unasikiliza idaa ya kiswahili ya sbs tungependa kuwashukuru wamiliki wa jadi wa ardhi tunaofanyia matangazo yetu kwanzia leo idhaa ya kiswahili inatoa heshima zake kwa kamareg watu wa taifa la kuringa kwa wazee wao wa sasa na wazamani pia kwanzia leo tunawakubali wa wa na natole strede island ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote unaosikiliza matangazo hayo jambo ppote ulipo karibu katika makala ya kiswahili ya sbs huko na migode migerano tukialetia makala kutoka studio zetu za sbs na mtandaoni anani ambayo ni, ni sbscu mkwa juu swahili hapo mengi ambayo tumeandalia lakini kwa satuige moja kwa moja kwa vionjo vile ambavyo vikopo mbele tukianzia kwa upande wa swalazima la muungano wa makanisa kuja pamoja je umuhimu ni gani kwa makanisa ya kuungana na je iitakuwa changamoto kuendelea mbele kwa makaisa hayo kurejea katika hali ya kujihudumia kivyao lakini tukianzia katika taifa la uganda ambako taarifa za kusikitisha zinaendelea kuibuka baada ya mlipuko wa ebola kuanza tena na kudai maisha ya watu je ni kipi ambacho kinafanywa kuisha kwamba watu wako salama si uganda tu hata kwa majirani wao bila shaka hofu miongoni mwa wananchi iko kwa kwamba ugonjwa ebola yo, naweza kuambukiza zaidi kwa fukan tialaya hz mbaz cha mlipuko huu wilaya ya muwende na wilaya ya jirani yakiegegwa ikovisa vingi vimepatikana wilaya zote jirani hapo apo kwamba amba hatua wanatoa tahadhari mara kwa mara kuona kwamba watu wasisogeane kwa karibu wasipeane vitu fulani ani kuzuia njia zozote zinazoweza kusababisha mambukizi ya virusi vya ebola wakiona mtu anavujwa damu pia wachukue hatua za kuharifu harakaharaka au watu wahudumuwa afya mwandishi wa habari bwana jn mbengao kutoka uganda akifunguka kuhusu hatua ambazo zinachukuliwa pamoja na hali ya watu ambavo wanapokutanana changamoto kama hizo za kiafya yote naeza kusikia baada taarifa hza habari katika ripoti maalum ambayo tutakuletea kutoka jijini kampala na kwingineko lakini hapa nchini australia je umuhimu wa vijana kujumuishwa katika ibada ama katika dini nini na watafaidi vipi iwapo kanisa zitaungana huy hapa bwana eve kiongozi moja wa muungano wa vijana mjini sydney akifunguka tukiingani na maadicthon ma zetu tukiingani na vyenye vinatusumbua lakini kwa pamoja tukiwa pamoja tutaenda tuokoe watu wengi, wengi na kwa sababu mungu ametupatia hii nchi tunaona kwamba ni nchi yenye tunaweza tuka, tukapata like the second chance tunaweza tukapata vingine vit, vitu tofauti na vyenye tungepata kwetu burundi ama zingine manchi bwana iva po akifunguka kuhusu hatua pamoja na mbinu ambazo vijana zakafanya kuweza kujikomboa wala kukomboa wengine ambao kidini wanasema kwamba wamepotea kwa hiyo ni jukumu lao kuweza kuisha kwamba wanaleta wengine karibu na mungu zaidi lakini kwa sasa tuingie moja kwa moja katika swala so zima la muktasari wa habari kujionia pamba wamejiri hapa nchini na kimataifa muktasari wabambayo tumeandalia joni hii leo tuanzie kule victoria ambapo serikali ya jimbo ya ahidi mamia mabilioni ya dola kuboresha mfumo wa afya ya umma iwapo itashinda, itashinda uchaguzi wa jimbo hilo katika swala zima la kampeni ambazo chaguzi hilo litakuwa muda si mrefu baada ya mwezi huu na katika swala la serikali ya shirikisho mwanasheria mkuu c amependekeza tume ya weza kuchunguza suala zima la ofisadi katika ngazi za kitaifa ama shirikisho kipenda hali ambapo itakuwa na mamlaka pia ya kuweza kufuatilia makusikiza