unasikiliza idhaa ya kiswahili ya sbs pata taarifa zaidi kupitia sbsu mkwaju swahili tungependa kuwashukuru wamiliki wajadi wa ardhi tunaofanyia matangazo yetu kwanzia leo idhaa ya kiswahili inatoa heshima zake kwa kamareg watu wa taifa la kulinga kwa wazee wao wa sasa na wazamani pia kwanzia leo kuna wakubali wa aborigin anatolestrade island ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote unaosikiliza matangazo hayo jambo ote lipo na karibu katika makala idha ya kiswahili ya sbs ukona na migode a migerana tuuletea makala kutoka studio zetu za sbs hivi sasa ni saa 1b dakika ni moja kwa masaa ya mashariki ya australia vilevile ni saa ta dakika moja kwa masaa ya afrika mashariki siku moja baada ya mahakama ya upeo kutoa uamzi ambao amewacha nusu ya taifa la kenya na tabasamu na nusu nyingine ikiwa na majonzi hata hivyo rais mteule daktari william samue ara ruto amesema kwamba hii ushindi si ya william ruto na gashagwa ni ushindi wa mamilioni ya wakenya walioamka asubuhi na mapema kupiga kura ili hata na watoto wao waweze kupata nafasi ya kuwa na ndoto ya kuwa viongozi katika taifa letu la kenya d william samuea pruto rais mtaule wa kenya na rais asano atakuwa rais watano rasmi siku kama leo wiki ijayo tarehe 13 septemba ambapo atapishwa matakula kiapo rasmi kabla ya saa nn sinma saa nne nchini kenya lakini tata katika siku zijazo na hapa nchini kenya wana, wana ads, uh, mrengo wa kenya kwanza na uda alikuwa na haya ya kusema kuhusu uchaguzi huouna hususan pana pa husika wale ambao hawakuunga mkono chama cha uda na kenya kwanza william rut vyenye uh, amechaguliwa amechaguliwa president ama kiongozi wa sisi sote sisi ni wa kenya na haimaanishi mimi ni mkalinjini huyu ni mkikuyu ni mjaluo huyu ni mduya tabu zote sisi wenyewe tutakula tuta, tuta, tuta, tuta watu tuta. wote mateso ni yale yale panapohusika maswala ya maisha bila kujali ni nani ameshinda uchaguzi kwa sababu wale ambao watafaidika ni wakenya wote iwapo watafanya kazi vizuri viongozi wao yote hay taza kajiwa muda usio mrefu takapoletea makala maalum tumefanya na waadhil ambao wamepata fursa ya kuzungumza nasi kupitia mada hii ya uchaguzi wa kenya lakini kwa sasa moja kwa moja katika muktasari wa habari katika muktasari wa habari juani hii ya leo serikali shirikisho ya shirikisho yashinikizwa iongeze muda wa makato ya kodi ya mawese ambayo imeratibiwa kuisha mwisho wa mwezi huu na mikanda kukazwa tena kote nchini baada ya benki ya hifadhi kuongeza tena kiwango cha riba nrais huru kenyata wa kenya aahidi kuhakikisha kwamba anakabidhi madaraka kwa uongozi mpya wa daktari william ruto baada ya mahakama ya upeo kuidhinisha ushindi wake wakati mataifa tajiri yaahidi fedha za kusaidia afrika kukabiliana na tabia nchi na katika taarifa za michezo mbichi na mbivu za bainika katika dimba la mechi ya wazi ya tenis ya marekani ambapo rafa, rafa nadal amekutana na mwamba wala amekutana na sazi yake kama anavyosema mitani asikiza edhaya kiswahili ya kiwa na migode migirano na hi ni taarifa kamili ya habari kutoka studio zetu za sbs radio benki ya hifadhi imeongeza viwango vya riba kwa mwezi wa tano mtawalio kiwango cha hela taslim kimefikia asilimia5 kwa mwaka wa saba na kufikia asilimi235 mwkazin wa taifah amesema kwamba hali hiyo ina maana kutakuwa ongezeko ya ziada ya shinikizo kwa nyumba za wusrlia So rate rises do mean that australians will have to to make more hard decisions about how to make ongezeko ongezeko a kiwango cha riba ina maana kuwa waaustralia itabidi wafanye maamuzi magumu ya ziada