unasikiliza idhaa ya kiswahili ya sbs pata taarifa zaidi kupitia sbsu mkwaju swahili tungependa kuwashukuru wamiliki wa jadi wa ardhi tunaofanyia matangazo yetu kwanzia leo idhaa ya kiswahili inatoa heshima zake kwa kamareg watu wa taifa la kulinga kwa wazee wao wa sasa na wazamani pia kwanzia leo kuna wakubali wa aborigin anatore strade island ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote unaosikiliza matangazo haya jambo poto lilipo na karibu katika makala idhaa ya kiswahili ya sbs ikiwa na migodi migerano hivi sasa ni saa 12 akikdakika 1 kwa masaa ya mashariki ya australia vilevile sa 5 masaa ya afrika mashariki siku ambayo ni siku ya mavuno kwa wengi nchini kenya ambapo rais mteule atahama kutoka cheo hicho cha rais mteule na kuwa rais kamili tukizungumza kuhusu daktari william samwe kichirchir arap ruto ambaye muda si mrefu atakula kiapo cha urais pamoja na mwandani wake rigadhi gashagua ambao kwa sasa wanaendelea kumiminika katika uwanja wa taifa wa kasarani ambao umetapika watu wameja ni wengi hata baadhi ya uzio kuvunjwa kwa ajili ya watu kuingia ndani na wengine kusalia nje kwa sababu ya uhaba wa nafasi je unatazama taarifa hizo matokeo kutoka wapi na unge, kama ungependa kuchangia maoni yako nasi basi kutakuwa na fursa nasi, store Facebook, kwa pamoja, na kuweza simu iwapo utapenda muda kuupiga mrefu undaairefua namba yakuea kuchangia maoni yako nasi lakini kwa sasa tupate kionjo cha moja ya makala mbayoombeluhusina ahusiano katiyauingereza na tanzania pamoja na afrika mashariki hususan panapohusika maswala ya ukoloni na maswala ya urafiki wa kibiashara baada ya waingereza kukubaliwa kwamba sisi tuwe tulindwe nao waingereza wakaanza kuendeleza mambo yale yale ambayo mjerumani aliyeanzisha kazi za nguvu kunyanyasaji hakuna malipo anaitwa padre na ni mmoja wa wachambuzi ambao unazugumzana kuhusiana masuala ya kisiasa pamoja na maswala ya kidini hapo akitoa maono yake kuhusiana na uhusiano kati ya uingereza na afrika mashariki hususan tanzania ambapo serikali imetangaza siku tano za maambolizi kule tanzania kwa kifo cha malkia, malkia elizabeth lakini kwa sasa moja kwa moja katika wa habari mengi zaidi mojakatia katika siku hii hapa nchini australia na kule pia hipa moja katika upande wa nchi ya kenya ambapo matukio ni mengi yanayoendelea pale kwa upande moja nchi na na upande mwingine wanasema ni majonzi katika mktasari wa habari juuni hii ya jionihia, leo waziri mkuu adokeza kuongeza muda wa malipo ya janga baada ya kukabiliwa kwa shinikizo kutoka pande zote za siasa kwa muda mrefu na gharama ya maisha yalazimisha familia nyingi kuendeleza kukanda makukaza mikanda zaidi na hiyo ni kwa mujibu wa utafiti mpya kutoka combenk wakati kimataifa iran na tayari kutoa ushirikiano kwa wakaguzi wa nyuklia wa umoja mataifa wakati wa wupiganaji wa tigre wakubali kushiriki mchakato wa amani unaosimamiwa na umoja wa afrika na hatimaye hayawi hayawi mwisho yamekuwa daktari william samuera pruto kula kiapo cha urais hi leo mjini nairobi ambapo kama tuniosemapo kabla uwanja wa kasarani umetapika watu ni wengi nafasi ni chache mengi zaidi kusalimbanajeri tunaweza kuwajulisha na mbichi na mbivu kubainika katika masuala ya kisiasa ambapo timu zaingia jumbani kuweza kuamua kipi kitakuwa katika kombe la ulaya askiza idhaya kiswahili ya sbs ukiwa na migorea migerano na hii hapa ni taarifa kamili ya habari kutoka studio zetu za sbs radio tukianzia hapa nyumbani ambapo waziri mkuu antony albanizi amethibitisha kuwa ataunga mkono pendekezo kutoka serikali