unasikiliza idaa ya kiswahili ya sbs tungependa kuwashukuru wamiliki wa jadi wa ardhi tunaofanyia matangazo yetu kwanzia leo idhaa ya kiswahili inatoa heshima zake kwa kamareg watu wa taifa la kulinga kwa wazee wao wa sasa na wazamani pia kwanzia leo tunawakubali wakubali wa aborijin natore strde island ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote unaosikiliza matangazo haya jambo popote karibu katika makala idhaa ya kiswahili ya sbs huko na migodi migerana tukuletea makala kutoka studio zetu za sbs na mtandaoni anani ambao ni, ni sbscoau mkoa juu swahili tukiona mingi ambao tumeandalia kwa sasa tupate kionjo cha kile ambacho kipo hapo mbele kwenye sauti ya miziki katika ibada maalum ya kumwaga malki ya elizabeth wapili wa uingereza katika hafla iliyokuwa ya kufana mno ambako kulikuwa na wengi walioshuhudia mabilioni wakipiga foleni katika mitaa ya london pamoja na mabilioni kutazama kwenye runinga matokeo hayo yakifanyika mni mchezaji kinndapo akipiga taret zake za mwisho kumwaga malkia elizabeth wapili punde baada ya kpum, akapumzishwa katika kaburi ambako babake mamake dada yake pamoja na mumewe amehamishwa kuwa karibu yake vilevile wakati huo nchini kenya wanasemaje kuhusu waliokutana wali naye alipokuwa hai kabla awe malkia ana haya anakumbuka lhali ilivyokua alipokutana kwa mara ya kwanza nakumbuka siku ile alikuwa nakuja tuli lip huko, huko nyeri town tukiwa watoto kumsalamia nilisikia mzuri tu <laughs> kwa sababu you know, yeye alikuwa like our oupresident today and so ilikuwa mzuri kama vile tu presidenti akikuja akipita tuna mwivu hayo tundio nilisikia bjsnderitu hapo akizungumzia alivyokutana na malkia elizabeth kwa mara ya kwanza siku chache tu kabla ya kuweza kuapishwa kuwa malkia wa uingereza na jumuiya ya madola na je hapa nchini sr mambo ya keja kwa upande wa anaume kupeana msaada pamoja na kutoa mwongozo kwa vijana ambao watakuwa viongozi wa kesho tuko na watu ambao wamekomaa hapa na wako na uwezo wa kuelekeza vijana wakaanza maisha bila kupitia mashindashinda ile wenyewe tulipitia lafu ile kitu ingine tunafanya tuko na progam ya kusaidia wale watoto wamezaliwa hapa ambao ndio wali walitoka wapi kusaidia na mambo ya identity waonyeshe nyingi ni nani mumetoka wapi mtu akikuita wa wewe nyani ama kwa sababu ya ngozi yako unaweza kufanya nini bwana milton janja hapo moja viongozi katika jamii ya wa kenya apo akifunguka kuhusu makala ambao alifanya pamoja na kongamano waliokuwa nalo la wanaume wikendi ambayo imepita kule mjini melbon mengi zaidi kuhusu hayo junia nasi katika makala maalum ambayo tutaletea punde baada ya tarifa la habari kwa sasa moja kwa moja katika muktasari wa habari muktasari wa habari bajeti ya mwisho wa mwaka wa biashara wa 222 22, wa zua mvutano kati ya serikali na upinzani wa shirikisho upandikizaji viungo nchini uganda unavyoleta matumaini kwa maelfu ya watu wakati katibu mkuu wa umoja wa mataifa ametahadharisha kuwa elimu inageuka kuwa nyenzo inayoigawa dunia kwa kasi wakati huo wanafunzi wa nigeria waitisha kurejea kazini kwa wahadhiri baada ya wahadhiri hao pamoja na walimu wengine kufanya mgomo na katika michezo michinambiuawanika katika wa michezo wakati vigogo waendelea kujiweka tayari kukabiliana katika fainali na naa ikiwa ni huusufainalia kichapo hapo tarehe 3 septemba uh, kati ya cowboys na kumenyana dhidi ya panthers pamoja na afl kushuhudia timu timu za jilong kimenyana na na timu ya snisan yote hayo katika makala ambayo taaletea muda a usio mrefu wasiki <muchas> aidha kiswahili ya sbs ikiwana migode migirano na hapa ni taarifa kamili habari kutoka studio zetu za