kuhusu jinsi ya kumudu mahitaji yao inamaana pia maamuzi ya ziada magumu kwa serikali kwa sababu viwango vya juu vya riba vinamaanisha gharama ya juu ya kulipa madeni ya trilioni ya dola tuliyoachiwa na serikali iliyopita tukielekea moja kwa moja katika swala zima la mikanda kukazwa pamoja na swala zima la msaada kwa wale ambao wanapitia wakati mgumu hususan wakati huu seneta huru av anaomba makato ya kodi ya mawese yaongezwe sababu gani makato hayo ya muda ya senti 2 za kodi ya, na, ya mawese yameratibiwa kuisha mwisho wa mwezi huu serikali ya shirikisho ikisema kwamba hatua hiyo haiwezi ongezwa muda kwa sababu ya shinikizo za bajeti t pok amesema kwamba makato hayo yanastahili ongezwa muda kuwasaidia watu ambao wanakabiliana na shinikizo za gharama ya maisha na? The fuel hasa bila shaka makato ya kodi ya mawese bila shaka anakaribia kuisha ni njia nzuri sana ya kuweka akiba bila shaka sihitaji kupunguziwa kwa bei ya mawese yangu ila kuna watu wengi ambao wanahitaji punguzo hilo alisihi enata poo ambaye vile, vile pia ni mchezaji mstaafu wa taifa a australia katika mchezo wa raga namamia ya wakimbizi wanao, na wanaunga mkono wameandamana katika bunge la taifa mjini kamera wakati wakiomba serikali itekeleze ahadi yake kwa viza za ulinzi wa muda shirika la the refugee action coalition limesema kuwa chama cha leba kiliahidi kufuta kitengo icho cha viza kwa sababu kinaathiri uwezo wa watu kupata kazi za kudumu kuunganisha familia zao pamoja na kuweza kushiriki katika elimu ya juu tere nazrat kutoka shirika la afghan peace foundation amesema kwamba kimsingi wakimbizi wanachoomba ni ulinzi usalama na haki msingi za uhuru wa kujumuika We have a lot of um, and who have given their over 10 years anasema tunawaomba hifadhi wengi na wakimbizi ambao wameishi kwa zaidi ya miaka kumi nchini australia wakifanyia kazi uchumi na kuongeza kwa uchumi wa serikali hii ila hawajaweza kuona familia zao kwa zaidi ya miaka kumi kwa hiyo watu wanasimama hapa leo na kuomba haki na hawaombi mengi zaidi ya hayo wanaomba uwazi kwa siku za usoni wanaomba wapewe ulinzi natunataka makazi ya kudumu ili waweze kuwa na siku za usoni zilizo wazi benasrat alisema katika taarifa hiyo ambayo alitoa na tukielekea moja kwa moja barani afrika tuanzie nchini kenya ambapo rais wa kenya uhuru kenyatta katika hotuba yake iliyochapishwa kwenye mtandao wa youtube ameahidi kuhakikisha kwamba anakabidhi madaraka kwa kiongozi mpya wa kenya dr william samue rapruto katika ujumbe huu uliorekodiwa na kuwekwa kwenye mtandao wa youtube kenyatta hata hivyo ameonekana kukosoa uamzi wa mahakama ya upeo uliotupilia mbali kesi ya kupinga ushindi wa daktari ruto vilevile vile, kesi hiyo iliwasilishwa na raila odinga wa muungano wa azimio kiongozi mkuu wa muungano wa azimio ni rais uhuru kenyatta kwa upande wake rais mteule daktari william ruto alisema kwamba Ha, alikuwa na haya kusema baada ya mahakama ya upeo kuidhinisha ushindi wake ibc ilifanya uchaguzi ambao ulikuwa wa huru na haki na kila mkenya ametosheka mamc wamechaguliwa wabunge wamechaguliwa maseneta wamechaguliwa magavana wamechaguliwa na leo mahakama ya upeo imeidhinisha uchaguzi wa rais pamoja na naibu wa rais kumaanisha ya kwamba iebc ilifanya kazi ya, ya muhimu na nimesema shujaa wa uchaguzi huu ni wafula chebukati na makamishna waliohakikisha ya kwamba uchaguzi huu haujapatilishwa na watu ambao walikuwa na njama ya kuharibu uchaguzi wetu dktri william samue arapruto hapo rais mtaale wa kenya akifunguka mbele ya umati wa wanachama ama wale viongozi