unasikiliza idhaa ya kiswahili ya sbs pata taarifa zaidi kupitia sbscau mkwaju swahiliunasikiliza SBS, SBS Swahili on idhaa ya kiswahili ya sbs kwenye simu ya mkononi mtandaoni na kwenye redio tungependa kuwashukuru wamiliki wa jadi wa ardhi tunaofanyia matangazo yetu kwanzia leo bidhaa ya kiswahili inatoa heshima zake kwa kamareg watu wa taifa la kulinga kwa wazee wao wa sasa na wazamani pia kwanzia leo tunawakubali wa wa na natole std iland ambao ni wamiliki wa jadi zote jambo aoulona karibu katika makala ya makalaidhaa y kisahili yauna migodmgeramkalautot zetu za na ni mengi mba tumeandalia kwa sas tupate kionjo cha kila mbacho katika makala mbayo kapombele tukianzia katika hoja hii ya watu kujaribu kutuliza mvutano ambao umeibuliwa na mtoto wa rais <muchas> museveni UPDF siyo jeshi la mtu ni jeshi la nchi alafu tuna na nchi ya kenya wa haja juu ushirikiano wetu na majirani wote sasa ni mzuri vyema hakuna haja taa ya kuzungumzia vita brigdi li hapowa msemaji wa updf akizungumzia swalazima la amani kati ya uganda na majirani wake hususan baada ya mhozi ambaye ni mwana wa mseveni kusema kwamba itachukua tu wiki mbili tu kuingia hadi nairobi iwapo watakuwa wakitaka kufanya hivyo mengi zaidi kuhusu yale utazakaskia katika makala mandomadi lakini kwa sasa tupate muktasari wa habari a muktasari abari ambo tumeandalia jioni hii ya jinihia. leo suluhu kwa uhaba wa majipi nchini uyatafutwa mjini camra kiongozi wa upinzani wa viktoria kwa upande wake akiamini chama chake kina uvutio wa kutosha kuwania uchaguzi mkuu mwezi ujao na onyo za watu kuondoka makwao zatolewa katika kanda kadhaa za new zas ambako dhoruba kali inatarajiwa wiki hii na barani afrika malawi asema kwamba itatoa chanjo ya kwanza ya malaria barani afrika wakati museveni ameahidi somalia silaha kupambana na al-shababu wakati wakazi waliokimbia rushuru drc waomba jeshi la afrika mashariki kuwasaidia haraka iwezekanavyo katika michezo wachezaji wa kike wa cricket watarajia taraj... wa kupata fursa za kucheza kimataifa kupitia mashindano ya t20 ya msimu unaotarajiwa kuanza nchini vipunde wakati timu ya mchezo wa pete ya taifa ya wanawake ya new zealand kwa michuano ya wakati hatimaye cr7 na makristiano ronaldo wa ureno atinga magoli 7b katika mechi za mpira wa miguu yote hayo katika makala ya michezo takayokujia moda usio mrefu wasikiizada kiswahili ya sbs ikiwa na migode migerano na ihapa ni taarifa kamili habari kutoka studio zetu za sbs wanafunzi wa matibabu madaktari na serikali ya shirikisho wamekutana mjini cambra mapema hii leo kujadili jinsi ya kukabiliana na uhaba wa majip mwanafunzi mmoja kati ya wanafunzi nane wa matibabu anachagua kuwagp wakati wasiwasi inaongezeka wasi kuwa nguvu kazi itashuhudia uhaba mbaya zaidi wa majip katika siku za usoni akizungumza na shirika la habari la abc waziri wa afya wa shirikisho mark butler amesema hali hiyo inastahili suluhishwa kabla iwe mbaya zaidi anasema right dhani sekta ya majip imekuwa katika hali mbaya zaidi kuliko ilivyokuwa sasa katika miaka arobaini ya historia ya merikea ni muhimu sana tubadili hali hiyo sekta ya majip inahitaji jeki hiyo inahitaji