unasikiliza idaa ya kiswahili ya SBS. pata taarifa zaidi kupitia SBS.com.au. mkwaju swahili tungependa kuwashukuru wamiliki wajadi wa ardhi tunaofanyia matangazo yetu kwanzia leo idhaa ya kiswahili inatoa heshima zake kwa kamareg watu wa taifa la kulinga kwa wazee wao wa sasa na wazamani pia kwanzia leo kuna wakubali wa aborigin na tore strad island ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote unaosikiliza matangazo haya jambo poto lipona karibu katika makala idhaa ya kiswahili ya sbs hivi sasa ni saa 12 dakika m kwa masaa ya mashariki ya australia y sawia na saa ta saatao za asubuhi kwamasaa ya mashariki afrika na vilevile vile kwa sasa ikiwbikiwa ni takriban saa mida ya saa 4 dakamoj kwa masaa masa ya afrika ya kati tukiwa na mengi mao tumeandalia kuanzia kwa upande wa changamoto ambazo watu ambao wanapanga nyumba ama wanakodi nyumba hu kabila nazo je mmoja wao walikutoana na tatizo gani wakati anatafuta nyumba ama nyumba akuwa na hitaji kuuzwa kuna wengine shirika yenye likuwa ikisaidia wakimbizi ama waant wakifika hapa ilitusaidia na sisi lakini hatukufaulu pia mpaka um, walili stati wakatuongezea siku zingine thelathini zikaisha hatu kufaulu tena kupata nyumba ndio wakatupeleka mahakamani huyu ni mmoja wa wazungumzaji wetu na wasaaji wetu ambaye alichangia hadithi yake kuhusu changamoto ilizokabiliana nazo kupata nyumba inayotosheleza mahitaji ya familia yake pamoja na mizunguko uliopitia kuweza kupata pale anakoishi kwa sasa katika mingine aba nazungumzia ni changamoto ambazo zinaebuliwa ndani ya mahakama ya upeu nchini kenya ikiwa ni siku moja kabla ya kesi nzito kuwasilishwa kwa swala zima la kubatilishwa kwa uchaguzi mkuu nchini kenya wakati mrengo wa kenya kwanza unasema kwamba hakuna la kubatilisha sisi ndio washindi halali je naataibuka mshindi yote tutaweza kuoletea katika makala ya leo na makala ya jumapili lakini kwa sasa tuingia moja kwa moja katika muktasari wa habari asari ya habari jioni hii ya leo kwa sasa abiria ya jumanisto kukabiliana na usumbufu wa usafiri baada ya mazungumzo kati ya serikali na chama cha wafanyakazi wa usafiri kukwama na upinzani wa washirikisho waistumu serikali kwa kuvunja ahadi ya kampeni wakati barani afrika mapigano yaaripotiwa nchini ethiopia licha ya wito wa amani nakwe nchini kenya raila odinga asema kwamba ataheshimu maamuzi ya mahakama iwapo yatapata kuwa uchaguzi mkuu wa agosti 9 ulifanywa kwa haki na mshindi halali ni william samue ruto daktari yapo ksea kwamba ni mazungumzo ambayo alifanya na wandishi wa habari msmachache aliyopita lakini kwa sasa katika ulimwengu wa michezo ni pamoja na nakukumbwa na, na kichapo katika mechi za wazi za marekani dhidi ya musrlia wakati wiji wa mchezo wa wanawake wa serena williams waisliaashinda katika mechi yake ama katika shindano lake la mwisho kabla ya kustaafu yote hayo katika makala ya michezo lakini kwa sasa moja kwa moja katika taarifa kamili za habari tulizowaandalia waskia idha kiswahili ya sbs ukiwa na migodi migerano na hii hapa ni taarifa kamili ya habari kutoka studio zetu za sbs nao mtandaoni anaone ambao ni, ni mkoa mkoajuu swahili wasafiri wa reli wa newsouth wanajiandaa kukabiliana na usumbufu wa usafiri kesho wakati mazungumzo kati ya chama kinachowakilisha wafanyakazi wa reli tram na basi na serikali ya jimbo hilo yakitarajiwa kuendelea hali hiyo inajiri baada ya kuchelewa kwa safari za baadhi ya reli kwa muda wa dakika 2 na thelathini hii leo agosti thathini hatua ya viwanda ya kesho inajumuisha maarufuku kwa uendeshaji wa magari ya reli ya kigeni alex la ni katibu wa chama cha rtbu amesema kwamba chama hicho kilikuwa na nia ya kutazama mbinu mbadala kama serikali nge kutatua maswala hayo leo ilaunasema reli huchukua masa 44 kufanya mageuzi kwa mpango wa reli kwa hiyo hata kama tungejaribu kusema sawa tusitishe hatua hii itakuwa vigumu sana kwa reli kufanya chochote sa hii isipokuwa kuendesha magari ya reli kwa ratiba ya wkendi yalisistiza bwana clasen kwa hiyo kama unaopangwa kusafiri hapo kesho basi ukiwa jumbani tazama ratiba ya usafiri na ujueni wakati gani wa kuasili katika kituo cha usafiri kwa muda unaofaa kuepuka changamoto ama matatizo ambayo yanaweza kakumba hapo baadaye tukiendelea na makala meniambatumandalia serikali ya shirikisho iko chini ya shindikizo kuchukua hatua kwa sualazima so la malipo ama pengo la malipo ya jinsia ambapo australia taasisi ya australia na utafiti wake imesema kwamba imeonyesha kwamba kunakuwa na mpango wa awamu ya tatu ya makato ya kodi ambayo huenda ikatoa manufaa zaidi mara mbili kwa wanawake na wanaume vilevile shirika la actu pia nalo ambalo husimamia ni chama cha wafanyakazi kimetoa taarifa hiyo ikisema kwamba nguvu kazi na ushiriki katika nguvu kazi kunakuwa unajumuika pia pamoja na suala zima la pengo katika malipo ambayo itakuwa ni ongezeko la bilioni milioni mia na kumi na moja Uh, katika uchumi wa taifa akizungumza kabla ya kongamano