unasikiliza idhaa ya kiswahili ya sbs pata taarifa zaidi kupitia sbsu mkwaju swahili tungependa kuwashukuru wamiliki wajadi wa ardhi tunaofanyia matangazo yetu kwanzia leo idhaa ya kiswahili inatoa heshima zake kwa kamareg watu wa taifa la kulinga kwa wazee wao wa sasa na wazamani pia kwanzia leo una wakubari wa aborigin anatoresd iland ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote unaosikiliza matangazo haya jambo pote ikuo na karibu katika makala ya kiswahili ya sbs ukona migodea migerano tukalete makala kutoka studio yetu sbs na mtandaoni anoni ambao ni sbscu mkoaju swahili hivi sasa ni saa 4 dakika dakikanm kwa masaa ya mashariki ya afrika vilevile vile ni saa tisa, saa tisa dakika moja kwamasaa ya afrika mashariki na saa nane na dakika moja kwa saa ya afrika ya kati hapo mengi maotumeandalia lakini mwanzo kabisa mwanzo kabisa kionjo cha kile ambacho kipo tukianzia kwa umuhimu wa kuwapa vijana mwongozo mwema wanapofika katika nchi mpya na si vijana tu hata watu wazima vilevile tuko na watu ambao wamekomaa hapa na wako na uwezo wa kuelekeza vijana wakaanza maisha bila kupitia mashindashinda ile wenyewe tulipitia halafu ile kitu ingine tunafanya tuko na program ya kusaidia wale watoto wamezaliwa hapa ambao ambawa nji walitoka wapi kusaidia na mambo ya identity waonyeshe nyinyi ni nani mumetoka wapi mtu akikuita wa wewe nyani ama kikuita wweka viongozi yako unaweza kufanya nini bwana milton janja hapo mmoja wa viongozi kutoka jamii ya wakenya wanaoishi jimboni victoria akizungumza nasi hapo katika makala maalum ambayo tumerekodi hapo kabla katika hafla nzima ambao walikuwa nayo ya siku ya wanaume ambapo wanaume walikuwa anatoa ushauri kwa wenzao pamoja na kuweza kuzungumza mengine mengi ya kujenga mno na je hali ikoje nchini kenya siku chache baada ya serikali mpya kuapishwa na rais mpya kuapishwa alisema ti atajua masilahi ya maasla na kama vile tena ameongeza mafuta na mafuta ndio chakula yetu yenye tunakula kwas sasa kuna vile abiria tunaweza ongea na abiria bei iko juu abiria wanalieye ameongeza mafuta juu unga imepanda iletemenye ameongeza mafuta juu imepanda mafuta imechangia mambo imekuwa magumu sana hali si hali mjini nairobi na maeneo mengine ya kenya ambapo wengi wanaendelea kulalamika kwamba gharama y maisha yanakuwa kubwa na hasla namba moja rais william samuerapruto basi aregeebaregeze kamba, kamba ili wananchi wapate afueni hiyo ni baada ya kuondoa ruzuku kwa baadhi ya vitu kadhaa pale lakini hayo yote tutaweza kuasikia katika makala lakini kwa sasa tukie moja kwa moja katika masuala mazima ya muktasari wa habari katika muktasari wa habari tulaandalia na kaimu waziri mkuu atetea serikali kwa jibu lao la kutoa siku moja ya maambolezi kwa malkia elizabeth wakati waziri mkuu yupo mjini london uingereza katika shughuli nzima ya kuhudhuria na kuwakilisha taifa katika maambolezi ya mazishi ya malkia elizabeth akisindikizwa na kikosi cha australia kumi ambao wametoka kutoka majimbo kadha wa kadha kuweza kushuhudia hafla hiyo pamoja na viongozi wingine wa kimataifa na katika taarifa zingine ni kwamba rais putin ahidi kuendeleza mashambulizi dhidi ya ukrain wakati cdc yasema afrika yaonya dhidi ya kulegeza juhudi za kukabiliana na ovik19 wakati eritrea inamevita vikosi vya jeshi baada ya mapigano ya ethiopia kuendelea kule katika maeneo ya mipakani na katika michezo mbichi na mbivu