ishara kutoka serikali kuwa tuna nia ya kubadili hali hiyo alisistiza bwana butler na kiongozi wa upinzani wa victoria amesema kwamba matokeo ya kura za maoni ya chama chake yanaonyesha chama cha mseto kinaweza wania uongozi katika uchaguzi mkuu ujao wa victoria licha yatafiti kudokeza ushindi mwingine wa chama cha leba matokeo ya kura ya maoni ya Resolve political monitor iliyoandaliwa na shirika la habari la the lah mwezi uliopita yalikipa chama cha leba uongozi wa kura za upendeleo wa 42, dhidi asilimi dhidi ya asilimi28 ya mseto wa vyama vya liberal national katika kura za kwanza za upendeleo hali iliyodokeza kuwa serikali ya victoria itasherekea ushindi mwingine mnono katika uchaguzi mkuu mwezi ujao matokeo mapya ya kura ya maoni ya makampuni kama Paul, na kamaguan morgan pia yanadokeza matokeo sawia na hayo kwa uchaguzi mkuu utakaofanywat6 novemba ila alipozungumza na natalie bar wa shirika la habari la network gu alidai kuwa matokeo ya kura ya ndani ya chama cha liberal nationals yameonyesha hayuko mbali sana na like, kiongozi wa jimbo hilo bwaa daniel andrews huyo hapa akimjibu b bar wanagaso kwamba tufanyi kura za maoni zinazogharimu dol m aub tu tunafanya kura za maoni sahihi na walikuwa na hali nzuri sana na ushindani kwa hiyo tutaendelea mbele kuhakikisha tuna karabati mfumo wetu wa hospitali tunaregeza gharama ya maisha na kulipa jimbo letu mwanzo mpya tunaohitaji hapa victoria biba alimuliza kwa hiyo kura zenu za maoni kwa sababu tunajua vyama vyote hufanya kura zao kura zenu zinaonyesha mna karibiana sana ni hivyo bwana gae kujibu kwamba ndio ni hivyo akisistiza like jibu lake katika taarifa zingine tume kifalme ya ulemavu imeanza vikao vyake tena hii leo na kusikiza ushahidi kuhusu vurugu dhidi ya watu wenye ulemavu katika sehemu za umma kenahan alitoa ushahidi kuwa ana uzoefu wa mara kwa mara kuhusu vitisho vya kunyanyaswa na hata amepitia unyanyasaji halisi r kenhan ni msanii na yeye pia ni msomi ambaye ana ulemavu wa kudumaa kukua amesema kwamba kuna wakati mwanaume mmoja aliwahi kugusisha uume wake katika kisogo chake na mwingine alimwomba ajamiani naye alikokuwa amesimama na pia huwa ananyanyaswa mara kwa mara mtandaoni au na madereva ambao huwa wanamrushia maneno ya kukera watetezi wamesema kwamba matendo hayo yameendelea kuwa ya mara kwa mara na uzoefu wa kawaida kwa watu wenye ulemavu wanapojaribu kwenda katika sehemu za umma dr kenha ameeleza uchunguzi huo kwamba anaamini kuwa hali hiyo hutokea kwa watu wenye ulemavu kwa sababu hawazingatii kuwa sawia na wengine au wanastahili heshimiwa anasema overt... kwamba una visa vya vurugu haswa vurugu ya kimfumo katika vyote kuna ile hali ya udhalilishaji huyo ni dktari keneha hapo akitoa ushahidi mbele ya tume ya kifalme kwa masuala ya ulemavu nchini na wakaji katika maeneo yanayoathiriwa na mafuriko jimboni wanahamasishwa waendelee kuwa waangalifu dhuruba nyingine ikitarajiwa kugonga sehemu za jimbo hilo wiki hii amri kadhaa za kuondoka zilitolewa jana katika kanda zima ya hoxbury na sehemu za kati magharibi na kanda ya riverina ya jimbo la mazingira yamepungua kidogo ila dn naramo kutoka ofisi