unasikiliza idhaa ya kiswahili ya sbs pata taarifa zaidi kupitia sbsco au mkwaju swahili masatmla ymoa koat t na lolote lile ambalo ngependa kutufahamisha basi anaoni tena ni swahilipsbscau ama tuandekee pale kwenye ukurasa etuwa facebfacebkcom mkwajuu sbs swahili kwa sasa tuzungumze so la uvujaji wa taarifa na udukuzi wa taarifa ambavo kameesikia katika makala ya habari ni kuhusiana na so la data za wateja wa kampuni ya yaopta ambazo zilivuja na zingine kuchukuliwa na wadukuzi na ambao wamedai wanataka zaidi ya milioni moja kwa ajili ya kuweza kutotoa taarifa hizo za wateja na kama vyosikia ni kwamba takriban wateja elfu hamsini, uh, vitambulisho vyao pamoja na taarifa zao za merika zimeathiriwa na wengine laki moja hamsini, pasi zao taarifa za pasi zao pia zimedukuliwa na zimewekwa hatarini na kujua mengi zaidi kuhusu hali hiyo na jinsi mitambo na usalama mtandaoni unavokua na unavofuatiliwa kuju, ku, ku, kwa upande wa makampuni tumepata fursa kuzungumza na moja a afanyakazi katika moja makampuni makubwa yaht hapa nchini mbayo pia ni mzawa wa afrika ya kati alizungumza nasi mda mfupi uliopita na mda mfupi tu kabla tuingie hewani tumepata taarifa pia kwamba baadhi ya wafanyakazi wa zamani wa telstra fanyakazi wao wa zamani taarifa zao apia vilevile zimedukuliwahamba nslmblo kukita katika sualazima la usalama wa taarifa hizo kwa mba, ni kwamba makampuni km anz ku, ku, ku, kuzembea kidogo kwa upande wa kulinda taarifa za wateja wao j umekuwa mmoja wale ambao taarifa zako zimevuja umepokea ujumbe wote kutoka opt kama ni mtu ambaye unatumia huduma za umepata umepataujumbe wote Optus kulisa, lazima la zao kuduki, au la. Lakini kwa sasa kalindwa na kuuliza taarifa zikalindwa na ni ambazo kwamba nga wateja na watejaataarifa aoinategemeana nakma kama umechukua ume taarifa za mateja alafu unazihifadhi wewe ni lazima uhakikishe kwamba umezihifadhi katika sehemu ambayo um, haitakuwa rahisi kuzifikiria hasa kwa siku hizi tunajua kwamba kuna watu ambao wana wa, wa, wa, wa, wa sana so, tunaita, um, ume, za makampuni kwa kuiba hizo taarifa za wateja wa makampanii o kuna vitu ambavyo tunaita seme kama umechukua taarifa za mateja wako ni vizuri kutumia kama um, teknolo ambao tunaziita hash. una hiyo ili hata wawezi um, wakichukua wasiwezi kujua undani wa taarifa hizo uh, ambacho ni kitu kimoja asinaona ime, ime, imeferi kutimiza kwa sababu kama wamekamilisha wame uchukua hizo information aafu uh, na huyu mtu anaanza kuomba pesa ili ai sambazi zawani zamani pale ina maana zilikuwa ziko clear <laughs> uh, <laughs> so, so, lakini lakin samani yeah. kuingilia pale kidogo kidooakatisha neno kampuni kama optus ambao ni kampuni kubwa yenye wafanyakazi wengi ambao wana ujuzi mwingi na wana teknolojia za hali ya juu ama kiwango cha juu inakuwaje taarifa zake zinavuja kitu ambacho pale kituambachoaakisemapale ni, ni, ni upuuzi au uh, ni ku inaweza ikakuwa tena labda wametaka kuendana na baeti lao naona lakini wamefanya upeuzi sana kwa ku um, -achilia taarifa za uh, wateja wao zikawekwa zikahefadziwa bila atakuwa na kinga yoyote ile kumaanisha kwamba kuna mtu amezembea kazini ndio naweza so, ikatokeana na policy ya company aukuna au, pataeza kupaka kuwa sababu nyingi sana lakini kitu kimoja ni kwamba tupamekuwa upeuzi kwa sababu so, kama umechukua taarifa za, za za watu ni lazima uzihifadhi na sehemu ambayo hata kama zikiibiwa wasiwe nafasi ya kuweza ku, ku, ku, kuona undani wa na wasiwe nafasi ya kuweza hizi ni id ya mtu fulani yo, ni, ndo, ndo kunakuja po ile teknoloji ambayo