sbs radio serikali ya shirikisho imetoa onyo kabla ya kutoa bajeti ya shirikisho mwezi ujao bajeti ya mwisho wa mwaka wa biashara wa22 kutolewa wiki ijayo natarajia kuwa bajeti hiyo itakuwa bora kwa dola bilioni 50 ila makaziach amesema kwamba hali hiyo imesababishwa na maswala ya mpito na ameonya kuwa watu hawastahili tarajia maajabu yoyote kutoka bajeti ya kwanza Sirikali ya serikali yake ambayo itatolewa tarehe oktoba ameongiza pia kuwa bajeti hiyo inastahili kuwa mwanzo wa mjadala kuhusu jinsi australia inawekeza vitu vyenye thamani waziri wa fedha kati galha amesema kwamba serikali hiyo iliondoka ama serikali iliondoka madarakani ilikuwa imezama katika fikra za muda mfupi waziri galaha anasema kwamba mtazamo tunaochukua kwa bajeti ni wa ukweli nadhani tunachoona na tunachofichua tunapopitia katika mchakato wa bajeti ambao tunafanya kwa sasa ni kwamba serikali ya zamani ilifanya machache sana haikukubali vitu kama huduma ya wazee kwa mfano kutazama makadirio ya usoni ingegharimu mengi zaidi masharti hayakuwekwa na tumeingia na tunawaeleza kuna shinikizo kubwa na bajeti iko katika nakisi ya kimundo alidai waziri wa fedha wakati huo upinzani wa shirikisho unadai kwamba sifa kwa nafasi nzuri ya bajeti hiyo ielekezwe wao hususan kwa bajeti ya mwisho ya 2 na 222 ambayo ilifichuliwa hi leo jumanne ila msemaji wa hazina katika upinzani ns ty amesema kwamba serikali ya sasa haiwezi aminiwa na dola bilioni h za ziada zilizopatikana wakati chama chake kilikuwa serikalini amedai kuwa serikali ya chama cha leba kitatumia tu hela hizo tu bwana ty amesisitiza kwamba mwakazia chmanastali tafuta mpango wa kushughulikia shinikizo za gharama ya maisha na Yes, inherited... nasimana sali kuwa wazi na waustralia na kusema ndio amerithi uchumi imara bajeti imara na kazi yake sasa ni kuiboresha shinikizo halisi linalokabili wa Australia ni sehemu wanakolipia vyakula dukani ni kwa upande wa gharama ya maisha na tunataka ona mpango ulio wazi na kamili kutoka chama cheleba kwa suala hilo alisistiza bwana taylor tukili la taarifa zinni ambazo tumeandalia kwa sasa ni pamoja na taarifa kuhusu hayati malkia elizabeth pl ambaye imepumzishwa ndani ya kanisa la mtakatifu george ambalo limo ndani ya kasri ya windza wanachama wa familia ya kifalme walirejea ndani ya kanisa hilo kwa ibada maalum baada ya siku iliyojawa mbwembwe na kuwavutia viongozi wa kimataifa katika ibada ya mazishi pamoja na kuvutia umati mkubwa wa watu waliojumuika katika mitaa kutoa heshima zao za mwisho kiongozi wa kanisa la wina david cner aliongoza ibada hiyo ndogo baada ya kuongoza ibada ya umma ambako alisoma kutoka kitabu cha zaburi wakati jeneza la malkia elizabeth lilipokuwa likishushwa ndani ya kaburi la like kifalme ambalo limo ndani ya kanisa hilo hata upon he h anasema kwamba naliketi kwenye kiti cha enzi akasema tazama nafanya vitu vyote kuwa vipya na aliniambia maneno haya ni ya kweli na uaminifu na alinaambia imetimia mimi ni alfa na omega mwanzo na mwisho malkia elizabeth wa pili amezikwa kando ya babake mfalme george wa sita mamake malkia pamoja na dudake magret jeneza la hayati mmewe inphilip aliyeaga dunia mwaka jana nalo pia limefukuliwa na kuhamishwa karibu ya alikozikwa malkia elizabeth na tukiea taarifa zinoambazo tumeandalia kiongozi wa mbo la victoria daniel andrews ameahidi kutoa uwekezaji wa dola bilioni moja katika idara ya dharura ya melbourne kaskazini ambako itakuwa katika sehemu ya bajeti kwa mradhi katika sehemu ya uchaguzi wa novemba wa jimbo hilo imesema kwamba itaongeza na kupanua eneo kubwa zaidi yenye mahitaji makubwa zaidi katika idara ya dharura