la ajira na ujuzi ambao itakuwa kule mjini cambra rais wa actu mihel ol asema kwamba wanawake kwa wastan hulipwa asilimia t chini ama kidogo ya wanaume na vilevile vile ushiriki wao katika nguvu kazi unakuwa na asilimia 8 tu kwa kiwango hapo cha chini pia biwanasema kwamba wanawake wanaendelea kutothaminiwa katika nguvu kazi wana uwezekano wa kufanya kazi katika mazingira ya ajira ambazo si za kudumu na hawapewi masaa au siku au ratiba wanazohitaji wanaendelea kubaguliwa pia kwa upande wa kupandishwa cheo na mafunzo pamoja na kupata fursa za kazi na pia hatujaweka mizani sawa kwa jinsi tunaweza waunga mkono wanawake kazini alisisitiza b wameomba pia serikali pia ilete mbele marekebisho yake ya huduma ya malezi ya watoto hadi mwaka huu ambao imeratibiwa kufanywa katika miaka ya hivi karibuni tukisalia katika suala zima la ajira na kulekia sasa moja kwa moja katika suala zima la makato ya kodi makato ya kodi Uh, serikali ya shirikisho imesema kwamba itaendelea na makato yake ya kodi kwa watu ambao wana malipo ya juu licha ya kupata upinzani pamoja na ukosoaji mkali kote bungeni kutoka upinzani na kutoka vile vile katika vyama vingine vidogo vidogo awamu ya tatu ya makato ambayo itakuwa na faida kubwa zaidi kwa waaustralia wenye hela zaidi ama wenye tajiri mkubwa zaidi utaigarimu bajeti bilioni 24t katika muda wa miaka kumi ambayo inatarajiwa na hivyo pia ilikuwa imepingwa mwanzoni ilikuwa imepingwa na chama cha leba hata hivyo waziri mkuu anthony albanizi kwa kufikia sasa amesema kwamba atasimama kidete na makato hayo hata kama amepokea wito wa kukata hatua hiyo na ama kusitisha mpango huo ambao italeta mbele na wabunge wengine wikiwemo mbunge wa chama cha liberal broadbent na kiongozi wa chama cha adam bent ambao ameelezea upinzani wao kwa hatua wa hiyo hata hivyo kiongozi wa upinzani na washirikisho peter dutton amesema mageuzi yeyote hayatavunja yatavunja ahadi aliyotoa kwa umma waziri mkuu kwa sababu sababuanasema three... waziri mkuu aliahidi umma wa australia kabla ya uchaguzi mkuu kuwa hatatupa nje ya awamu ya tatu ya makato ya kodi ambayo ingeona asilimia 95 ya waustralia wa wakilipa senti 30 kwa kila dola au chini chama cha leba sasa kinazungumza kuhusu kuvunja ahadi hiyo na kujiondoa kutoka makato hayo ya kodi waziri mkuu anahitaji jitokeza na aseme wazi kuwa atatimiza ahadi yake aliyotoa kwa umma wa australia wazi kiongozi huyo wa upinzani akikosoa vikali hatua ya serikali na tukilekea moja kwa moja hadi barani afrika kujuania pembamejiri kwa sasa mwanajeshi mmoja ameuawa pamoja na wanamgambo 24 kwenye operesheni mbili za kijeshi kaskazini mashariki mwa bukina faso kulingana na ripoti ya jumatatu kutoka kwa jeshi taifa hilo la sl lisilo na bandari limekuwa likikabiliana na wanamgambo kwa miaka misaba ambapo zaidi ya watu 2 wamepoteza maisha huku wengine zaidi ya milioni 19 wakilazimika kuondoka makwao kwa mujibu wa shirika la habari la afp makabiliano yamechacha mashariki na kaskazini mwa nchi ambako wanajihadi wanashirikishwa na kundi la kigaidi la al au islamic state jumapili jeshi lilisema kwamba limeanza mashambulizi mapya baada ya ukandamizaji kutoka kwa waasi kwenye mji wa kaskazini wa seba vituo viwili vya waasi viliharibiwa wakati wa mashambulizi hayo ambapo watu 18 na wanajeshi mmoja waliuawa vikosi maalum vikisaidiwa na jeshi la wanahewa jumapili pia viliharibu kituo muhimu cha magaidi karibu na mji wa swam ulioko mashariki mwa kituo hicho kilichoharibiwa kabisa wakati wa wanamgambo kumi wakiuawa tukitoka afrika magharibi tulekea moja kwa moja hadi afrika mashariki na katika eneo la pembe ambapo kumeripotiwa mapigano mapya katika eneo tete la kaskazini mwa ethiopia jana jumatatu licha ya jumuiya ya kimataifa kutoa wito wa kusitisha machafuko mapya baina ya vikosi vya serikali na waasi wa tigry mapigano hayo yametokea katika eneo la karibu na mji wa kovo uliokuwa mkoa wa amhara kusini mwa tigrei, pande pande mbili zinazozuzana nchini ethiopia zimeshutumiana kwa kuanzisha mashambulizi mach- jumatatu iliyopita ambayo yamedhahofisha na makubaliano ya miezi mitano ya usiitaji mapigano na kuondoa matumaini ya upatikanaji wa amani katika taifa hilo la pili kwa idadi kubwa ya watu barani afrika bwanaures ambaye ni ndiye kiongozi wa umoja wa mataifa na natg nat- kusitisha mapigano mapya tukiendelea moja kwa moja hadi katika taifa la afrika mashariki ambalo ni kenya kiongozi wa upinzani raila odinga ambaye anapinga kushindwa kwake katika uchaguzi wa urais wa mwezi huu kwenye mahakama ya juu amahakama yupe ukipenda amesema kwamba ataheshimu maamuzi ya mahakama lakini bado anaamini alishinda timu ya wanasheria wa odinga imefungua kesi ikidai kuwa timu inayofanya kazi na naibu rais william ruto ili ilidukwa mfumo wa uchaguzi na kubadilisha picha halisi za fomu za matokeo ya vituo vya uchaguzi kwa zile zilizoghusishwa uh, hivyo kuongeza idadi ya kura ya ruto katika uchaguzi wa agosti 9 kwa upande