nimesema hapo mwanzo una unazihshi zile data ili hata wakiziiba zisiwe na faida yoyote ile kwa kwawezi panapotokea swala kama ile ambapo taarifa zimevuja ama zime zimedukuliwa ni nini ambacho kinastahili kufanyika hususan kwa upande wa mteja atafanyaje ama atajuaji kwama taarifa yake imevujwa ama imedukuliwa ime yeah, kitu kimoja tu ambacho anaona uh, ma, makampuni hata serikali yenyewe ikiwwa napouzia kwa sasa kusabu, awo, kwa sababu wenyewe kas hao wakuwa naas kwenye ku hizo uh, taarifa au ma id zimeibiwa ili waangalisi wa, wa, wa watakinga pasiwe vitu vya, vya wizi kutumikisha za watu wengine ambao wa, wa, wa, wa, wa, wa, zimeibiwa unaona una. lakini kitu ambacho wanakisahau tayari hizo tarifa zimeshaibiwa leo hata kama wakibadilisha kama na drivers license yakuw wakibadilisha namba haita chni ili ya kwamba kuna picha yako sehemu fulani na inaweza katumikishwa katika mambo mengine mabaya ambayo yanaweza kakuletea huwe tatizo ambaye wewe kama binadamu binadamuasa serikali na, na makampuni wakowa wana fokasi sana kwa kubadilisha hizo hizoa zimekuwa exposed lakini hawakuwa wanafikiria hapo baadaye kwa zile wale watu ambao wenye wameibiwa hizo taarifa wenyewe watakuwa katika mazingira gani ni kwamba kupitia tendo hili itabidi sasa sheria ziangaliwe upya tena kuhusu jinsi taarifa za wateja zina, zinahifadhiwa ama muda ambao taarifa hizo zinahifadhiwa mi nafikiri hiyo uh, laku-ku n- n- kuvito ambavyo vinahitaji kufanyika ku, ku, ku, kwa sababu uh, kama umecollect kama umektitkama taarifa za watu sivyo haina maana ya kukaa nazo kwa muda mrefu kwa sababu ukikaa nazo isi unakaanazo muda mrefu na ndeziisi unataa una kuleta matatizo kama mba tumeona op kama tuseme nikupati kaa mfano labda unataka kuhakikisha kwamba mtu ambaye anakuja uh, kusign up ili umpatie mat, uh, n matumizi ya sevii a kwako utaomba kabisa vitambulisho na najua kuna vitu ambavyo wanaendana na, na, na, na, na, na, na pointi kama ni mia moja vili so unapana una hivyo vitambulisho kikubwa ni kwamba wakishahakikisha kwamba wowe ni mtu ambaye unasema upo haina haja ya kukaa na zile taarifa kwa muda mrefu wana kwa sababu akishakikisha kwamba huyu mtu ni kweli saaanaruhusiwa kupewa hii nani h hacha tuchukue na hizi taarifa kama tutazihifadhi kwa muda mfupi kama mwezi miezi miwili vile safialafu tunatoka nazo kwa sababu ni kupatia mfano kuna wateja ambao walikuwa wa optus kwa miaka kadhaa iliyopita lakini kwa leo hawako nao tena haieleweki kivipi hizo taarifa zao zinaweza kuwa ziko kati miongoni mwa taarifa zimeibiwa unanielewa wana hakuna isi unaza ukatafsiri hicho kitu so serikali inapasha kuangalia ni jisi ku, ya kupunguza muda ambao makampuni zimastari zina, kuweka hizo taarifa za wateja wao bwana bwhi apokezwa nasi kuhusu hatua ambazo masali kuchukuliwa kwa wale ambao taarifa zao zimedukuliwa ama zile zimevujwa na haijulikani hali iko vipi na kuna taarifa nyingi ambazo zimetolewa na moja wazo ni kutoka kampuni ya optus husika akitoa ushauri kwa wateja wake na kuwashauri kwamba waweze watembele ile huduma ya katika kila jimbo kuna ofisi zake nayo t nayo nayo tembeleni huduma zenu ama ofisi za huduma yaambako unaweza ukawasilisha taarifa hususan kama umepokea ujumbe kwa simu yako kutoka akisemakufahamisha kwa kwa kwamba taarifa zako ni zile ambazo zinahusika katika udukuzi huo ni muhimu huweze kuchukua hatua ambazo znazikafanya kile ambacho kinahitajika na moja ya jumbe zao zinasema kwamba taarifa yako ni miongoni mwa zile ambazo zimedukuliwa na lakini usio na wasiwasi tunaweza tuna kuosha