unasikiliza ya kiswahili ya sbs tungependa kuwashukuru wamiliki wa jadi wa ardhi tunaofanyia matangazo yetu kwanzia leo idhaa ya kiswahili inatoa heshima zake kwa kamareg watu wa taifa la kuringa kwa wazee wao wa sasa na wazamani pia kwanzia leo kuna wakubali wa Aboriginal na natole stede iland ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote unaosikiliza matangazo hayo jambo po, popote ulipo na karibu katika makala idha ya kiswahili ya sbs ukiwa na migode migerano hivi sasa ikiwa ni saa4 dakika mo kwa masaa ya mashariki ya austrlia vilevile kwa sasa i 9 ya kwamsmasharikiafrika s8 kwa masaa ya afrika ya kati siku ambapo kumekuwa na historia nyingi mbazo zimetengezwa pamoja na mengi ambayo yamefanyika katika taifa letu la australia pamoja na sehemu zingine za dunia lakini mwanzo kabisa tuzungumzie swala ambalo linaendelea kuzua wasiwasi katika kanda ama pembe ya afrika je yeah, ni kipi ambacho kinaendelea huko nini ni, kinazuia misaada kufikia kule somalia na katika pembe la afrika maeneo mengi uh, hakuna, hakuna usalama na uh, is by, uh, ugaidi na venyena uh, wale walikuwa wangeleta usaidizi kwa hao watu na hizo maeneo kwa sababu ya yao bwana bo akizungumza lazima linaloendelea kukumba jimbo la makanda ya pembeaafrika ambako baala njaa pamoja na matatizo mengine yanaendelea kukumba wakazi mengineandeeuumba wakaziwmaeneo hayo almbanazuia watoa huduma kuweza kufika huko na katika masuala hapa karibu nyumbani hapa vijana mwelekeo bora ni gani bwana na zaidi tuko na watu ambao wamekomaa hapa na wako na uwezo wa kuelekeza vijana wakaanza maisha bila kupitia mashindashinda ile wenyewe tulipitia alafu ile kitu ingine tunafanya tuko na program ya kusaidia wale watoto wamezaliwa hapa ambao ndio walitoka wapi kusaidia na mambo ya identity waonyeshe nyinyi minani mumetoka wapi mtu akikuita wa wewe nyani ama we kwa sababu ya ngozi yako unaweza kufanya nini kwaana mengine mengi zalijiungenasi baada y taarifa habari lakini kwa sasa tuingie moja kwa moja katika muktasari wa habari ambapo kuna mambo kemkem yanayokusubiri kaendelea kusikia idhaa kiswahili ya ss ukiona migori ya migirano nau hapa ni muktasari wa habari tulioendelea kutoka studio zetu za sbs tukianzia katika swala zima swala so zima la kikao cha bungi ambapo upinzani wa shirikisho umekaa kimya kuhusu hoja ya kuongeza muda wa makato ya kodi ya upetroli na waustralia ambao wana matatizo ya pumu wameonywa wajiandae kwa kilele cha msimu wa dhuruba ya pumu barani ya afrika benki kuu ya tanzania yachukua hatua ya kupunguza mfumuko wa bei nako nchini uganda vifo ebola, vya ebola vyaongezeka na kufikia vine wakati katika kanda ya pembe la afrika watu zaidi ya milioni 37 natabika na njaa mashirika ya misaada ya kiripoti katika taarifa za michezo mwenye nguvu mpishe finali ya fya wagawa mashabiki kwa mipaka ya majimbo familia na hata ndoa na australia aendele za historia ya kuweka new zealand pabaya katika soka na berlin nako mjinieikichogi asambaratisha rekodi za marathon kwa mara nyingine yote hayo katika taarifa ya michezo askia kiswahili ya ukiwa na migodi migirano na hii hapa ni taarifa kamili ya habari kutoka studio zetu za sbs upinzani wa shirikisho umekataa kusema kama utaunga mkono kuongeza muda wa makato ya kodi ya petroli ambayo inatarajiwa kuisha usiku wa 58 septemba hatua hiyo ya muda wa, ya kukabiliana na gharama ya maisha iliyowasilishwa na serikali ya mseto ya zamani kabla ya uchaguzi mkuu uliopita ila serikali ya chama cha leba imethibitisha kuwa haitaongezewa muda kwanzia alhamisi bei ya petroli