unasikiliza idhaa ya kiswahili ya sbs pata taarifa zaidi kupitia sbsu mkwaju swahili tungependa kuwashukuru wamiliki wajadi wa ardhi tunaofanyia matangazo yetu kwanzia leo idhaa ya kiswahili inatoa heshima zake kwa kamareg watu wa taifa la koringa kwa wazee wao wa sasa na wazamani pia kwanzia leo kuna wakubali wa aborigin anatole strade island ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote unaosikiliza matangazo haya jambo ppote na karibu katika makala ya idha ya kiswahili sbs ukona migoda ya migerano tukulte makala y kutoka studio zetu za sbs na mtandaoni anaonikiwa ni, ni sbs mkoaju sahili vileileazapata makala haya kwenye ukurasa wetu wafacebook anaonikiwa ni nifaebokcmkahnwapo unapendekeza a makala maalololote lile ambalo agependa kutujiuza agependa kushiriki katika makala haya anani ya yakutoanikia kwa barua pepes Utumande, mandilia, kwa sasa, kwa cha makala ambayo za nyuma uyuhu, kwen, haya, ya mwisho ya mwezi, mwezi baada ya tangazo la kifo cha tulipata na baadhi ya watu kutoka mbali za dunia a kio chatulipata fuumaabaahi yawatu uto smbalmbali wa koloni kule tanzania na ambapo wa waingereza wanahusika tofauti na, na wajerumani baada ya waingereza kukubaliwa kwamba sisi tuwe tulindwe nao waingereza wakaanza kuendeleza mambo yale yale ambayo mjerumani aliyeanzisha kazi za nguvu kunyanyasaji n hakuna malipo hiyi ni moja ya maoni ambayo tuliweza kupata kutoka kwa mtanzania aliyefunga kuhusu yale ambayo wasie waliweza kushuhudia wakati wa ukoloni wa uingereza baada ya kumfukuza mjerumani kule tanzania mengi zaidi kus kupata kene tovuti yetu spstoch lakini kwa sasa tupate muktasari wa habari kiatuenele mwingine ambayo tumeandalia muktasari wa habari jioni hii ya leo serikali ya shirikisho yawasilisha mswada wa kuweza kuingiza tume tume huru ya shirikisho ya kukabiliana na maswala ya ufisadi katika ngazi ya shirikisho vilevile serikali ya shirikisho yatoa taarifa kuhusiana na swala zima la kuweza kutoa afueni kwa wazazi na mafamilia hususan kwa upande wa malipo ya huduma ya malezi ya watoto itakayowafaidi familia asilimia 95 zenye watoto nchini vilevile vile katika taarifa zine ambazo tumeandalia hususan kutoka kanda la afrika ni kwamba kesi ya kamanda wa zamani wa waasi wa jamhuri ya afrika ya kati yaanza katika mahakama ya jinai wakati idadi ya maambukizi ya ebola yaongezeka nchini uganda nako nchini kenya mtaala mpya wa elimu kuboreshwa sio kufutiliwa mbali hiyo ni kwa mjibu wa serikali mpya ya daktari ruto hapa nchini katika masuala ya michezo kombe la dunia nashuhudia ngumi zikirushwa baina ya wachezaji wa timu ya mali baada ya kutupwa nje kombe la dunia la mchezo wa vikapu katika mechi ambao walicheza dhidi ya serbia na katika taarifa zingine za michezo ni pamoja na maandalizi ya fainali ya kombe la nrl itakayokuwa jumapili usiku mjini sydney na bichi na mbivu katika mechi za mataifa ya ulaya ambapo vigogo wamechapwa na wengine kuweza kushuhudia matumaini yao kufutwa katika mechi za kuendelea mbele sa idhaa kiswahili ya s ukiana migode migerano na hii hapa ni taarifa kamili ya habari ambao tumeandalea kutoka studio zetu za sbs tukianzia moja kwa moja katika maswala ya serikali serikalishirikisho ambapo chama cha leba chab serikali ya kipenda imezindua kampeni yake ya kuanzisha tume ya shirikisho kukabiliana na ufisadi serikali imesema kwamba itaahidi uwekezaji wa dola milioni 22 kwa muda wa miaka minne kwa kuhakikisha tume hiyo ina rasilimali ya kutosha kudumisha uadilifu katika