za bainika baadhi ya vigogo a michezo hususan katika nrl kubanduliwa katika michi za fainali pamoja na afl vilevile na zachapwa katika soka kule uingereza na afrika ambapo yanga yangafrika zimempa mtu mkono kumaanisha mepiga mtu tano mtungi katika dimba la mkapa yote hayo katika makala maana kujia hivi punde uendelea kuiskia idhaa kiswahili ya sbs ukiwa na migode migirano tukiletia moja kwa moja makala kutoka surudi zetu za sbs na hivi sasa taarifa habari imesema kwamba kaimu waziri mkuu richard mals ameendelea kutetea jibu rasmi la serikali ya australia kwa kifo cha malkia elizabeth wa pili katika jibu ambalo alitoa kwa makala ya insiders ya roninga ya abc kuhusu kama siku ya taifa ya maombolezi pamoja na vikao vya bunge kuairishwa ili kwa imepita kiasi bwana mals amesema kwamba ni sawa kutambua maisha ya mtu aliyetoa miaka sabini ya huduma kwa jumuiya ya madola bwana mal amesema pia kwamba upendeleo wake binafsi kwa uwepo wa jamhuri si muhimu sanana hasa bila kujali maoni ya mtu kuhusu mipango yetu ya kikatiba nadhani waustralia wa wameguswa sana na kilichotokea unajua hili ni tukio ambalo halijawahi tokea kabla katika maisha yetu kuna hali ya historia kwa sasa na wakati hilo linapotokea tunatembea kwa njia ya kutafakari safari ya maisha yetu ila inahusu pia mhusika na kuhusu mtu ambaye ametoa maisha yake kwa huduma isiyo na kifani pamoja na kujaribu kuonesha shukran kwa hilo alisistiza kaimu waziri mkuu katika taarifa zingine ambazo tumeandalia ni kwamba walimu wanaoongoza kampeni kwa serikali ya shirikisho kuakisha kuwa takriban idadi ya wanafunzi arbani wanaojiandaa kufanya mitihani yao ya darasa la kumi na mbili wapewe makazi ya kudumu ili waweze fanya elimu yao ya juu wanafunzi hao ni sehemu ya kundi la watu 9 ambao wamekuwa wakiishi nchini kwa viza ya mpito chini ya sera inayoathiriwa waomba hifadhi waliowasili nchini kwa boti hali hiyo inawazuia kupata msaada wa serikali kulipia elimu yao kwa kiwango cha elimu ya juu waziri wa andrew andrewchles amesema kwamba aliahidi kuwa serikali itatekeleza ahadi yake ya kutoa ulinzi wa kudumu kwa watu ambao wako nchini kwa viza za ulinzi wa mpito ila bado hajaweka wazi ratiba ya lini hatua hiyo itachukuliwa mak gcamp kutoka kundi kwa jina la teachers for refugees amesema kwamba ni muhimu kwa serikali ya shirikisho kutimiza ahadi yake kwa sababu This is for any anasema watafanya mtihani wao wa hsc katika wiki zijazo huu ni wakati mgumu kwa wanafunzi wengi wa ila kwa wale ambao hawana uhakika kuhusu siku zao za usoni wamepewa ahadi kuwa wanaweza omba nafasi kusoma chuoni au tef kama wakazi wa kudumu ila kutoa, kutoa kituo cha usajili cha chuo kinasema kwamba hatuwezi badili hali yenu ya visa hadi wakati sera husika itakapobadilika kwa hiyo ujumbe wetu kwa chama cha leba ni fanyeni haraka hamisheni watoto hawa ili wapunguze msongo wa mawazo wanapofanya mitihani yao katika wiki chache zijazo mitihani ya h imeratibiwa kuanza tarehe 12oktoba jimboni new south Wales, na inawezakawa ni tarehe tofauti katika majimbo mengine tukili na taarifa ambao tumeandalia mji wa bsbn unajiandaa kuwa mwenyeji wa kwanza wa kongamano la kanda kwa swala zima la kupunguza majanga wakati itakuwa imefanyika tangu mwanzo wa janga la uviko 19 kuanza takriban wajumbe eln kutoka mataifa 38 wao mjini humo kwakongamano la siku nne itakaloanza hapo kesho jumatatu tareh 19 na litaendelea