Unasikiliza idhaa ya, ya kupitia, mkwaju, idhaa Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia SBS.com.au mkwaju Swahili. Karibuni tena katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS, ikiwa ni siku ya Mungu ama Jumapili ukipenda. Tuendelee na mazungumzo kuhusu maisha ya aliyekuwa malkia wa Uingereza na kiongozi Taifa la Australia pamoja na jumuia zingine za madola, na kujua mengi zaidi kuhusu hisia za watu kutoka Afrika Mashariki ni gani kwa malkia huyo na mahusiano kati ya ufalme na mataifa ya Afrika hususan yale ambayo yako katika jumuia ya madola ya koja. Tuzungumze na padri padri, kwa upande wako malkia Elizabeth wa pili, utawala wake unaweza ukazungumziaje, na unakumbukaje uongozi wake? Wanasema Mwenyezi Mungu ndo anapanga yote ya, hasa kwa sisi watu ambao tu ni watu wa dini ya, wa Kristo. Kifo kinakuja kwa kila binadamu. Kifo hiki kimetushitua wengi ya, mimi nikiwa mmojawapo pata hizi taarifa wakati na washagali yangu kwenda kazini. Kama binadamu, nilihuzunika kupoteza sio tu quin, kupoteza mtu ambaye alikuwa ni kiongozi kwa watu wengi ya Waingereza na, na, na, na, na, na makoloni ambayo baadaye ilikuwa kama nchi rafiki ya baada ya mambo kubadilika. okay, utawala wake ulikuwaje? yeah, kwa kweli yeah, utawala wake kama mtawala yeyote alirithi, alirithi utawala yeah, kutoka, kutokana na kifo cha aliyekuwa mtawala kabla yake na ya babake nadhani, na, na, na, kutopenda kuwa mtawala akajiuzulu, ni kama kujiuzulu na i, utawala ukamwangukia yeye, lakini alikumbatia alikumbatia hizo, hizo changamoto ya, na aliendelea kwa kadiri ya uwezo wake ku, kuwa mtu mwema kwa sababu hicho ndio kitu cha kwanza ya, uwe mtu mwema. Ukiwa mtu mwema daima inakuwa ni vigumu kufanja mambo mabaya, mm. Lakini ya, mambo mengine ni kwamba mambo ya itikadi yalishakuwa kabla hata yeye uh, hajawa mtawala uh, na yale mambo ni, ni mambo ambayo vengine yeye alichangia katika kuyabadilisha uh, yani kuyabadilisha katika maana kwamba uh, ile sistimu yao ule mfumo wao pale ni mfumo urithishwa, maanake ule mfumo unaendelea ni mfumo ambao unaendelea hmm. Kwa sababu wenye mfumo wanapenda uendelee. Sasa sisi kama ya, Tanzania wa Tanzania hmm. ya, huo mfumo ulitukuta kwa sababu ya, Vita ya Kwanza ya Dunia, tulipigana kusaidia Uingereza kumtoa Mjerumani ambaye Mjerumani alikuwa ndo mtawala wetu Tanganyika, tulikuwa tunatawaliwa na Wajerumani. Kwa hiyo Waingereza walikuja na uh, itikadi kwamba huyo mtu ni mtu mbaya, anawatesa, anawanyanyasa na kulikuwa na ule mfumo wa kazi za lazima, sijui kwa, kwa, kwa, kwa, kwa, kwa, kwa, kwa Kiswahili, pengine kuna Kiswahili kingine uh, lakini ule mfumo uliwakuta watu wengi hata mimi baba yangu pia na mababu waliingizwa kwenye ule mfumo aa, na tulikuwa tunapata hizo habari taarifa kwamba ulikuwa ni mfumo wa nyanyasi, ulikuwa e, ni mfumo wanyanyasi kazi ngumu aa, hakuna kipato ya. E, sasa alivyokuja mkoloni na kusema kwamba hawa watu ni wabaya, tusaidieni tuwatoe watanzania Watanganyika tulienda kwa umoja na kumsaidia Mwingereza kwenda kumwondoa Mjerumani. Um, ikawaje? Baada ya kumwondoa sasa, baada ya kumwondoa Mjerumani baadae, ile vita ya kwanza mm. Uh, ilivyoisha, kukawa tena na vita, vita ya pili uh, watanza, watanganyika walishiriki katika vita zote zile