kwamba zinasimamiwa na pia wanasema kwamba kwa taarifa ya ziada tembelea jimbo lako la lamahuduma australia, australia ambapo unaeza ukapewa kadi mpya ama utashauriwa kama ni lazima ubadili kadi yako ya kitambulisho ama, kita ama pasi yako na kama iyosema na serikali ya shirikisha kwamba hiyo itakuwa ni kwa gharama ya Optus wenyewe kwa hiyo si gharama ambalo wateja itabidi wabebe tena baada ya kuhujumiwa na kampuni hiyo na kuna namba za simu ambazo zimetolewa kwa wale ambao wanahusika kuna namba kama moja tatu tatu, tisa, tatu na namba nyingine ya wateja pia moja tatutatu tatu n tatu, tatu, tatu. ambakonaeaapigaka masaya biashara kuweza kujua zadi akupata taarifa zaidi kwa kileambacho nastahili kufanya iwapo unashuku kama taarifa zako ni zimehusika ama baadhi ya ma- maelezo yako yamewekwa pale hadharani na mdukuzi huyo aliyevuja taarifa hizo Optus. tazama simu yako ni muhimu sana utazame simu yako uone kama unajumbe kutokap kama ni mteja wa pt ili kuweza kuwa na amani kama unakosa amani kwa swala hilo na kuweza kupata mwelekeo zaidi kwa kile ambacho kinaendelea katika swala hilo zima la udukuzi wa taarifa mda so mrefu taendelea sehemu ya pili mazungumzi ambayo tumefanya na bwna hii ni idaa ya kiswahili ya sbs waendelea kusikia idhaa kiswahili SBS migode, Eva, ya sbs ukiwa na migode a migerano kama tuliokua uasema hapo kabla tulikuwa tunazungumza na bwanav ambaye ni mtaalam wa maswala ya it hapa nchini australia na pia na chembuko la afrika ya kati na alikuwa anatueleza zaidi kuhusu kile ambacho mamlaka hanafanya usalama wa taarifa za wateja mtandao ni pamoja na kile ambacho watu binafsi wanaweza kufanya wenyewe na hatua na sera ambazo anachukuliwa na mamlaka kwamba kampuni ambazo nachukua data za watu zinazilinda ipaswavyo mba, si lazima, si lazima watu. ama makampuni hayo yahifadhi taarifa na data za watu kwa kwa zaidi ya muda ambao hahitajiki kujua mwingi zaidi wa upande wa kile ambacho wateja wanawezokafanya hususan wale ambao hawana ujuzi mwingi sana kwa masuala ya teknolojia na it je ni kipi ambacho watu wanawezokafanya kuweza kujilinda na kusha kwamba wako salama iwapo watakuwa wanatumia mtandao huo ama watakuawanatumia huduma za biashara ambazo zinalazimisha watu kujisajili mtandaoni na wale ambao hawana uh, uo ujuzi watajuaje kile ambacho wanatia saini kinasema nini maana yake ni nini na pia athari na hatari zake ni nini iwapo tukio kama ile itatokea ambapo taarifa hizo zinavuja ukiwa umeweka picha yako pale ukiwa ukimeweka taarifa ya anwani yako ukimeweka pia nywila zako pamoja na vingine vyote vile ambao kumetia mtandaoni utahakishaji usalama huo hususan mtandaoni je kuna namna ya kuweza kulinda usalama wa taarifa zako mtandaoni ama unakuwa chini ya huruma ya kampuni ambazo unafanya biashara ama unashiriki katika shughuli zao nazo bwana ev na maelezo zaidi swali nzuri sana kabisa sisi watumiaji wa hizovi wa, wa, wa, wa hakuna kitu kikubwa ambacho naweza nikasema tunaweza tukakifanya sawa endapo tunaweza nikasema kama kuna namba fulani za simu ambazo zimeweza kuibiwa na zenyewe Uh, sun tutaanza kupata mama matesti ma ambazo zinakuja zilikuwa na malinki wanataka ufyodeupeleke sehemu fulani au iweke dnina simu yako yakohivyo no, ni no. vitu ambavyo najua watu wengi kwa sasa wana, wanafahamu uh, lakini kitu kingine a nikasema ni, sehemu kubwa sana ni, ku, ni kwa makampuni kujuanya disigani ya kuhifadhi taarifa za wateja wao nawanawana sa ndo kitu ambacho serikali inapashwa kukaa nacho iongee na, na na makampuni ile ambaye kama unaweza