unasikiliza idhaa ya kiswahili ya sbs pata taarifa zaidi kupitia sbsu mkwaju swahili tungependa kuwashukuru wamiliki wa jadi wa, wa ardhi tunaofanyia matangazo yetu kwanzia leo idhaa ya kiswahili inatoa heshima zake kwa kamare watu wa taifa la kulinga kwa wazee wao wa sasa na wazamani pia kwanzia leo kuna wakubali wa aborigin na torestrad island ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote unaosikiliza matangazo haya jambo pote ulipo na karibu katika makala ya idhaa ya kiswahili ya sbs hivi sasa ni saa 4 dakikani 1 kwa ya mashariki ya australia vilevile vile ni takriban saa a za sthv kam mashariki ya afrika ukielea makalautokaza sbs na mtandaoni ambao niwapo naote lile mbalo peda kutujuza huweze kupata taarifa hizo kwenye anwani hiisahuyapo megiatumandalia lakini kwa sasa tueleke moja kwa moja katika muktasari wa habari kisha tulete mengine mengi zaidi kamuktasari habari tulioandalia serikali ya victoria kuwavutia afanyakazi zaidi katika sekta ya afya ya umma kwa kulipa karo ya wanafunzi kwa muda wa miaka mitatu wale ambao sasan watafanya masomo ya uguzi na kusaidia katika maswala ya kuzalisha vilevile serikali n zimehojiwa kwa ongezeko ongezeko ya bei ya mwisho ya ujenzi wa uwanja wa michezo wa aliance ambao imefika zaidi ya milioni ia 7 ambayo ni tofauti kabisa na bajeti ya kwanza ilotolewa kabla ya ujenzi wa uwanja huo barani afrika serikali ya malawi yafungia vituo vitatu vya televisheni na sita vya redio maswali yakiendelea kuibuka hivi kule kenya kuhusu ushahidi wa udukuzi wa uchaguzi mkuu wa kenya na vilevile tuleta taarifa zingine kuhusu uwekezaji wa japan katika bara la afrika na katika michezo mbichi na mbivu za bainika katika viwanja vya michezo kati kichapo cha kihistoria chatolewa katika uwanja wa anfield ambapo mtu kapigwa kichapo cha umbwa msikitini hayo ana mengine mengi zaidi katika makala ya michezo <tipos> weskidha kiswahili ya sbs ukiwa na migode migerano na hii hapa ni taarifa kamili ya habari kutoka studio zetu za sbs radio afya inaendelea kuwa moja ya hoja muhimu katika uchaguzi ujao wa victoria serikali ya jimbo hilo hii leo imetangaza kuwa italipa karo za maelfu ya wanafunzi wa uguzi na wanaojifunza jinsi ya kuzalisha kwa miaka mbili ijayo chama cha mseto tayari kimetoa ahadi kuweka kando mpango wa serikali ya sasa kwa mradi wa reli katika vitongoji kwa ajili ya kuelekeza hela hizo kwa ujenzi na ukarabati wa hospitali mjini melbourne pamoja na katika kanda ya victoria tangazo la leo kutoka chama cha leba litahusu matumizi ya dola milioni mib7b katika mradi utakaodumu kwa miaka mitano kuwapo wanafunzi wapya wote wa ndani dola like lak9 katika muda wa miaka mitatu ya masomo yao ya shahada na dola 75 zinazosalia zitatolewa wakifanya kazi katika mfumo wa afya wa umma wa victoria kwa miaka mbili waziri wa afya wa jimbo hilo mary an thomas amesema lengo lao ni utoaji wa wafanyakazin anasema serikali yetu inajua kuwa unaweza ukajenga hospitali zote unazotaka ila kama haujawafunza na kuunga mkono nguvu kazi apata kuwa chochote isipokuwa ganda tupu hapo akikashfu lele wazo la serikali ama upinzani wa mseto kuhusu kufunga miradi pamoja na kujenga mahospitali bila kutoa ongezeko la wafanyakazi na tukivuka mpaka kutoka victoria jimboni tuelekee jimboninws ambako serikali ya jimbo hilo imetetea gharama ya mwisho ya ujenzi wa uwanja wa michezo wa aliance katika sheria ya kufungwa uwanja huo mjini syni mapema hi leo kiongozi wa jimbo hilo domini pert amesema bei ya mwisho ya dola laki828 milioni daima ilikuwa kadirio tu aliwaeleza waandishi wa habari kuwa uwekezaji huo ulikuwa muhimu kwa mafanikio na burudani ya wakaaji wa jimbo hilo ameongeza kuwa mjadela katika kongamano la ajira la wiki hii kwa uhaba katika nguvu kazi na uzalishaji itakuwa muhimu kusogeza vitu mbele katika miradi mingine inayoanzishwa anasemaina mengi ya kufaidi kwa sababu hakuna sehemu nyingine huku nchini au duniani inayojenga sana kama south Wales kwa hiyo inapotazama tege ongezeko ya gharama na unapozungumza kuhusu uhaba wa nguvu kazi hizi ni changamoto