maisha ya umma mswada huo umewasilishwa bungeni na mwanasheria mkuu c na iwapo mswada huo utaungwa mkono tume hiyo itajulikana kama national Anti-Corruption commission tafsiri yake ikiwa ni tume ya taifa ya kupambana na rushwa na itachunguza maswala na makubwa This funding will ensure that the Commission has the staff, capabilities, and capacity. banasema kwamba uwekezaji huu utahakikisha kuwa tume hiyo inawafanyakazi na uwezo wa kuzingatia vizuri rufaa na madai kufanya uchunguzi kwa wakati pamoja na kufanya shughuli za elimu za kuzuia ufisadi tume hiyo itawekezwa ipaswavyo na itakuwa na usimamizi imara kutoka bungeni alisisitiza mwanasheria mkuu mark m tume hiyo pia itakuwa huru kwa serikali na itakuwa na mamlaka ya kuanzisha uchunguzi kwa hiari yake au kufuatia taarifa itakayopewa na itakuwa pia na mamlaka ya kufanya vikao kwa maslahi ya umma hata kama masuala ambayo itakuwa ya kuchunguzwa yatakuwa ni ya siku za nyuma baadhi ya kazi ya tumi hiyo itakuwa kufuatilia mawaziri wabunge na wafanyakazi wao waajiriwa serikali zote pamoja na wakandarasi wa serikali na hata wenye ofisi za kisheria nao pia watajumuishwa katika shughuli za tume hiyo katika taarifa zinamatumandalia mageuzi ya serikali ya shirikisho kwa huduma ya malezi ya watoto yanatarajiwa kufaidi zaidi ya asilimia 95 za familia za australia waziri wa elimu ya shirikisho jason jcl amewasilisha mswada huo bungeni mapema hii leo wakati gharama za huduma ya malazia watoto zimeongezeka kwa asilimia41 katika muda wa miaka 8 iliyopita mageuzi hayo yanafanywa kukata gharama kwa familia milioni 126 zenye watoto waziri claire ameeleza runinga ya9 kuwa serikali yake itainua ruzuku kamili ya kiwango cha asilimia tisin kwa mtoto wa kwanza anayepokea huduma hiyo so banaclar anasema kwamba kwa familia inayopokea mshahara wa elfu 80 kila mwaka serikali itatoa dola elfu 14ne kwa mwaka kama na, na mtoto ambaye anaenda kupokea huduma hiyo siku tatu kwa wiki ni uwekezaji mkubwa sana tunajua kwamba mtoto ambaye anafanya na pia huduma maliztoto lazima iweze kumudiwa na familia kwa iwe rahisi zaidi kwa wazazi kurejia kazini hususan kina mama na nadhani kwamba asilimia ya kina mama ambao nawatoto mbo amba na chini ya miaka sita ambao wanafanya kazi katika kazi ambazo siza muda mrefu sana badala ya kuwa katika ajira ya muda wote naamini kwamba sababu hii itakuwa ni sababu huduma ya malezi ya watoto ni gharama kubwa sana sababu wanazuiwa kwenda kazini katika muda ambao wanataka katika taarifa zingine ni pamoja na taarifa kuhusiana na suala zima la udukuzi wadt za wateja wa optus ambayo imeathiri namekuwa na, na madhara makubwa sana kiasi kwamba taarifa swala hilo linachunguzwa kitaifa na serikali ya shirikisho pia pamoja na mashiriki ujasusi yameingilia kati kuweza kukisha kwamba mambo ni shwari hususan katika swala so zima la deta za wateja na akizungumza na, na sbs bwana mteja wa optus ambaye ni rafitanasho alikuwa nay kusema kuhusianna swala so zima la ukikwaji wa deta zake za pamoja na wateja wenza ambao wanatumia huduma za optus anasema so taarifa hii imevujwa kwa hiyo hawezi uh, ukatumia taarifa hii bila kuwa na taarifa zingine za ziada bila kufanya pia swala so, lingine la kutumia maswala ya kimtandao na udukuzi ambayo inajulikana kama fishing na uh, kwa hiyo bila shaka kama mtu yuko katika nafasi hio na anasaidia kampuni kama hizi kuweza kupata mambo yawesawia itakuwa suala zuri sana na itapendekezwa sana kuacha kwamba watu wanaweza kutumia vifaa ambao