ya utabiri wa haliya hewa amesema tisho za mafuriko zinaendelea katika kanda nyingi zalasma katika siku zijazo tunatazama maeneo ya temorth maeneo yaforbtunatazama pia aaona mafuriko makubwa katika siku zijazo na pia kwa jamii za maeneo ya chini kama dabo kwenye mto makwari pia namoy pil belubla na haswa lokland na maeneo ya juu ya kanda ya mara marambiji alitaja pia eneo eh, hizo bin naram kutoka ofisi ya utabiri wa hali hewa kama tuvosema kabla onye zimetolewa tayari kuwato mbao katika maeneo ya mafuriko waondoke waelekee katika sehemu ambazo ni salama zaidi katika taarifa kutoka bara la afrika wizara ya afya malawi imesema kwamba hivi karibuni itatoa chanjo ya kwanza ya malaria barani afrika kwa watoto walio chini ya umri wa miaka mitano chanjo ya rtss ambayo ilijaribiwa nchini ghana kenya na malawi ilichukua zaidi ya miaka thelathi 0 kutengezwa wakati chanjo hiyo ina kiwango cha chini cha ufanisi imeibua matumaini ya kuokoa watu zaidi ya lakinne wanaofariki kila mwaka kutokana na ugonjwa huo na wanaonezwa na umbu wengi wao wakiwa watoto wa kiafrika utoaji wa chanjo uliopangwa kufanyika mwezi ujao unafuatia kukamilika kwa awamu ya majaribio tangu mwaka fb19 shirika la afya ulimwenguni limejaribu watoto namalimwa chanja watoto laki el kwa mwaka nchini malawi ghana na kenya na hlhm yao akiwa nchini malawi kumbize kandodu chiponda ni waziri wa afya wa malawi na alisema kwamba uamuzi huo umefikiwa kufuatia majadiliano ambayo rais wa malawi lazarus chekwera alikuwa nayo na uwakilishi wa peth shirika lisilo la kiserikali la afya duniani alipohudhuria mkutano wa mwaka huu wa baraza kuu la umoja wa mataifa mjini new york lieamoja kwa moja katika kanda afrika mashariki rais wa uganda yoweri yorikam ameahidi rais, rais wa somalia kwamba uganda itaendelea kutoa msaada wa silaha kwa nchi hiyo ili kupambana na wanamgambo wa alshabab lakini nchi hiyo inastahili kujijenga yenyewe kiusalama museveni amekutana na rais wa somalia hassan sheh mahmud katika ikulu ya rais ya nteb ambapo walikuwa na mazungumzo maalum bwana museveni amesema kwamba uganda itasaidia somalia kwa kila hali kuhakikisha kwamba changamoto za kiusalama nchini somalia zitatatuliwa rais wa somalia wake, kwa upande wake amesistiza kwamba ana ushukuru umoja wa afrika kwa kutuma wanajeshi nchini somalia kupambana na wapiganaji wa al-shabab nako katika taifa la kongo wakazi waliokimbia vijiji vyao miezi sita sasa tangu wasi wa m3 kwan kuingia ruchuru kivu kaskazini mashariki mwa drc wameomba serikali na jeshi la afrika mashariki kutatua kwa haraka mzozo wa m3 kwani wamepitia madhila mabaya uhamishoni vya garugamba ni mkazi wa vunagana pembeni ya mpaka wa uganda na likimbia makazi yake akiwa ya na watoto miezi 6t na sasa akiwa uhamishoni katika mazingira magumu na ukosefu wa chakula na hata matibabu huku watoto wake wakishindwa kwenda shuleni anaomba muungano wa jeshi kutoka afrika mashariki na jeshi la congo frdc kufanya juhudi zote kwa warejesha katika makazi yao ya vnagana baadhi ya wakimbizi hao wanasema wamechoka kwa sasa kuwa wakimbizi na kuishi wamishoni wananapitia hali ngumu na mbaya wakiwa mbali na