa siku kwa ajili ya kuweza kupunguza ama kuregeza shinikizo la umaskini kote nchiniulma wamba takriban idadi ya milioni tatu wanaishi katika hali ya umaskini ikiwemo waooma mtoto mmoja kati yawatotos wakiwa katika takwimu hizo wa chama cha amesema serikali ya shirikisho inachangia kwa tatizo hilo kwa kuchagua kuongeza malipo kucagua kutoongeza malipo ama mshahara wa wale ambao wanapokea malipo ya jabsika huyu hapa na maelezo zaidi anasema ni chaguzi la kisiasa kwa sababu serikali inaongoza kwa hili na chama cha kinaomba pawe dhamana kwa uwezo na malipo ya kuweza kuishi na kuinuliwa kwa viungo vyote vya msaada wa malipo kutoka ule mstari wa umaskini hadi angalau 8 kwa siku tukitazama taarifa zingine za habari katika maeneo mengine ya dunia tukianzia katika jamhuri ya kidemokrasia ya kongo ambapo mahakama moja ya kijeshi katika mji wa bunia mkoani ituri kaskazini mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya kongo imehukumu adhabu ya kifo ama kifungo cha maisha wanajeshi wanane wa serikali almaarufu frdc wanajeshi hao ewme kutikana amao wamekutwa na makosa kwa kuhusika na mawaji ya raia wawili wa china waliouliwa machi kia7b mwaka elfubihb katika wilaya ya mambasa raia hao waliawa walikuwa na madini katika gari yao wakitokea katika migodi miongoni mwa waliohukumiwa baada ya jeshi kusikilizwa kesi hizo ni makanali wawili wa jeshi ambao ni maafisa wa ngazi juu katika jeshi la kongo mahakama hata hivyo imemwachilia raia mmoja aliyekamatwa katika kesi hiyo kulikuwa hakuna ushahidi wowote kuwa alishiriki katika mauaji ya raia wa china waliokuwa wakichimba dhahabu mkoani ituri tukilekea moja kwa moja hadi katika nchi za zambia na zimbabwe ambako mataifa mawili yanajadiliana na mashirika ya fedha ya kimataifa kupunguza madeni yao mataifa hayo ya kusini mwa afrika yenye madeni makubwa na matatizo ya kiuchumi yako kwenye mazungumzo na benki kuu ya dunia na imf kuweza kupunguza madeni yao kwa kupata masharti nafuu ya ulipaji waziri wa fedha wa zimbabwe tli nyube amewaambia waandishi wa habari mjini washington kwamba zimbabwe iko kwenye majadiliano na benki kuu ya dunia na shirika la fedha dunia juu ya namna ya kupunguza madeni yake na wafadhili wa kimataifa kutokana na hali hiyo nchi hiyo haijapokea mikopo au msaada kutoka mashirika ya fedha ya kimataifa kwa zaidi ya miaka ishirini sasa naye waziri wa fedha wa zambia sitombeko mosokotwane amesema kwamba nchi yake iko na, majadili, ya na majadiliano na china na wafadhili wa kimataifa juuya kurekebisha mipango yake ya malipo ya madeni tukirejea moja kwa moja katika taifa la afrika mashariki la Zimbabwe, kumradi, la uganda rais wa uganda e ametangaza amri ya kutotoka nje ya wiki tatu kwa wilaya mbili zilizoathirika kuzuia maambukizi ya ugonjwa wa ebola ya, sudha, ya sudani amri hiyo ni sehemu ya masharti ihmo ya kukabiliana na mlipuko mpya wa ugonjwa huo uliotangazwa nchini humo septemba 222b mpaka kufikia jana watu 8 um, wamethibitishwa kuambukizwa ebola 19 wamefariki na ish wamepona wakiwemo madaktari na wafanyakazi wa sekta ya afya katika hotuba yake kwa taifa usiku wa kuamkia hi leo masharti hayo aliyoweka ni pamoja na kuweza kuzuia kuanzia l jumapili juma la watu kutotoka nje katika wilaya za mubende na kasanda kuliko bainika mgonjwa wa kwanza nyumba za ibada zote zimefungwa pamoja na maeneo ya starehe yakiwemoba kumbi za disco vibanda vya filamu pamoja na shughuli zote za michezo