vinahitajika pamoja na hapa ambazo zinaweza kusaidia kuacha kwamba tunamaliza suala hili pamoja na kupunguza hatari zinazohusiana na suala hilo la udukuzi katika masuala ya bara la afrika hususan katika taifa ya afrika ya kati kamanda wa zamani wa waasi nchini jamhuri ya afrika ya kati amedai kwamba hana hatia jumatatu wakati wa kwanza kesi yake ya uhalifu wa vita dhidi yake katika mahakama kuu ya kimataifa ya uhalifu mahamad said abdul khani mwenye umri wa miaka miakab anayedaiwa kuwa mwanachama wa kundi lililokuwa linaongozwa na waislamu la seleka anatuhumiwa kwa kuwatesa wafuasi wa upinzani wakati nchi ilipokuwa inatumbukia katika vita vya wenyewe kwa wenyewe mnamo wka21 manakani anashutumiwa kumuua kiongozi wa polisi katika mji mkuu wa bangi mwaka 21 ambako wafuasi wa rais aliyetimuliwa franos bozize waliteswa vibaya mwendesha mashtaka atategemea ushahidi wa watu3 katika kesi hiyo ambayo inatarajiwa kudumu kwa miezi kadhaa kundi la utetezi la bwana said limetoa hoja kwamba lina shaka na ushahidi uliotolewa dhidi yake na tukisalia katika masuala ya mahakama ya icc wakili paul gisheru ambaye alishtakiwa katika mahakama ya kimataifa ya uhalifu wa jinai icc kwa madai ya kuwahujumu mashahidi ambao walikuwa watoe ushahidi dhidi ya rais wa kenya dr william ruto ameaga dunia vyombo vya habari nchini kenya naripoti kuwa bwana gisheru alipatikana amefariki nyumbani kwake katika kitongoji cha n jumatatu usiku chanzo cha kifo chake kikiwa bado hakijabaanishwa familia yake imethibitisha kifo hicho na kusema kwamba itatoa taarifa kwa, kwa wanahabari hii leo jumanne wakili huyo alishtakiwa kwa makosa ya kuzuia haki itendeke kwa kuwashawishi mashahidi wa mahakama ya hiyo kwa rushwa na baadhi ya taarifa ambazo zimetolewa kwa sasa kuhusiana na kifo chake ni kwamba baada ya kupata chakula cha mchana alienda kupumzika kitandani mwake ambako alisinzia na kuwa usingizi wa milele na vilevile vile, mwanawe pia ambaye alichangia chakula hicho naye alikimbiza hospitalini ambako anaendelea kupokea matibabu hali yake ikiwa bado Si salama sana tukivuka mpaka tu kenya tuelekee moja kwa moja hadi nchini uganda ambapo idadi ya watu walioambukizwa na ugonjwa wa ebola inazidi kuongezeka nchini humo wizara ya afya inasema kwamba kumekuwa na watu h4 wanaodhaniwa wameambukizwa na virusi hivyo vya hatari inaaminiwa kwamba watu 2 wamefariki kutokana na ebola jopo la wataalam wa afya linaendelea kuwatafuta watu wowote wa waliokutana na waathiriwa wa ugonjwa huo mlipuko ulianza katika wilaya kati ya mubende lakini sasa umeenea katika wilaya mbili jirani hakuna kesi yoyote iliyothibitishwa katika mji mkuu wa kampala huu ni mlipuko wa nne kutokea nchini uganda nchi jirani zimesema kwamba ziko katika hali ya tahadhari kubwa kubwa mno tukivuka mpaka turejia nchini kenya ambako rais wa kenya dr william ruto anatarajiwa kuunda jopo kazi la kutathmini utekelezaji wa, wa mtaala wa elimu wa waumilisi na kuzingatia umahiri maarufu kama cbc ili kuuboresha lakini sio kufutilia mbali naibu wakerigarigashagwa ameleza na kuonyesha kuondokea uh, matamshi ya awali ya kufuta mtaala huo naibu rais wa kenya aasema kwamba kuwa jopo kazi hilo litak, litakaloundwa litaangazia maeneo yanayo Uh, tia wasiwasi wasi katika mtaala huo kwa kushauriana na washikadau husika wakiwemo wazazi kupitia ushirikishwaji wa umma ili imarisha, kuimarisha maendeleo ya jumla ya wanafunzi wataalam na washikadau walimu wanasema kwamba uhakika huo unahitajika kufanya kwa nia