mbili mm. uh, kwa sababu hiyo hiyo ya kutopenda kunyanyaswa na tuende tukamtoe mnyanyasaji. Um, tulipoteza watu wetu wengi katika ile vita samani um, mm -hmm. Kidogo kasha neno, ndio Watanzania wapendi ku, kuona mtu ananyanyaswa wala manyanyaso yoyote, lakini kwa nini muvuke mipaka na bahari kwenda kwingine wakati kuna wengine ambao mgelinda kwenu kufanya vile badala ba, ya kusika katika vita vya, uh. vya mtu mwingine? Yes um, kwa kweli uh, unajua hii kitu pengine wengine wangeweza wakaelezea kwa undani zaidi um, na kwamba kuna uelezo wa undani zaidi lakini, uh, huu ni uelezo tu wa haraka haraka na kumbukumbu kumbu ambazo mimi ninazo yeah. Um, sababu kubwa kwa kweli ni ile ile kwamba mnanyanyaswa mm. na hamtakiwi kunyanyaswa kwamba mnatakiwa muwe huru mm. na nyie kuwa huru maanake, ni lazima muwe upande wetu, tuende tukamtoe mnyanyasaji yeah. uh, tukashirikiana nao mm -hmm. tukaenda tukapigana zile vita mbili tukamtoa. badala ya Mjerumani kushindwa, baada ya vita ya pili ya dunia mm. uh, Waingereza walituchukua sisi, uh, Tanganyika, sio kama koloni ila kama yani, wao wa, wa walikuwa kama walinzi wetu mabouncers fulani, um, kwamba jamani, nyie mnajua mlinyanyaswa na mmetusaidia, sasa sisi tutawalindeni nyie kusudi mataifa mengine yasije uh, yakachukua uh, uendeshaji wa taifa lenu, sawa so, sasa hiyo ile ilikuwa ni yani kikawaida kibinadamu ni kwamba oh, unapata mlinzi na unajua ulishanyanyaswa na kwamba hutanyanyaswa tena endapo huyo mlinzi atakuwa uh, yupo. Kwa hiyo ikawa yani, ni, ni kitu ambacho hakikuhitaji sana fikira uh -huh. Tukakubali uh -huh. Na matendo na ahadi ilikuwa ni hivo, ama ilikuwa ni kuwafumba macho tu. Sasa hapo ndio changamoto ilipotokea uh -huh. Baada ya Waingereza kukubaliwa kwamba sisi tuwe tulindwe nao, Waingereza wakaanza kuendeleza mambo yale yale ambayo mjerumani aliyanzisha kazi za nguvu, kunyanyasaji, kuna malipo, malighafi kupelekwa nje, na ule, ule, zile sera zote za ukandamizaji zikarudi. Sasa zile sera za ukandamizaji zilivyorudi, wale watu na viongozi wao ambao walikuwa wameshirikiana na Waingereza kwenda kumtoa Mjerumani wakasema sasa, sisi tuliahidiwa kwamba ei, hey, tusaidie na tukishamtoa huyu tutakuwa huru mm. Lakini tumesaidia tumemtoa, uhuru wenyewe uko wapi? Hatuko huru. Sasa ile ilikaanza pilikapilika, ikawa ndo changamoto kwa Wanatanganyika na vyama vyao vya kisiasa mm. kusema kwamba sasa tumeosha onja kwamba kuna uwezekano wa sisi kuwa huru mm. kwa sababu tulikuwa tumeshaaidiwa na wakati wa vita kwa sababu Mjerumani hakuwa pale akiendeleza zile sera zake, watu walikuwa, kulikuwa na uhuru fulani, kulikuwa na mabadiliko fulani kisiasa. Nchini Tanzania kwa sasa kumetangazwa wiki nzima, karibu wiki nzima ya maombolezi. Kama Mtanzania na yale ambayo umeona katika historia, umezungumzia yale ambayo babako mwenyewe alipitia chini ya uongozi huo, Je, ni sahihi kwa taifa kama Tanzania kuwa na siku tano za maombolezi kwa Malkia wa Uingereza, ama siku moja kama Australia ingetosha kuomboleza kama taifa ambalo lilikuwa lina uhusiano wa lina uhusiano na Waingereza ambao unatokea toka wakati wao wanatulinda sisi mm, ya, na baadaye tulivyokuwa huru wao ndo, wali, wa, actually, wale ndo walituambi, wali, zile, zile Zile karatasi za uhuru mume wa