waliochaguliwa kuwa katika mrengo wake wa kenya kwanza na chama chake cha uda vilevile uh, uh, rai la ra, odinga ra, ra, ra, ambaye alikuwa ni mmoja waliowasilisha maombi ya kubatishwa kwa uchaguzi huo alisema kwamba anakubali hukumu ya mahakama wala uamzi wa mahakama na kwamba hata hivyo basi hatapotelea mbali wala hatapotelea katika lile sanduku la sahau kwa sababu bado atakuwa pale kuweza kuisha kwamba anawajibisha serikali pamoja na taasisi zingine ambazo zipo pale nchini kenya kwa ajili ya huduma za umma tukiendelea katika taarifa zn ambazo tumewandalia tulekee moja kwa moja katika ukanda wa afrika magharibi ambapo takriban raia thlathi ta kwa kwa masikitiko waliuawa wali wa na 37 walijeruhiwa kaskazini mwa bokina faso siku ya jumatatu wakati gari lilokuwa kwenye msafara lilipokanyaga bomu lililotegwa barabarani serikali ya mpita ilisema kwamba katika taarifa msafara wa ugavi uliosindikizwa kuelekea mji mkuu wa wagadugu ulikanyaga bomu hilo kati ya mji wa kaskazini wa jibo na buzanga eneo ambalo wanamgambo wa kiislamu wameongeza mashambulizi dhidi ya vijiji polisi na kambi za wanajeshi wa nchi za nje tangu mwaka efb kmtano walinzi waliofuatana na msafara huo wali linda eneo hilo haraka na kuchukua hatua za kuwasaidia waathiri wa serikali ya kijeshi ilisema katika taarifa ukosefu wa usalama umeongezeka katika kanda ya sahel huko afrika magharibi mnamo mongo mmoja sasa huku makundi yenye uhusiano na makundi na State, IS, ya al qaida na islamistte amaarufu is yakizidi kupata nguvu na kuwa maelfu ya watu na kuwalazimisha zaidi ya watu milioni moja kuyahama makazi yao licha ya kuwepo kwa wanajeshi wa kigeni na walinda amani wa mmoja wa mataifa na katika taarifa zingine zinazohusiana na bara la afrika mataifa tajiri yamesema kwamba yalatuma ta- karibu dola bilioni25 ifikapo mw22 ili kupiga jeki juhudi za afrika kukabiliana na mabadiliko ya tabia nchi mkutano wa kilele wa tabia nchi uliofanyika kule rotterdam uholanzi mkutano huo wa kilele uliokuwa wa kwanza kabisa kuwahi kuwaleta pamoja viongozi kutoka serikali nyingi na taasisi kama vile shirika la biashara wto na shirika la kimataifa la fedha imf kujadili mbinu za kukabiliana na tabia nchi barani afrika kiasi cha fedha kilichoahidiwa kilielezwa kuwa kikubwa zaidi kuwahi kutolewa duniani katika juhudi za kukabiliana na tabia nchi hata hivyo viongozi wa afrika waliohudhuria wamekosoa kutokuwepo kwa wenzao wa nchi za magharibi katika mkutano huo rais wa senegal na ambaye ni mkuu wa mmoja wa afrika makisal na mwenzake wa jamhuri ya kidemokrasia ya kongo felix chisekedi walisema nchi tajiri zinazochangia pakubwa katika uzalishaji wa gesi ya kaboni zilipaswa kushiriki nasema kwamba katika nukuu ya taarifa hiyo ni kwamba sote tunaishi katika sayari hii ya dunia na wale ambao wanachangia ongezeko la joto na hii imethibitishwa kisayansi ni nchi zinazoendelea kiviwanda kwa hiyo ulaya hasa marekani china na kadhalika zinahusika na uchafuzi wa ongezeko la joto duniani mwisho wa nukuu wa endele a kuisikia idha ya kiswahili ya sbs ukiwana migodi a migerano na tukilekia moja kwa moja katika ulimwengu ya michezo kwa sasa tuelekee katika mchezo wa hususan na mchezo ambao unaendelea kwa sasa kinyenganyero kinachoendelea kule cha michezo ya wazi ya marekani ambapo mechi kati ya francis tefe wa marekani dhidi ya rafa nadal wa hispania ilikuwa moto moto wa kotea mbali kama unavyosema na rafa nadal hatimaye mechi zake ushindi wa mechi 2shi mfululizo ulifikia mwisho baada ya kijana huyo fancis tf kumpata ushindi na kumcharaza