unasikiliza idhaa ya kiswahili ya sbs pata taarifa zaidi kupitia sbsco au mkwaju swahili karibu ntena katika makala idha kiswahili yakimgogeanm serikali imeanza kuhamisha maafisa wa kulinda usalama vifaa na silaha ikijiandaa kwa sherehe au maandamano katika baadhi ya miji kote nchini huku mahakama ya upeo ikitoa uamuzi wa wake kuhusu kesi ya urais siku ya jumatatu naibu ispekt jeneral edwrd mbu ameamuru makamanda wote wakimaeneo kuwatuma maafisa wao katika maeneo yote yaliyoorodheshwa kama hatari agizo hilo lilijiri siku moja tu baada ya amerika kutangaza ilani ya usafiri wa maafisa wake waliopo kisumu mji huo wa karibu na ziwa ziwavictoria ulitajwa na tume ya uuyano na utangamano nchini kenya kama moja ya kati ya kaunti zenye kiwango cha juu zaidi cha hatari ya kukumbwa na ghasia zinazohusu uchaguzi kabla uchavuzi ya uchaguzi mkuu uliofanyika agosti 9 visa vya maandamano vilizuka katika miji kadhaa wakati tume huru ya uchaguzi na mipaka ibc ilipomtangaza william ruto kama rais mteule mnamo agosti15 hali ambayo polisi wamekaa chonjo kuzuia jumatatu kama sehemu ya maandalizi ya kukabiliana na maandamano katika maeneo yaliyoorodheshwa atapokea maafisa wa ziada wikendi kutoka vikosi vya polisi wa utawala na wale wa kupambana na ghasia maeneo hayo ni pamoja na kisumu nakuru nairobi kericho mombasa na asinikishu huku hayo akijiri mngombea mwenza udinga, wa raila odinga madhakarua amesema kwamba watakubali uamuzi ambao utatolewa na mahakama ya upewa wa juu kesho jumatatu sasa tukokotini tukitafuta ukweli sababu amani ambayo haina msingi wa ukweli na ina, haina haki haiwezi ikadumu na ndivyo katiba yetu ikasema usipotosheka na uamuzi wa tume la uchaguzi unaenda kotini maswali inatandikwa hapo wananchi na kila mtu anaelewa uamuzi ukitokelezea jumatatu zote tutatii sababu hiyo ndio tulikubaliana kama wakenya na tuendelee tukizingatia misi, misingi ya umoja ya ukweli ya haki na tujue tukianza na mambo ya haramu tutaishi na mambo ya haramu demokrasia yetu sio ile nzuri sana kabisa ulimwenguni lakini tuko karibu hapo kwa sababu ya juhudi za watu wana viongozi ambao wamekuwa wakipigania demokrasia yetu zaidi ya familia mia 7 za wakongo waliokimbia makazi yao wamefukuzwa tangu tarehe mosi mwezi huu wa septemba nchini uganda kulingana na vianzo vya utawala familia hizi zilikuwa zimekimbilia uganda kupata hifadhi kutokana na mapigano kati ya fardc na waasi wa 2 katika eneo la rushuru katika mkoa wa kivu kaskazini vianzo hivyo vinabaini kwamba takriban familia mia 4 za watu hawa waliolazimika kujahama makazi yao ziliwasili jumaa septemba bl katika eneo la lushuru huku wengine zaidi ya iatatu 0 wakiwa katika eneo la busanza wakongo hawa waliolazimishwa kurudi kutoka kisoro nchini uganda wanapitia katika kituo kidogo cha mpaka wa kitagoma na kupokelewa katika eneo la busanza takriban watu ishirini waliwawa katika shambulio la usiku wa kuamkia jana lililofanywa na kundi la wanamgambo wa al-shababu dhidi ya msafara wa magari katikati mwa somalia jumla ya malori mane na mabasi madogo matatu ya abiria yalichomwa moto na wanamgambo nje kidogo ya wilaya ya mahas msafara huo wa magari ulikuwa ukisindikizwa na mamlaka za somali na vikosi vya kulinda amani vya umoja wa mataifa ulikuwa ukitoka mji wa wabedw kundi la al-shababu limedai kuhusika na shambulizi hilo kupitia kituo chake cha radio, cha andalus kundi hilo limesema sababu ya kufanya shambulio hilo ni ushiriki wa wanamgambo wa wakoo wanaojulikana kama maasl ambao wamechukua silaha kupambana na alshabab na mashauriano juu ya mamlaka ya mikataba na kanuni za mapambano zimechelewesha kupelekwa kwa wanajeshi huko jamhuri ya kidemokrasia ya kongo chini ya jeshi la dharura la jumuiya ya afrika mashariki gazeti la the east lahafrica linafahamu kuwa nchi tano kati ya sita wanachama wa jumuiya ya afrika mashariki ikiwemo kenya tanzania uganda na sudani kusini ziko tayari kupeleka majeshi huko mashariki mwa drc lakini zimesisitiza kuwepo kwa kanuni sahihi ili kuepuka makosa yaliyotokea katika vikosi vya awali vya kulinda mani mkataba wa majeshi na kanuni za mapambano ndiyo zitaangalia ukubwa eneo la operesheni na mapambano huru kwa kila nchi inayochangia wanajeshi wake viongozi wa jumuiya ya afrika mashariki mwezi juni walikubaliana kupeleka wanajeshi haraka huko mashariki mwa drc kama sehemu ya mpango wa kikanda ili kumsaidia mwanachama mpya wa jumuiya hiyo kupambana na waasi hatua wa hii imechukuliwa ili kuepuka kupitia eneo la jomba inalokaliwa na waasi wa na kulingana ada chmwandeshwetuyakund na taarifa hizo kutoka jijini nairobi hapo yote alojiri wiki hii katika ukanda afrika mashariki na kati Mengi zaidi mba, bila shaka yetu ukandaafrika masharik wau swahili penda shiriki toa maoni fuatilia idhaa ya kiswahili ya sbs kwenye facebook