unasikiliza idhaa ya kiswahili ya sbs pata taarifa zaidi kupitia sbsu mkwaju swahili tungependa kuwashukuru wamiliki wajadi wa ardhi tunaofanyia matangazo yetu kwanzia leo idhaa ya kiswahili inatoa heshima zake kwa kamareg watu wa taifa la kulinga kwa wazee wao wa sasa na wazamani pia kwanzia leo kuna wakubali wa aborigin anatorestrad island ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote unaosikiliza matangazo haya jambo pot na karibu katika makala dhaa kiswahili ya sbs ukiwa na migodi migerano aapata makala kama kawaida kwenye tovutiyetuswahl to pamoja nakwenye ukurasa wetu wamkoajuwaa facebook, megi mbao tumeandaliakwa jioni hii yaleo tuanze kwa kionjo cha yale ambayo kapo mbele tukiweza kuzungumzia haya pamoja na mengine mengi zaidi ushahidi tuko nazo ya kutosha kuonyesha yale maopu yaliofanyika na vile vile hata wakuu wafanyakazi wa tume ya uchaguzi wakaongozwa na yule mwenyekiti wao waliefanya maovu mengi zaidi ukiona mwenyekiti mwenyewe akitofautiana na wanachama wake na kutangaza hata kama ma3 mtoko o alikuwa hajaweko pali naibu kubwa kwa demokrasia ya kenya kinara waazimia raila odinga hapo wakizungumzia ile shinikizwama ile ombi ambalo amewasilisha katika mahakama ya upeo nchini kenya kuweza kupinga uteuzi wa rais uh, william samuel ruto pamoja na kuweza kumshtaki mwenyekiti wa tume ya uchaguzi wa fulachebukati a so kwamba akutenda haki kwa mujibu wa katiba ya kenya hayo ni baadhi ya le ambayotuafanya joni heleo lakini kwa sasa tupate muktasari wa badi kisha tunaile mengine mengi ambayo tumeuandalia kwa sasa katika muktasari wa habari ambayo tumeandalia jioni hii ya leo ni kwamba waziri mkuu mkuuanthony uh, albanizi atangaza kwamba laataanzisha uchunguzi kwa jinsi waziri mkuu wa zamani scott morrison alivyojiapisha katika wizara kadhaa na madhara ake kwa uongozi pamoja na mfumo wa bunge ya australia vile vile tutazungumzia swalazima so la changamoto ambazo watu wengi ambao wana mikopo ya nyumba wanapitia bila kutolewa jinsi viwango vya riba vinaongezeka pamoja na viwango vya hela taslim vinavyoongezwa pamoja na madhara ya mtandaoni ni yapi kwa sasa na hapo pia tutazungumzia nyaraka zilizokutwa ndani ya nyumba ya trump badala ya kuwa katika sehemu maalum ya kuhifadhi na uchaguzi mkuu kule nchini kenya ambao sasa masuala yamegeuzwa na maombi yamepelekwa katika mahakama ya upewa ambapo uamzi utatolewa baada ya takriban wiki mbili ikiwa ni siku nne sasa kwa upinzani ama ule upande wa mrengo wa kenya kwanza pamoja na iabc ambayo ni tume uchaguzi wa kenya kuweza kutoa maombi yake na iwapo watakukanusha ama watakubali lile pingamizi la upande wa azimio pamoja na hayo tunazugua pia mambo yliojiri katika ulimwengu wa michezo man united kua karagaza liverpool pamoja na maswala mengine ya michezo ambayo ameibuka yote hayo kwenye makala ya jioni hii ya leo askia idhaa kiswahili ya sbs ukiwa so, na migode migerano na hapa ni taarifa kamili ya habari kutoka studio zetu za sbs radio baraza la mawaziri wa shirikisho limekubali kuagiza kuagiza uchunguzi huru kwa uteuzi wa waziri mkuu wa zamani scott morrison katika wizara kadhaa mapema hii leo juman23 agosti afisa mwenye cheo cha pili cha juu kisheria nchini australia alitoa ushauri kwa athari za kisheria ripoti yake imepata kuwa waziri mkuu wa zamani alidhoofisha kimsingi misingi ya uajibikaji wa serikali ushauri umesema kuwa uteuzi wa siri kwa wizara ulikuwa wa kisheria na sahihi ila kwa kubaki kimya hatua hiyo haikuambatana na mikataba ya katiba nahaikuwa na uwazi na wa kutosha ushauri pia umepata umependekeza mageuzi yanayojumuisha kubadilishwa kwa orodha inayochapishwa ya mawaziri ijumuishe teuzi zote pamoja na majukumu waziri mkuu anton albanizi amesema uchunguzi huo utatazama masuala pana ya kuzuia mapengo ya kutumiwa katika siku za usoni bwanabamaka ni moja sababu tunahitaji taarifa zaidi na kuna mahitaji ya wazi zaidi kwa jinsi hili lilitokea nani alijua lilipotokea athari ni gani kwa mfumo wetu wa bunge je kuna athari yoyote ya kisheria nyuma ya uamuzi uliofanywa na tunawezaje epuka hili kutokea tena ni wazi kuna maswali mengi ambayo yameibuka amesema