hadi tareh2 septembe na kongamano hilo limeitwasha kwamba ni kongamano la mawaziri ambao wanatoka ukanda wa asia pacific ambao watakutana kuweza kujadili swala so zima la kupunguza hatari ya janga kiongozi wa umoja mataifa umojamatafaofis mataifa kwa swala hilo ni mami Mitu mizutori amesema kwamba yapo mengi ambayo anawezafanyia katika kongamano hilo pamoja na kile ambacho anatarajia kwamba kitaweza kufikiwa kupitia kongamano hilo we respond to disasters because we have to but what we can do better is to prevent amesema huwa tunatoa jibu kwa majanga kwa sababu lazima tufanye hivyo ila kile ambacho tunaweza tukafanya bora zaidi ni kufanya machine, na kuweka mbinu za kuweza kuzuia na kubadilisha zima la majanga kukabiliana na hatari pamoja na kusa kwamba masuala ya mazingira na kupunguza uzalishaji wa hewa chafu na kuweza kuwa na hali zuri ya kabisa ya kuweza kukabiliana na suala kama hilo pia kuweza kupunguza hali ambapo tunakuwa tuko katika hali apanapokuwa na kitu kama hiki kinapotokea asilimia 99 ya majanga yote makubwa yanatokea kwa sababu katika mwango uliopita na yalikuwa na husiani kwa njia moja ma nyingine na dharura ya mazingira alisema b nizutori na katika taarifa zingine uh, kiongozi wa urusi uh, rais ladimir putin ameahidi jumaa kuendeleza mashambulizi dhidi ya ukraine licha ya ukraine kujibu mashambulizi hivi karibuni na kuonya kuwa mosco inaweza kwanza kushambulia miundo mbinu muhimu ya nchi hiyo iwapo majeshi ya ukrane yatalenga vituo mbalimbali vya urusi akizungumza na waandishi wa habari jumaa baada ya kuhudhuria mikutano ya viongozi wa jumuia ya ushirikiano wa shanghai huko uzbekistan na putin alisema ukombozi huo wa sehemu yote ya mkoa wa mashariki dbahuko ukrain utaendelea kuwa ni lengo kuu katika bara la afrika hali ni kama hivi janga la19 bado ni tishio katika bara la afrika kutokana na viwango vya chini vya chanjo kaimu mkurugenzi wa kituo cha afrika cha kudhibiti na kuzuia magonjwa afrika cdc alisema alhamisi katika nukuu ni kwamba virusi bado vinazunguka na kwa sababu ya viwango vya chini vya chanjo ugonjwa huo bado uko nasi hapa ba barani ahmed owel oumma aliambia mkutano wa wanarabari alhamisi kwamba alikuwa akijibu swali kuhusu iwapo alikubaliana na maoni ya mkuu wa shirika la afya ulimwenguni tedrs adnmus kwamba mwisho wa janga la uvi9 sasa unakaribia na katika taifa la eritrea maafisa nchinieritra wametoa wito kwa vikosi vyao vya kijeshi kukusanyika ili kukabiliana na mapigano mapya kaskazini mwa ethiopia tahadhari ya kusafiri iliyochapishwa mwishoni mwa juma na serikali ya kanada uingereza liwaonya raia wao walio nchini eritria kupunguza safari zao kufuatia wito huo serikali ya canada imesema mamlaka za mitaa zimetoa wito wa jumla kwa kukusanywa kwa vikosi vya jeshi ili kukabiliana na mzozo wa kaskazini mwa ethiopia hata hivyo eritrea haijatoa taarifa yoyote kuzungumzia ripoti hizo kurejea kwa mapigano mwezi uliopita yaliovunja mpango wa kusitisha mapigano uliofikiwa mwezi machi kati ya serikaliya ethiopia na wasi wa eneo la ti natukendee taarifa ziine mbazo tumeandai smoj hwodokti mhe9aao tu, mba, tu imewanyima nafasi ya fainali lihaahidi ya timu ya sydney swans wakati sasa mashabiki wao wanaanza kuabiri ndege na matreni pamoja na mabasi kurudi Melbourne, ambako wataendelea kutafakari aliofikia msimu huu akizungumza kuhusianana solohilo zima mwalimu wa timu