usafiri wa umma wa binafsi yni mabasi daladala dala magari ya watu binafsi na bodaboda boda kwanzia hii leo zimezuia kutotembea usiku kuanzia saa moja jioni hadi saa kumi na mbili asubuhi hatua hiyo ya rais mseveni inafuatia ombi la chama cha madaktari nchini humo mwezi jana kupitia kwa rais wao samuel oledo ambaye waliomba rais mseveni kuziweka karantini wilaya zilizo na maambukizi endele kuska kiswahili kwa moja katika dimba la michezo tukianzia katika mchezo wa a wa wanawake wanawakeakipenda ambako timu ya st alama tmmwacharaamaamat mechi mbyo basi matumani yake ya kushiii katika mechi za fainali yamefikia ya mwisho katika mchezo wa kombe la dunia la raga ama narlkipenda timu ya australia ya kangarus imemaliza miaka mitatu ya kutopata ushindi kwa kupata ushindi mkubwa dhidi ya fiji katika mechi yake ya kwanza ya kombe la dunia mbele ya mashabiki eluktau katika uwanja wa headingley ambao uko katika mji wa leeds d uingereza ambapo bingwa hao watetezi wamemaliza michwano huo aaa zikiwkwa dhidi ya vijana hao utona taarifa zingine ambazo imejiri kwa sasa ni pamoja na taarifa kuhusu mchezajmshambuliaji ambaye amefungulia mashtaka ya jaribio la ubakaji pamoja na kufanya, tabia za ubakajiunenyesa pmtabi zauhibtimtumcheaji huyowenye miaka alikamatwa mwezi januari na amekuwa chini ya, chini ya, ya rufaa ama dhamana kwa, kwa muda na kesi yake ikiendelea kuchunguzwa na hatimaye kesi yake ikafunguliwa na kesi yake basi itasikizwa kuanzia hapo kesho kwa masaa ya uingereza tukisalia katika masuala ya soka timu ya taifa ya soka ya wanawake ya tanzania chini ya umri ya miaka kumi na saba amaarufu serengeti galza jana juma mosi ilishutua ulimwengu wa soka baada ya kuifunga timu ya taifa ya ufaransa mabao mbili kwa moja kwenye fainali za kombe la dunia la fifa nchini india timu ya taifa hiyo ya soka wanawake ya umri ya po iliweza kupata mechi hiyo ilichezwa kwenye uwanja wa pandit jawahal neru huko margao mabao ya seringet girls yalifungwa na diana mnali kutoka dakika 1s na crista bahera aliyefunga bao la pili katika dakika h kwa njia ushindi dhidi ya timu ya timufransa unaipa matumaini timu ya hiyo ya tanzania nayoshiriki kwa mara ya kwanza kwenye hiyo kusonga mbele zaidi hatua za makundi katika kombe hilo la dunia katika mechi za soka hapa nchini magoli nchiniia matokeo likuwa ni sawahwacharaa wenejgarawageniw westonce ondera zikipata ushindi dhidi ya melbourne victory mmoja sufuri wakati wellington phenix na sntcas marina zikimaliza mechi hiyo mbili mbili wakati newcastle jets iko za perth glory mbmj na brisbane row wa kila kichapo cha magoli mawili kwa sufuri kutoka kwa manchester comrad melbourne city fc akaaa katika maswala ya uboreshaji wa fedha y dola moja ya marekani aia ina thamani ya faranga 11, 12 za Burundi, moja ina thamani ya faana9a za congo nadoana thamani ya faranga 16, 46, za rwanda moja ina thamani ya shilingi 2373 za uganda na doaoa ausralia ina thamani ya shilingi 71 kwa mradhi 74 na senti 95 za kenya moja wa australia ina thamani ya shilingi 144 a se katika masola utabiri wa hali ya hewa mjini amradhi157 wakati b 28 camra 13 d286 r 11 p 17 mlu 121 wakati mjini senyejoto pale ni 178 kufikapo nemisho tarifa ya bada ya matumaandalia bakianase kwa makala mengine anabana kuja kutoka studio zetu za sbs je unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi sikiliza zilizorekodiwa kwenye apple google spotify au popote pale unapozipata