unasikiliza idhaa ya kiswahili ya sbs pata taarifa zaidi kupitia ss u mkwaju swahili karibu tena katika makala idha kiswahili ya sbs ukona migode migerano tukaleta makala kutoka studio zetu za sbs na mtandaoni anonembaoni sbsc au mkwaju swahili kama kawaida zapata makala haya kwenye ukurasa wetu wa facebook facebookcom mko wa jusswahili pamoja na kuweza kutuandikia kwa baraa pepe iwapo na lotelile ambalo mependa kutujuza anaandikiwa ni swahilisbscau yapo mengi ambaotumaandelea lakini kwa sasa tuzungumzia zima la maisha na kifo cha malkia elizabeth wa Pili wa uingereza australia inadumisha uhusiano rasmi na wahisia na ufalme wa uingereza kama urithi wa ukoloni wa uingereza kinyume chake ni kisiwa cha caribbian cha babedos kilichoondoa ufalme wa uingereza kama kiongozi wa taifa hilo na kuwa jamhuri novemba 221 kifo chake malkia elizabeth wa pili akiwa na miaka tarehe 968 septemba mwaka huu 222 kimezua swali kuwa jukumu la ufalme wa uingereza katika australia ya kisasa ni nini uhusiano wa australia na ufalme wa uingereza ni urithi wa ukoloni wa uingereza amberods ni mtafiti katika makumbusho ya demokrasia ya australia mjini Canberra. australia ilianzishwa so kama koloni ya uingereza na kwa hiyo imekopa au imerithi tamaduni nyingi za uingereza monarchy. serikali ikijumuishwa na moja ya vitu hivyo ni ufalme kwa hiyo mfalme au malkia wa uingereza ni kiongozi wa australia pia elizabeth alexandra mary winor alikuwa malkia uingereza na nchi wanachama wa jumuiya za madola 14 tangu utawala wake ulipoanza mnamo februari 1952 elizabeth wapili, alihudumu kama malkia kwa muda mrefu zaidi katika historia ya uingereza kifo chake kimemupa fursa mwanawe kiume charles kuwa mfalme ameanza utawala wake kama mfalme charles watatu nchi zote za jumuiya ya madola ni nchi huru na zina sheria zao binafsi pamoja na serikali zao mfumo wa serikali yetu pamoja na mamlaka yake imeorodheshwa ndani ya katiba ya australia kama anavyoelezea sande bier mkurugenzi wa taifa wa vuguvugu la jamhuri ya australia almaarufu arm australia ina katiba iliyoandikwa na sheria inayosimamia sheria zingine zote na mtu mwenye cheo kikubwa zaidi katika katiba state hiyo world, ni malkia au mfalme wa uingereza uingerezamtu huyo anajulikana kama kiongozi wa taifa, taifa letu na kwa sababu kiongozi wa taifa letu anaishi sehemu nyingine ya dunia huwa anamteua mwakilishi wake ambaye huhudumu kwa niaba yao na mtu huyo anajulikana kwa jina la gavana mkuu kama kiongozi wetu mfalme charles wa tatu ndiye kiongozi wa taifa wa australia kwa hiyo huwa tunasema australia ni ufalme wa kikatiba judith brett ni profesa mstaafu wa siasa katika chuo cha latrobe amesema kwamba kiongozi wa taifa kwa hali moja ni nafasi ya sherehe tu hawana mamlaka ya utendaji ilhali ni kiongozi wa serikali ndiyekwenye mamlaka symbolic... ya utendaji kwa hiyo kuna mgawanyiko kati ya kiongozi wa taifa anayesimamia umoja wa nchi na nafasi ya kiongozi wa serikali ambayo iko wazi kuwaniwa mfalme anawakilishwa nchini australia na gavana mkuu mjini cambra na magavana wa kila miji mikuu ya majimbo na wilaya mfalme hahusiki moja kwa moja katika maswala ya siku kwa siku ya uongozi wa australia na hana ushawishi tena kwa jamii ya australia uchumi au serikali kama vile camb anavyoelezea hapa ila huwa anafuatilia na huwa anaarifiwa kuhusu masuala ya australia siku za nyuma alikuwa kama mshauri na msiri wa mawaziri wakuu badala ya kwa mtu mwenye ushawishi wa moja kwa moja gavano mkuu huteuliwa na malkia au mfalme kufuatia ushauri wa serikali ya australia kimsingi huwa wanahudumu kama makamu wa ufalme nchini australia na daima huwa wanahudumu kwa ushauri wa serikali