wake ruto ambaye alitangazwa rais mtaule amekanusha shutuma hizo tume ya uchaguzi imegawanyika na kuwasilisha majibu yenye kukinzana makamishna wanne wamekataa kuyatambua matokeo na mwenyekiti na wengine wawili wamekubaliana na matokeo hayo jopo la majaji maarufu wa afrika limewasili nchini kenya kufuatilia kesi ya kupinga matokeo ya uchaguzi wa urais nchini kenya w ambapo kongamano linafanyika kabla ya kesi kwanza kusikilizwa jumanne na kesi ya kupinga matokeo iliyofunguliwa na mgombea urais ralodinga kati ya wagombea wanane wengine anapinga matokeo ya upigaji kura wa agost9 ambapo makamu rais uliamruto alitangaza rais mtaili kwa kupata asilimia 549 ya kura na kwa sasa mjini nairobi ama katika mahakama ya upeo wanasheria wamemiminika mle ambapo wote hivi karibuni wanajadiliana wana jisi pamoja na utaratibu wa kesi hizo zitakavyosikizwa hapo kesho na vilevile vile pia matokeo mengine ambayo yameibuka katika chaguzi ndogo ama ukipenda chaguzi ambalo ilikuwa limeahirishwa ni kwamba ambaye ni gavana mpya wa jimbo la mombasa ama kaunti ya mombasa ni abdusamada sharif ambaye amemshinda mwenzake hasan sarai na vilevile vile katika kule kaunti ya kakamega iatarajiwa kwamba bwana barasa huenda akawa ndiye mshindi katika uchaguzi huo ambapo kakimenyana na clfas malala ambapo uchaguzi huo ama kura hizo zimekuwa na upinzani mkali mkali mkali mno mingi zaidi kuse yale ambayo mijiri taweza kualetea muda usio mrefu waendelea kuisikia idhaa kiswahili ya sbs wakiwa na migodo kwa migeranu kasa tulekea moja kwa moja katika taarifa za michezo tukianzia katika mchezo wa nrl ambapo ibada ya maalum ya ukumbusho walikuwa mwalimu wa zamani wa timu za north queensland cowboys zana marns plgren itafanywa hapo kesho katika, katika jimbo la queensland mamia ya watu wanatarajiwa kuhudhuria uh, ibada hiyo katika eneo la laau ambayo itakuwa hapo Brisbane, mjini brisban ambako mwalimu huyo mwenye umri wa miaka 49 inaaminika kwamba alipatwa amefariki baada ya kujitoa uhai bwna gren alisaidia timu ya cowboys kupata ushindi wao kwa mara ya kwanza mnamo mwaka efb k5 ambapo walichara za timu zingine zote na katika fainali kwa chara za watani wao wajadi bisban broncos katika mechi ambaye ya kihistoria na kusisimua mno tukilekea moja kwa moja katika taarifa zingine za michezo hususan katika mchezo wa wate na hususan mchezo wa wazi wa marekani ambapo waustralia wa wanaendelea kupata ushindi hata kama baadhi wameondoana alex demeno ameingia katika awamu yingine ya pili baada kumchara kumcharazamu Muserbia, filip kranovich katika mechi yao msali huyo mwenye ni nambari kumina nane bora katika dunia alimcharaza mwenzake katika seti tatu ambazo zikiwa ni sbtasblsttatu wakati huo john milma naye alicharazwa na kuondolewa katika michuano hiyo dhidi ya mchezaji emilio nava marekani huyo alipata ushindi 761 katika mechi ambayo ilidumu kwa muda wa masaa mane katika jua kali vilevile mechi hiyo inafanyika kule marekani bila novak jokovich ambaye ametupuliwa nje kwa sababu ya masharti pale na katika mazungumzo kuhusiana na hile mkurugenzi wa michuano hiyo alisema kwamba nasema kwamba novak ni mmoja wa mchezaji bora zaidi ama wa siku zote katika mchezo wa huu wa tenisila sera haimruhusu novak kuweza kushiriki na ni kwa sababu yeye si marekani na akiwa bado hajapata chanjo chini ya sheria za shirikisho za marekani hawezi ngi nawezi kwa tunaelewa kwamba watu hawajafurahia kuto wepo kwake hapa lakini sheria ni sheria na sheria za marekani ni kubwa zaidi kuliko sera za wazi za michezo ya wazi ya marekani katika matokeo mengine ambayo yamejiri ni pamoja na kwa upande upandew wanawake smollkupata ushindi katika mechi yake ambayo alimcharaza mchezaji wa montenegro Uh, kwa jina la danka kovinovich ambayo ilikuwa katika seti mbili ambayo ilikuwa ni st tatu st tatu nam tukitazama hali ilivyo katika masuala ya ubarishaji wa fedha kwa sasa dola moja ya marekani sawa na dolam a s4 zaui wakatido australia ina thamani ya faranga 1223 za burundi vilevile dola vile australia na thamani ya faranga 147na se6 za congo nadoloaustralia na thamani ya faranga 716 za rwanda wakati dola australia Shilingi, 12, 6, 5, na thamani ya shilingi 2651 za uganda na dola moja australia na thamani ya shilingi 83 za kenya wakati dola mojaatralia na thamani ya shilingi 1612 senti za tanzania katika masoala wa utabiri haliya hewa mjini adld notopale ni 119 ba zikiwa ni 176 amr 113 d 31 r123196 na mjini sini kwa sasa nyuzi yoto pale ni shereni 7b kufika poni mwisho taifa bara mtomwaandelia bakia nasi kwa makalumia ana kuji kutoka studio zetu za sbs maendelea kusikiliza kiswahili ya sbs unasikiliza idhaa ya kiswahili ya sbs kwa sasa tugiuze macho katika swala muhimu sana na ni swala ambalo linakumba kila mtu duniani iwepo ni wewe binafsi ama watu ambao anajua ni swala ambalo la kuwa mfano chanya kwa mfano chanya na husussan linalohusia na swala zima la kusitisha unyenyesaji iwepo ni nyumbani iwepo