waendelea kusikia idhaa y kiswahili ya sbs ukiwa na migode migerano tukaletia makala kutoka studio zetu za na Facebook, mtandaoni anaoambaonissu mkuaji swahili pamoja na faceooc mkuajswahlikama tuvoolezapo kabla mapema mwezi huu baada ya tangazo la kifo cha malkia elizabeth ulipata fursa kuzunguma na baadhi ya watu kutoka ukanda afrika mashariki hususan na nchi ambazo ziliguswa na uongozi wa ukoloni wa uingereza tanzania ni moja hapo ya nchi ambazo zilikuwa chini u- ya u- a wa- koloniya ujerumani kisbaadae waingerea wkaingiakamwnlinzwanz wa hal likuwashai ma wu uafma macho ksa was kisha hali ya ujerumani tulipata na moja wa a nwajeumaniupatfzalukuma akianza kwa salamu zake za rambirambi rambi wanasema mnyezimungu ndo anapanga yote ya, hasa kwa sisi watu ambao tu, watu wa dini wa kristo kifo kinakuja kwa kila binadamu kifo hiki kimetushitua wengi mimi nikiwa mmojawapo nilipata hizi taarifa wakati na washagari yangu kwenda kazini kama binadamu nilihuzunika kupoteza c q kupoteza mti ambaye alikuwa ni kiongozi kwa watu wengi ya waingereza na, na, na, na, na, na makoloni ambayo baadaye ilikuwa kama nchi rafiki baada ya mambo kubadilika Okay, utawala wake ulikuwaje yeah, kwa kweli yeah, utawala wake kama mtawala yeyote aririsi ariisi utawala yeah, kutok, kutokana na kifo cha aliyekuwa mtawala kabla yake na ya babake nadhani na, na, na, kutopenda kuwa mtawala akajiuzuu ni kama kujiuzuu na e, utawala ukamwangukia yeye lakini alikumbtalikumbatia hizo changamoto na aliendelea kwa kadiri ya uwezo wake ku, kuwa mtu mwema kwa sababu hicho ndio kitu cha kwanza ya, uwe mtu mwema ukiwa mtu mwema daima inakuwa ni vigumu kufanya mambo mabaya mm. lakini ya, mambo mengine ni kwamba mambo ya, ya itikadi yalishakuwa kabla hata yeye uh, hajawa mtawala uh, na yale mambo ni, ni mambo ambayo vengine yeye alichangia k ku, katika ku, kuyabadilishan uh, yani kuabadilisha katika maana kwamba uh, ile sistim yao ule mfumo wao pale ni mfumo urithishwa maanake ule mfumo unaendelea ni mfumo ambao unaendelea mm. kwa sababu wenye mfumo wanapenda uendelee uh-huh. sasa sisi kama ya, tanzania watanzania huo mfumo ulitukuta kwa sababu ya, vita ya kwanza ya dunia tulipigana kusaidia uingereza kumtoa mjerumani ambaye mjerumani alikuwa ndo mtawala wetu tanganyika tulikuwa tunatawaliwa na wajerumani kwa hiyo waingereza walikuja na uh, itikadi kwamba huyo uh, mtu ni mtu mbaya anawatesa anawanyanyasa kulikuwa na uwe mfumo wa kazi za lazima sijui kwa, kwa, kwa, kwa, kwa, kwa, kwa, kwa, kwa kiswahili mm-hmm. pengine kuna kiswahili kingine uh, lakini ule mfumo uliwakuta watu wengi hata mimi ya, baba yangu pia na mababu hmm. waliingizwa kwenye ule mfumo ya, na tulikuwa tunapata hizo habari taarifa kwamba ulikuwa ni mfumo wa nyanyasi eh, ulikuwa ni mfumo wa nyanyasi kazi ngumu hmm. uh, hakuna kipato eh, sasa alivyokuja mkoroni na kusema kwamba hawa watu ni wabaya tusaidieni tuwatoe watanzania watanganyika tulienda kwa umoja na kumsaidia mwingereza kwenda