nyumbani kwao endele kuska kisahili like yakwa na migodi mgeranokaaua moja kwa moja katika wa michezo tukianzia katika mchezo wa pete, kama kabla, timu ya taifa ya taifa mchezo wa mcheowa imeingia kule kulewajuli wameingia wa mjiniambao watamenyana katika mechi Const- la kombeambao yes, nimechi mbli ambazo uchewa kati ya timu ya New zealand, ya fans, thidi ya zealand tmu yaahiya mbao waliochea za australia katika mwaka ub na kupata ushindi wa mechi zikiwa tatu kwamojamchi az wa mchezo waa mchezo huo wa t ambao ni mchezo mfupi wa cricket na natumai kwamba kutakuwa na fursa nyingi zaidi kwa wanawake wenza kuweza kucheza mchezo huo na nasema kwamba yuko tayari yeye mwenyewe kuweza kukichapa katika michezo ya big bash ambapo wanatarajiwa kuwa na wenzake kuweza kukichapa katika michi zijazo alikuwa na kueleza waandishi wa habari katika mazumzo na wandishi wa habari you know, um, um, you know, anasema kitamaduni mchezo wa big bash huwa ni sehemu ambayo inatoa jeki kwa wanawake ambao anacheza katika wbbl kuweza kushiriki katika michezo ya kimataifa na vile vile kuweza kujionyesha na kujipa fursa ya kuweza kuchaguliwa katika timu zingine haswa katika mabadiliko ambayo yamefanyika katika mchezo wa australia hususan timu ya taifa ya australia hii ni fursa nzuri na inawapa kila mtu nafasi ya kuweza kufanya vizuri na kuweza kuwa na nafasi ambapo australia itakuwa na timu yenye ushindani biper alisisitiza katika maswala ya soka ulimwenguni mchezaji wa ureno mshambuliaji wa ureno pamoja na nahodhureno na mshambuliaji wa waialdo hatimaye amefunga magoli mia sab ya klabu dhidi ya everton katika ligi kuu ya uingereza ronaldo hapo alicheza mechi hiyo na kuweza kusaiditim kupata ushindi wa magoli mbili kwa moja mwenzake aoy ml ambaye alikuwa amepata jeraha akimpata nafasi ya yaal kuweza kucheza mreno huyo mwenye miaka 7 amekuwa katika hali ngumu hivi karibuni ambapo alikua kucheza bila kupata goli lolote lakini hatimaye amepata goli lake la masb na hilo likuwa pia ni goli lake la a44 ambalo amelifungia manchester united magoli mengine mia 4 a 50 aliyefungia timu ya real madrid wakati akafunga magoli ma amj kwa timu ya juventus aliyochezea kule italia kabla aelekee kule manchester united ama unied amaalltraford ukipenda nam tukitazama hali alivyo katika maswala ya ubaarishaji wa fedha kabla tumalize makala ya leo kwa sasa dola moja ya marekani na thamani ya dola 1 na s59 za australia kati dola moa ya australia ina thamani ya faranga 1299 za burundi dola1 ya australia ina thamani ya faranga 1286 a s78 za kongo dola moja mojaia ikwa na thamani ya faranga a6 za rwanda na dralia ina thamani ya shilingi 2392 za uganda ia a thamani ya shilingi5 za shiin99zkatika tabiri halia hewa mjini mjiiaa32 188 wakati peth vilevile ni 188 na melbo kwa sasa juzito pale ni 21 wakati darwin ni 19 kwa mradhi mjini sydney ni 19 na ukta 1 kufika pole mwisha tarfa baa ambatomwandalia bakia nasi kwa makala mengine anamboy kuja kutoka studio zetu za sbs kuendelea kusikiliza kiswahili ya, ya sbs taka kusikiliza taarifa zingine kama hizi sikiliza zilizorekodiwa kwenye apple google spotify au popote pale unapozipata