katika jimbo hilo na katika mfumo wa afya ya ahadi ambayo af upande wa afya afyau katika masala ya afya moja moja kwa ulek moa afrika hususan uganda ambako bunge la uganda linachunguza sheria iliyopendekezwa ambayo itawezesha upandikizaji wa viungo kufanyika nchini humo kwa mara ya kwanza na kubadilisha maisha ya maelfu ya watu wanaotarajia uoperesheni anita twegre alikuwa amejiwekea picha ya maisha tofauti ya baadaye lakini tangu kugunduliwa kuwa figo yake haifanyi kazi miaka mitatu iliyopita mwanamke huyo mwenye umri wa miaka ihinane aidha amekuwa akifanyiwa katika nukuu ya alivyosema ni kwamba imeyachukua maisha yangu alisema akiwa katika hali ya kukata tamaa wakati wa mashine kimsingi hufanya kazi ya figo na kusafisha damu yenye taka na maji ya ziada kila kipindi hiki huchukua muda wa saa nne na analazimika kwenda hospitalini mara mbili kwa wiki katikati kati ya vipindi yeye hutumia muda wake mwingi nyumbani nyumba ya jamaa kusaidia kazi za nyumbani pale anapoweza na kujishughulisha na kikundi cha whatsapp ilichoanzishwa ambacho marafiki na watu wanaomtakia mema wanaweza kumchangia hela mamia ya uganda ambao kama bi bitogeire hawawezi kumudu gharama hiyo wanaishi kwa kutumia kwa muda mrefu ikiwezekana ama iwezekanavyo tukilekea katika taarifa zingine ambazo tumeandalia katibu mkuu wa umoja wa mataifa antonio guteresh ametahadharisha kwa elimu ingekuwa nyenzo inayoigawa dunia kwa kasi wakati akijaribu kuyaweka maendeleo katika ajenda ya mkutano wa hadhara kuu ya umoja wa mataifa katika kikao maalum kile, cha kilele kuhusu elimu kabla ya viongozi wa dunia kukutana na mkutano, kwa mkutano wa hadhara kuu ya umoja wa mataifa katibu mkuu wa umoja wa mataifa amba kila mtu anafahamu elimu huyabadili maisha uchumi na jamii mbalimbali mbali, lakini tunafahamu pia kwamba lazima tuifanyie mageuzi kwa sababu elimu iko katika mgogoro mkubwa amedokeza kuwa kiasi asilimia sabin ya wanafunzi wenye umri wa miaka kumi katika nchi maskini hawezi soma hawezisoma amewaeleza kwamba wala hawaendi shuleni au wako shule katika, lakini hawasomi vizuri bwana guteresh ametahadharisha mkutano kwamba janga la ugonjwa uviko 19 ulisababisha athari kubwa kwa elimu huku wanafunzi maskini wakikosa teknolojia na mizozo ikit, ikitatiza masomo shuleni aamezitolea wito nchi zote kupambana kuongeza matumizi ya fedha kwa kila mwanafunzi huku ukiwa na maswali mengi kuhusu uchumi wa dunia tukisalia katika mada ya elimu wanafunzi wa mwana nigeria wa jumatatu wameshiriki kwenye maandamano ya kulalamikia mgomo wa wahadhiri wa vyo vikuu vya serikali ambao umeathiri, umeathiri masomo ya takriban wanafunzi milioni mbili na nusu nchini humo ukwishe wakati wa kikaidi wa amri ya maafisa wa usalama kwenye mji mkuu wa kibiashara wa legos mamea wanafunzi walifungwa barabara kuelekea kwenye uwanja wa ndege wa kimataifa wa muhammad suala lililotatiza baadhi ya safari za ndege kwa mujibu wa shirika la habari la ap wanafunzi hao walibeba mabango akiomba serikali kushughulikia wahadhiri wa hao ambao wamekuwa kwenye maandamano tangu februari wakati maandamano hayo yakiendelea mahakama moja nchini humo ilikuwa ikisikiliza kesi iliyowasilishwa na serikali ya kuwalazimisha wahadhiri kurejea kazini wamzi wa kesi hiyo unatarajiwa kutolewa jumatano migomo ya aina hiyo ni jambo la kawaida nchini nijeria ambako kuna zaidi ya vyuo vikuu m vya serikali na zaidi ya wanafunzi milioni 2 mili mbili na tano uendelea kusikia idhaa kiswahili ya sbs ukiwa na migodo migerano tukaletia makala haya moja kwa moja kutoka studio zetu za sbs kwa sasa tuangalie hali ilivyo katika ulimwengu wa michezo