iliyopo katika jina la ufalmekuna wakati walikuwa wanateuliwa na serikali ya uingereza ilab aada ya muda tuambayo badili hatua hiyo na kubadilika kiasi kwamba sasa ni serikali ya australia inayofanya uteuzi huo kimsingini swala la serikali au baraza la mawaziri kuchagua the mtu wanayemtaka ambaye mara nyingi ina maana kwamba waziri mkuu unamchagua mtu anayetaka years, kisha malkia au mfalme ataidhinisha uteuzi huo kawaida huwa wanahudumu kwa muda wa miaka mitano ila mara nyingi muda huo wa huduma huongezwa sawia na ufalme gavana mkuu huwa hahusiki katika masuala ya siku kwa siku ya usimamizi wa serikali sandibia na maelezo zaidi wana wajibu muhimu kila wakati sheria hupitishwa na bunge kila wakati tunataka afanya uchaguzi inahitaji idhini ya mwakilishi katika mwaka 186 sheria ya australia ilifuta kiungo cha mwisho rasmi kati ya serikali za uingereza na australia ila uhusiano na ufalme uongozi wa malkia elizabeth elizabethp koloni kadhaa za uingereza zimeomba uhuru pamoja na kusitisha uhusiano wa ufalme huo koloni mpya iliyochukua hatua hiyo ni babos na iliondoka chini ya uongozi wa ufalme wa uingereza novemba mwaka jana hatua ambayo iliacha nchi15 zikisalia katika jumuiya ya madola watu wengi wanahisi kuwa australia tayari imeweka wazi nia ya kuwa jamhuri db kutoka vuguvugu la jamhuri ya australia anaongoza kampeni ya vuguvugu vugu hilo vuguvugu ya jamhuri ya australia inaamini kuwa badala ya kuwa na mfalme au malkia wa uingereza au kiongozi wa and nchi yetu tunastahli kuwa na maustralia anayechaguliwa na waustralia na tunaamini hivyo kwa sababu ni busarakwa maamuzi yote katika nchi huru kama yetu yafanywe kidemokrasia na kuwa wawakilishi wetu wanaweka maslahi ya australia mbele pia kwa mara ya kwanza nchini australia serikali iliyopo ya leba ilimteua mat thisowaite kuwa naibu waziri wa jamhuri hisia kwa ufalme wa uingereza nazo zinaanza badilika kama anavyosema judith brett wakati kuna nyota wengi wa kimataifa wanatembelea australia hata shauku inayozunguka ziara za kifalme ni ndogo sana kuliko miongo ya nyuma nadhani katika miaka ya 1950 hisia kwa ufalme ilikuwa juu sana wakati akiwa kijana malkia elizabeth board, na prince philip walipofanya ziara zao hapa nchini ilikuwa punde baada ya vita na unyogovu na walikuwa nyota wa kimataifa hil wakati kama sasa kuna usafiri wa mara kwa mara kwa ndege mvuto wake si sawa kama australia inakuwa jamhuri tunazochagua kusalia ndani ya jumuiya ya madola kwa mfano india imefanya hivyo pia kwa hiyo jamhuri ya australia inaweza fananaje sandibia na vuguvugu la jamhuri ya australia wamejaribu kujibu swali hilo so we've been the about kwa hiyotumekuwa tukishauriana like na umma mpano wa australia kuhusu jinsi itafanana na tutakuwa na tangazo kuhusu hilo katika miezi ijayo vuguvugu la arm lilitangaza heu januari 222 mfumo huu unaelezea ni magezi gani yanastahili fanywa kwa katiba ya australia ili kiongozi wa taifa achaguliwe na waustralia wenyewe tutumae kwamba makala yamekupawelewa zaidi kuhusu uhusiano wa australia na ufalme wa uingereza pamoja na jinsi hatua zinachukuliwa na baadhi ya mashirika kujaribu kuleta jamhuri ama hali ya australia kuwa jamhuri katika taifa hili hata hivyo basi wengi wanasema kwamba muda haujafika na huenda utasalia katika muungano huo wa jumuia ya madola kwa muda zaidi kwa makalana mengi zaidi tembeleani tovuti yetu anani ambayo ni sbscau mkwajuu swahili makala hala andaliwa na waandishi wetu melesa kompanyoni na gode migerano hii ni idhaa kiswahili ya SBS. je unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi sikiliza zilizorekodiwa kwenye apple google spotify au popote pale unapozipata