ni changamoto zinazoathiri new south Wales kuliko sehemu nyingine alisistiza kiongozi wa jimbo hilo bwana katika mwaka elfubk7b serikali uu metangaza kwamba uwanja huo wa alianza ambao ulibomolewa kwa ajili ya ujenzi wa uwanja mpya pale pale ambapo uwanja wa zamani ulijengwa wakumetangaza kwamba utagarimu takriban dola milioni miasaba na malakisaba ukipenda na elfu thelathini lakini kaavosikia bajeti ye mwisho imekuwa ni tofauti kabisa na ile ambayo imetangazwa na katika taarifa zingine wakimbizi ambao wanahitaji msaada wa haraka wahamisho wamewasili nchini na wengine utaendelea kuwasili nchini australia chini ya mradi mpya wa majaribio ambao unahusu jamii kuweza kutoa msaada kuweza kuwaleta wa hamiaji amawakimbizi katika mradi huo na ni mradi ambao unajulikana ki kama and Pilot Program, ambao unaruhusu makundi kote nchini australia na familia mbalimbali kutoa makazi kwa wakimbizi vilevile kuweza kutoa mafunzo ya mapokezi na kusaidia katika elimu na kuwapeleka katika huduma za serikali mradi huo unaunga mkono na serikali ya shirikisho kwa mradi ambao unajulikana kama krisp na utaweza kutoa nafasi kwa watu idadi uh, ya wa, watu elfu kumi na tano kwa ajili ya kuweza kutowa watu kuweza kuasili katika muda wa miaka mitatu ijayo uh, aliyewasili ni mmoja wa wakimbizi kutoka nchi ya siria ambaye kwa jina ni shadi al daud ambao likuanakusema kuhusu alivyohisi baada ya kuasili wanasema tuna furaha sana na tuna furaha tele hali ilikuwa tofauti kabisa hapa kuliko kule mashariki ya kati na matumaini ni kwamba huu ni mwanzo mzuri na mwanzo mzuri kabisa kwetu katika siku ishirini zilizopita walitueleza yote ambayo yatajiri kwa kwa na na na na jinsi kama kama ni miaka kwa huu, kwa na ni kama ndoto kwa sasa na kwa miaka na hata miaka miaka muda mrefu ndoto sasa wa hata kupata fursa hii bwana katika taarifa zingine hususan hususanabaraniafrikaapanmefungua ongamano la uekezaji barani afrika, afrika nchini tunisia hapo jana juma mosi ili kukabiliana na ushawishi wa mpinzani wake china ambaye ukuaji wake wa kiuchumi katika bahara hilo unaendelea kukua mkutano huo unafanyika huku kukiwa na mazingira magumu ya kimataifa yanayosababishwa na janga la corona na vita nchini ukraine wizara ya mambo ya nje ya japan imeeleza baadhi ya wakuu wa nchi na serikali thelathini wanatarajiwa kuhudhuria tukio hilo katika mji mkuu tunis wakati ambapo taifa hilo la afrika kaskazini linategemea uigizaji wa bidhaa kutoka huko likiwa kabiliwa na hali mbaya ya kiuchumi tukivuka mpaka tulekee moja kwa moja hadi nchini malawi ambapo serikali ya malawi imefunga vituo vitatu vya televisheni na vituo sita vya redio kwa kushindwa kulipa ada ya mwaka ya leseni mamlaka ya vyombo vya habari nchini humo inatarajiwa kufuta leseni za vyombo vya habari mpaka thelathin ifikapo mwisho wa mwaka huu serikali ya malawi imefunga vituo hivyo ambapo ilikuwa ni tatizo ambalo laendelea kukashifiwa kwamba ni kuingiliwa katika maswala ya uhuru wa vyombo vya habari mendi ndani ni makamu mwenyekiti wa taasisi habari wa kusini mwa afrika nchini malawi ameambia shirika la habari la voa kwamba kufungwa kwa vyombo vya habari kutapunguza mwanya wa habari na kuondoa uhuru na mafanikio ya kidemokrasia yaliyopatikana katika muda wa miaka thelathini iliyopita anasema kwamba mamlaka ya kusimamia mawasiliano nchini malawi au makra ni vyema ifikirie athari za kiuchumi kwa kufunga vyombo hivyo taarifa za hivi karibuni kutoka makra zinaonyesha kuwa jumla ya leseni za vituo ishiatat vya redio na sita vya televisheni huenda vikafutiwa leseni zao ifikapo mwisho w mwaka baadhiya vituo vimelipa ada zao lakini bado vipo vimefungiwa katika hali ambayo endelea kutatanisha tukilekea nchini kenya ambapo ushahidi kutoka kwa wanaharakati wanayepambana na ufisadi nchini humo john giongo kuunga mkono baada ya mgombea rasralaodinga kwamba mfumo wa matokeo ya uchaguzi ulidukuliwa ili kumpokonya ushindi unashabihiana na waraka uliowasilishwa mwak27 miaka mitano iliyopita bwana odinga pia alipinga matokeo ya uchaguzi na mahakama ya juu ikaamuru