kiongozi wa taifa antony albanizi akizungumzia hoja hiyo ya kujepisha kwa scott morrison katika wizara kadhaa na tukiuzia macho katika masuala mengine ambayo yanaendelea kukumba taifa la laustli kwamba utafiti mpya umeonyesha kuwa kuna idadi ya watu ambao hawana uhakika kwa jinsi ya kukabiliana na shinikizo la mikopo ya nyumba utafiti wa kampuni ya mawakala wa ozi ambayo hutoa mikopo ya kununua nyumba imeonyesha asilimia ya, ya waliojibu utafiti huo hawana uhakika kwa jinsi ya ongezeko la kiwango cha hela taslim cha benki ya hifadhi ya australia huathiri bajeti ya nyumba zao takriban 3euh 3at ya walioshiriki katika utafiti huo walikiri kuchelewa kulipa hela za mkopo na sasa hali hiyo imekuwa tatizo kwao karen sorenti kutoka kampuni ya ozi ameeleza makala ya runinga sbsonthemani kuwa ni asilimia 1 nn tu ya ha- watu hao waliofanya tathmini mkopo wao tangu ongezeko la kwanza la kiwango cha hela taslim mwezi mei kutolewa Are a bit waiting anasema watu wengi wanasubiri na wanaona na kuhisi wamekwama kwa upande wa kile wanastahili fanya hawana uhakika wamzi bora ni upyu kwao tunawahamasisha wachukue hatua kwa kuzungumza na wataalam na kutafuta ushauri sahihi unaoweza kusaidia kuelewa hali hiyo ili upate afueni kwa shinikizo lako la kifedha mbinu za kupunguza mkopo wako wa nyumba jumwisha kukopa tena au kuzingatia kuwa na akaunti inayoweza kusaidia kupunguza malipo ya riba na tukiendelaa taarifa zingine ambazo tumeandalia kwa upande wa swala zima la serikali na viwanda ikiwa onyo wa wekezi kwa ulinzi mara wa mtandao kama sehemu ya msukumo wa kitaifa kukabiliana na wadukuzi na mashambulizi ya mtandao ni kiongozi wa tsa anayoondoka kwenye wadhifa huo yee pia ni mwenyekiti wa kamati ya tasnia ya mtandao inayoshauri serikali ya shirikisho ameeleza chama cha waandishi wa habari wa australia kuwa kuna mahitaji pana kwa tisho za mtandao kwa sababu kiwango cha kupitishwa kwa kidijitali kimehamia kwa kiwango kingine kwa sababu ya uviko 19 So bwana has... pia nasema kwamba usalamu wa mtandaoni swala si swala tu la, ta, la hatari kila mtu yu, yu, yuko hatarini kwa hiyo kila mtu ana nafasi yake uviku umetufunza kuhusu rahisi wa kufanya vitu mtandaoni kwa mfano sasa tunaweza soma na kufanyia kazi nyumbani kwa ufanisi madhara ya miaka iliyopita imeongeza maendeleo ya kuchukuliwa kidijitali na wengine wamesema katika miaka kumi katika muda wa miaka mbili iliyopita imekuwa juu zaidi na tukaendele la taarifa zingine ambazo tumeuandalia kwa sasa ni pamoja na taarifa hizi kutoka kule marekani ambapo serikali ya marekani imekuwa na imekuta zaidi ya nyaraka mia tatu zenye lama siri nzito za serikali kwenye makazi ya rais wa zamani donald trump yiliyoko florida nyaraka zilizokutwa ni za shirika la ujasusi cae usalama wa taifa nsa na shirika la upelelezi wa ndani fbi taarifa hii ni kulingana na gazeti la new york times ambalo lilichapishwa jana jumatatu lililo nukuu vyanzo mbalimbali vilivyoharifiwa kuhusu swala hilo lilian mtono akiwa na taarifa hizo zaidi kwenye tovuti hiyo ya voa fungu la kwanza la zaidi ya nyaraka ma 50 zilizokuwa na usalama ya asiri ziligunduliwa na taasisi ya kitaifa ya utunzaji wa nyaraka mwezi januari limeripotiwa gaziti hilo wasaidizi wa trump walipatia wizara ya sheria seti ya pili mwezi juni na seti ya tatu iliyogunduliwa na fbi walipovamia na kupekua makazi ya trump mapema mwezi huu tukielekea barani afrika ambapo makabiliano ya kisiasa nchini kenya sasa yamehamia ya mahakamani kufuatia matokeo ya uchaguzi wa urais wa tarehe t agosti mwaka huu elfumbibli hii ni baada ya mgombea urais wa muungano wa azimio la umoja raila odinga kupinga ushindi wa bwana william ruto na hivyo kutangazwa kuwa rais mtele wa tume huru ya uchaguzi nchini kenya iebc tayari bwana odinga kupitia mawakili wake wamewasilisha ya kesi yake mahakamani kwa mjibu wa sheria na katiba ya nchi hiyo makabaliano hayo yakisheria katika mahakama ya juu zaidi nchini kenya yatashuhudiwa baina ya mawakili maarufu wenye uzoefu kutoka upande wa wagombea wa raila odinga william ruto na mawakili wa tume huru ya uchaguzi iebc baadaye baadhi ya mawakili hao