za majimbo na wilaya kuongeza muda wa malipo yaelekizo ya dharura ya janga zaidi ya mwezi huu serikali ya shirikisho imekuwa chini ya shinikizo kubwa kuendeleza msaada wa kifedha chama cha gn na vyama vya wafanyakazi vikiunga mkono wito kutoka viongozi wa act new south ns na serikali za victoria kuendeleza malipo hayo hadi wakati amri ya kujitenga itakapoondolewa mpango wa malipo ya janga hu hapa waustralia wanaopatwa na uviko msaada wa fedha ila hawawezi tumia likizo ya ugonjwa wenye thamani ya dola mwanabanizi amedokeza kuwa muda wa utoaji wa malipo hayo unaweza ongezwa wakati baraza la taifa litakapokutana mtandaoni hapo kesho huyu hapo ana maelezo zaidi while, uh, place, uh, anasema mtazamo ama maoni yangu ni kwamba wakati serikali huweka vizuizi basi serikali zina wajibu wa kufanya maamuzi kama hayo kimaanisha kwamba maamuzi ya kuongeza muda wa malipo ama kupunguza muda wa malipo ya janga katika suala lingine la janga hususan katika mifuko ya wananchi utafiti mpya wa watumiaji umedokeza kuwa watu wanakaza mikanda zaidi kama usehemu ya kijibu kwa ongezeko ya viwango vya riba pamoja na ongezeko kubwa ujumla ya gharama ya maisha kwa mjibu wa benki ya madola matumizi ya nyumba yaliyoongezeka kwa asilimia 8 katika mwezi wa agosti hali ambayo imefanya mchambuzi mmoja josha gilbert kuamua kuwa matumizi mamzwamiajmatumiji ha, hayako chini kwa vile tafiti zilikuwa zimedokeza ila belinda allen ambaye ni mchumi mkuu katika combank amesema utafiti huo unaonyesha kuwa watu wana gharama kubwa na wanajaribu kutumia maarifa kuhusu jinsi wanavyofanya matumizi ya hela zao so while spending remains high on food we are certainly hearing that some customers are swoping to value products in response to these hihe fodpris anasema And wakati also... wa matumizi kwa vyakula bado yako juu bila shaka tunasikia kuwa baadhi ya wateja wameanza kutumia bidhaa zenye gharama ndogo kama jibu kwa gharama ya juu ya chakula tumeona pia katika mwezi wa agosti matumizi yakipungua kwa vitu kama mavazi kula na kunywa nje pamoja na matumizi mengine ya burudani kwa sababu ya viwango vya juu vya riba pia unatarajia hali hii itaendelea alisema kitarifa mbao umendele hususan katika swalazima la upatikanaji wa nyumba hususan kwa changamoto kubwa ya unyenyesaji wa nyumbani ni kwamba upatikanaji wa nyumba ni muhimu sana wakati janga hilo linaendelea kuwa kubwa na linaendelea kuathiri wanawake zaidi pamoja na watoto kupata sehemu salama ya kuishi wanapokalibiliwa na changamoto kubwa ya unyenyasaji wa manyumbani katika taarifa ambayo imetolewa ni kunakadiriwa kwamba wanawake laki lakimoj na elfu 6t jimboni nsouth wamepitia uzoefu wa ongezeko la unyeyesaji wa kijinsia na vurugu za nyumbani katika mwaka wa kwanza wa janga la uviko kuu uh, coronavirs vilevile uh, baraza la new south sot kwa huduma za jamii pamoja na kwa mwnyekiti wa baraza hilo joanna quilty alikuwa naye kusema kuhusu vurugu ya nyumbani na unyeyesaji vilevile ambao unaongezeka kwa sababu ya matatizo ya upatikanaji wa nyumba za bei nafuu women and children wanting anasema wanawake na watoto ambao wanataka kuondoka katika mazingira ambapo kuna unyenyesaji wamekosa pa kwenda wamekwama pale walipo kwa sababu hakuna sehemu salama ya kuhamia na vilevile tunaona kwamba wengi wanalazimishwa kubaki katika mahusiano yenye vurugu yenye, yenye, yenye, na yenye uonynyesaji na wengine hata wanakuwa bila makazi kwa sababu ya matukio kama hayo kwa hiyo si haitoshi kwa nchi kama australia ambayo ni nchi tajiri kuwa na changamoto kama hizo ambazo