kwini ndo alikuja ku, kuzile, kuzileta, lakini amezileta baada ya kuchukua kwa nguvu. Ndio kama kuniambia sasa mtu nije ningie pale kwako, ni, ni, nisafishe nyumba yote nipeleke ni kisha nirejeshe vitu, utanipokea uta kwa shangwe tena na namna gani? ndo imekuibia hapana. Lakini uh, Tanzania kama taifa ni kuna ubinadamu ambao mataifa mengine hawana. Kwa kweli ninasema nina, nina, nina hilo kwa sababu ya mambo ambayo yanatendeka Tanzania ukilinganisha na mataifa mengine. Uh, tuna amani fulani ambayo ni amani nzuri, ni ya utu na kitu ambacho uh, tukirudi kwenye swali la kuomboleza, kuomboleza kama Watanzania ni, ni, ni, ni, ni tabia yetu, tunaomboleza katika mantiki hii au katika mada hii ya, ya Malkia tunaomboleza kama ni, wa, ni watu wa umoja wa Commonwealth kwamba na yeye, yeye alikuwa ni kiongozi wa Commonwealth. Tunaomboleza hata viongozi wetu wakifariki pale Tanzania. A, lakini a, swali kubwa ni kwamba je, tuomboleze kwa siku tano kitaifa? A, mimi nakaa Australia saa hizi na sisi tunaomboleza pia lakini tuna siku moja ambayo itakuwa ndo siku ya mazishi, tumepata likizo ya taifa. Basi hatujatendewa haki sisi, sisi hatujatendewa haki katika hiyo mantiki <laughs> <laughs> lakini, lakini sasa hapo tena ndo unaona uh, kuna tofauti kati ya uh, siwezi nikasema mataifa yetu uh, taifa letu Tanzania kwamba hiyo mida ya kuomboleza ni, in, inapewa kipaumbele kuliko shughuli za, za maendeleo za kitaifa ambako maneno mapesi Tanzania imehisi uchungu zaidi wa kifo cha malkia kuliko wafiwa wenyewe. Ni, ni, ngumu, ni ngumu kusema kwa sababu hiyo um, ni, ni ridhaa ya rais. Haya uh, maneno yametoka kwa rais wa Tanzania wanafuata yale uh, rais ameyasema au ameyatangaza mm. Sahihi au si sahihi, um, haijalishi, hai, hai sahizi kwa sababu hiyo ni, ni, ni amri, kwamba alikaa akaongea na viongozi wake kuja na hiyo siku, yani kupanga hizo siku tano za maombolezi mm. Hatujui lakini ni siku nyingi ya, na ha, haikuwa haina, haina sababu Watanzania wakae wanaomboleza siku tano. Mtandaoni tayari wanam, wanamvaa rais tayari mtandaoni, kama jeshi la mtandao vile linakuwa halichelewi. Jeshi la mtandao halichelewi, lakini kwa kipindi hiki naona jeshi la mtandao lina li usahihi kwa sababu um, kuna baadhi ya mifano imetolewa kwamba sisi tulivyo fiwa na rais wetu ambaye ni alikuwa ni kwa sisi ilikuwa alikuwa kiongozi shupavu, kiongozi mzuri, ametuletea maendeleo John uh, Pombe Magufuli. Waingereza, <laughs> Waingereza walikuwa na siku ya kuomboleza au hata saa ya kuomboleza? Hapana mm. Wameendeleza shughuli zao kama kawaida. Sasa hiyo inakuja pengine kwenye anasema uh, uh, uh, nini ukoloni ukolo, zile Sama, fik, fikra sasa sawa, mm. kwamba bado tuna fikra za kutawaliwa mm. kwamba wenzetu ni bora kuliko sisi mm. He, kwa hiyo mi sikuona sababu yoyote ya Watanzania kuomboleza kwa siku tano. Kama binadamu tunaomboleza, lakini kupangiwa siku tano yeah. za maombolezo ni, ni, ni, ni, ni, ni, ni kitu ambacho ni cha ajabu ni cha ajabu kwa kweli. Yeah, kitaifa tunaomboleza, kuna mataifa mengine yanaomboleza siku tano, ukiangalia okay? Yani, okay, tu kwa haraka haraka katika dunia mi, mi bado sijaona hmm. yeah, sijaona lakini, sasa kwa nini hicho kimbelembele, kama sema <laughs> Watanzania watu wasarabu na wanapenda kwenda