urudiwe kurasa nyingi za waraka wa w7 zinaonyesha kumbukumbu neno la kiufundi kwenye mfumo wa kompyuta zinaonekana kuwa sawa na zile zilizo kwenye hati ya sasa wakati mwingine na tarehe zatu zikiwa, zikiwa zimebadilishwa picha za skrini katika hati ya kiapo iliyowasilishwa na bwana gidhongo na, na kuripotiwa kutoka kwa mtoa taarifa hata mwaka efub17b zipo miongoni mwa tarehe zilizokusudiwa kuwa za agosti k efb2hir mbl endelea kusikia idhaa kiswahili so ya sbs tukilekea moja kwa moja sasa katika viwanja vya michezo tutazama yale liojeri tukianzia katika ulimwengu wa mchezo hususan na katika ambapo waustralia wa wa wawili wamekuwa katika hali ambayo imekua kutatanisha ambapo vijana wa australia wamepangwa kucheza Kupingana. katika uwanja akiwa amepangwa kuchezwa dhidi ya yatanaa katika mchezo wa wazi wa marekani hapo ambapo itakuwa sasa ni tatizo kwa upande wa australia kupata wakilishi mmoja itakuwa ni kupungua iwapo mmoja itashinda itakuwa ni usama mwingine ataondoka kumaanisha kwamba nguvu ya australia katika mchezo hu itakuwa umefika kikomo kidogo katika mchezo wa wanaume na tukielekea moja kwa moja katika michezo ya cricket ambapo australia imetuma zimbabwe kwenda kupiga mpira kwanza katika mechi yao ya siku moja kimataifa ambao utachezwa katika uwanja wa stadium kule townsville na tukilekea katika taarifa zingine mchezo wa raga ambapo timu ya wallab ya australia imepata ushindi ambao haukunatarajiwa katika mechi yao dhidi ya africa kusini katika uwanja wa Adelaide oval ambapo wamebuka na alama zikiwan kwa katika mechi hii wakati uowo, timu ya ya blacks imepata mshtuko mkubwa baada nyumbani kwao dhidi na i aalama zikiwa tano kwa 8 katika matukio mengine ya michezo ya nrl hapa nchini australia mechi kati ya titans hilli ya katiyadhidi ambapo kichapo kilihusika kwa upande wa nits alama zikoni thelathia sita kwa ishirinna sita wakati west tigers wakapata kichapo chambamba kutoka kwa dragons alama zikoni ishirina 4 kwa ishiri na mbili wa kile kichapo cha kst kwa sfri wakatirabits wakiwacharazacowboy cowboys shiini kwa kmi katika afl mechi kati ya port ad dhidi yasendandilisha kwa ushindi wa port ald 46 kwa 6 wakati sydney swans ikiwacharaza cllinwoo 77 kwa h na richmond ikiwacharaza thon 28 kwa 67 katika mchezo wa mpira wa miguu mechi ambayo ilikuwa alfajiri hii ya leo ilikuwa ni kati ya arsenal dhidi ya yaful arsenal akiendelea na ushindi wa tatu mfululizo ama wa mfululizo ambapo wamepata ushindi huo laa magoli akiwa ni mbili kwa moja dhidi ya fulm brentford wakitoka asari ya kufungana na uh, everton eo moja mojamoja wakati liverpool liverpool ikiwa cherazab magoli matisa kwa sufurtisa sufuri, tisa sufuri usijakosea hpo t sfr zikihusika katika kamba ya bonmoth wakati city wakitoka nyuma kuwafunga cristopl magoli manne kwa mbili na brighton ikipata ushindi mwemamba dhidi ya leds na muda sio mrefu itakuwa ni zamu ya timu zingine kuingia dimbani kukichapa kuanzia mida ya saa tano masaa ya mashariki australia ambapo wolves itaingia dimbani dhidi ya newcastle wakati tottnam ikikaribishwa katika uwanja wa nottingham forest na astonvilla wakiwakaribisha westam katika mechi yao kimalizia makala tutazame hali ilivyo katika masala a ubadilishaji wa fedha tukianzia dola moja marekani ikiwa na sawa, usawa wa na na na dola1do ustralia inayosawa na faranga 112 za burundi dola moja a australia ni sawa na faranga senti 13 za congo vilevile dolamojaaustralia vile na thamani ya faranga 713 za rwanda dola moja ya australia ina thamani ya shilingi 2623 za uganda dola moja a australia ina thamani ya shilingi 82 na set94 za kenya wakati dola moja ya australia ina thamani ya shilingi 1612 na senti2t5 za tanzania zkatika maswala a utabiri wa haliya hewa tukianzia kule mjini adld ambapo nyusi joto ni 193 ba 141 cam 82 262 r 11, 11116 156 na mjini sydney pale ni n oo59 fsh hbara medalia akini nasi kwa makala engine auja kutoka studio zetu za sbs radio taka kusikiliza taarifa zingine kama hizi sikiliza zilizorekodiwa kwenye apple google spotify au popote pale unapozipata