ni mtu binafsi iwepo ni kazini umuhimu wa kusitisha unyenyesaji popote pale watu wanahusika ni nini ni ngapi tumesikia usemi kuwa wavulana watakuwa wavulana tu au ni sawa alifanya hivyo kwa sababu anakupenda kuhusu tabia za kukosa heshma au vurugu dhidi ya wasichana au wanawake wataalamu wanasema kwamba hata kama sehemu hizi zinaonekana ni kama hazina madhara yanayoonekana tunachofanya bila kujua ni kufanya uchokozi huo uu kitu cha kawaida kilicho ndani ya wavulana au kitu ambacho kinachochewa na wasichana si aina zote za utovu wa heshma husababisha vurugu ila vurugu yote dhidi ya wanawake huanza kwa tabia za utovu wa heshma tunaweza sitisha mzunguko huo kwa kusitisha mwanzoni kwa mujibu wa kauli ambayo inasema wamba isimamishe mwanzoni ama stop it at the start ni kampeni ya kitaifa inayolenga kuvunja mzunguko wa vurugu yote ya kijinsia justin elliot ni waziri msaidizi wa huduma za jamii na kuzuia vurugu ya familia amesema sote tunaweza kuwa na sehemu katika harakati ya kuizuia mwanzonina like focus... anasema miradi kama hii isitishe mwanzoni ni muhimu kusaidia kuvunja duara la vurugu na hulenga haswa kuwasaidia watu katika jamii kuwalea vijana haswa wale ambao wana kati ya miaka 1 hadi17 kwa hiyo lazima waendelee kuelewa vizuri na kuonesha tabia ya heshima kampeni hiyo ilianza katika mwaka 6 baada ya kuchapishwa kwa takwimu za kutisha kuhusu vurugu dhidi ya wanawake na watoto The of is devastatingly rate... naibu msairiza mawaziri msailizi asema kuaenewa kwa viwango vya vurugu ni juu sana hususan kiwango cha mawaji yanayofanywa na wapenzi tunajua kwa wastan mwanamke mmoja hu uwawa na mpenzi wao wa sasa au wa zamani kila siku kumi na njia tu ya kuona mapungufu kwa viwango hivyo ni kupitia mtazamo imara wa kitaifa kwa jinsi ya kushughulikia maswala ya usawa wa jinsia na aina zingine za baguzi na hasara kampeni hiyo imetambua kuwa tabia za vijana hushawishiwa na kuundwa na watu wazima walezi na washawishi wanaowazunguka aidha kampeni hiyo inahamasisha watu, watu wazima watathmini mitazamo yao binafsi na wawe mifano chanya Data drosina mcali ni mtaalam wa malezi na yeye pia ni mwandishi wa kitabu kwa jina la inspired children amesema visingizio kama wavulana watakuwa wavulana tu vinaweza unda mitazamo ya vijana kuhusu kilicho sawa na kuhalalisha utovu wa heshma wa vijana Just start, it grows from being a young child. anasema vurugu haianzi tu hukuwa kuanzia utotoni na kuendelea katika ujana na hadi unapokuwa mtu mzima ni wakati wa kusitisha visingizio kama wavulana watakuwa wavulana ni sawa kaa ngumu kijana hivyo vitu vyote tunavyosema lazima tuache visingizio hivyo amesema daktari daktari rosina mcaline dr makalpa amwongeza kwamba alikuwa ndani ya nyumba ambako vurugu ilihamasishwa kutoka babu yake hadi babake naye na binafsi amepitia uzoefu wa vurugu hiyo pia huyu hapa na maelezo zaidi was from a anasema baba yetu alitoka katika kizazi ambacho waliamini kuwa ni dhamo ya adhabu ya viboko ndiyo iliyofaa kuwalea watoto wazuri na nyumbani adhabu yetu ingijumuisha mkanda wa babangu ingijumuisha hata tawi jembamba la mti wakati mwingine mkono mzito ulitumiwa na wakati mwingine ilibidi tuvae mavazi ya kuficha vidonda kwa sababu ya vichapo ama adhabu walizopokea daktari iameongezea kuwa mamake alikuwa na kizazi ama alikuwa wa kizazi hicho pia kilichoamini kuwa kina baba lazima watoe adhabu ama nidhamu kinachofanya kuvunja mzunguko huo waku, wa kuwa vigumu ni kwamba kama babake daktari mli wengi wanaofanya tabia ya fujo wanaamini wanachofanya ni sahihi kwa hiyo mzunguko huo unaweza endelea kwa sababu hawajui hali nyingine ya kufanya dr mkap anasema kwamba aliamini kwa kuwa moyo wake wote kuwa alifanya kilicho bora kwetu sikubaliani na vurugu kwa hali yoyote ila najua pia kuwa angesema vitu kama nilipokuwa mchanga na nilikuwa, uh, nikikuwa babangu alikuwa akinipiga bila sababu siku kupiga bila sababu kwa hiyo katika fikra yangu alikuwa amekaribia kile ambacho kinaweza kinawezazingatiwa kuwa ni malezi yanayofaa alisema daktari mali katika kauli yake dkri ametumia miaka mingi akifanya utafiti kushiriki mbinu za malezi zinazounga mkono kimsingi kuvunja mzunguko wa vurugu wa familia yake huyu hapa na maelezo zaidianasema nilijifunza kidogo kidogo kinachomaanisha kuwa mzazi mzuri jinsi ya kushiriki katika malezi ya kuunga mkono yanavyofanana inahusu kuwaelimisha watoto wetu jinsi ya kuwa duniani haihusu kuadhibu na kuwapa zawadi kwa jinsi ya kuwa duniani ila kuwapa ramani za ndani na ujuzi wa maisha wanayohitaji kwa hiyo kwangu kuvunja mzunguko huo kuliohusu kujifunza jinsi ya kuwa mzazi mzuri kuvunja mzunguko huo hauhusu tu watu wazima kutathmini mitazamo yao binafsi waziri msaidizi amesema kwamba sehemu ya kampeni hiyo ni kuhamasisha mijadala hai iliyo wazi na endelevu kuhusu mahusiano yenye heshma na usawa wa jinsia huyu hapa na maelezo zaidi unasema like vijana hutazama vitu ambavyo watu wazima hujali katika