na wanakuwa na style yao ya kufanya mambo, so acha tu turuhusu tuendelee. Pia kabla tumalize, tuona katika mataifa mengine ambapo kuna uongozi wa kifalme kiongozi akifika umri fulani ni kama anamwachia yule ambaye atarithi naye asukume gurudumu, lakini Malkia Elizabeth ni kwamba hakuwa na nia yeyote ya kuweza kumwachia mwanawe e, ambaye kwa sasa ndi amekuwa mfalme Charles naye aanze mapema kidogo kuongoza. Wengi kuwa nabashiri kwamba pengine akifikisha umri wa miaka sabini atamwachia na mwanawe akifikisha umri wa themanini atamwachia, lakini mfika hadi umzi ya mwisho bado wameshikilia tu, wamengangania pale pale. Nasema kwamba naye alikuwa na zile fikra za uongozi wa Kiafrika kwamba sibanduki, si mpaka kifo. Mi nadhani hii ilitokana ili tu na yani ya, yani ahadi yake binafsi aliyofanya kwa taifa la Waingereza na yale mataifa ambayo yako yako yani, kwenye umoja Uh, pamoja na uh, Uingereza kwamba yeye alisema atatumikia mpaka kifo. Um, sasa kwamba atumikie mpaka kifo, i haya ni mambo ya Waingereza wenyewe wajiamulie. Eh, kwamba hana deni na mtu, hana deni na mtu. <laughs> <laughs> Uh, unaona lakini, kwamba unasema ndio hata uh, katika misingi ya kawaida watu wana Fikia mahala wanasema kwamba nimefanya kazi, mda wangu wa kupumzika umefika, naachia watu wengine mawazo, fikra mpya mm, lakini tamaduni uh, tamaduni zao kama tamaduni zao kama zinaruhusu uh, kwa sababu hata upande wa kanisa papa, mapapa huwa wanakuwa wa viongozi mpaka wanakufa, mm. Aa, ni papa tu Benedict wa pili yeye ndo aliamua kujihuzuru uh, na ile ilikuwa imeleta changamoto yake pia Inawezekanaje anajiuzuru? Um, lakini ni hiyo tu, ni kujua kwamba, uh, nimejaliwa nguvu na Mwenyezi Mungu, nguvu fikira, na nimefikia mahala sasa, siwezi nikatumikia kwa kwa kina kama ninavyotaka, au kama wananchi kama waumini wanavyopenda wa, wa, wa na mwachia mwingine eh, sasa kwa kwin uh, naona <laughs> ufalme ufalme <laughs> na umalikia unanoga bwana. <laughs> <laughs> Hapa ndio pale viongozi wa Afrika walikuwa wanauliza wakiuliza, utaondoka uta madarakani, nenda kule Uingereza muulize kwanza hii ataondoka lini, ndio uje watambia nini watu sasa. Hii ni kweli, wanahoja, wanahoja, lakini kuna uh, tofauti pia, kuna tofauti pia kwa like, eh, sababu mataifa yetu mfano kama t -t Tanzania sisi tuna katiba yetu hairuhusu uh, kiongozi ku, kudu, kuendelea kuongoza daima. Ana, ana miaka kumi. Anapatiwa miaka mitano anapochaguliwa anapo, na baada ya miaka mitano kunakuwa na uchaguzi. Kama bado ni uh, kiongozi mzuri na uh, wananchi wanampenda aendelee kuongoza, wanampa tena miaka mingine mitano. Baada ya miaka mitano anaondoka. Sisi wa Australia tuna tuko chini ya uongozi wa ufalme hata kama tumechagua kiongozi wetu wa serikali ambaye Albanese lakini aliye juu yake sasa ni Mfalme Charles wa tatu. Je, kwa Australia na nchi wanachama wa Jumuia ya Madola watarajia uongozi wa aina gani chini ya Charles? Ama ndo mwisho sasa wa ufalme kuanza ku, kuyayuka kutoka katika mataifa ya, ya madola kama ilivyokuwa kule Barbados ambao walijiondoa mwaka jana chini ya uongozi huo kifalme. Je, huu ndo mwanzo sasa kuondoka kwa malkia Elizabeth kuna ashiria sasa kuanza kuondoka ama kuisha kwa u, ile ladha ya uongozi wa kifalme bado? Si wamejiondoa ni kweli. Je, mataifa