yaamejulikana kuema kuhusiana na wafuasi na, na mashabiki wao ambao walisafiri kwa wingi kuelekea mjini kushuhudia mechi hiyo yeah, Um, amesema just... ndio ni vigumu sana kwa sababu umekaribia sana lakini soft, ni htuna hali ya fahari sana tunapoona hili <totiple> na kuwa, kuwa chezaji walifaya walivyostahili kufanya na mashabiki walifanya lao lakini kwa bahatimbaya kuwezekana kwa hiyo nina atfari sana kwa kundi hili na kile ambacho amefanya katika mechi hii alisema mwalimu huyo mc na katika taarifa zingine za michezo ya afl ni pamoja na hii yaliyowafikia timu zingine ni kamayosema o alipata kichapo cha alama 9 kwa 94 wakati timu ya iong ikipata ushindi wa alama a 20 dhidi yab ambao alijipata alama 49 kumaanyisha kwamba fainali itakuwa wikendi ijayo mjini Melbourne, pale mcg ambapo itakuwa ni kati ya jelong na sydney mechi ambayo itakuwa ni kukata na shoka bila shaka katika nrl mechi ambazo zimeamua watakaoingia katika nusu fainali ziliwajumuisha paramatal dhidi ya raiders yarers wa wakamra wakiwacharaza aroba kwa nne wakati shak wakichapa dhidi ya rabits kumi mbili zikiingia kwa upande wa shaks na abitos wakisalia na alama theathi a nane kwamunyesha katika mechi ambazo zinikuwa zinafuata itakuwa ni zamu ya cowboys wa north queensland cowboys kukichapa dhidi ya yaparaatal kuwania nafasi ya fainali panthers watamenyana na rabits kwa nafasi ya fainali ambayo itakuwa ni tarehe mbili oktoba mida ya saa moja na unusu kwa masaa ya mashariki ya australia katika mechi ya ligi kuu ya uingereza mech ambayo anaendelea kwa sasa ni kati ya brentford dhidi ya arsenal. arsenal kwa sasa wanaongoza kwa alama magoli akiwani matatu katika dakika 57 magoli matatu kwa sufur magoli yakifungwa na william saliba gabriel jesus pamoja na fabio viera wote wakiingia kambani masamcwamedakika chache, chache zilizopita mpiramiguu wngine ambao ungependa kujua matokeo aliyotokea katika mechi za alfajiri ya leo ilikuwa ni yaleolikuwa kati ya dhidi ya city, dhidi ya Kambani, mara Sita, city mara mara moja, moja, Aston Villa, moja dhidi na katika mechi iliochezwa katika dimba la mkapa pale tanzania Young africans azywaliwacharaa vijana kutoka sudan kusini Zaland, fc magoli matano kwa sufuri mgongomani fisto mayele akiingia kambani mara tatu mwenyewe na kutetea mapale mara tatu katika dimba hilo la mkapa ambalo lilikuwa na furaha kwa wengi mashabiki wa timu hiyo ya young africans simba wataingia dimbani mda uso mrefu kuweza kuamua nao hatma yao katika makundi ya klabu bingwa barani afrika lakini kwa sasa katika maswala mazima ya ubarishaji wa fedha dola moja marekani inaosawa na dol1a 4 za katidolaousralia ina thamani ya faranga 1373 za burundi dolama ikiwana thamani ya faranga 1342 na 62 za congo katidolamoalia na thamani ya faranga 695 za rwanda na dolamojaulia ina thamani ya shilingi 2558 za uganda na dola moja ya australia ina thamani ya shilingi 8 na senti 85 za kenya dola moja ya australia ina thamani ya shilingi 1554 na se67 za tanzania katika utabiri wa halia hewa mjini ald 1203 brisban 194 camra 83 dawin 285 hobrt 113 peth 154 melbo 11na1 nauopone mwisho wa taarifa habari mjinisini kiwa ni 16 na nukta 1 kufikia ponde misho wa taarifa habari temee sbs cmtu kwa makala hana mengine mengi zaidije unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi sikiliza zilizorekodiwa kwenye apple google spotify au popote pale unapozipata