itaongezeka kwa senti 25 kwa lita jenhum ni msemaji wa masuala ya fedha katika chama cha mseto alipohojiwa na mwandishi wa habari wa roninga abc davi spers bihum alidai kuwa chama chake hakina msimamo wa sera kwa swala hilo na bana alimuuliza kwa hiyo kwa hili kwa, hi- kwa, hi- kwa mafuta inastahilisha b akasema kwamba hiyo one ilikuwa sera yetu kauliza na sasa ikoje akasema ni sera yetu ilikuwa sera yetu hatuna sera zozote tuko katika upinzani hatuko ndani ya serikali si sera ambayo tunaweza tekeleza na hata kama tungekuwa na msimamo tofauti akisistiza hapo bhum kwa upande wake mwakazi msaidizi wa shirikisho stehen jones alikuwa na kusema kuhusu hoja hiyobwana john asema kwamba laiba haiweziendelea jinsi serikali ya zamani ilikuwa ikifanya kuandika cheki za mabilioni za dola kutatua kila tatizo la kisiasa kama serikali ya mseto or. haina sera zayo binafsi inastaili pisha serikali ya sasa itekeleze sera zake bwana john zappo akisema na wanasiasa wiki ijayo watarejea kamra kwa kikao ambacho hakikuwa kimeratibiwa hicho kitakuwa kikao cha mwisho kabla ya mwakazina chames atoe bajeti yake ya oktoba tukiendelea taarifa zine ambazo tumewandalia tukisilia katika masuala ya kisiasa hapo baadhi ya wabunge wanajadili mahitaji ya kurejesha imani katika taasisi za umma pamoja na mchakato wa kidemokrasia baadhi ya wabunge huru wameelezea wasiwasi wao kwa wigo wa tume yoyote ya taifa ya usoni itakaokabiliana na ufisadi ila mswada wa tume wa uadilifu utawasilishwa bungeni wiki hii ndani ya nyumba ya wawakilishi mswada huo unatarajiwa kufikishwa mbele ya kamati ya wabunge na maseneta ujadiliwe serikali inatarajia mswada huo utapitishwa mwaka huu kama ilivyo ahidi wakati wa kampeni ya uchaguzi mkuu ila mswada huo unaweza sukumwa hadi mwakani kama utacheleweshwa kupitia michakato ya bunge mbunge huru zowi daniel alizungumza na vyombo vya habari katika uwanja wa ndege wa kambra wakati wanasiasa walikuwa wakirejea mjini mjinikambra kwa kikao cha mwisho cha mwaka bjonze aua mradhi b, b. zow alisema kwambaema amba tume huru ya kishirikisho dhidi ya ufisadi ni muhimu sana ila nataka mfumo wa uadilifu like hii like ni good. makali ya uongozi na ni sawa it serikali itawasilisha mswada wa ila chatuoni itakachojumuisha sijaona bado na ni hatua chanya ila kuna mengi ya kufanywa bi vizoe yapo akisisitiza na katika taarifa zingine kwa waustralia ambao wana matatizo ya pumu wameonywa kwamba kwa kilele cha msimu wa dhoruba ya pumu inayokaribia wataalam wamesema kwamba tukio la hali ya hewa la, la ninya huwaweka watu wenye mzio hatarini wakati huu wa mwaka kilele cha msimu wa dhoruba ya pumu huanza mwanzo wa oktoba na hadi na kudumu hadi mwisho wa disemba hiyo ni kwa mujibu wa baraza la kitaifa la pumu ambayo imesema australia ina moja ya viwango vya juu zaidi duniani vya pumu ambayo huathiri mtu mmoja kati ya watu kumi profesa peter Work, ni mkurugenzi wa baraza la taifa la pumu yeye yeah, yeah, pia ni daktari wa kupumua amesema kwamba ni muhimu kwa watu wenye pumu kujua cha kufanya wakati wa dharura ya pumu anasema kwamba ulinzi bora ambao unao dhidi ya dhoruba ya pumu au majira wakati mzio unaonekana zaidi ni kuwa na udhibiti mzuri kila siku wa pumu yako kwa kila mtu mwenye pumu ambaye ana zaidi ya miaka sita kama wanahitaji kutumia kifaa cha kuwasaidia mara kadhaa kwa mwezi wanastahili kuwa na kifaa hicho cha kuwasaidia kupumua kila wakati kifaa hicho ni bora kikitumiwa kwa dozi ndogo ya dawa ya kotiskoteroide na hatua hiyo hupunguza hata, sana hatari ya shambulizi baya sana la pumu kutokea