kumwondoa mjerumanisasa um, baada ya kumwondoa ile vita ya kwanza uh, ilivyoisha kukawa tena na vita, vita ya pili uh, watanganyika walishiriki katika vita zote zile mbili uh, kwa sababu hiyo hiyo ya kutopenda kunyanyaswa na tuende tukamtoe mnyanyasaji um, tulipoteza watu wetu wengi katika ile vita kidogo um, kidogokasha neno ndio watanzania wapendi ku, kuona mtu ananyanyaswa wala manyanyaso yoyote lakini kwa nini mavuke mipaka na bahari kwenda kwingine wakati kuna wengine ambao mngelinda kwenu kufanya vile badala ba, y kusia katika vita vya, vya mtu mwingine yes um, kwa kweli unajua hii kitu pengine wengine wangeweza wakaelezea kwa undani zaidi um, na kwamba kuna uelezo wa undani zaidi lakini um, huu ni uelezo tu wa haraka haraka na kumbukumbu ambazo mimi ninazo yeah. um, sababu kubwa kwa kweli ni ile ile kwamba mnanyanyaswa mm. na hamtakiwi kunyanyaswa mba mnatakiwa muwe huru mm-hmm. na nyie kuwa huru manake ni lazima muwe upande wetu tuende tukamtoe mnyanyasaji mm-hmm. uh, tukashirikiana nao mm-hmm. tukaenda tukapigana zile vita mbili tukamtoa badala ya mjerumani kushindwa baada ya vita ya pili ya dunia mm-hmm. uh, waingereza walituchukua sisi uh, tanganyika sio kama koloni ila kama yani anyway, wao wa walikuwa kama walinzi wetu maba fulani um, kwamba jamani nie najua mlinyanyaswa na mmetusaidia sasa sisi tutawalindini nyie kusudi mataifa mengine yasije uh, yakachukua uh, uendeshaji wa taifa lenu sawa so, sasa hio ile ilikuwa ni yani kikawaida kibinadamu ni kwamba oh, unapata mlinzi na unajua ulishanyanyaswa na kwamba hutanyanyaswa tena endapo huyo mlinzi atakuwa yupo kwa hiyo ikawa ni, ni, ni kitu ambacho hakikuhitaji sana fikira tukakubalia uh-huh. hadi ilikua ni hivo ama ilikuwa ni kuwafumba macho tu sasa hapo ndio changamoto ilipotokea baada ya waingereza kukubaliwa kwamba sisi tuwe tulindwe nao waingereza wakaanza kuendeleza mambo yale yale ambayo mjerumani aliyaanzisha kazi za nguvu kunyanyasaji hakuna malipo mali ghafi kupelekwa nje na ule, ule, zile sela zote za ukandamizaji zikarudi sasa zile sela za ukandamizaji zilivyorudi wale watu na viongozi wao ambao walikuwa wameshirikiana na waingereza kwenda kumtoa mjerumani wakasema sasa sisi tuliahidiwa kwamba ei hey, tusaidie na tukishamtoa huyu tutakuwa huru mm. lakini tumesaidia tumemtoa uhuru wenyewe uko wapi hatuko huru sasa ile ilikaanza pilikapilika ikawa ndio changamoto kwa wanatanganyika na vyama vyao vya kisiasa mm. kusema kwamba sasa tumeosha onja kwamba kuna u- uwezekano wa sisi kuwa huru mm. kwa sababu tulikuwa tumesha ediwa, Aa, na wakati wa vita kwa sababu mjerumani hakuwa pale akiendeleza zile sela zake watu waikulikuwa na uhuru fulani kulikuwa na mabadiliko fulani kisiasa bwana padriapo na taarifa hizo kizungumzia tofauti ya matarajio na hali halisi aadhiwakati ya, uh, ya uingerezakuchuka usukanikwaupandew so zima la ulinzi wa zaidi mbani, pia zaidi na Facebook, Penda, shiriki toa maoni bwatilia ithaa ya kiswalia sbs kwenye facebook