mengine yataiga au yatakuwa na hamu ya kujiondoa kwenye umoja wa uh, jumuiya ya madola? Kwangu binafsi sidhani, sidhani kama itatokea kwa sababu sioni haya mataifa yakiwa na msukumo msukumo wa ndani wa kutaka kujiondoa hmm. Australia tulikuwa na msukumo fulani wakati Queen Elizabeth bado yupo, lakini watu wakachagua kubaki bado kuwa chini ya uh, uh, Queen uh, sasa tumepata uh, kulikuwa na yani tumebadilishiwa sasa uh, tumebadilishiwa sasa badala ya kuwa na uh, malkia tuna mfalme. Uh, sasa kuna hiyo kuna u, yani uwiano fulani kwamba watu wamezaliwa katika uh, enzi za, za, za Malkia kwa hiyo walikuwa na, na u, u, yani, uhusiano fulani na Malkia ambao pengine ulisaidia uli kwa nchi kuchagua kubaki ndani ya Malkia. Uhusiano wa hawa watu na Charles ukoje? Hiyo bado ni hiyo uh, ni, ni... bado haieleweki mm. Kama ota... kusema Malkia alikuwa anashikilia ile zile kashfa nyingi ambazo zinazingira familia ya kifalme ambazo, kwa hata wakati mmoja, mwanawe watatu wa alinusurika kufungwa jela kwa sababu ya tuma za ubakaji na vingine, nikusema sasa, kutokuwepo kwake sasa, kutakuwa ule, ule ushiku kwamba tubaki chini ya utawala huu, kutakuwa kuna hizo sifa zipo tena ama zinaweza isha kuna radha tofauti, kuna radha tofauti, sijui um, uh, kwa hizi siku mbili, siku mbili wanaonekana kwamba wamempokea vizuri uh, lakini uh, atakapoanza kazi baada, baada ya uh, kumpumzisha Malkia hapo sasa, kama kuna hiyo hiyo hizo chemchem za ndani au hizo volcano za ndani uh, kwa mataifa mbalimbali mbali, katika hii ya jumuiya ya madola ndo itaanza ita itaanza zile zile, zile, uh, zile haja au hoja, watu wataanza tena ule mchipuko wa kusema tunataka tubaki kwenye hii jumuiya ya madola au hatutaki. Lakini ninavyoona mimi uh, Australia Tuta, tuta <laughs> aswale, tuta, aswale sioni kwamba tutaondoka ah, tuta tuta <laughs> labda miaka mingi baada ya sisi ambao tunaongea sahizi kuwa tumeshatoweka, labda ah. Labda lakini kwa sasa hivi sioni, sioni kwamba kutakuwa na yani uh, michemsho yoyote ya sisi kujiondoa na na hiyo na yani, tuwe kama jamhuri yeah, mm. hiyo yeah, kitu bado yes. Sidhani kama uh, yani, au, Australia wenyewe hawana hawana ni wasema nini, hawana ladha kwa sababu ni asilimia chache tu, ujue, ni asilimia chache tu ambayo ndio walikuwa inapiga kelele, tunataka tujiondoe. Wakasema haya, tutafanya kura lakini uh -huh. zile kura zikashindwa vibaya uh -huh. Uh, uh, watu wengi wawekwa bado wanataka tuwe chini ya malkia. uh -huh. Sasa malkia amefariki ndo hapo swali lako linasema kwamba, sasa je, hizo chemchem zitapanda? uh -huh. Um, kifupi mi sioni kwamba zikipanda wakati Charles ni, ni, uh -huh. ni, ni mfalme hapana. uh -huh. sioni kama vyosema hapo, kuna uwezekano ni mdogo wa Australia kuwa uh, jamhuri kwa wakati huu, hata kama serikali ya sasa ya leba imemteua waziri wa kushughulikia maswala ya kuzingatia iwapo Australia itakuwa jamhuri ama itakuwa jamhuri, ama kama vile mbunge wa zamani bwege kule Tanzania anauliza, alisikia wapi? Basi tunaacha hapo kwa sasa mazungumzo haya, lakini mengi zaidi, tovuti yetu sbs.com kwa Kiswahili na kama alivyoanza mapema mgeni wetu, Mwenyezi Mungu ndie anatoa uhai naye pia ndi anachukua jina lake lihimiliwe. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.