wakarekebisha kitu kile kumaanisha kwamba itabidi saa ifike kiwango ambapo tukijaza taarifa zetu mtandaoni tuanze kuweka taarifa za uango ili tusije tukapata matatizo baadaye kuweka taarifa za uongo haita zaidi ya kitu na kuna danganya <laughs> utaweka taarifa za ukweli lakini uh, inakuwa kwa upande wa makampuni napo kuhakikisha kwamba zile taarifa ambazo unaweka pale zitahefaziwa vizuri unanialewa wana mm. wanapasha kuandaa mazingira yenye tafanya kwamba hata kama mi kama na kuamini wewe na kupatia taarifa zangu mimi binafsi ni kwamba nimekuamini kwamba utazihifadhi vizuri na umeandaa mazingira ambazo hata zikija kuibiwa zisiwo na faida yoyote ile kwa mtu ambaye atakua ameziba kawaida mtu akikiuka mkataba maana hapo mteja amekuwa amesaini mkataba na kampuni kama kwamba nakubali kutumia huduma zenu na nyiye mnachukua hizi taarifa kuweza kuzihifadhi kwa matumizi ambayo mnafahamu na sasa ikifika kwa sasa kama ambapo taarifa hizi zimevuja mteja anakuwa na haki ya kuweza kuingia pale mahakamani kuweza kuwasilisha kesi dhidi ya kutafuta fidia ama ni mtu tu kujipanga na hali yake yakekitu ambacho kinanishangaza mimi kwa na ni kwamba makampuni wenyewe wanaizo katika semai mikataba yao watakuambia utafanya nina ni hivi lakini hawaangalii kwa wewe wewe kama we mteja na wewe haki zako ni zipi paoa na unakubali nao maanake unakubali isi wataenda kutumia taarifa zako wewe lakini wakupatia nafasi ya wewe ya jisi unaweza ukasema ntaweza nikajilindaje nika, nika au kama e, mkienda kinyume na hivi vitu ambavyo kama hivi taarifa zangu zimeibiwa mimi nitaweza nikafanya nini ili niweze ku, uwapeleka mahakamani hiyo hiyo nani haipo pale na ni kitu ambacho kinapashwa ku, kuangaliwa nani yeah. kama nanipatia mkataba ni nisa lazima unaonyeshe kwenye mpanandiko kwamba ba na mimi kesho endapo taarifa zangu hizi zikiibiwa nami nitafanya kitu fulani ha, I kwa sasa fulaniwa tu tupambane na hali zetu basi yeah, ndo hivyo kabisa yaani nikutumaini tu kwamba labda usuw miongoni watu ambao watafika na matatizo <laughs> oh, shauri mzuri kabisa mwalaiva, sana, sana kuzungumza nasi na kwa ushauri ambao umetoa na itabidi tukualiki tena kwa mazungumzo ya ziada hususan kwa upande wa watu ambao tunaanza kutumia mitandao ya kijamii kwa sasa kujua namna ya kubaki salama na hususan ambapo watoto wanahusika ambao wanaanza kutumia mitandao ya kijamii wazazi pengine wakiwa wana ujuzi mkubwa sana wa jinsi mitandao mitandaoinaotumika kujua namna ya kulinda taarifa za familia na taarifa za watoto waoakizuanasi yeah. kuhusi swala zima la usalama Niina, na hususan ile hoja ambayo imeendelea kugonga vicha vya habari na tatizo ambalo limebuka kwa kile ambacho kimejiri kwa upande wa taarifa za wateja wap kuvuja mtandaoni kupitia mdukuzi ambaye aliweza kuingia na kuvamia mitambo yap na kuweza kuchukua taarifa hizo na kuziweka hadharani baadhi yazo akiendelea kudai apewe hela zake za udukuzi kuhusiana na hayo pia unaezkuapata kwene toutiyetu kama taji taarifa zaidi tofuti yetuosahil pamoja na kuweza kupata ratiba za matangazo ya pale pamoja na makala mengine mengi zaidi tuliochapisha na kupeperusha katika vipindi vilivyopita anwani tena ni swahilip kamradhiu mko waju swahili na pia kama ungependa kutui kwa barapepe kama unapendekezo makala anwani ni swahili sscomau na vilevile kama we unaokuwa na matumizi ya facebook kwa muda mrefu na unangependa kujunga nasi katika mijadela kwenye ukurasa wa facebook anani ni facebo com mkoa sbs swahili penda shiriki toa maoni fuatilia idhaa ya kiswahili ya sbs kwenye facebook