bwana nadal katika seti zikiwa ni nne seti ya kwanza alishinda st n seti ya pili nadal akachukua kwa 4s na seti ya tatu bwana tiaf akarejia kushinda sit 4 na seti ya nne na ya mwisho akapata ushindi wa sita tatu punde baada ya, ta, ya mechi hiyo nadala leza, leza wandishi wa habari alivyohisi kuhusu mechi hiyo Uh, we uh, dalnisema kwamba uh, baada ya kila kitu kilichofanyika nimeweza kuingia katika mzunguko wa nne ama round ya nne ya yeah, mechi hii na bila shaka nilikabiliana nilikaribiana na mchezaji ambaye alikuwa na kiwango kizuri na alikuwa bora kweni katika mechi hii bila shaka ndio sababu, sababu naelekea kwenye ndege kesho kuabiri ndege kurudi nyumbani bwana adal kinyonge kinyonget ambaye amekuwa marekani mchanga zaidi kwa upande wa wanaume kuweza kuingia kutoka eneo la New york ametokwa kwanza tangu mchezaji mwaka kuweza kuingia katika eneo hilo la mchezo amo ya mchezo ambapo atakichapa atakichapa dhidi ya wenzake wenzaken ambao walimtoa na mchezaji moja duniani daniel medvedev mechi hizo sasa zinaeza kshurikiwa pamoja na tunaweza na kuweza kuletea taarifa hizo kuhusu kile ambacho kitajiri katika mchezo huo Punde, mechi itakapoanza wala punde itakapofikia mwisho wake wengine ambao walishiriki katika mechi hiyo ni pamoja na wachezaji kama ambao alipata ushindi ya nuri wa uingereza na tukitazama katika upande wa astrlia wa hakunahatamoasalia wakati kwanaw wa, uh, kwa sasa amemshinda Victor, victoria azarenka karolina prso wakipata kipa ushindi kwa seti zikiwa ni tatutsa7bst ikipoteza na seti ya tatu na ya mwisho akishinda st m 2 na kuelekea mbele katika taarifa zingine za michezo tuelekee moja kwa moja katika ulimwenguwa wa mpira wa miguu hususani katika tetesi za mpira wa miguu vipi mambo yako pale katika siku zijazo mabingwa a ujerumani b yimeingia katika mbio za kuwania nyota wa barcelona barcelonaghai huku manchester united na liverpool zikiaminika tayari zimeanza kumfuatilia kiungo huyo muhispania mwenye miaka 18 ifikapo dirisha la usajili la januari napoli imekanusha pia kufanya mazungumzo na mshambuliaji mreno wa manchester united ronaldo mwenye miaka 37 kwa ajili ya kuweza kumwingiza katika kikosi chao msimu huu na kocha wa Leicester city waeecitybroge mwenye miaka 49 atajipatia kitaita kinono kama atatimuliwa kufuatia klabu hiyo kwanza vibaya msimu wa ligi tangu ifanye hivyo mw19 93 na chele itanunua kiungu wakati katika dirisha la mwezi januari huko nyota wa kimataifa wa mehico edn alvares mwenye miaka 24 akiwa ni kipaumbele chao cha kwanza nkuangalia no. hali ilivyo katika masuala ya ubaririshaji wa, wa fedha ambapo kumesema sokoni hii leo hali imekuwa ni mbaya sana hususan kwa familia za australia na mm-hmm. dola moja marekani kwa sasa ina thamani ya dola moja na za australia Kati dola moja ya australia, ina thamani na faranga 393 za burundi dola ya dolamoawna thamani ya faranga 13 a6 za jamhryonktidola moja ya australia ina thamani ya faranga 72 za rwanda dola moja ina thamani ya shilingi2584 za uganda a dola australia na thamani ya shilingi 815 za kenya wakatidana thamania shilingi 1581a se25 katika maswala utabiri wa haliya hewa mjini d nys joto ni 1 wakati ba11 ambr 11 r 915 wakati u n joto ni kufika pone misho wa tarifa a bara ambayo tumeandalia tukielekea moja kwa moja jini6 ambapo pia kwa sasa newzyoto ni 14 na 6 na taarifa hizi zote unaweza kuzipata kwenye tovuti yetu sbscomu mkwa juu swahili je unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi sikiliza zilizorekodiwa kwenye apple google spotify au popote pale unapozipata