walihusika katika kesi iliyopelekea kufutwa kwa matukio ya kwanza ya uchaguzi wa mwaka eb7 ambao hatimaye bwana uhuru kenyata kuwa mshindi huku bwana odinga akisusia uchaguzi wa pili ulioahirishwa na kuamrishwa na mahakama ya upeo liokuwa chini ya david maraga na katika taarifa zingine barani afrika benki ya dunia jumatatu imetoa msaada wa dola milioni mia tatu kwa msumbiji kama kuashiria kurejea kwake nchini humo miaka sita baada ya kusitisha msaada wake wa kifedha kufuatia kashfa ya deni iliyofichwa waziri wa fedha wa msumbiji max tonela amesema kwamba pesa hizo zitatumiwa kufadhili miradi ya miundo ili kusaidia kuimarisha uchumi na kuboresha hili ya hali ya maisha katika nchi hiyo katika nukuu hii ni bajeti ya kwanza ya msaada wa ufadhili ambayo tunatumia kuiona katika miaka mitatu ijayo oel amesema kwenye hafla ya utiaji saini katika mji mkuu wa maputo aendele kusikia idhaa ya kiswahili ya sbs ukiwa na migodoa migerani kuleta makala kutoka studio zetu za sbs na mtandaoni anwani ambayo ni sbscu mkoajiswalii tukielekea moja kwa moja katika taarifa zingine ambazo tumewandalia kwa sasa ikiwepo ni pamoja na taarifa za michezo upande wa mpira wa miguu pamoja na katika ulimwengu wa masumbi kwa sasa tukianzia katika masumbi hapa nchini australia ambapo na masumbi australia georga kambosos jr amasema kwamba anaendelea kujiandaa kumenyana na marekani davi heney ambayo itakuwa ni pigano kubwa sana ambalo huenda likaamua hatma yake katika michuano hiyo ama katika masumbwi ya mezani ya liht ambapo itakuwa ni ya ubingwa wa dunia kambosos j ameweza kuomba kwamba aweze kucheza mechi hiyo ya marudiano baada ya kupoteza shindano lake la kwanza dhidi ya katika uwanja wa mav stadium mwezi juni mechi ya pili itakuwa katika, katika uwanja wa Road lever arena na tano na takriban mashabiki wa pamoja tarehe ya ya mechi hiyo ni oktoba hapa akizungumzia pigano lake pale Be anasima rodleva itakua sei munzuri yapambano hilibilashaka uwanja wa mavo ulikuwa mzuri lakini nilikuwa nataka kupigania ndani ya uwanja wa michezo na hapa sasa itakuwa ni sehemu maalum ambapo utasikia kila sauti na kila shangilio la mashabiki ndani ya uwanja huu kwa hiyo utaweza kusikia hata chembe la mchele likidondoka chini kwa hiyo hapa itakuwa ni sehemu muhimu sana ya kuweza kushiriki na kumekuwa na watu mashuhuri sana ambao wamecheza hapa pamoja na watu ambao wamecheza kwa hiyo mimi niko hapa tayari na pambano hilo litakuwa wengine ambao watashiriki katika pambano hilo ni pamoja na wapiganaji kama vasili lomachenko ama rma ortis ambao huenda wakakichapa dhidi ya bwana kambosas bwaambo iwapo atapata ushindi katika pambano lake na katika taarifa zingine za michezo ni pamoja na matokeo ya alfajiri ya leo ambapo livepool iliingia dimbani katika uwanja wa dhidi united ikiibuka washindi wa magoli mawili kwa moja na hapo basi kwa maanisha kwamba liverpool imekuwa na mwanzo mbaya sana katika ligi kuu ya uingereza ikiwa katika nafasi ya kumi na sita ambapo wanaalama mbili peke yake wakati kileleni asno baridi inaweza kuwagonga pale wakiwa na alama tisa mancity wakiwa na saba wakiwa na saba vilevile totnam saba na kule chini lester city wakiwa na alama moja westam wakiwa na sufur wolves wakiwa na moja na everton wakiwa na alama moja vile vile nam tukiangalia hali ilivyo katika masuala ya ubarishaji wa fedha dola moja ya marekani naosawa na dola moja na set45 zaaustalakatidolamo moja australia, australia inaosawa faranga 147 za burundi na dola moja australia na taman ya faranga 1391 na senti 84 za congo wakatidolamoa moja tralia na thamaya faranga 713 za rwanda a dola moja na thamani ya shilingi 2 za uganda wkaidona tamani ya shilingi82 senti 3 za kenya na dona thamani ya shilingi165a30 zatanzania katika masola utabiria halia hewa mjini a117 wakati21 ni 83 n2 peth 171 melborn 11 wakati mjini sydney nto pale ni 8.90 kufikia punde mesha tarifa abari ametomaandalia bakia nasi kwa makala mingine ambayo na kutoka studio zetu za sbs radio je yeah, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi sikiliza zilizorekodiwa kwenye apple google spotify au popote pale unapozipata