mawasiliano kwa simu pamoja na kuweza kutafuta jinsi ya kuweza kudukua pamoja na kufuatilia maandishi fupi ya simu ya wanasiasa hapo ambao wanatumia ap aina mbalimbali nako barani afrika barani afrika daktari ambaye pia ni raia wa tanzania kwa masikitiko wamefariki kwa ebola nchini uganda wakati somalia na ethiopia kuiomba umoja wa mataifa kuondoa marufuku ya silaha dhidi ya magadishi wakati burundi yafungua mipaka yake na rwanda kwa shangwe na nderemo kwa wale ambao wanaishi katika mipaka ya taifa hizo mbili pamoja na wafanya biashara ambao kwa muda mrefu wamekuwa hali mbaya kwa sababu ytuweza kuingiza bidhaa katika nchi moja kwenda nyingine katika limwengo wa michezo mbichi na mbivu za bainika katika fainali ya kombe la australia ya soka hapo na katika mchezo wa nrl katika mechi yaliyokutanisha timu mbili kutoka magharibi mbichiza bainika pale pamoja na nyasi kutoa shuhuda kwa kile ambacho kimeshuhudiwa pale na kwa taarifa skzhsas ni kuhusianvifo vya watu takriban 7 katika uwanja mmoja wa mpira wa miguu kule java ama java mashariki ukipenda indonesia ambako polisi walifyatua gesi za kutoza machozi na kusababisha watu kuweza kukimbia na kuweza kukanyagana hali ambayo imekuwa mbaya mno mengi zaidi kuusyo katika taarifa za habari kamili lakini kwasa tuelekea moja kwa moja katika taarifa hizo waskiza dhaa kiswahili ya sbs ikiwa namigode migerano nai hapa ni taarifa kamili abari kutoka studio zetu za sbs na mtandaoni mbani sbscu mkwaisi moja kwa moja hadi jimboni victoria ambapo serikali victoria. ya victoria imependekeza kufanya uwekezaji wa mamilioni ya dola ambayo yatapiga jeki huduma ya afya ya umma katika vitongoji vya melbourn takriban idadi ya watu wa victoria elfs watahudumiwa katika kituo cha matibabu cha monash ambacho kiko clayton kila mwaka chini ya ahadi ya serikali ya jimbo hilo ambayo imeahidi kutoa uwekezaji wa kati ya dola milioni $1,105 na 51 hadi dola milioni5 na uwekezaji huo utaruhusu utoaji wa vitanda vya ziada 18 na vya wagonjwa watakaolazwa pamoja na upasuaji 75 wa ziada kila mwaka kiongozi wa jimbo hilo hiloiel andrews amesema serikali yake ikichaguliwa tena ahadi hiyo italeta ajira za ziada na kuboresha mfumo wa afya wa umma jimboni humo huyu hapa na maelezo zaidi zaidianasema uh, no daima hakuna siku rahisi katika afya janga liwe au lisiwe daima ni juhudi ya timu inahusu kufanya kazi kwa bidii na daima hufanywa rahisi unapokuwa na serikali ambayo ina vipaumbele vilivyo wazi kuwa ajiri ya wafanyakazi wengi kujenga majengo mapya na kutoa vifaa vipya si kufunga na kubinafsisha bali ni kujenga mfumo wetu wa afya ya umma ujenzi utaanza katika mwaka wa 225 na mwekazina kwa mradhi mwanasheria mkuu wa taifa amesema kwamba pendekezo lake kwa kuweka tume ya kuchunguza masuala ya ufisadi katika shirikisho itakuwa na mamlaka ya kuweza kufuatilia wala kudukua simu pamoja na naa ambazo wanasiasa wanatumia kuweza kuwasiliana kwa maandishi serikali ya shirikisho imesema kwamba itawasilisha rasimu ya mswada huo bungeni kuweza kuweka tume ya uadilifu kitaifa pamoja na kuweza kuoyesha kwamba kunakuwa na masuala muhimu ambayo yanafuatiliwa kwa upande ambayo ilikuwa ni sehemu ya ahadi yake katika uchaguzi uliopita mapema mwaka huu bwana b amesema kwamba tume hiyo itakuwa na mamlaka ya kuweza kutumia zile rat za kuweza kufuatilia simu pamoja na kuwa na kujumuisha waziri mkuu kwamba wataweza kufuatilia zile ap ambazo wanatumia wanasiasa