zinawakumba wakazi na watu wake kwa hiyo tunastahili kufanya uwekezaji mzuri zaidi katika nyumba za jamii na vilevile vile. kwa upande wa wanawake na watoto kuoesha kwamba wakiwa katika matatizo hayo wae na sehemu ya kuweza kwenda badala ya kukosa pa kwenda wanapohitaji sehemu ya kukimbilia kujinosuru hiyo ni taarifa kutoka kwa mkurugenzi mkuu wa huduma za jamii la jimbo la new south lanewsouhwab joanna quilty tukiendelea na taarifa zino ambazo tumeandalia kwa sasa ni pamoja na taarifa kwamba iran siku ya jumatatu amba ilikuwa ni jana imeeleza utayari wa kutoa ushirikiano na uangalizi wa nyuklia wa umoja wa mataifa iaea ikisema licha ya taifa hilo kuwa na majukumu lakini pia ina haki zake binafsi msemaji wa wizara ya mambo ya nje nasar hanani amewaambia wanahabari kwamba iran inatarajia hatua za msingi kutoka shirika la kimataifa la nguvu za atomiki na bodi yake ya utawala shirika hilo linaanza mikutano yake jumatatu katika maswala mapana ya nyuklia ya kidunia ikijumuisha wasiwasi kuhusu program ya iran na tukielekea katika taarifa zingine ambazo tumeandalia kwa sasa ni pamoja na kule ethiopia ambako wanamgambo wa tigre nchini ethiopia walisema jumapili wako tayari kwa usisita, usit, kwa mradhi usitishaji mapigano na, na watakubali mchakato wa amani unaoongozwa na umoja wa afrika kuondoka mkugondoa kikwazo katika mazungumzo na serikali ili kumaliza karibu miaka miwili ya vita vya, vya kikatili tangazo hilo lilitolewa huku kukiwa na juhudi mbalimbali mbali za kidiplomasia ya kimataifa baada ya mapigano kupamba moto mwezi uliopita kwa mara ya kwanza katika miezi kadhaa kaskazini mwa ethiopia serikali hpserkali kwa upande wake oal ilisema kwamba iko tayari kwa mazungumzo yasio na masharti wakati wowote wa mahali popote yaliyosimamiwa na au yenye makao yake makuu mjini adis ababa na tukielekea nchini kenya ambapo mwembe na shangwe pamoja na shamhama zinaendelea kushuhudiwa katika mitandao ya kijamii pamoja na kwenye youtube rais mtelo wa kenya, william samuer pruto atapishwa hivi leo ambapo kutakuwa na hafla kubwa ambapo hafla kubwa ipo na kunaua kwa sasa ambapo wanatazama kwenye youtbe na kwenye runinga anaenda kuabiri gari kuelekea moja kwa moja katika uga wa kasarani in, ambapo wananchi pamoja na marais wenza wanamsubiri kwa hamunagamu kuweza kushuhudia uwapisho wake havula uapisho itafanyika katika uwanja wa kimataifa wa michezo wa kasarani nje kidogo ya mji mkuu wa nairobi kwa mjibu wa katiba ya kenya rais mteule ni lazima apishwi kati ya saa nne asubuhi na saa nane za mchana je ni kwa nini hiyo imekuwa hivyo ni yani baada ya rais mstafu marehemu kibaki kuhapishwa usiku ambapo likuwa ni katika giza wengi ksema kwamba haikuleta picha nzuri haikuleta picha nzuri kwamba rais apishwe kimama kiusili kwa usiku wakati ambapo hakuna mashuhure a wowote mahakama ya, ya Mahaka juu ya kenya iliamuru jumatatu wiki jana kwamba ruto alimshinda mpinzani wake wa karibu ra la odinga katika uchaguzi wa u- urais uliofanyika tarehe tisa mwezi agosti baada ya odinga kupinga matokeo yaliyokuwa yametangazwa na tume ya, ya uchaguzi na mipaka iebc juma tatu daktari ruto alikutana na rais anayeondoka uhuru kenyatta kwenye ikulu mjini nairobi huku mchakato wa kukabiliana mamlaka ulioanza jumanne wiki jana ukiendelea na sasa utafikia tamati yake hi leo ambapo atakula kiapo cha kuwa rais wa tano wa jamhuri ya kenya mengi zaidi kuhusu yale ambayo anaendelea bila shaka unaweza ukafuata kwenye redio hii yetu pendwa pamoja na kwenye mtandao sbscomtu mkwau sahili na krusetwa