maisha yao kama wazazi wao walimu wao viongozi wao jamii na kwa hiyo kuna hatua nyingi ambazo sisi watu wazima tunaweza chukua baadhi ya watu ni wadogo na huchukua hatua kama kujadili unajua kile ambacho kinaweza onekana kama ni utani ambao hauna madhara tunastahili kuwa na mjadala kuhusu hilo au kuzungumza na vijana kuhusu kujamini kuzungumza wanaposhuhudia utovu wa heshma kwa hiyo ni muhimu kuanza mjadala huo alisistiza dr malpa pia ameongezea kuwa ni si mapema au kuchelewa kuzungumza na watoto wako kuhusu heshma kwa sababu sababuanasema tunastahili kama walimu Not na wazazi katika kila hatua kutotoa visingizio si mama na kutoa elimu kuwa na mazungumzo hayo kuhusu tabia nzuri ni nini alisistiza kuna rasilimali nyingi pia ambazo zimetolewa na kampeni ya start campaign ambazo zinaweza kusaidia kutambua visingizio visivyokusudiwa kwanza mazungumzo na kupitia majibu ya mtoto wako nasema tazama tovuti yetu ya kuna orodha ya vitu vya heshma na mwongozo wa kufanya mazungumzo na ni muhimu sana kwa watu wazima kuitazama na kuona jinsi wanaweza shiriki katika mazungumzo na vijana kuhusu heshma kuna raslimali pia ambazo zimetafsiriwa katika lugha kadhaa kwa jamii zenye lugha na tamaduni tofauti nchini australia waziri msaidizi amesema hapa well, we anasema tunajua mara nyingi viwango viko juu zaidi miongoni mwa vikundi fulani katika vikundi vya tamaduni mbalimbali pia kuna ongezeko la viwango vya wanawake kutoka jamii za aboriginal islanders na kampeni hii ya Stop It at the start ni mali maalum kwa vikundi vya tamaduni tofauti viongozi wa jamii za zar huwa na nafasi muhimu ya kushughulikia maswala haya katika hali nyeti ya kitamaduni amesema maria demplos bmaria ni mwenyekiti wa bodi ya usalama na usawa ambayo ni bodi ya kilele kwa huduma za kitaalam za unyenyesaji wa nyumbani jimboni victoria alisema kwamba nasema tunastahili zungumza katika hali inayotambua nafasi ya tamaduni nafasi ya makazi na njia muhimu kwa jinsi tamaduni nyingi zinaweza athiri uzoefu huo kwa hiyo la badala ya kutafuta tamaduni yetu au imani kama upungufu tunatumiaje mifumo hiyo kujenga ushirikiano wenye nguvu na wa maana katika jamii zetu katika maono yetu tunayochangia kutokomeza vurugu dhidi ya wanawake na watoto kampeni ya the yahat imeingia katika awamu ya nne mwaka huu na tathmini hiyo ilifanywa uh, kufikia sasa imeongezea kwamba imeonyesha kuwa kampeni hiyo inatumika kama anavyosema waziri msaidizi justin elliot idhaa ya kiswahili ya sbs shiriki taarifa zetu kwenye facebook waendelea kuisikiza idha ya kiswahili ya sbs ukiwa na migode migerano tukaletea makala y kutoka studio zetu za sbs na mtandaoni anani ambayo ni sbscoau mkwaa juu swahili na katika makala tulioletea hapo kabla mpumziko, iwapo, ya mapumziko iwapo yamekuguza mawewe ama ya mwingine ambaye umesikiza unahitaji msaada wowote unaweza ukapata msaada kwa kupiga simu kwa namba hii moja nane sufuri sufuri respect, namba hiyo kwa kamili ni moja nan sufuri, sufuri saba tatusaba sabtatb itarudia tena moja nan sufurisufri sabatatu, sabatatu, sabatatu mbili au tembela hii mojann sufurisufuri sect org au moja nan sufuri sufuri, nane, sufuri, sufuri na kama una hali ya dharura piga simu kwa namba hii tunatumai kwamba makala hayo yamekupa taarifa zaidi pamoja na mbinu za kuweza kujinusuru iwapo unakabiliwa na changamoto kama hizo na bila shaka unaweza kuyapata taarifa hiyo pamoja na mwongozo huo kwenye tofuti yetu unanmbani sbscu mkwajuu swahili kwa sasa tugeuzie macho katika swala zima la swala zima la changamoto ambazo watu wanakabili nazo kupata nyumba inayokidhi mahitaji yao hususan watu kutoka familia za watu wengubwnfzwatu za watu, watu watastsaba hivi huwa zinakabiliana changamoto kubwa sana kupata nyumba ambazo znatosheleza mahitaji yao je ni yapi ambayo yanafanywa kwamba watu kama hao wanapata makazi yanayofaa na yanayostahili mahitaji yao na vilevile vile, ni kipi ambacho htokea iwapo wanakumbwa na hali ambapo inashindikana kupata makazi yanayofaa kwa mahitaji yao tumezungumza na mmoja wa wasiaji wetu ambaye aliweza kutupa hadithi yake alipowasilia alipowasili panjichagamoto ambazo wamekumbana nazo na hali ambayo imefanya afike hadi mahakamani kwa sababu, kwa sababu ya kukosa nyumba inayotosheleza mahitaji yake umempa jina la emma kwa ajili ya kuweza uficha utambulisho wake na hii hapa ni hadithi yake aliyosimulia kwa muda ambao aliweza kupata nachangamoto na aliweza kukabilia nazo na uzoefu ambao alipata na kupitia na kila alichojifunza hususan alipowasili hapa nchini australia na baada ya kuwasili ni kipi ambacho alisema kwamba kinaweza kawa bora zaidi kwa wengine ambao huenda akajipata katika hali kama yake kila ambacho anaweza kufanya wanapokumbwa na changamoto kama hizo i hapa ni adithak kia yakianzia kwa wakati alipowasili hapa australia na kilichofuata baadaye kwa upande wa makazi asante uh, sana nashukuru kwa kupata nafasi ya kuongea wakati nilifika mwa australia