profesa peter hapo akisisitiza na akiwaeleza watu wenye pumu katika masuala ya kimataifa tuanzie tanzania ambako benki kuu ya tanzania itapunguza mzunguko wa fedha katika uchumi mwezi septemba na oktoba ili kupunguza kasi ya mfumuko wa bei katika nchi hiyo ya afrika mashariki taarifa ya kamati ya sera ya fedha ya benki iliyo mpc iliyochapishwa juma mosi ili benki kuu ya tanzania ikiwa kwamba itaweka hali hiyo nikamba in taarifa inaeleza kwamba katika mktadha wa mfumuko wa bei na bei za bidhaa ambazo zimechangia kuongezeka kwa shinikizo la mfumuko wa bei nchini mpc iliidhinisha benki hiyo kuendelea na kupunguza taratibu mzunguko wa fedha septemba na oktobab2b uamzi huo wasera unalenga kupunguza shinikizo la mfumuko wa bei huku ikilinda shughuli za kiuchumi na katika taarifa zingine tuleke moja kwa moja hadi nchini uganda ambapo wagonjwa wengine watatu wa ebola wamefariki nchini uganda wizara ya afya imesema ijumaa na kufikisha idadi ya vifo kuwa vinne siku kadhaa baada ya maafisa kuthibitisha mlipuko wa aina mpya ya ugonjwa huo mbaya ambao chanjo yake haijaidhinishwa bado wizara ya afya ya uganda ilithibitisha watu kuminamoja wameambukizwa na virusi vya ebola pamoja na vifo vinne mlipukowa sasa ambao unahusishwa na aina nadra ya virusi vya ebola inayopatikana sudan ulianza katika kijiji kidogo cha wilaya ya mubende mwanzoni mwa mwezi huu wa septemba maafisa umesema vifo vingine saba vinachunguzwa kwa kuhusishwa na mlipuko wa mubende wilaya inayopatikana umbali a kilomita mia mashariki mwa mji mkuu wa kampala kifo cha kwanza kilikuwa cha mwanaume wa miaka ishirnanne ambaye alifariki mapema wiki hii na katika taarifa zingine kutoka barani la afrika makundi ya misaada yanasema kwamba zaidi ya watu milioni h katika pembe ya afrika wanataabika na njaa ambayo imechochewa na ukame mbaya sana ambao umeamua ama umeua takriban wanyama milioni tisa makundi ya misaada hayo yakiwa amesema kwamba hali mbaya sana inasaidika iko nchini somalia ambako zaidi ya wa watoto 7 uh, wamefariki kwa utapia mlo mwaka huu ikichangiwa na matokeo ya njaa la uvi kwa mradhi ya janga la uviko na vita vya urusi nchini ukrain hali ya njaa ulimwenguni inazidi kuwa mbaya zaidi siku hadi siku kwa mjibu wa wataalamu <laughs> endelea kusikiliza kiswahili ya sbs ukiwana migodi ya migerano tukaelekea moja kwa moja katika masuala ya michezo tukianzia katika ulimwengu wa mchezo hususan wa tenis ambapo gwiji wa mchezo wa tenis, roger eera ambaye aastaf amewaga mchezo wa tennis alipoteza mechi yake ya wa wachezaji wawili ambapo walikuwa akishirikiana na mchezaji mwenza nadal rafedera nadal walikuwa wakiwakilisha timu ya ulaya na walishindwa na fan wa marekani pamoja na jas ambao walikuwa anawakilisha timu ya dunia katika seti zikiwa ni setit st seti ya kwanza wakipoteza 4 set ya pili wakishinda s6 uh, kisha seti ya tatu vilevile wakishindwa 1moj kwa tis msuizi huyo mweye ameshinda slam ishirini duniani alitangaza wikijana kwamba mechi ya la itakuwa kea mwisho kabla ya kwamba kustafu mechi kwa mba, mechi, kwa ya kuhuzuri, katika limwengumchezo wa mchezo wa s ambapo alipokea salamu nyingi kutoka kwa mashabiki wengi pamoja na viongozi mbalimbali mbali wa michezo na hata dunia katika mchezo wa afl wanaendelea kusherekea ushindi wao katika fainali ya kombe la afl tangu mwaka elfub1mj baada ya kuwacharaza swans kwa alama themani na moja ikiwa ni kichapo kichapo moja kibaya sana kwa kushuhudiwa katika mchezo huo ambapo walikuwa ni kwamba hakuna huruma yoyote kwa mchezo huo kwamba yule ambaye uko mbele yake lazima