iliyo wazi matamshi ya bwana gashagwa yanatajwa kuwa afueni kwa baadhi ya wazazi waalimu na wanafunzi pamoja na washikadau wengine waliokuwa wamewekeza zaidi katika utekelezaji na ufanisi wa mtawala huo wa elimu wa umilisi na unaozingatia umahiri maarufu kama cbc ahw ean oa aoa atika mchezo kianzia katika mchezo wa wa nrl nrl ambapo ambapo siku zinaendelea kuhesabiwa hadi ya ya mchezo NRL, po, ni jumapili usiku mashariki australia ambapo. Finali, hiyo itahusisha timu mbili kutoka magharibi wamo aendehafinaya penrith panthers ambao wameonja ushindi wa fainali hiyo mara kaha wakati wapinzani wao watakuwa ni paramatal ambao wana historia ya kupoteza katika fainali hiyo mara kwa mara hata kama wanakuwa na uchezo bora zaidi hata hivyo mchezaji na nahodha wa timu ya paramata Iles, junior paulo pamoja na nahodha wa peni panthers nathan cley wameelezewa kwamba wako tayari katika sehemu bora na wameweza kujinyakulia uh, zawadi kuu nono sana katika salazima na vileafuj katika ukumbi wa ambapo waliweza kupewa zawadi kutoka kwa waziri wa utalii ben franklin ambaye alikuwa anahudhuria kikao hicho cha baadhi ya wachezaji bora sana tukitoka katika mchezo wan tuelekee moja kwa moja katika mchezo wa vikapu amakipenda ambapo mechi kati ya timu ya mali imeweza kushuhudiwa mali dhidi ya serbia imeisha kwa kichapo kutoka kwa serbia lakini hali imekua mbasana kwa upande wachezaji wawili wa mali ambao ni salimakoroma na kamite ambao ambaoh ambao jumaa tatu ikiwa ni jana waliweza kurushiana makonde ponde baada ya mechi okuisha sababu za makonde hayo kushuhudiwa ikiwa haijulikani bado na sasa tume ama amabo ambayo nashughulikia mchezo huo fiba inafanya uchunguzi kuweza kujua nini kilichosababisha makundkurusha pamoja na timu, na kati wa wili, moja, la dunia, mjini ya, na kwa Mali, ya, hiyo, ya la hiyo mechi zote inne, ambazo walishiriki katika matokeo ya mechi za soka mehi zaompira wamiguua hizi mechi ambazoinaendelea kule ulaya za mataifa ya ulaya san marino amepata kichapo cha magoli manne kwa sufuri kutoka aestonia wakati timu ya romania imepata ushindi magoli mane kwa moja dhidi ya bosnia herzegovina wakati hungary imekula kichapo cha magoli mawili kwa mbili kwa sufuri kutoka italia na vilevile vile, timu ya finland ikicharaza montenegro mbl sufuri wakati england na germany ama ujerumani ukipenda wamemaliza mechi yao tatu tatu nehan ama holanzi wakicharaza ubelgiji moja sufuri katika mechi ambayo ilikuwa ya kusisimua mno ikiwa ni mechi za mwisho kabla ya kombe la dunia kuweza kuchapwa mwezi novemba na kabla tumalizi makala haya tuangalia hali ilivyo katika masuala ya fedha hususan dola inapohusika dola marekani kwa sasa ikiwa na thamani ya dola moja moja moja moja moja moja na centi, karibu, na senti senti karibu za Burundi, dola moja ya faranga, 11, 30, centi, 28, za Kongo, dola moja ya ya ya ina ina thamani thamani thamani faranga faranga faranga dola dola dola rwanda shilingi uganda ani ina thamani ya shilingi shilini a kenya na dola moja stule na thamani ya shilingi 1514 na senti 94 za tanzania katika maswala utabiri haliya hewa mjini adld nyezi joto ni 113 br217 wakati camra ni 139 da 325 brt 145 ekwa mradhi 237 lu zikiwa ni 142 na mjini sydney kwa sasa nyui joto ni 17 kufikapande mwisho wa taarifu bar matumandalia bakinasi kwa makala mingine bana kuja kutoka studio zetu za sps je unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi sikiliza zilizorekodiwa kwenye apple google spotify au popote pale unapozipata