nilipata nyumba ya tani uh, kutoka kwa hiyo nikaingia kwa nyumba yingine um, nikakaa hapo mwaka mmoja nyuma ya hiyo mwaka ndio nilianza kutafuta nyumba ingine kwa juu walikuwa wameuza yenye nilikuwa ndani afu wakanipatia siku uh, tisini nikatafuta nyumba iwezekanavyo na si kupata nyumba na nilikuwa nikijaza fo uh, nikizani uh, niko na ondishn ama niko na namu ya kutosha lakini nikakuwa siku faulu kwa kila a mpaka um, wakanipeleka mahakamani ksema hukufaulu kwa kila Uli, uliweka maombi ngapi ya nyumba zaidi ya kumi zilikuwa zaidi ya kumi um, siwezi kukamilisha ni ngapi lakini zilikuwa zaidi ya kumi na nilikuwa nikiapl nyumba kubwa zenye za kutoshana na familia yangu lakini sikufaulu kufaulu na nikasaidiwa na shirika ingine familia. Uh, ilikuwa familia ya watu kumi watoto nane na baba na mimi um, kuna ingine shirika yenye likuwa ikisaidia wakimbizi ama wa wakifika hapa ilitusaidia na sisi lakini hatu pia mpaka um, walili stati wakatuongezea siku zingine thelathini zikaisha hatu kufaulu tena kupata nyumba ndio wakatupeleka mahakamani uh, lakini tulifika hatu kuenda kwa jaji tukaenda kwa wapatanishi uh, wakatuongezea zingine siku thelathini tena kwa bahati nzuri tukapata nyumba lakini nyumba yenye tulipata haikukuwa nyumba yenye tulikuwa tunatarajia tutapata ilikuwa nyumba ndogo na ilikuwa mahali pa ma na mimi nilikuwa na watoto wengi wadogo ilikuwa vigumu sana hawana mahali pa kuchezea nje lakini tukavumilia vile hatukukua tumepata nyumba ingine Kwa mwaka, baada ya mwaka mmoja pia wakauza nyumba hiyo tena tukaanza tena kutafuta ingine nyumba hivyo hivyo ilikuwa vigumu sana tuli apply tena ten, tena na hatu kufaulu tena kupata nyumba yingine wakatuongezea siku thelathini um, hatukupata nyumba tena kila wakati ulikuwa unaweka hiyo e, ombi ya nyumba na wanakataa waliwai kupatia sababu kwa nini wanakataa maombi yako ya nyumba ama haukupata jibu yote kuhusu kwanini wanakataa mahali pengi hawakuniambia sababu lakini kuna wakati mmoja uh, kuna mtu mmoja kutoka real estate fulani isiyotaja hapa nilimuuliza mimi nama wangu tulimuuliza kwa nini hatufaulu kwa nyumba kwani ni kosa gani simtwambie kama kuna kosa fulani sisi tukosowe wakatuambia eti inawezekana ni kosa hamuwezi kukosoa tukamwambia kwani kosa hilo ni kosa gani akatuambia silo kosa akasema kwa mfano ikiwa ni familia kubwa naye aliuliza kama ulizo lakini tukasikia ndi, hiyo ndio kosa wakati walikupata hilo jibu uliwahifikiria pengine maana kuna ni watu ni watu kumi kwenye ombi la nyumba uliwapata wazo kwamba pengine tugawe familia mara mbili ili tuweze kupata nyumba ambayo inatosha kila mtu ama ulikuwa tunaile lazima kwamba lazima nyumba itapatikana yenye kila mtu anaingia ndani tulijaribu kugawa watoto lakini watoto wadogo walikuwa na miaka chache hatungeweza kuachana na wao na walikuwa bado wangali wengi A, kukatoka watoto wayulia wakaenda kuishi mahali pengine lakini tukazaa wengine wawili pia <laughs> ya yeah, haikuweza kuwezekana mpaka hii nyumba yenye nilipata mahali niko sasa haikukuwa nyumba yenye nilikuwa nilikuwa nime nyumba zingine kwa the same real wakaniita kunipatia nyumba yenye siku peanoa ya kwa juu hiyo nyumba ilikuwa nyumba mzee lakini kubwa ya kutoshea familia yangu kwa ajili sikukuwa na gisi ingine ya kupata nyumba mpya ama nyumba nzuri nikachukua hiyo na sikukuwa nimeipenda napendaybo jambo la kwanza haitoshani vizuri na familia yangu uh, kama lndi hatuna ndi kwenye tuko na unajua ni shida um, jambo la pili ni nyumba inazeeka na nikiwa na watoto nyumba ikiwa mzee sana wakicheza kidogo inabomoka na kosa inarudia kwangu pia kupitia yeah. sasa haya matatizo yote ya kupanda shuka za kutafuta nyumba kukataliwa na hatimaye unaamua tu acha tu ni chukue hii ambayo nimepewa kwa ajili ya kuakisha kwamba watoto wanakuwa na, na sehemu ya kulala na familia inakuwa na, na sehemu ya kuweza kuita nyumbani mwenyewe unasikia moyoni umeridhika ama niile tu mechukua tu ushinga upande bila, bila kufurahia sijaridhika hata kidogo ni vile tu ya kuvumilia vile mvua haininyeshei ama hanyeshei watoto lakini sijaridhika kwaju na mimi na watoto wangu tuna kuwa kwa nyumba nzuri uh, yenye tunafurahia ya yakutuenea yeah. tumaona kwamba baadhi ya watu ambao wako katika hali kama yako kuna wengine ambao wamechukua maamuzi ya kuhama kutoka katika miji mikubwa na kwenda kule vijijini ambako unapata kuna nafasi kubwa zaidi katika, katika sehemu ya watu ambapo watoto wanaza ukachezea mm. na nyumba zinakuwa na na vyumba vikubwa vikubwa ushawifikiria hilo ama maisha yako ne, yako mjini tu niliwahi kufikiria lakini nilipata haitawezekana kwa familia yangu kwa juu watoto wangu wa moja wamepata solashi kwa uh, private, private scuol mahali kwenye ninaishi uh, mimi naalu sana shule ya watoto wangu kuliko nyumba nzuri yani nilipata kwangu ni vigumu kwenda mbali na kwenye ninaishi kwa kuaonyesha kwamba inabidi utoe kafara ya kitu kimoja kwa ajili ya faida ya kitu kingine yeah, ndio