apigwe kuonyisha kwamba mechi hiyo iliisha kwa alama zikiwa ni mia thathitatu kwa upande wa jilong wakati Sydney swans wakisalia na, mch- na alama hamsini na mbili tu katika mchezo huo ambao ulichezwa pale jana katika ukumbi wa mcg ambao ni mkumbi ambao ni wakihistoria kabisa katika mechi zingine za kufuzu hususan nusu fainali za nrl ilishuhudiwa kati ya timu ya panthers dhidi ya rabits ambapopanthr waliocheraza rat kwa alama thelathi mbili kwa kumi na mbili wakaticowboys wakili akichapa nyumbani kwao kutoka kwa, kwa alama zikiwa ni 24 kwa 2aisha kwamba watamenyana na katika final ambayo itakuwa jumapili ijayo tarehe 2 oktobmid yasunusu ambayo itakuwa ni ya magharibi maana timu zote mbili zina chembuko la magharibi ya sydney na katika masuala ya soka ulimwenguni mechi ambayo zikuaza kirafiki kati ya timu ya australia na new zealand zilikua ni mechi ya pili ya marudiano baada ya kupata ushindi katika mechi ya kwanza mojasumjiiecha piliichezwa katika uwanja wa ambapo sia ilipata ushindi magoli mawili kwa sufuri wa fungaji akiwa nipamoja nakupitia chaguliwa ama kikosi cha mwisho kuchaguliwa kutakacha katika kombe la dunia kule qatar bwaanisema kwamba na hakika mwalimu ana mengi ya kufikiria katika miezi ijayo kwa upande wa kuchagua timu itakaowakilisha taifa na watakaojumuishwa katika kikosi tumecheza mechi mbili tumekuwa na matokeo mawili mazuri na ilikuwa ni juhudi nzuri sana ambayo tulifanya na kuweka kwa hiyo mengi zaidi tutaweza kusubiri kuona kitakachojiri bwana leki like hapo akisema na katika taarifa zingine ambazo tumeandalia kwa upande wa riadha rekodi zimevunjwa kwa upande wa dunia hususan katika riadha kule ya, berlin, ya marathon ya berlin ambapo katika upande wa wanawake wa upande mmoja mshindi um, alikuwa ni tigist asef ambaye alipata ushindi na kupata rekodi mpya dunia kwa masaa mawili dakika k5 uh, sekunde 37b wakati mkenya rosmery wanjiru alikuwa ni wapili kwa masaa mawili dakika 18 na watatu akiwa ni tigist abecho kutoka ethiopia vilevile ambaye alimaliza sekunde tatu tu nyuma ya rosmer wanjiru kimaliza kwa masa mawili dakika kuminanane kwa upande wa wanaume l kipchoge ambaye wanamuita, eh, wanamuita mbuzi kwa sasa kwawae mbaowanaelewa lugha za michezo kwamba ni mwanariadha bora wa muda wote alomaliza katika rekodi ya dunia masa mawili dakika moja na sekundi tisa wapili ambaye alikuwa ni m kutoka kenya vilevile alimaliza mbio hizo katika masa mawili dakika tano na sekunde hamsi nane na ethiopia ikiwakilishwa na tadu abt ambalimaliza mbio hizo kwa masaa mawili sekund- uh, dakika sita na sekunde zikiwa ni 28n ongera kwa kipchoge hongera kwa tegis na wote ambao walishiriki katika michwano hiyo kabla tumaliza makala tuangalia hali livo katika maswala ya ubadirishaji wa fedha dola moja marekani na usawa ama thamani ya dola moja na ya mbili za australia set2 australia na thamani ya faranga 145 za burundi vilevile dola moja a australia na thamani ya faranga 1314nase49 za kongo wakati dola moja australia ina thamani ya faranga 682 za rwanda mdula moja ya australia na thamani ya shilingi 251 za uganda moja na thamani ya shilingi 79 na senti33 za kea dula oa ikiwa na thamani ya shilingi 1531 na sentm zazna katika masola utabiri haliya hewa mjii ni ni 137b186 87 88 r 1 peth 149 melbour 146 na mjini sini kwa sasa jitoto pale na 15.8 kufika pole mweisho taarifa baki nasi kwa makala mingine mana kuja kutoka studio zetu za sbs je unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi sikiliza zilizorekodiwa kwenye apple google spotify au popote pale unapozipata