pamoja na watu wengine kwa kawaida ahizo uh, zikiwa ni pamoja na whatsapp na app nyingine kwa jina la signal mce ameeleza shirika la habari la abc kwamba anaamini kwamba mswada huo utakuwa na usawa kati ya kuweza kuwa na uwajibikaji pamoja na kulinda uh, sifa za watu binafsi huyu hapa na maelezo zaidi I think anasema kwamba nadhani kila mtu anastahili kufanya tahadhari hatutaki maswala ya ufisadi yaweze kufanya makuregeza mfumo wetu wa serikali ndio sababu tunaunda tume hii pamoja na kuweza kuokesha kwamba itakuwa ya muda na itaweza kuhudumu kwa muda mrefu kwa huo umepokea msaada kutoka kwa upinzani wa shirikisho ila chama cha pamoja na wabunge wengine huru wanasema kwamba umezua wasiwasi kuhusu ule mamlaka ambayo mependekezwa tume hiyo kwa upande wa kuwa na vikao vya umma ambavyo vitakuwa mas kwa maslahi ambayo ni maalum kwa maswala maalum lazima yazingetiwe kabla ya hatu ho kuchukuliwa katia slalingine ambaloendelea kuua icho vya habari ni pamoja na swala zima la taarifa zama wateja wakuvuja kitaf na htu mbayoerlshirikish mechukua ikweza kusema kwamba Optus, ama kampuni ya yap lazima aelezeuslia haswa ni watu wangapi pamoja na ni namba ngapi za zami ambazo zimeweza kudukuliwa pamoja na kuweza kuwekwa hatarini kupitia eh, data za kampuni hiyo kuweza kuvujwa kwa mradi ama Optus, wa, miambili, kwa mujibu wa taarifa kutoka kutokaopt imeeleza wateja wao takriban elfu na m 2 kwamba taarifa zao binafsi zimewekwa mtandaoni hapo ni pamoja na idadi ya kadi za ambayo zimeripotiwa kwamba zilikuwa zimewekwa pabaya kupitia wadukuzi hao na pamojakapunueza kujibu kwa serikali kwamba itafanya juhudiwezekan anaueza kuelezea serikali nak wazi kila kitu ambacho kahtajika ufanya kutoa ulinzi kwa taarifa za wateja waziri wa huduma za serikali amesema kwamba lazima ichukue hatua thabiti na lazima ifanye mawasiliano pamoja na kuweka uwazi katika mawasiliano yake na serikali kwa hoja hiyo hiyobwaashoten uh, hapo waziri wa huduma za serikali anasema kwamba hatari za kimfumo zimeweza kuingia katika australia na ilikuwa ni ndoto kwa upande mrefu kwa upande wa faragha pamoja na taarifa zingine tunajua kwamba optas najaribu kufanya kile wezavyo ila kama unavyosema kabla hiyo haitoshi imekuwa siku kumi na moja tangu udukuziufanyike na tangu taarifa hizo zivuje na ni hatua ambayo inashangaza sana tuezitukaelewa kwanini kwamfano ikwaekufanya hilosha kwamba kila ki sawa taarifa za pamoja na vitambulisho vingine ambavyo vimewekwa wazi zaambazomeujwmoambso okwajua kwamba hili litafanyika kesho au kaitakwalini na wakati walikuwa na siku kadhaa ambazo zilihitajika kufanya hivyo katika taarifa zingine tukilea moja kwa moja hadi barani afrika ambapo daktari raia wa tanzania anayefanya kazi mali kwa kifanya kazi nchini uganda ebola amefariki dunia mhudumu wa kwanza wa afya aliyefariki kwa ugonjwa huo katika mlipuko wa hivi karibuni nchini humo waziri wa afya wa uganda amesema jumamosi katika nukuu kwa upande wa barua baruamao ujumbe loandika kwenye twitter amesema kwamba anasikitika kutangaza kwamba tumepoteza daktari wetu wa kwanza daktari mohamed ali raia wa tanzania mwanaume mwenye umri wa miaka 37b waziri wa afya jen ruth acheng aliandika kwenye ukurasa wake wa twitter alisema pia kwamba ali alifanyiwa vipimo vya ebola septemba 26 na kufariki wakati alipokea alipo matibabu katika hospitali moja ya fort portal mji ulioko umbali wa kilomita miatatu wa magharibi mwa mji mkuu wa