hivo yeah. sasa maisha kwamba unakuwa na wamzi mwingine mmoja ambao tuna wengine pia wanaweza kuingia ndani wakujaribu kuokoa hela kidogo za kuweza kununua nyumba hiyo ambayo itakuwa pengine ni suluhu ya kudumu ambapo itakuwa kuna kuaruzana na wenye nyumba na makampuni ya nyumba hilo ni wazo ambalo umelifikiria ama bado ungali unaangalia kwanza maslahi ya watoto na pesa za watoto hiyo yeah, naye nimeifikiria tayari na nimejaribu kuweka kidogo kidogo iwezekanavyo uh, na nimejaribu nimegonga mahali kwa benk lakini sijafauru kupata loan kwa juu ya kazi kazi yangu ni cao mme wangu ni cao so na watoto wangali wadogo uh, tumefer kwa juu watoto watano wangali chini ya miaka kumi yeah, na nane hiyo nayo ni baria tena kweyo sasa maombe ni kwamba watoto wakuwe haraka ili wapunguze hu mzigo ni ngali naomba mungu tu tuone kama tunaweza barikiwa tunapata kazi mzuri ndiyo tunapata nyumba lakini watoto wao wangali wadogo sana ukizingatia yale ambayo umepitia huu mda wote ambao umekuwa hapa ukiwa katika safari za kutafuta nyumba ama ukuwa mpangaji ungekuwa unajua vile ambavyo unajua kwa sasa ukiwa katika mwanzo wa kuanza kupanga nyumba hapa nchini in australia kuna kitu ambacho ngefanya tofauti ama katu ni, ni ule ule tu mstari ambao ungefuata kuna kitu ningefanya tofauti s yes. wakati nilifika mwa australia siku na elewa sana ya kwamba kunatakikana job lakini sa hii nimeelewa vizuri hata kama naweza kuwa niko na ya kutosha kama jina ya kazi iko tofauti Uh, siwezi pata loan, lakini sahii naelewa vizuri yeah. kwa familia zingine ambazo zinapitia matatizo kama yako na huenda ndio zinaanza hiyo safari ya upangaji ushauri kwao ni, ni upe ushauri wangu kwao ni kutokukawia kwa kazi za kaso kama mimi vile nilikawia pale kwa mwanzo mtu akifika mulia vizuri ni kutafuta permanent job ndio naweza kusukumia kupata loan ama pia nikujaribu kuingia pale kwenye news agency kununua tiketi ya loto hiyo <laughs> kwangu ni kupoteza muda sana kwa hiyo bahati naweza pata mmoja naesipate mwingine lakini kazi ni njia uwazi kwahyo kama ulikua na ndoto za kununua tiketi ya loto kushinda mamilioni amesema sahau <laughs> chapatu kazi <laughs> asante sana kuzungumza nasi na pole na mzunguko wa, wa kutafuta yes. kazi na kila laheri asante nashukuru shukuru tutazungumza mengi zaidi kuhusu changamoto za kupata nyumba na katika makala ya fuatayo tunaweza kuzungumza na wengine ambao wamepitia safari kama hizi na kujua ni binugani ambazo wametumia kupata suluhu kwa tatizo lao idhaa ya kiswahili ya sbs katika simu ya mkononi mtandaoni na kwenye redio uaendelea kusikia idhaa kiswahili ya sbs wekiwa okay, na migodo migirano tukauletia makala kutoka studio zetu za sbs na mtandaoni nanambayo ni sbs mkoa kswahili huu ni wimbo wa marehemu kizito mihigo ambaye alifariki o engine wasima kwamba aliwawa na wasiojulikana kule nchini rwanda kwa sababu ya kutetea haki za binadam pamoja na kukosoa mamlaka kwa masuala mbalimbali ya umma na tukisalia katika zima la watu waliowawa tunazungumzia zima la watu waliofariki ama waliowawa kinyama katika kambi ya wa wakimbizi ya gatumba nchini burundi ambao ni jamii kutoka wanye mwengi ambao wanatoka eneo la congo je yeah. miaka zaidi ya miaka ishirini tangu kuwawa kwao ni nini ambacho kinaendelea kwa upande wao kutafuta haki na ni wapi ambao amefikia kwa katika juhudi zao za kuweza kupata suluhu kwa changamoto ambazo zimekumba jamii zao tulipata fursa ya kuzungumza mapema mwezi huu katika ibada ya ukumbusho na mwenyekiti wa jamii yao ambaye aliweza kuweka mengi wazi kuhusu kile ambacho wanafanya kutafuta haki kwa wapendo wao waliouawa kwa majina mimi naitwa kwa jina la nzovu moize na mimi ni kiongozi wa kabila la wanyamlenge kwa wakongomani katika nchi hii ya australia bwana mois anajua kwamba jana mlikuwa na sherehe ya kumbusho ya waliowawa katika mauaji ya miaka kumi na nane iliyopita katika kambi ya wa wakimbizi ya gatumba lengo la sherehe kama hiyo ma hiyo ni nini miaka kumi na nane kwa nini kuendelea kujikumbusha mabaya na machungo yaliyopita hiyo kwa kweli hapo jana uh, tulikuwa tumeshiriki kwa ajili ya kukumbuka na zaidi sana tukiomba justice kwa watu wetu ambao wameuliwa kwa kifo ambacho wakikuwa wanakitarajia wana, kwa tukio ambayo limepitika hapo kwenye katumba ambapo walikuwa wakiomba uhifadhi walikuwa wakikimbia mafa katika nchi ya congo wakati walipokuwa hapo tarehe kumi na tatu za mwezi wa nane mwaka elfu mbili na nne kukatokea ajali ya kifo wakauliwa kama wanyama wengine wakachomewa hii ni miaka kumi na nane kabila la wanyamurenge likiwa na huzuni likiwa na machungu na ndio sababu tumekutana kusudi tupashe kukumbuka na sio kukumbuka tu bali ilikuwa na lengo la kuomba justice kusudi sauti yetu isikilike hao ambao wamefanya mafa kama hayo ya kimbali wapate kufuatiliwa na wapate kujibu waajili gani wamefanya mambo kama hayo kitendo cha wanyama nabwana mois umezungumzia neno la justice ama haki mara kadhaa tayari