facebook facebook com mkwaju sbs swahili ntupingia moja kwa moja katika dimba la michezo tuanzia katika mchezo wa raga ambapo mageuzi yanatarajiwa makubwa sana kwa upande wa timu ya taifa ya raga ya walabis ambapo mwalimu david reni amegeuza kinusu nusu ya kikosi kilichoshiriki katika mechi ambayo inatarajiwa kuwa alhamis ya mechi ya, ya bladislaw ambayo itakuwa ni dhidi ya oblacks ambapo mchezaji nick white amekuwa ni mmoja wa majeruhi waliokatwa katika kikosi hicho ren amesema kwamba mageuzi saba ambayo amefanya amba katika kikosi chake ambayo mechi itachezwa katika uwanja wa maavu ni kwamba ni baada ya australia kupoteza kwa alama 2 shi kwa nane dhidi ya afrika kusini mjini sini mapema mwezi huu hii inajiri wakati ambapo australia inaendelea kujigusa kusa hapa na pale na kujaribu kujitambua ni wapi ambapo inakosea na kujaribu kujikarabati kuaikisha kwamba hawapati pigo lingine kama hilo nyumbani hali ambayo itakuwa ni kuweza kuwahibisha mno katika mechi za soka mpira wa miguu liverpool inajiandaa kukabiliana na ajax amsterdam katika mechi ya kundi ya klabu bingwa barani ulaya ama champions champio ukipenda ambapo mechinajiri baada ya yao kula kichapo cha magoli mane kwa moja kutoka kwanapol katika mechiao ya kwanza ya kuni kwa kama hilmwalimu uh, mno ambapo wachezaji nane wakucheza kwa viwango ambavyo wanatarajiwa kucheza na katika mechi zingine ambazo zitashuhudiwa ni pamoja na mechi kama sporting lisbon kuakaribisha am osper katika dimba lao pale ureno ambayo ta, mechi itakuwa ni mida ya yes, sa845 za alfajiri wakati liverpool itaingia dimbani pale anfield dhidi ya ayax mida ya yes, saa saakafajiri vilevile bataukaribisha barcelona Uh, levandowski hapo akirejea pale by kujaribu kuwaadhibu kwa kuweza kumtupa nje kijana huyo mchezaji huyo kutoka poland mechio itakuwa ni mida ya saa kuminamojalfajiri vilile wakati victoria p nao watakaribisha inter milan uwanjani katika mechi yao vilevile katkamech ngineao itashuhudiwa ni kati ya be ambao watakichapa dhidi ya atletico de madrid wakati sakt doesk ya ukraine itawakaribisha celtic katika mechi nyingine kikumbuka kwamba celtic ni mwalimu wake ni maustrlia wenzetu mastalia mwenzetu ange postecoglu ambaye atakuwa anaongoza klabu hiyo baada ya kula kichapo kutoka kwa real madrid katika mechi iliyopita ya nyuma namtukiangazia hali ilivyo katika maswala ya ubadhilishaji wa fedha kwa sasa dola moja marekani ina thamani ya dola moja na s45 za australia akati dola moja ya australia ina thamani ya faranga 1418 za burundi wakati dola moja moaustralia na thamani ya faranga 11a2 za congodolaatralia ikiwa na thamani ya faranga 2 sab, za rwanda nadoalia nathamaniya shilingi22 za uganda na dola moja ya shilingi za doiaa ama a shiini2 na thamani ya shilini1a zazkatika masalautabiri halia hewatuanzia mjii mbaoasa zikiwa ni 19u1 cambra 119 darwin 327 hobart 9 n1 perth 171 wakati melbourne niji zoto 114 zinahusika na mjini sydney ni joto 145 kufiki po na mwisho taarifa habara mbayo tumeandalia bakianasi kwa makala mengine maana kujia kutoka studio zetu za sbs tukiendelea kuwa na jico moja ndani ya studio na lingine katika uga wa kasarani ambapo shamra shamra zinaendelea na msafara wa rais mteule ruto na mwenzake ghashagwa ukiwa unaelekea aste aste kuelekea kasarani lakiapo cha urais na kwa kuashiria mwanzo mpya wa taifa hilo la kenya kwa mara nyingine ama kwa mara ya tano ukipenda je unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi sikiliza zilizorekodiwa kwenye kwenyeapple google spotify aupopote pale unopozipata