kampala mamlaka katika taifa hilo la afrika mashariki ilitangaza kuzuka kwa homa kali ya virusi vya ebola septemba ihini na kusababisha hofu ya mgogoro mkubwa wa kiafya katika nchi hiyo yenye watu milioni tukivuka mpaka tulekee moja kwa moja hadi kule somalia ambapo somalia na ethiopia zinasema kwamba zitafanya kazi pamoja kulinda maeneo ya pande zote mbili ikiwemo kuliomba baraza la usalama la umoja wa mataifa kuondoa marufuku ya muda mrefu ya silaha kwa mawakadishu katika mwisho wa ziara yake ya siku mbili mjini adis ababa rais wa somalia hassan sheikh muhamud alisaini mtamko lenye nokta k na mwenyeji wake waziri mkuu wa ethiopia abe ahmed kuboresha na kuimarisha ushirikiano wa muda mrefu wa upande mbili na uhusiano kati ya nchi hizo mbili na watu wake waliojikita katika kuheshimu mipaka na uhuru wa nchi zote mbili tamko hilo lilisema kipaumbele kitakuwa ni kutaka somalia kupewa tena uwezo wake wa kununua silaha na kuimarisha ulinzi wa majeshi yake ya usalama somalia kwa upande wake ilikuwa imepigwa marufuku kununua silaha yenyewe marufuku ya zamani iliyowekwa mwanzoni mwa miaka ya lmkt ili kuwazuia wababe wa vita kuikamata nchi hiyo wakati wa vita vya wenyewe kwa wenyewe atukilikia katika kanda la afrika ya kati burundi hatimaye imefungua upande wake wa mpaka kuingia rwanda siku ya ijumaa baada ya kukataa kufanya hivyo mapema mwaka huu pale rwanda ilipoamua kufungua mipaka na jirani yake rwanda ilifungua mipaka yake mapema mwaka huu baada ya kufungwa kwa zaidi ya miaka miwili kufuatia mvutano wa kisiasa kati ya nchi hizo jirani serikali ya burundi iliendelea kuishtumu kigali kwa kutoa wakabidhi kwa vyombo vya sheria vya burundi watu wanaoshukiwa kushiriki katika njama ya kupindua utawala wa hayati rais pierre tarehe kuruzizat1 mei 215 rwanda iliendelea kuelezea kwamba haiwezi kuwafurusha au kuwarejesha nchini mwao watu waliopewa hifadhi nchini ya sheria ya kimataifa inayohusu wakimbizi ilikuwa pia furahatele kwa wasafiri wanaoelekea rwanda kutoka burundi ambao wameingia kwa mara ya kwanza nchini ta- rwanda tangu mwaka efb uh, bila ma kuomba ruhusa maalum kutoka kwa wizara ya mambo ya ndani ya burundi kulingana na mwandishi wa habari ambao alikuwa katika eneo hilo na ilikuwa pia habari njema kwa wakazi wanaoishi katika mikoa ya burundi inayopakana na rwanda hasa wafanyabiashara wadogo wadogo ambao wamekuwa wakilalamika kwamba hatua ya kufunga mipaka ili waathiri sana na kusababisha umaskini katika familia zao waendele kusikaha kiswahili like, so sbs tukilkea moja kwa moja katika dimba la michezo tukianzia katika mchezo afl ambapo hali si hali si hususan katika eneo eh, ambako viongozi wa Nosika, mba, amba la kupande, wa kwanza, ma, wa Australia wa kwanza, amba, mba, na, mamu, wa timu timu ya ya ya kwamba na wale ambao wanasimamia swala zima la mchezo afl mataifa kwanza kwanza hmb wanasmamia saazim kwamba ubaguzi wa rangi si janga lolote katika timu hiyo madai ambayo yamesema kwamba wachezaji pamoja na walimu alister clarkson walikuwa wameshutumiwa pamoja na chris fegen kwamba walikuwa wanawekwa kando na wachezaji wengine wakati wa maswala ya timu pamoja na wakati mwingine mwanaume wa jamii ya goranji ambaye uh, ni mchezaji wa zamani wa afl charlie king amealeza shirika la habari la kwamba madai hayo hayawezi yakatoa yakatolewa suluhu jizani kwa sababu sababunasema like uh, you know anaelewa vilabu kusimama pamoja ma kujitetea madai haya