katika mazungumzo haya je ni haki ina gani ambayo mnataka ifanyike na ni dhidi ya nani haki ambayo tunahitaji ifanyike tunahitaji haki ifanyike wafuatilie hao watu wamefanya kitendo kama hicho kusudi wapashwe kuuliziwa kwenye mahakama je watu ambao wanahusika katika tendo hilo wanajulikana ama ni watu wasiojulikana hawa watu wamoja wanajulikana kuna ambao wamejulikana ambao ni wamojawapo katika nchi ya burundi kama paster habimana na agatorwasa na wengine walikuwa bado kujulikana vizuri lakini hufuatilia gisi wame imeonekana walikuwa wengine ambao walikuwa wakitoka katika nchi ya kongo ndiyo kusema tunaomba kusudi hao watu wajulikane kama ni wanani na wapate kuingia kwenye mahakama bwana mwezi umetaja majina mawili tayari hapo na ni baadhi ya viongozi ambao katika uh, bunge la burundi kwa sasa je kuna ushahidi wa kutosha kwamba kweli ni wao ndio walihusika katika tendo hilo la kinyama ama ni tuhuma tu kuna ushahidi kwa sababu mmoja wao mmoja wapo kati yao amejitambulisha yeye mwenyewe kwa kuwa amefanya hajali kama hilo naam kwa kama amejitambulisha mwenyewe n-na amekiri kwamba alihusika ni kwa nini basi kufikia sasa miaka kumi na nane apajawa na hatua yote ambayo imechukuliwa kutoka kwa jamii yenu kuweza kutoa mashtaka kwenye mahakama kima, ya kimataifa na ni nini ambacho kinasalia kina hiyo ndiyo sababu na sisi hatujajua kile ambacho kinaendeka na ndio sababu tuna, tuna, tunaomba haki kwa nchi ya burundi ambapo watu wetu wameuliwa kusudi watupe haki kusudi hao watu wapate kuingia kwenye mahakama wajibu swala hilo je lengo sasa la muda mrefu ni gani ni kuendelea kutia shinikizo kwamba wahusika wa mauaji hayo ya mia kumi na nne kule gatumba wachukuliwe haki ama itabidi mda watu tu ufike wa, watutu wasamehe na kusahau sisi kama kabila la wanyamrenge hatuwezi tukasahau na hatuwezi kuacha kuomba haki ya watu ambao wameuliwa kifo kama hicho cha wanyama na hata hivi unajua mafa kama hiyo ingali inaendelea katika kabila hili la wanyamwenge inamaanisha ya kwamba sisi tunaendelea kuomba haki ya watu ambao wameuliwa hata wengine ambao wangali wanauliwa kwa saa hii na hata ya kwitu haijafanya kitu chochote hayo mafa ambayo yanafanyika na, ya kwa kabila la wanyamlengi kama wakongomai bwaamwiz ombi la haki linaendelea kutolewa katika mitandao mbalimbali mbali. iluaogeukiuna mb hlomb ombi lilakiai zigine mbazo mfkdoashi ao kaia mahakamaya inai uunna hatuayote amiiaokufanyatendo mailoan katika mitandao sisi kwa niaba ya wanyamulenge sisi tunaendelea hata sehemu yoyote ambapo sauti yetu inaweza ikasikilike na hata kwa umoja wa mataifa kwa mahakama ya mataifa kusudi hao watu wapate kujibu tendo hilo ambalo wamefanya na hatuwezi tukaacha tungali tunaendelea mpaka zuri lpatkansehmuzuri yakumalizaazumzhayan uznasi na poli tena kwa wote ambao walioathirika na tukio hili la kusikitisha mno naam na mnoahuyo ni bwaa nzovu mwenyekiti wa jamii a nyeanasi kuhusu kile ambacho anadai kwamba ni haki ambayo kufikia sasa kwa ndugu zao ambao walia kinyama katika kambi ya wakimbizi ya na, fupi, mgini, mgini zahiri, makala ya leo je wajua kuwa mimea aina ya san fig na maua ya pasheni yanayonuka vibaya yanaweza kuondoa muwasho wa mwili jamii za pwani ya kaskazini zilisugua majani ya sanpepefig kwenye mwili alafu maganda ya pasheni yinayotoa harufu inayonuka san fig pia majani yake yalitumika kutibu magonjwa ya fungus. hii ni ya ya sbs endelea kusikia idha kiswahili ya sps ukiwa na migoreya katika taarifa ambazo zimetufukia hivi sasa katika uto, matokeo ya uchaguzi kwa wakenya ambao anatuskiza kw sasambao wanafuatilia matokeo ya ugavana kule kakamega ni kwamba ferdinand, ferdinand odinga barasa amekuwa ndiye gavana mteule ama mshindi wa ugavana kule kakamega akiwa na kura laki 192798 wakati mgombe wa karibu cleofas malala wa anc ana kura laki1 59275 ambazo zimetolewa ni taarifa ambazo zinatokea hivi sasa kuhusiana na matokeo hayo na kule mombasa ni kwamba bisamad uh, nasri ndiye na ameshinda kura ya ugavana pale tumalize makala lingaitna katika mktasiri wa habari abari abiria y juo kukabiliana na usumbufu wa usafiri baada ya mazungumzo kati ya serikali na chama cha wafanyakazi wa usafiri kukwama na wakati upinzani waishutumu serikali kwa kuvunja ahadi ya kampeni na mapigano aripotiwa nchini ethiopia licha ya wito wa amani odinga wa kenya asema kwamba ataheshimwa maamuzi ya, mba, ata ya wa mahakama ambayo kwa sasa inaendelea na kikao chake kutoa uongozo kwa jinsi kesi ya kubatilisha uchaguzi itakavyosikizwa katika mahakama ya upeo kule mjini nairobi na kufiaponamisho a taifa mbao tumaandalia bakianasi kwa makala mengine ambayo yatakujia muda kama u mida saa nne usiku wa jumapili tutakapo kurudi hewani lakini kwa wakati huo huwez makala mengine mengi zaidi kuna tofuti yetu ambao ni sbscoau mkwaju swahili je unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi sikiliza zilizolekodiwa kwenye apple google spotify au popote pale unapozipata