tukianzia katika mchezo wa afl ambapo mamlaka husika wamejibu ama wamesalimu amri kutoka kwa mashabiki pamoja na kutoka kwa vyombo vya habari ambavyo vimeshinikiza mamlaka hiyo kubadili hatua ambayo ilikuwa inafanya kwamba kila goli la lapo napofungwa mziki unachezwa saa ilivyo katika mchezo wa vikapu kule marekani a kupitia hatua hiyo sasa ni kumaanisha kwa kwamba hapatakuwa na mziki wote ambao utahusika katika mchezo huo wakati mchezo unaendelea ila mwanzo wa mchezo pengine mziki utahusika na mwisho wa mchezo lakini wakati mchezo unaendelea gol ikifungwa itakuwa tu ni kelele za mashabiki ukishangilia pamoja na vifijo vingine ambavyo vinahusika katika mchezo huo wa EFL. na wakati huo katika mchezo wa nrl ambapo itakuwa ni kati ya panthers dhidi ya a mchezaji Charlie stein ameruhusiwa kuweza kuingia katika nafasi ya talan may ambaye amepigwa marufuku ya kucheza kwa sababu ya utovu wa nidhamu mchezo huo unatarajiwa kushuhudiwa mda usio kwa muda ambao utakuwa ni kufani sana kwa wachezaji pamoja na mashabiki wa mchezo huu wakati huo mchezaji wa Eels, paramata waaaaal tom opc naye ameweza kuutwa kuweza kushiriki katika mchezoo licha ya kuwa na tatizo la hamstring ambalo ni jeraha ambalo wa, la misuli katika mguu mechi ho kati ya paramata ls dhidi ya cowboy inatarajiwa kuchezwa mida ya sa m daka h usiku wa tai3 septemba ambayo itakuwa ni mechi ya kuamua nane ataingia katika nusu fainali kukabiliana na atakayekuwa mshindi wa mechi kati ya panthers dhidi ya abis katika masuala ya soka ya ulimwenguni wanataka kusaini mkataba wa kiungo wakati wa city na yuri ubelgijiuia katika msimu wa dirisha la uhamisho la mwezi januari kijana huyo mwenye umri wa miaka anakaribia kukamilisha mkataba wake katika uwanja wa king power oasno kwa upande wake wanafikiria hatua kwa ajili ya wakala huru mreno jeka huku miongoni mchezaji kiungo wa zamani wa lil mwenye miaka 7b akiwa amepewa ofa ya kujiunga na gna kwa klabu nyingine ya premier league hiyo ni kwa mjibu ya jarida la 90 wakati huo katika mchezo ambao alishuhudiwa juzi kati ya real madrid na atletico madrid kumebuka utata baada ya mchezaji wa brazil na pia mshambuliaji wa real madrid realmadrd klaumiwa pamoja na, ku, na kuzomewa na mashabiki wa atletico madrid wengi wakisema kwamba walikuwa wakifanya sauti kama zanyani zikielekezwa kwa mchezaji huyo wa brazil na real madrid hatua ambayo imelaumiwa pamoja na kushutumiwa kwa upande wa timu hiyo ya ati madrid wengi wakisema kwamba hatua kali lazima zichukuliwe baadhi ya wale ambao wamezua malalamishiri pamoja na wiji wa mpira pele wa brazil pamoja na ronaldo delima pamoja na wengine wengi manyota wa mchezo wa mpira wa miguu ambao wamesema kwamba lazima mamlaka ya husika kule hispania wachukue hatua kuweza kutoa adhabu inayofaa nam kaba tumalizi makala haya ya habari tutazame hali livo katika ubadishaji wa fedha dola moja ya marekani ikiwa na thamani ya dola 1 na sente 48 za australia kati dola moja australia na thamani ya faranga 1382 na, na vile, vile dola moja ya australia ina thamani ya faranga 137 se62 za congo dola moja wa tralia na thamani ya faranga m77 za rwanda wakatidolamoja moja ustralia ina thamani ya shilingi 2566 na dola moja dolamoja na thamani ya shilingi 8 97 za kenya australia na dolamoaaustralia ina thamani ya shilingi 1567 senti 79 katika masola tabiria hali hewa mjini nyezioni 14 briba zikiwa ni 22 cambr 171 335 r 18 192 zikiwa ni 18 wakati mjiniydy nyeoto pale ni 175 kufika mshotrabmmandalia bakinasi kwa makala mengine manakuja kutoka studio zetu za sbs radio dashiriki toa maoni fuatilia idhaa ya kiswahili ya sbs kwenye facebook