yanapotolewa ila ila hili halifai kwa sababu ni janga ambalo linakuwa halisomi hisia za watu wala likuwelina tosheleza hisia za watu hususan watu wa jamii za kwanza wa australia kote nchini ni madai ambayo yametolewa kuhusu unyenyesaji pamoja na vurugu dhidi ya watu wa jamii ya kwanza ni janga na ni janga ambalo lazima lifanyiwe na hususan katika majanga mengine makubwa lazima watu waweze kusema kwamba hili si janga inakuwa ni tatizo mno na ni kitu ambacho wanasali kufanya kutafutia usuluhu kwa upande mmoja ama upande mwingine na tukiendelea tarifa zigine mbazo tumeandalia hususan katika taarifa za soka ambazo zimetufikia kwa sasa ni pamoja na vifo vya watu 7 kutoka indonesia ambao walifariki katika uwanja wa michezo wa mpira wa miguu ambao walifariki baada ya gasia kuibuka punde baada ya watu kuvamia uwanja na polisi ku rusha mabomu ya kutoza machozi aliyesababisha watu kukanyagana na kusababisha wengine wengi kuafariki pamoja na wengine kupelekwahospitalini kupata matibabu ajali hiyo ilitokea wakati wa mechi kati ya RMA fc pamoja na preabaysurabaya kule katika eneo la malan ambalo liko katika ukanda wa east java mechi hiyo ilikuwa inaendelea ambayo ailipata ushindi wa magoli matatu kwa mbili katika mechi ambayo ilikua nia kusisima lakini kwa bahti mbaya ikaleta majonzi mengi katika fainali ya kombe la dunia kwa upande wa mchezo wa vikapu wa wanawake wachezaji kutoka timu ya marekani aendelea na sherehe zao wikendi hii baada ya kuwacharaza china kwa alama zikiwa ni t kwa sm mjini sydney ambapo mechi ilikuwa ya kufurahisha mno na kuweza kuleta shangwe na nderemo mno katika mchezo huo katika mechi ya kuamua mshindi wa tatu australia ilipata ushindi dhidi ya canada alama zikiwani95 kwa na katika nrlmechi ambayo ilikuwaa fainali ya kufunga msimu kati yanr dhidi ya imeisha mda mfupi uliopita ambapo wamepata ushindi kwa mara nyingine wakipata alama 28 kwa 12 dhidi ya na katika mchezo wa mpira wa miguu kombe la australia lilishindwa na timu ya makatha fc dhidi ya united 58fc ambayo ilichezwa pale katika uwanja wa paramata jana usiku magoli akiwa ni mawili kwa, kwa sufur dhidi ya vijana hao kutoka magharibi ama kusini magharibi ya sydn katika matokeo mpira migu, katika ya mpira wa miguu hususan katika likuu ya uingereza tonm imekula kichapo cha magoli matatu kwa moja kutokaarnallivpool wakitoka sare kufungana tatu, tatu ya kufungana tatutatu dhidi ya b wakatikkiwacharaamagoli mne kwamoja cha ikipata shini magoli mawili kwa moja, moja vilevileb wakitoka sare kutofungana dhidi ya b na katika itakuwa mecheametakwa mda itakuwa ni kati ya man city dhidi yaau ambapo mbich na mbivu sabainika katika dimba hilo la etihad za mahalivu, katika masuala ya utabiri wa hali ya hewa tukianzia mjini ad nztoni 199 wakati tukielekea kule brisban zikiwa ni 15 na camra 88 dr 282 wakati kule perth 164 zinahusika hbt ni nzto117 wakati mjini mjinimelbo17b na sydney ni 128tuitazama maswala ya fedha kwa haraka haraka kabla tumalize makala haya uh, dola moja ya marekani na thamani ya dola moj na senti t za australia zaaustrlia wakati dola moja ya australia ina thamani ya faranga el 134 za burundi dola dolamoja ikiwa na thamani ya faranga elfummiat heahi na senti 3 za congo na dola moja a australia na thamani ya faranga zarwandadoaa9 a kena adoamoaustaa amani a shiini 59zkutoka studio zetu za sbs hivi punde penda shiriki toa maoni fuatilia idhaa ya kiswahili ya sbs kwenye facebook